ผู้เขียน หัวข้อ: คลีบอินเตอร์คูลเลอร์ล้ม เป็นอะไรไหมครับ  (อ่าน 4015 ครั้ง)

ออฟไลน์ Alcatraz

• Hero Member
อินเตอร์เดิมติดมาจากโรงงาน ใช้งานไปเรื่อยๆ โดนหินดีใส่ คลีบมันก็ล้มไป จะมีปัญหาอะไรกับตัวรถหรือสมรรถนะไหมครับ ซ่อมได้ไหมครับแล้วจะแพงรึป่าว

ออฟไลน์ Tien.W

Re: คลีบอินเตอร์คูลเลอร์ล้ม เป็นอะไรไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2016, 22:34:19 »
ครีบ ทำหน้าที่ รับความร้อนจากท่อที่รับอากาศร้อนๆ มาช่วยระบายความร้อน ให้ลดลงครับ โดยอาศัยพื้นที่ของตัวครีบนี่แหละ

ถ้า ครีบล้ม ประสิทธิภาพในการระบายความร้อนก็ลดลงครับ มีผลต่อสมรรถนะ ถ้ามันล้มเยอะ แต่ถ้านิดๆหน่อยๆ ก็ไม่ซีเรียสครับ

วิธีแก้ก็ไม่ยาก หาไขควงแบน นั่งงัดมันขึ้นมา แค่นั้นแหละ

ออฟไลน์ เต๋า AV

Re: คลีบอินเตอร์คูลเลอร์ล้ม เป็นอะไรไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2016, 09:37:26 »
ถ้าล้มไม่มาก ไม่เป็นไร เป็นจุดๆ
ถ้าล้มเยอะทั้งแถบ เอาไปซ่อมได้ อาจรั่วได้ด้วย

ลองหาร้อนซ่อมหม้อน้ำดูคับ เขาซ่อมได้ ราคาแล้วแต่ความยากง่าย

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2016, 11:01:54 »
ไม้จิ้มฟันช่วยท่านได้ครับ

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2016, 11:27:23 »
อย่ากังวลเลยครับ อาจเช็คๆดู เพราะอย่าง อิซูสอดราก้อนอาย2.8 ที่มีตอนนี้ร่องรอยสารพัดแต่มันก็ยังใช้งานปกติดี

ออฟไลน์ mothsan

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2016, 22:05:07 »
เครื่องจะร้อน อัดอากาศไม่ค่อยดี  อากาศอาจจะรั่ว
ล้อเล่นนะครับ
ถ้าน้อยๆ ไม่มีปัญหาครับ ที่สำคัญต้องไม่รั่วครับ (คือต้องไม่ล้มจะทำให้ Tube กับ fin เกิดรอยร้าว) มีผลต่อความแรงไม่ถึง % ด้วยมั้งครับ
แต่จะให้ดี หาอะไร นุ่มๆ ค่อยๆเขี่ยมันให้ตั้งตรงก็ดีครับ

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2016, 06:59:34 »
ครีบล้มธรรมดา ใช้แปรงครีบแก้ไข แล้วครีบจะสวยเหมือนเดิมครับ

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2016, 08:33:52 »
คลีบล้ม ประสิทธิภาพการไหลผ่านของอากาศเข้ามาปะทะและการระบายความร้อนลดลง มีผลต่อสมรรถนะของรถครับ
คลีบล้มไม่มาก ผมใช้แหนบดึงขนรักแร้ ดึงและปรับแต่งคลีบให้ตรงมากที่สุดครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ eaton fuller

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2016, 18:20:49 »
จะบังลมหม้อน้ำด้วย

ถ้าเครื่องไม่ร้อนก็ไม่เป็นไร ใช้ไปเรื่อยๆก่อน จนร้อนต้องแก้