ผู้เขียน หัวข้อ: รถเล็กBเซ็กเม้นช่วงล่างเซ็ทมาดีแค่ไหนก็ยังสู้CหรือDเซ็กเม้นไม่ได้ใช่มั้ยครับ  (อ่าน 7879 ครั้ง)

ออฟไลน์ larnnamania

• Newbie
  • *
ตัวผมใช้ซิตี้ตัวzxอยู่ครับ รู้สึกว่า ช่วงล่างมันตึงตังมาก มีเสียงดัง กึกกักๆ เวลาขับผ่านพื้นถนนไม่เรียบ แม็กเดิมขอบ 14 ยาง 185/65/r14  พอได้ไปขับรถน้องสาว อัลติส2015 การขับขี่ การเก็บเสียงของช่วงล่าง การสะท้าน ต่างกันอย่างฟ้ากับเหว ทั้งที่อัลติสเป็น Cเซ็กเม้นที่ช่วงล่างยังไม่ได้ดีที่สุด ผมเข้าใจถูกต้องใช่มั้ยครับ ว่ารถใหญ่กว่ายังไงก็นิ่งกว่าซับแรงได้ดีกว่า

ออฟไลน์ SETTHASART

• Hero Member
  • รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
รถใหญ่กว่ามันก็คงนั่งสบายกว่า แต่ก็ไม่เชิงทั้งหมดหรอกครับเพราะเท่าที่เคยขับๆมา เรื่องอาการ "มันตึงตังมาก มีเสียงดัง กึกกักๆ เวลาขับผ่านพื้นถนนไม่เรียบ" ผมว่าซิตี้ตัวนี้มีเยอะลำดับต้นๆของรถที่ผมเคยขับมาเลย อย่างน้อยก็วิออสร่วมรุ่นหนึ่งตัวหล่ะครับ

ออฟไลน์ SLuang

ถ้าใครใช้ B-Seg ประจำอยู่แล้ว   แล้วไปลอง C-seg  กิเลสมาทันที
นอนก็จะนึกถึงแต่ฟิลของ C-seg  ไม่ต้องข้ามค่ายนะ เอาแค่ค่ายดียวกัน

เช่น City  ไปลอง Civic  ความนิ่ง ความมั่น มันต่างกันมาก
ไม่ต้องข้ามไป D-Seg ครับ   ยิ่งนอนไม่หลับ
ก็แหงละ ราคา D ซื้อ B ได้ สองคัน

ออฟไลน์ imvile

• Sr. Member
ถ้าเอาตามหลักการก็ควรจะเป็นอย่างนั้น ยิ่งน้ำหนักกดทับลงช้อคอัพเชอะ ยิ่งนุ่ม ยิ่งไม่ rebound

แต่ความจริงผมขับ fiesta ecoboost ช่วงล่างเดิมๆ กิน Teana J32 และผมว่าผมมั่นใจที่ความเร็วสูงมากกว่า F30 ตัวธรรมดา ที่ไม่ใช่ช่วงล่าง m sport ก่อน lci ด้วยซ้ำ ไม่ได้อวยนะ ที่บ้านมีทั้งหมด

แต่การเก็บเสียง ความตึงตัง สู้ไม่ได้แค่นั้นเอง รวมถึงความสบายในการขับ ความรู้สึกอัดอัด วัสดุ ก็เทียบไม่ได้ เป็นไปตาม segment อยู่แล้ว

City ZX อายุอานามมันมากแล้ว ช่วงล่างเดิมๆก็ไม่ได้ดีมาก Altis 2015ช่วงล่างก็ไม่ได้ขี้เหร่ ที่อ่านมาตามรีวิวก็ไม่ได้ห่วยสุด ชนะ sylphy ด้วยซ้ำ (แต่เคยแต่นั่งทั้งคู่นะ หลักๆก็ใน taxi)

ถ้าอยากเทียบ ต้องลองไปลองขับ fiesta sonic mz2 skyactiv ดู พวกนี้ผมว่าฟาด C segment ช่วงล่างไม่ดีได้สบาย
J32 since 2011
F30 since 2014
W205 since 2019
ACV70 since 2021

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

ถ้าคุณเทียบ Honda Toyota Nissan น่ะใช่ครับ แต่ถ้าเทียบ Mazda นี่ไม่ใช่ เพราะ Mazda 2 ช่วงล่างทำมาดีมาก ขับแล้วมั่นใจกว่า C segment อย่าง Altis หรือ Sylphy อีกครับ

แต่ Mazda 3 ช่วงล่างก็ดีกว่า Mazda 2 อะนะ ช่วงล่าง Camry นี่ผมไม่รู้ แต่ Mazda 3 กับ MG6 ขับแล้วสบายและมั่นใจกว่า Accord แน่ๆ (แต่เบาะ Accord นั่งเฉยๆ สบายกว่า)

ดังนั้นผมว่าอย่าเอาเซ็กเมนท์มาเทียบ เทียบเป็นรุ่นๆ ดีกว่าครับ คุณเอา B-seg ที่เก่ามากอย่าง ZX มาเทียบอัลติสใหม่ มันต้องสู้ไม่ได้อยู่แล้ว หรือเทียบ Eco car อย่าง Mazda2 เบนซินก็ไม่ได้ด้วยซ้ำ

ออฟไลน์ O_o"

ทำได้หมดครับ ช่วงล่างจะเอาดีขนาดไหน ขึ้นอยู่กับแนวทางการพัฒนารถ ให้ออกมาแนวไหน กลุ่มลูกค้าหลักๆเป็นใคร

บริษัทรถยนต์ มีทีมพัฒนา มากมาย ทั้งเครื่องยนต์ เกียร ช่วงล่าง ยกตัวอย่าง เช่น ford fiesta chevrolet sonic ช่วงล่างความมั่นใจไม่เป็นรองใคร

แม้แต่ chevrolet cruze ที่ช่วงแรกๆที่เปิดตัว หลายๆคนออกมา บ่นกันเรื่องช่วงล่าง คานบิด ไม่น่าจะขับขี่ออกมาดี เท่าช่วงล่างอิสระ ของ optra

promt

• บุคคลทั่วไป
ถ้าเทียบยี่ห้อเดียวกัน
ผู้ผลิตไม่อยากให้มันดีเท่ากัน แต่อาจจะดีที่สุดใน segment เดียวกัน

หากเทียบข้ามยี่ห้อ
กลัวจะยาวครับ กลัวดราม่าเกิด

ออฟไลน์ Activehybrid

เหมือนจะวัดกันที่ความนุ่มเงียบมากกว่าเรื่องเกาะถนนใช่ไหมครับ อยู่ที่งบเลย
แต่บางรุ่นก็ไม่เน้นเก็บเสียงเท่าไหร่(cx 5เป็นต้น)
ยิ่งพวกรถ cขึ้นไปส่วนมากช่วงล่างหลังเป็นอิสระย่อมได้เปรียบแน่นอน

ออฟไลน์ Jacob

ผมว่าต้องไปดูที่ระบบครับ ส่วนใหญ่ B-seg เป็นคานบิด แต่ C-seg เป็นอิสระสี่ล้อ มันก็ต้องต่างกัน ไหนจะวัสดุเบาะอีก ล้ออีก...

ถ้ามีใครเอา B-seg มาทำระบบดีๆ มันก็คงไม่ต่าง แต่มันไม่มีไง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 24, 2016, 22:30:05 โดย Jacob »

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
รถ จขกท มันมีอายุแล้วด้วยครับ มาเจอรถใหม่ยังไงก็ดีกว่ากันเยอะ
ZX มันเป็นรถที่มีอายุตลาดเวลาเดียวกันกับ Altis หน้าหมู ทั้งนี้มาเจอ Altis 2015 ถือได้ว่ามันใหม่กว่า 3generations เลยนะครับ ไม่นับว่าเป็นคลาสสูงกว่าน้ำหนักกดทับมากกว่า
แต่งานวิศวกรรมมันก็ก้าวหน้าไปพอควร
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ blade

• Full Member
มันทำให้ได้หมดละ แต่ละมีค่ายพวกวิศวกรที่เซ็ตรถระดับสูงกว่านี้เยอะ
แต่เค้าทำออกมาให้ถูกใจกลุ่มลูกค้ามากที่สุด ในต้นทุนให้มาเพื่อให้ได้กำไรมากที่สุด

ออฟไลน์ G.K

• Respect Others' Opinions.
โดยหลักการแล้วก็ควรจะเป็นแบบนั้นครับ  แต่ไม่ได้หมายความว่า C-segment ทุกคันจะดีกว่า B-segment ทั้งหมด  การจะเทียบว่ารถรุ่นไหนช่วงล่างดีกว่ากันต้องใช้ตัวแปรเดียวกัน  คือชนิดของยาง (Comfort หรือ Sport) ความสูงของแก้มยาง ขนาดหน้ายาง  เพราะถ้าเอารถใส่ยางsport มาเทียบกับรถที่ใส่ยางComfort ก็คงเทียบกันไม่ได้  ที่บอก B-Seg บางยึ่ห้อช่วงล่างดีกว่า D-Seg หลายยี่ห้อก็กล่าวเกินจริง  บางทีการไปลองขับรถคันอื่นแป็บๆประเดี๋ยวประด๋าว ความชำนาญในตัวรถก็ยังไม่เกิด ..

ออฟไลน์ Alcatraz

ผมว่ามาสด้า 2 ดีกว่าซิลฟี่นะ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ต่างชัดเจนครับ
ไม่ต้องนับข้ามค่ายนะเพราะยังไงรุ่นพี่ค่ายเดียวกัน Cseg ก็ทำได้ดีกว่าอยู่แล้ว

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
ให้ดีต้องระบุรุ่นครับ B บางรุ่นแข็งแก้ไม่ได้จริงๆ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ larnnamania

• Newbie
  • *
ขอบคุณทุกท่านครับที่ทำให้กระจ่าง ZX ผมคงเก่าเกินแกงจริงๆ ว่างๆจะลองหาโอกาสไปเทส b-seg รุ่นใหม่ๆช่วงล่างดีๆอย่าง มาสด้า2ดู ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ InBkk

ส่วนใหญ่ก็เป็นแบบนั้น แต่ก็ไม่เสมอไปหรอกครับ และที่สำคัญ รถที่เทคโนโลยีห่างกัน 10 ปี ยังไงรถใหม่ก็ชนะ

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
ผมว่า เฟียสต้า มาสด้า2 โซนิค ดีกว่าซีวิค FD FB อีกนะ..
ลองซัดโค้ง ลองทางไม่เรียบ ต่างกันชัดเจน..

เพราะฉนั้น "ไม่เสมอไปครับ"
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ HHHsung

ถ้าใครใช้ B-Seg ประจำอยู่แล้ว   แล้วไปลอง C-seg  กิเลสมาทันที
นอนก็จะนึกถึงแต่ฟิลของ C-seg  ไม่ต้องข้ามค่ายนะ เอาแค่ค่ายดียวกัน

เช่น City  ไปลอง Civic  ความนิ่ง ความมั่น มันต่างกันมาก
ไม่ต้องข้ามไป D-Seg ครับ   ยิ่งนอนไม่หลับ
ก็แหงละ ราคา D ซื้อ B ได้ สองคัน

ขอยกเว้นพิกัด 2.0 นะครับ ถ้านั่งสี่ขับเหนื่อยมาก

ถ้ามีตังค์จะเอา 2.4 หรือ 2.5 ไปเลย  ไม่งั้นเล่น C 1.8 หรือ 2.0 ดีกว่า

ปล. ผมขับเร็ว ชอบรถที่ตอบสนองไว รถใหญ่ เครื่องเล็ก ไม่ชอบด้วยประการทั้งปวง

ออฟไลน์ 2k

ทำให้ดีสู้รถที่ขนาดใหญ่กว่าหรืแดีกว่าไปเลยก็ยังได้ครับ ขึ้นอยู่กับว่ารถรุ่นนั้นเน้นจุดขายที่อะไร และเป็นรถระดับไหน :) ส่วนรถของคุณนั้นเบื้องต้นผมว่าชิ้นส่วนช่วงล่างหลายๆชิ้นมันเสื่อมสภาพไปหมดแล้วนะ จากที่ว่ามันตึงตังและมีเสียงกุกกักเวลาผ่านทางไม่เรียบผมว่าโช๊คน่าจะตายแล้ว จัดการเปลี่ยนใหม่ไปเลยสี่ต้นครับ ถ้าอยากจะให้ช่วงล่างดีขึ้นกว่าเดิมก็ลองดูพวกโช๊คแต่งที่หนืดกว่าของเดิมเอามาใส่พร้อมสปริงโหลดให้เข้าคู่กัน ถ้ารับได้ว่ามันจะนั่งไม่สบายขึ้น  :-X ถ้าเปลี่ยนโช๊คใหม่แล้วยังไม่หายสาเหตุน่าจะมาจากบู๊ชยางช่วงล่างสักจุดแล้ว เข้าอู่ช่วงล่างหรือเข้าศูนย์ให้ช่างตรวจหาได้เลยว่าจุดไหนที่ต้องเปลี่ยนบ้าง  :)
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ ไทบ้าน

รถท่านมันเก่าแล้วครับ ลองหนีฮอนด้าไปยี่ห้ออื่นดูครับแล้วจะรู้ว่า B ที่ช่วงล่างดีกว่า C ก็มี
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ zgmx9900

• Full Member
ผู้ผลิตไม่อยากให้มันดีเท่ากัน แต่อาจจะดีที่สุดใน segment เดียวกัน

เห็นด้วยอย่างยิ่ง 8)

ออฟไลน์ dht_tubes

เห็นด้วยอย่างยิ่ง 8)

เห็นด้วยอีกเสียงครับ

อีกอย่าง ดีกว่าของแต่ละคนผมว่ามันไม่เท่ากัน ไม่เหมือนกันครับ บางคนชอบหนึบไม่กลัวแข็งกระด้าง ก็บอกอันนี้ดีกว่า หลากหลายครับ เราวัดเองลองเองดีกว่าครับ

ออฟไลน์ เต๋า AV

รถอายุเยอะแล้ว ไปเทียบข้าม segment อีก ความต่างก็มาชัดเจนคับ
รถตลาดทั่วไปทางผู้ผลิตจะออกแบบตัวรถและบุคลิค ของรถมาไว้เป็นกลางๆ อยู่แล้ว ไม่ดีสุด ไม่แย่สุด

ผู้ขับเองชอบแบบไหน ก็จับมาเปลี่ยน จัดการมันซะด้วยงบประมาณที่มีคับ

ออฟไลน์ mamaman

ดีแบบไหนครับ
สมรรถนะ หรือความสบาย

ถ้าเอาสมรรถนะ ไม่เกี่ยวครับ
แต่ถ้าเอาความสบาย อาจมีบ้าง

ออฟไลน์ kiwiwi

ถ้าเอาไม่ตึงตัง

เปลี่ยนยางดีๆซักชุด
คายาบานิวเอสอาร์ 4 ต้น
ดั๊มพ์ซุ้มสี่ล้อ

แค่นี้ก็ฟินเว่อร์แล้วครับ

ออฟไลน์ Lancer

น้ำหนักครับ ที่ทำสู้ C ไม่ได้ กับพวกบุเก็บเสียง  ส่วนตัวช่วงล่างจริงๆ(ไม่นับโช๊ค) ไม่ต่างกันเท่าไหร่หรอกครับ ถ้าเทียบกับอัลติสนะครับ

ออฟไลน์ h0661036

แค่ class เดียวกัน ต่างปีก็ยังต่างเลยครับ เช่น altis โฉมตั้งแต่ปี 2014  ช่วงล่างหนึบขึ้นเยอะ

ถ้า B segment จะทำให้ดีเท่า C  หรือ D   ผมว่าซื้อใหม่ง่ายสุดละ    พวก B  segment ข้อดีคือ ราคาถูก  รถคล่องตัว ประหยัดน้ำมัน

ถ้าส่วนตัวในบรรดา  B  segment ผมให้ city โฉมใหม่น่าใช้สุดละ  เก็บเสียงดี ช่วงล่างโอเค  ห้องโดยสารกว้าง  (จากที่เช่าขับเวลาไปเที่ยวต่างจังหวัดนะครับ)   

ออฟไลน์ Pegasus7700

Fiesta ecoboost กับSonic  โดยรวมช่วงล่างเซตมาให้ขับมันกว่าc seg Japan เดิมๆที่วิ่งๆเห็นๆกันทั่วไป
ไม่เว้นแม้กระทั่งnew civic , mazda3, altis

...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ AkE

ถ้่าไม่มี Fiesta ผมจะยังเชื่อแบบนั้นอยู่แต่พอเคยขับ fiesta แล้วผมว่าสู้ c seg ได้สบายๆครับ