ผู้เขียน หัวข้อ: ขอสอบถามเกี่ยวกับการรอรถใหม่หน่อยค่ะ (สมาชิกใหม่ค่ะ ถามเยอะหน่อยนะคะ)  (อ่าน 3179 ครั้ง)

ออฟไลน์ NeayDental

• Newbie
  • *
สวัสดีค่ะ ขออธิบายเลยนะคะ

พอดีทุกวันนี้ใช้งานรถของครอบครัว เป็นยาริสรุ่นเก่าคันเล็กๆ รู้สึกว่ามันไม่สะดวกเพราะปัจจุบันมีลูกแล้ว 1 คน ใจชอบ Honda Freed มาก แต่ว่ามันก็เก่ามากแล้ว เราติดตาม Drive by J!MMY เมื่อสัปดาห์ที่แล้วหรือ 2 สัปดาห์ที่แล้วไม่แน่ใจ พี่เขาพูดถึงรถ Mini MPV รุ่นนึง ชื่อ Toyota Sienta ว่าจะเข้าไทยปลายปีนี้ ตานี่ลุกวาวเป็นประกายเลยค่ะ ช่วงนั้นรถติดๆ รีบเอามือถือมาค้นข้อมูลใน Google แบบทันที ก็พบว่ารถมันทรงเดียวกันกับ Freed ก็ยิ่งชอบไปกันใหญ่ แต่ก็อยากสอบถามหน่อยค่ะ เพื่อความชัวร์เพราะข้อมูลตอนนี้ค่อนข้างน้อยมาก

ข้อแรกค่ะ เราไม่คิดจะเทียบ Toyota Sienta กับรุ่นใดอยู่แล้วค่ะ แค่อยากสอบถามว่า มันจะเข้าไทยมามีกำหนดการณ์เข้าในเดือนใดที่แน่ชัดไหมคะ ?

ข้อที่สองค่ะ สามีเรากำลังสนใจ HR-V ค่ะ เพราะเขาคิดว่ามันน่าจะรอนานเกิน แต่เราคิดว่าเราเองก็ใช้รถคันเดิมไปก่อนก็ได้ แล้วค่อยซื้อที่ถูกใจทีเดียว คิดเห็นอย่างไรบ้างคะ ?

ข้อสุดท้ายค่ะ Exterior และ Interior มันจะเหมือนกับรถตัวนอกทั้งหมดไหมคะ เพราะกลัวว่ารอไปแล้วพอมาไทย คนละแบบกันเลย

ขอถามเท่านี้ค่ะ จะเข้ามาติดตามกระทู้เรื่อยๆนะคะ ขอบคุณค่ะ

ออฟไลน์ ps000000

• Hero Member
ไม่สนใจพวก Mobilio หรือ BRV หรือครับ สงสัยไม่ชอบรูปทรง

ออฟไลน์ Joii

• Sr. Member
ที่ถามไม่ตอบสักข้อ 555 แต่ผมรอดูรถรุ่นที่ว่าอยู่เหมือนกันครับ อินโนว่าก็รอ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 24, 2016, 21:21:53 โดย MFD1995 »

ออฟไลน์ SLuang

ถ้าสมมติจะเล่นพิกัด Freed , HR-V  ผมว่าเล่นตัว Innova  ไปเลยก็ได้นะ  (ราคาเรทใกล้เคียงกันมาก)  innova ได้เปรียบตรงที่ว่ามีพื้นฐานมาจากกระบะ Revo ตัวใหม่นี้สวยขึ้นมาก ภายใน กว้างขวางมากๆ  ซึ่งทางฮอนด้าไม่มีตัวใดเปรียบเทียบได้ เหมาะที่เป็นรถครอบครัวมากๆ  แถวสอง แถวสามสบายมากถ้าเทียบกับพิกัดอื่นๆ 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 25, 2016, 13:09:13 โดย SLuang »

ออฟไลน์ Teera

พื้นฐานมาจาก Yaris เอามาแข่งกะ BRV
อ่านดูแล้ว เหมือนคันเก่าก็ยังโออยู่ แต่อยากได้คันใหม่
แนะนำว่า รอได้ครับ ซื้อช้า ก็เป็นหนี้ช้า
HRV มาจาก Jazz แต่เครื่องใหญ่กว่า ตระกูล Jazz พับเบาะได้หลายแบบ ใส่จักรยานได้ 2 คัน ถ้าจะออกแนะนำให้ลอง Jazz ด้วย
ส่วนรถที่พัฒนามาจากกระบะ แนะนำให้ไปลอง เพราะได้เปรียบเรื่องความทน และความใหญ่ แต่กระบะก็คือกระบะ ออกแบบมาบรรทุก ปรับยังไงมันก็ไม่ทิ้งนิสัยเดิมครับ ถ้ารับได้ ก็คุ้มค่าครับ

ออฟไลน์ Jacob

โตนี่ไม่ค่อยเปลี่ยน/เอารถ segment ใหม่ๆเข้ามานานมากแล้วนะ มีแต่จะตัดออกด้วย เพราะของเดิมก็เยอะอยู่แล้ว ถ้าเป็นไปได้คือ avanza หรือ innova ตัวใหม่มากกว่า
นี่ก็รอลุ้น CH-R แต่คิดว่าก็คงไม่มาตามเคย (มีแต่เอายาริสมาแต่งแบบครอสโอเวอร์ แต่คงไม่เอาครอสโอเวอร์เข้ามาจริงๆ)
ปล. ลูกหนึ่งคนยาริสก็น่าไหว หรือหมายถึงขนของได้น้อย ขยับมาเป็นโมบิลิโอ้ก็ได้นะ รุ่นที่ไม่มีเบาะแถวสาม หน้าก็สั้นๆพอๆกะ freed แค่ไม่มีประตูสไลด์
ยาริสเดิมความยาวรถ 3750 มม.
ถ้า freed  4215 (sienta 4235)
mobilio 4386-4398
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 24, 2016, 22:18:30 โดย Jacob »

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
1.มันเป็นMPV คู่แข่งน่าจะเป็น Mobilio spin Ertiga
2.คิดว่าเห็นด้วย ไม่ต้องรีบร้อนรอดูไปก่อน รถออกใหม่เยอะแยะ
3.ผมไม่แน่ใจเพราะที่เปิดตัวไปมันโฉมอินโด ไม่รู้ว่าของไทยจะนำเข้าเหมือนอินโนว่าสมัยก่อนหรือเปล่า

ออฟไลน์ NeayDental

• Newbie
  • *
ขอบคุณทุกๆความเห็นมากๆค่ะ คงรอไปก่อนค่ะตอนนี้ แต่ยังไม่รู้เลยว่าจะออกเมื่อไหร่

ส่วนเรื่องที่หลายคนเชียร์ Innova คงยังไม่เอานะคะ พอดีเห็นโฉมใหม่เปิดตัวตั้งแต่ปลายปีที่แล้ว แต่ที่ไทยยังดองขายโฉมเก่าอยู่จะครึ่งปีแล้วไม่มีวี่แววเปลี่ยนโฉมเลย

ออนไลน์ Stp

ลองหาโอกาสไปลุกนั่ง ระหว่าง Freed กับ HR-V ในเบื้องต้นก่อนไหม ว่าตัวเองถูกใจกับรถคันไหน เพราะถ้าถูกใจแนว HR-V ก็ไม่ต้องรอลุ้น แต่ถ้าใจยังไงก็ชอบ Freed ค่อยรอดู Toyota Sienta ตัวจริงก่อน

ถ้าไปลองขับ อาจจะวัดได้ไม่มากนัก เพราะ Toyota Sienta ต้องดูเรื่องการขับขี่ตอนเปิดตัวขายจริงก่อน แต่อย่างน้อยก็ทำให้เรารู้ใจตัวเองว่าอยากได้แบบไหน คันไหนที่เราชอบจริงๆ
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ SM.

Freed คงไม่มีให้ลองแล้ว นอกจากจะไปตามเต็นท์รถมือสอง

Toyota Sienta คงเข้าไทยแน่ๆครับ อาจจะช่วงปลายปี รอได้ก็รอครับ แต่อย่าไปเทียบกับ Freed เลยครับ คนละ segment

ออฟไลน์ yourturle

ถ้ามีรถใช้ รอได้ รอครับ
ภายในส่วนใหญ่จะเหมือนกัน ยกเว้นเรื่องโทนสีภายใน
ภายนอก ถ้าต่างก็กันชน กับกระจัง แต่จากภาพไม่น่าต่าง
ส่วนช่วงเวลา รอทางเวบ ประกาศนะครับ เพื่อความชัวร
One Day.

ออฟไลน์ Jacob

อย่าลืมฉัน... ;D