ผู้เขียน หัวข้อ: ข่าวอุบัติเหตุรถยนต์ ที่มาจากคลิป มีผลกับการเลือกซือรถใหม่กันมั้ยครับ  (อ่าน 4240 ครั้ง)

ออฟไลน์ kaluu

• Newbie
  • *
หรือผมแก่แล้วหว่า มีครอบครัวและลูกแล้วด้วย

แล้วส่วนใหญ่นี่ อุบัติเหตุมาจากคนอื่นที่ขับขี่แย่ๆกันทั้งนั้นเลยอ่ะครับ

ส่วนตัวชักอยากเก็บตังค์ และหารถยุโรปที่มีความปลอดภัยมากขึ้น จากเมื่อก่อน เอาคุ้มค่า คุ้มราคา, แต่ตอนนี้ยอมจ่ายตรงนี้มากขึ้น (คล้ายๆยอมจ่ายเงินซื้อประกันสุขภาพ ประมาณนั้น  ::) )

ถ้าต้องเลือกรถใหม่ เรื่องความปลอดภัยของตัวถัง ระบบความปลอดภัย มีผลต่อการตัดสินใจของทุกท่านมากขึ้นมั้ยครับ

ออฟไลน์ seeker

• Hero Member
มีครอบครัว มีลูกแล้วเหมือนกัน
ตอนนี้พิจารณารถ นอกจากสมรรถนะแล้ว ยังต้องคำนึงถึงความปลอดภัยด้วย
แต่ก็เลือกตามที่กำลังทรัพย์เรามี

เพราะมีลูกแล้วค่าใช้จ่ายเยอะขึ้นมากเลย

ส่วนคลิปดูไว้เยอะ จึงหาซื้อกล้องมาติดบ้าง

ออฟไลน์ ps000000

บางคนขับแบบนั้นรถรุ่นไหนก็พังครับ

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
คิดเหมือนท่าน จขกท. เลยครับ โดยเฉพาะภรรยา

ที่พีคสุดเลยก็กรณี City โดน Ranger ชนท้ายตอนที่จอดติดไฟแดงอยู่เฉยๆแล้วเสียชีวิตเลยครับ
อยู่เฉยๆ ยังไปเอาง่ายๆ เธอบอกว่าถ้าเจอแบบนี้รถแบบไหนพอจะช่วยให้รอดได้บ้าง

ยอมรับว่าเข้าทาง เอ้ย!!!! เป็นห่วงภรรยามากครับ เลยต้องทำการบ้านหนักเลยครับ  :) :)
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

promt

• บุคคลทั่วไป
พิจารณาครับ แต่สุดท้าย เอาเงินที่มีเข้าว่า

ออฟไลน์ Teera

ที่ซื้อ Volvo มีเรื่องนี้ เข้ามาเกี่ยว ประมาณ 20% ครับ

ออฟไลน์ meeuwarn

• Sr. Member
จาก กรณี เจนภพ ขี้ยา ชนฮ้อแสงชัย

ผมยกเลิก โครงการ รถเล็ก 5ประตู ไว้ขับในเมือง หาที่จอดง่ายๆ

รุ่นไหน ไม่มีคานหน้า+หลัง ไม่ซื้อ >:( >:( >:(

ออฟไลน์ Tien.W

ปกติ ถ้าเลือกได้ ผมมักจะเลือกรถใหญ่ รถสูงไว้ก่อนครับ พวก eco car หรือ B segment จริงๆ จะไม่ใช้ครับ ยิ่งเดินทางไกลนี่ ยังไงก็ต้องคันโต รถสูงไว้ก่อนครับ คันเล็กแม้จะประหยัดน้ำมัน แต่ กลัวตายแฮะ

รถแข็งแรงแค่ไหน แต่ดันเตี้ย เจอสิบล้อ เจอกระบะยกสูง เข้าไป ก็มุด โครงหลักตัวรถไม่ได้รับแรง รถดีแค่ไหนก็แหลกครับ

ออฟไลน์ 2k

จาก กรณี เจนภพ ขี้ยา ชนฮ้อแสงชัย

ผมยกเลิก โครงการ รถเล็ก 5ประตู ไว้ขับในเมือง หาที่จอดง่ายๆ

รุ่นไหน ไม่มีคานหน้า+หลัง ไม่ซื้อ >:( >:( >:(

กรณีนี้ถ้ามีคนนั่งเบาะหลังผมต่อให้เป็นSคลาสก็หนีไม่พ้นเจ็บสาหัสครับ เบาที่สุดก็คงกระดูกสันหลังหักหรืออาจโดนดันเบียดติดกับเบาะหน้าตายคาที่ตรงนั้น.....จำได้ว่าเคยมีพูดถึงเรื่องแก๊สเรื่องน้ำมันที่ทำให้ไฟไหม้เลยอยากจะบอกเผื่อหลายๆคนยังไม่รู้ พอผู้รู้เรื่องรถไปดูซากอีกทีพบว่าที่แตกคือถังน้ำมันครับส่วนถังแก๊สนั้น"มีรอยบุบเล็กน้อย"ไม่ได้รั่วแต่อย่างใด.....ผมต้องไปถามเจ้าของรถแล้วว่าติดยี่ห้อไหนมาถังแก๊สทนได้มากมายแบบนี้

ป.ล.1 เรื่องของการขึ้นศาลตัดสินคดีทนายว่าไม่น่าจะเกินสองอาิทตย์นี้ก็น่าจะได้ถึงคิวของเราแล้ว
ป.ล.2 วัดที่ไอ้ขี้ยาไปบวชอยู่ใกล้บ้านแฟนสาวของผุ้เสียชีวิตเลย หลังมันบวชเอาหน้าในวัดที่โยมพ่อมันเป็นคนอุปถัมป์ได้สองวันก็ย้ายไปวัดอื่ที่เพชรบูรณ์แล้วจ้า คาดว่าย้ายเพื่อความสะดวกของตัวมันเอง 
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออนไลน์ tvm

คิดเหมือนท่าน จขกท. เลยครับ โดยเฉพาะภรรยา

ที่พีคสุดเลยก็กรณี City โดน Ranger ชนท้ายตอนที่จอดติดไฟแดงอยู่เฉยๆแล้วเสียชีวิตเลยครับ
อยู่เฉยๆ ยังไปเอาง่ายๆ เธอบอกว่าถ้าเจอแบบนี้รถแบบไหนพอจะช่วยให้รอดได้บ้าง

ยอมรับว่าเข้าทาง เอ้ย!!!! เป็นห่วงภรรยามากครับ เลยต้องทำการบ้านหนักเลยครับ  :) :)
อย่าหักโหมนะครับพี่  :) :)

ปล. สำหรับผมเอาดีที่สุดเท่าที่จะสามารถซือได้ครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ด้านหน้าพอระวังได้แต่ด้านหลังนี่ลำบาก ตอนนี้ผมอยากได้กระบะสี่ประตูยกสูงไว้ใช้งานละ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Mike

กรณีนี้ถ้ามีคนนั่งเบาะหลังผมต่อให้เป็นSคลาสก็หนีไม่พ้นเจ็บสาหัสครับ เบาที่สุดก็คงกระดูกสันหลังหักหรืออาจโดนดันเบียดติดกับเบาะหน้าตายคาที่ตรงนั้น.....จำได้ว่าเคยมีพูดถึงเรื่องแก๊สเรื่องน้ำมันที่ทำให้ไฟไหม้เลยอยากจะบอกเผื่อหลายๆคนยังไม่รู้ พอผู้รู้เรื่องรถไปดูซากอีกทีพบว่าที่แตกคือถังน้ำมันครับส่วนถังแก๊สนั้น"มีรอยบุบเล็กน้อย"ไม่ได้รั่วแต่อย่างใด.....ผมต้องไปถามเจ้าของรถแล้วว่าติดยี่ห้อไหนมาถังแก๊สทนได้มากมายแบบนี้

ป.ล.1 เรื่องของการขึ้นศาลตัดสินคดีทนายว่าไม่น่าจะเกินสองอาิทตย์นี้ก็น่าจะได้ถึงคิวของเราแล้ว
ป.ล.2 วัดที่ไอ้ขี้ยาไปบวชอยู่ใกล้บ้านแฟนสาวของผุ้เสียชีวิตเลย หลังมันบวชเอาหน้าในวัดที่โยมพ่อมันเป็นคนอุปถัมป์ได้สองวันก็ย้ายไปวัดอื่ที่เพชรบูรณ์แล้วจ้า คาดว่าย้ายเพื่อความสะดวกของตัวมันเอง

เจนนี่ มันจัดอยู่ ในกลุ่มบุคคลที่พระพุทธเจ้าห้ามบวชโดยเด็ดขาด

คำชี้แจ้งตามนี้
https://sites.google.com/site/watluangpreechakul/prohibit-to-monk

ส่วนเจนนี่ มันคงบวชหวังผลทางคดี ใช่ไหมครับ
เหมือนหลายๆเคส บวช แล้วไปร่วมงานศพ ถ่ายรูปกลับ เช่น เคส ไอ้วัยรุ่นซิ่ง แจ๊ส ชนคนที่เรียบด่วน

#ผมไม่ได้เหยียดเพศที่ 3

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 25, 2016, 10:15:33 โดย Mike »
Next Gen Ford Everest 2.0 Titanium+ 4x4
Honda HRV e:HEV RS 22
SUBARU XV 2.0i-P 16
HONDA City SV 12
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00
TOYOTA Hilux Mighty X 94
MITSUBISHI Cyclone 94
TOYOTA Hilux Super Star 88

ออฟไลน์ เซลล์ขายรถ

• เซลล์ขายรถจริงๆนะครับ
น่าจะไม่มีนะสำหรับผม
ต้องดันยอดเดี๋ยวเจอโกฮังจัดการ :(

ออฟไลน์ 5ume7h

มีพอสมควร
อาจจะไม่จำเป็นต้องเป็นคลิป แค่ข่าวอุบัติเหตุก็มีผลแล้ว
เพราะหลายๆ กรณีแสดงให้เห็นว่าตัวเราไม่ประมาท ขับดียังไง ก็อาจจะเกิดอุบัติเหตุจากคนอื่นได้
คนที่บอกว่าเราขับดีก็พอ ระบบความปลอดภัยไม่ค่อยสำคัญ ผมว่าประมาทเกินไป
ในคนที่ขับรถที่ขับดีๆ เหมือนกัน คนที่อยู่ในรถที่ระบบความปลอดภัยมากกว่า ย่อมมีความเสี่ยงน้อยกว่าอยู่แล้ว

ข่าวพวกนี้ทำให้รถที่ผมจะเลือกต้องมีม่านถุงลม และถุงลมข้างทุกคัน

เพิ่มเติม
สังเกตจากคลิป หลายๆ คันที่อุบัติเหตุเกิดจากตัวเองส่วนใหญ่ติดฟิล์มมืดมาก
ดังนั้นนอกจากข่าวจะมีผลกับการเลือกรถแล้วยังมีผลกับการเลือกฟิล์มด้วย ซึ่งผมคิดว่ายอมจ่ายแพงเลือกฟิล์มใสกันร้อนดีกว่า

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
มีผลสิครับ แต่สุดท้ายก็ตามกำลังทรัพย์
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ madboy

ไม่มีครับ

แต่มีผลกับความคิดตอนขับมากกว่าครับ  ;D

ออฟไลน์ alpha14

ที่เห็นบ่อยๆ รถที่เสียหลังหลุดโค้งไปฟาดเสาไฟ ต้นไม้ แล้วตัวถังฉีกขาด หักพับครึ่ง หรือรถที่ฝนตกนิดหน่อยก็หลุดโค้ง รถพวกนี้จะไม่เลือกเป็นอันขาด เห็นแล้วสยอง หรือรถที่เอาไปดัดแปลงติดแก๊ซก็จะไม่เอาไปทำเหมืนกัน

ออฟไลน์ YAmodels

เป็นกำลังใจให้ครับ

ออฟไลน์ SM.

ไม่มีสำหรับผมนะ ผมว่ามันขึ้นกับการขับขี่ด้วย แต่ก็ต้องคำนึงถึงความปลอดภัยต่างๆที่รถมีให้ด้วย

ออฟไลน์ tiger12r

ต้องซื้อรถคันสูงๆใหญ่ๆใส่กันชนเหล็กบึกบึนไว้ก่อน เมื่อเกิดอุบัติเหตุจะได้เปรียบโอกาสรอดสูงกว่าเก๋งคันเล็กๆ  ::) ::) ::)
Wave100s->VIGO PreCab->VigoChamp4x4->CivicFC & REVO ROCCO4x4

ออฟไลน์ gamaga

• Full Member
คลิป สำหรับผมมีผลครับ

ผมก็ได้ดูรูป กรณีที่ City โดน Ranger ชนท้าย ตอนที่จอดติดไฟแดงอยู่ จนเกิดการเสียชีวิตขึ้น

ในตอนแรกผมก็ดูรถขนาดประมาณนี้ไว้ให้ภรรยา แต่ตอนนี้ตั้งใจว่าจะเอาใหญ่กว่านี้หน่อยแล้วครับ

ออฟไลน์ muying

คันต่อไปที่จะซื้อ มีผลแน่ครับ

ผบ ตั้งเป็นตัวบังคับแรกคือ ถุงลมต้อง 6 มีคานหน้าหลังและด้านข้าง  ผลทดสอบต้อง 5 ดาวเท่านั้น

ทั้งนี้ทั้งนั้นก็ต้องดูกระเป๋าตังค์ตัวเองประกอบด้วย 8)

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
มีครับ โดยเฉพาะอุบัติเหตุที่เกิดจาก defect ของรถยนต์ เช่น ดับกลางอากาศ เร่งไม่ขึ้น หรือระบบความปลอดภัยไม่ทำงาน พวกนี้จะมีผลต่อการตัดสินใจมากๆ

ออฟไลน์ alpha14

ต้องซื้อรถคันสูงๆใหญ่ๆใส่กันชนเหล็กบึกบึนไว้ก่อน เมื่อเกิดอุบัติเหตุจะได้เปรียบโอกาสรอดสูงกว่าเก๋งคันเล็กๆ  ::) ::) ::)
ถูกต้องครับเห็นด้วยส่วนหนึ่ง ถ้าบวกกนนี่คันเล็กเจ็บหนัก

ออฟไลน์ Arturoz

• Newbie
  • *

ปล. สำหรับผมเอาดีที่สุดเท่าที่จะสามารถซือได้ครับ
ลั่นเลยครับ 555 ::) ::)
I am forever walking upon these shores,
Betwixt the sand and the foam,
The high tide will erase my foot-prints,
And the wind will blow away the foam.
But the sea and the shore will remain
Forever. -Kahlil Gibran-

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back

ลั่นเลยครับ 555 ::) ::)

เอ่อ  การบ้านเรื่องหารุ่นรถที่เหมาะสมนะครับท่าน เหมือนจะไปคนละทางยังไงไม่รู้สินะ  ;D ;D ;D
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
สำหรับผมไม่มีนะครับ จริงๆก็เลือกปลอดภัยไว้ในหัวข้อหลักๆเหมือนกัน
แต่ไม่ใช่หัวข้อแรกแน่นอน