ผู้เขียน หัวข้อ: ็HONDA ถอนใจ กับ HYBRID เมืองไทยแล้วหรืออ  (อ่าน 10126 ครั้ง)

ออฟไลน์ nonp

• Sr. Member
Re: ็HONDA ถอนใจ กับ HYBRID เมืองไทยแล้วหรืออ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2016, 13:38:06 »
ผมก็ว่า jazz hybrid ตัวนี้ทนทานดีเหลือเกิน คนที่ซื้อต่อผมไปวิ่งเยอะมากไม่เห็นว่ามันจะมีปัญหา
แถมไม่มีปัญหาเรื่องแบตลูกเล็กแบบ prius หรือ camry ด้วย

2 sky เบนซินประหยัดไม่น่าเท่าครับ แต่ดีเซลประหยัดกว่านิดหน่อย แต่ดีเซลตอนซ่อมผมว่ามีหนาวเหมือนกัน

2 Skyactiv นี่ 20 โลลิตรขึ้นไป ทั้งเบนซิลและดีเซลนะครับ เบนซิลประหยัดกว่าด้วย
ยิ่งถ้าตามมาตรฐานเวปนี้ http://community.headlightmag.com/index.php?topic=39032.0
Jazz Hybrid ยังประหยัดสู้ไม่ได้เลยครับ

ออฟไลน์ Ball and The HellCat

• The Ultimate Driving Machine...
Re: ็HONDA ถอนใจ กับ HYBRID เมืองไทยแล้วหรืออ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2016, 17:22:39 »
Mindset คนไทย ==> อยากจะซื้อรถไฮบริด แต่มัวแต่ห่วงเรื่อง ราคาขายต่อ กับ ราคาแบตเตอรี่      จะมีสักกี่คนที่ให้น้ำหนักกับความประหยัด หรือสิ่งแวดล้อม

จริงๆ Toyota hybrid ก็ไม่ได้ประหยัดอะไรมากมาย พอเจอเทคโนโลยี Skyactiv เข้ามาก็เลยเงิบเลย

ส่วนตัวผมว่าระบบ Hybrid จะค่อยๆหายไปในตลาดไทย ค่ายรถจะหันไปทำตลาดรถดีเซล หรือเทอร์โบเครื่องเล็กแทน  และอีกไม่กี่ปีก็จะข้ามไปเป็นรถไฟฟ้าล้วน EV แทนเลย
“Build your own dreams, or someone else will hire you to build theirs.” – Farrah Gray

ออฟไลน์ GaB

• Full Member
  • #StickShiftLife
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2016, 18:40:28 »
เข้ามาเห็นด้วยเรื่องความประหยัดครับ ผมขับยังไงก็ไม่ต่ำกว่า 15 กม./ล. (บนหน้าปัด)

จนถึงตอนนี้ ไม่รู้มีใครที่ใช้ Jazz Hybrid แล้วเสียหนักๆหรือซ่อมหนักๆบ้างแล้วรึยัง? ส่วนคันของผมตอนนี้วิ่ง 7.5 หมื่น อายุ 3 ปีกว่าๆ ยังใช้งานได้ดี ประหยัดเหมือนเดิม ตั้งแต่ใช้มาเปลี่ยนแบ็ตลูกเล็กไป 1 ลูกตอนครบ 1 ปี (เพราะเพื่อนๆที่ใช้ Jazz ตัวนี้แบบเบนซินธรรมดา กับ City แบ็ตจะเสื่อมตอนอายุประมาณ 1 ปีทั้งนั้น ผมเลยรีบเปลี่ยนก่อนมันเสื่อม) นอกนั้นยังไม่มีอะไรเสียเลย ระบบ Auto Start/Stop ก็ยังขยันทำงานดีเหมือนเดิม

ข้อเสียเลยคือ ระบบดับเครือ่งที่ค่อนข้างละติงต๊องไปหน่อย แถมยังตัดแอร์ด้วย
แต่แก้ปัญหาได้ด้วยการ เปิดแอร์ ให้เย็นขึ้นอีก 2 องศา มันจะเย็นพอดีๆ  :-\ :-\

สอบถามนิดนึงครับ
เจ้า idle stop ของ jazz hybrid เนี่ย  เราปิดมันทิ้งได้มั้ยครับ  ?  :) :) :)

มาช่วยตอบแทนให้ว่า ไม่ได้ ครับ

ออฟไลน์ boykung

• Hero Member
  • ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2016, 19:14:06 »
JAZZ Hybrid น่าใช้มากจริงๆครับ เกือบได้เป็นเจ้าของแล้วเชียว

แต่เซลหยิ่งยังกะขอรถฟรีไปใช้ เลยไม่เคยผูกญาติกับ Honda เลย
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2016, 22:33:28 »
คงต้องหาทางอื่น ถ้าอยากให้ hybrid เกิด ไม่ใช่การยัดให้ผู้บริโภค ว่าตัว top จะเป็น hybrid

มันทำให้คนที่อยากได้ option มากๆ แต่ไม่อยากได้ hybrid ลังเลในการซื้อรถ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2016, 22:45:47 »
JAZZ Hybrid น่าใช้มากจริงๆครับ เกือบได้เป็นเจ้าของแล้วเชียว

แต่เซลหยิ่งยังกะขอรถฟรีไปใช้ เลยไม่เคยผูกญาติกับ Honda เลย
like! 90% ที่ผมเข้าโชว์รูมฮอนด้า จะเจอเซลล์แบบนี้แหละ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2016, 23:14:01 »
ในต่างประเทศ เช่น ยุ่น หรือเมกา เค้านิยมใช้เพราะ รถไฮบริดได้สิทธิประโยชน์ด้านภาษี และใช้รถ4-5ปีก็ขายแล้ว จึงจูงใจให้คนซื้อเยอะ

สำหรับประเทศไทย ที่คนใช้รถเป็น10 ปี สุดท้ายแล้ว ค่าบำรุงรักษา มันจะกลับมาหลอกหลอนเจ้าของรถเอง แถมราคาขายก็แพงกว่าตัวธรรมดาเสียอีก
จึงไม่มีเหตุผลที่คนส่วนใหญ่จะซื้อไฮบริด เว้นแต่คนชอบเทคโนโลยีใหม่ หรือเช่นในแคมรี่ คือมันเป็นตัวท็อป ออฟชั่นดีสุด คนเลยซื้อกัน

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ส่วนตัวผมมองว่า ไฮบริด เป็นเพียงเทคโนโลยีทางผ่านเท่านั้น เพราะว่าปลายทาง คือการใช้ไฟฟ้าล้วน หรือ Fuel Cell ซึ่งเป็นสิ่งที่ยั่งยืนกว่าครับ  แต่ตอนนี้ผมรอดูเทคโนโลยี HCCI ของมาสด้า ว่าจะทำได้ดีแค่ไหน ถ้ามันเวิร์ค คนอาจจะหันมาใช้เครื่องยนต์ประเภทนี้เยอะกว่าไฮบริด

ออฟไลน์ Gopz

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2016, 23:38:21 »

like! 90% ที่ผมเข้าโชว์รูมฮอนด้า จะเจอเซลล์แบบนี้แหละ

+1 ครับ
Toyota Yaris 1.5 E Limited / Toyota Altis 1.8 G
Toyota Camry 2.4 Hybrid CD / Ford Fiesta 1.6S
Toyota Prius TRD / Toyota Prius Top Option
Isuzu MU-X 3.0 4x4

ปัจจุบัน
Toyota Yaris 1.2 G/ Mazda 2 Diesel 1.5 XDL HB

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2016, 23:39:14 »
ราคามันแพงไปจ่ะ

ลองตั้งราคาให้เท่าๆกันซิ ใครล่ะจะไม่อยากซื้อ
ยิ่งให้รัฐช่วยสนับสนุนออกกฏหมายมาเสริม..

พวกขายต่อผมว่ามีส่วนไม่เยอะ และhybridดุดีกว่าlpgในแง่ความปลอดภัย

...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

Nonlamer

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2016, 01:06:59 »
ข่าวออกว่าพับโครงการไปเรียบร้อยครับ

.......ก็ยอดขายดีจนน่าตกใจนินา ผมยังแอบคิดไม่ได้เลย ทำไมคนที่อยากได้อย่างคุณไม่อุดหนุนมือ 1 กันนะ ยอดขายอาจดีกว่าที่คิดจนไม่พับโครงการก็ได้

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2016, 02:33:53 »
ถ้ารัฐไม่เอาด้วย  ก็ไปไม่รอด
คงอยากเอากำไรกับเชื้อเพลิงประเภทอื่นมากกว่า

ไฮบริด,ev เลยถูกมองข้ามไป
เรื่องมลพิษเหรอไม่อยู่ในหัวนักการเมืองไทยหรอก
เพราะเขามีเงินซื้อบ้านหลังใหญ่กลางเขา,ริมทะเล หรือ
แม้แต่จะซื้ออากาศไว้ใช้หายใจ
จะซื้อของข้างทางหรือหน้าปากซอยเหรอ  คงใช้ลูกน้องไป  เลยไม่เคยได้ดมกลิ่นควัน

ขอยกเว้นอดีตรัฐมนตรีกระทรวงคมนาคมคนนึงหน่อยแล้วกัน ^^
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2016, 02:37:10 »
ผมว่ามันควรจะถอดใจทุกแบรนด์นั่นแหละ ที่มาเมืองไทย
ไม่นับพวกรถแพงๆ คนซื้อไม่สนใจอะไรทั้งนั้น

ออฟไลน์ 0%

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2016, 12:35:11 »
ข่าวออกว่าพับโครงการไปเรียบร้อยครับ

.......ก็ยอดขายดีจนน่าตกใจนินา ผมยังแอบคิดไม่ได้เลย ทำไมคนที่อยากได้อย่างคุณไม่อุดหนุนมือ 1 กันนะ ยอดขายอาจดีกว่าที่คิดจนไม่พับโครงการก็ได้

อ่าน คห นี้แล้วคัน น่าตอบ

ผมมองว่า การที่ไฮบริด ไม่ไ้ดรับความนิยมส่วนนึงเป็นเพราะ ความเชื่อมันในสินค้า

ถามว่าถ้าผมไม่เชื่อในโปรดักซ์จะกล้าซื้อมาใช้ไหม

ถ้าคนซื้อมือหนึ่งมา แล้วขายมือสองไม่ได้ เลย ราคาจะตกไปกว่านี้ไหม

กลับกัน ถ้า คนซื้อมือหนึ่งมา แล้วขายมือสองได้ราคาดี ยอดขายมือหนึ่ง รุ่นต่อๆไป จะดีขึ้นไหม ?

มันอยู่ที่ความเชื่อในตัวสินค้า คนซื้อมือสองนี่ผมว่าเสี่ยงกว่าคนซื้อมือแรก เรือ่งการซ่อมมากกว่าอีกนะ

Nonlamer

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2016, 17:17:24 »

ผมมองว่า การที่ไฮบริด ไม่ไ้ดรับความนิยมส่วนนึงเป็นเพราะ ความเชื่อมันในสินค้า

ถามว่าถ้าผมไม่เชื่อในโปรดักซ์จะกล้าซื้อมาใช้ไหม

ถ้าคนซื้อมือหนึ่งมา แล้วขายมือสองไม่ได้ เลย ราคาจะตกไปกว่านี้ไหม

กลับกัน ถ้า คนซื้อมือหนึ่งมา แล้วขายมือสองได้ราคาดี ยอดขายมือหนึ่ง รุ่นต่อๆไป จะดีขึ้นไหม ?

มันอยู่ที่ความเชื่อในตัวสินค้า คนซื้อมือสองนี่ผมว่าเสี่ยงกว่าคนซื้อมือแรก เรือ่งการซ่อมมากกว่าอีกนะ

ก้ถูกครับ และนั่นก็เป็นสิ่งที่ผมบอกมาตลอดก่อนหน้า แต่ที่ผมตอบคุณจริงๆไม่ใช่แบบนั้น แต่เป็นยอดขายมือ 1 ส่งผลอย่างมากในการพับโครงการตะหาก ถ้ามีคนซื้อมือ 1 เยอะๆรุ่นต่อไปก็จะมีการนำเข้ามาขาย   ผมไม่ได้ว่าคุณสักนิดที่ซื้อมือสอง ผมแค่บอกว่าถ้ามีคนที่อยากได้ไฮบริดแล้วซื้อมือ 1 เยอะๆ โครงการอาจไม่พับก็ได้ตะหากครับ แต่เท่าที่ผมสังเกต มีแต่คนรอช้อนมือสองเพราะราคาตกสะใจมากกว่า ละก็ค่าซ่อมถ้าเทียบกับราคาซื้อมือ 1 ยังไงก็คุ้มครับ เพียงแต่ราคาขายต่ออีกทอดตะหากที่จะไม่คุ้ม .......หายคันยังครับ

ออฟไลน์ 0%

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2016, 00:26:20 »

ก้ถูกครับ และนั่นก็เป็นสิ่งที่ผมบอกมาตลอดก่อนหน้า แต่ที่ผมตอบคุณจริงๆไม่ใช่แบบนั้น แต่เป็นยอดขายมือ 1 ส่งผลอย่างมากในการพับโครงการตะหาก ถ้ามีคนซื้อมือ 1 เยอะๆรุ่นต่อไปก็จะมีการนำเข้ามาขาย   ผมไม่ได้ว่าคุณสักนิดที่ซื้อมือสอง ผมแค่บอกว่าถ้ามีคนที่อยากได้ไฮบริดแล้วซื้อมือ 1 เยอะๆ โครงการอาจไม่พับก็ได้ตะหากครับ แต่เท่าที่ผมสังเกต มีแต่คนรอช้อนมือสองเพราะราคาตกสะใจมากกว่า ละก็ค่าซ่อมถ้าเทียบกับราคาซื้อมือ 1 ยังไงก็คุ้มครับ เพียงแต่ราคาขายต่ออีกทอดตะหากที่จะไม่คุ้ม .......หายคันยังครับ

คืออย่างตัว ผมก็ซื้อรถมือสองตลอด ไม่ว่าเป็นรถป้ายแดงมือสอง หรือ อะไร

ไม่เกี่ยวกับ hybrid หรืออะไรเลย

มันอยุ่ที่ความเชื่อมั่น ถามจริง ถ้าไม่มีคนซื้อแบบผม ราคามันจะตกลงไปมากกว่านี้ไหม

ถ้าผมไม่เชื่อมั่นในสินค้า แถมด้วยรถมือสองที่ไม่มีประกันอะไรเลย มันต้องเสี่ยงมากกว่ารึเปล่า

ส่วนต่างการตกของ hybrid กับ ไม่ hybrid มันต่างกันขนาดนั้น จริงๆ หรือ เปล่า ?

ก็กลับมาที่คำเดิมที่ความเชื่อมั่นผู้บริโภค ต่อ สินค้า

เข้าใจยัง ?

Nonlamer

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2016, 02:34:42 »

คืออย่างตัว ผมก็ซื้อรถมือสองตลอด ไม่ว่าเป็นรถป้ายแดงมือสอง หรือ อะไร

ไม่เกี่ยวกับ hybrid หรืออะไรเลย

มันอยุ่ที่ความเชื่อมั่น ถามจริง ถ้าไม่มีคนซื้อแบบผม ราคามันจะตกลงไปมากกว่านี้ไหม

ถ้าผมไม่เชื่อมั่นในสินค้า แถมด้วยรถมือสองที่ไม่มีประกันอะไรเลย มันต้องเสี่ยงมากกว่ารึเปล่า

ส่วนต่างการตกของ hybrid กับ ไม่ hybrid มันต่างกันขนาดนั้น จริงๆ หรือ เปล่า ?

ก็กลับมาที่คำเดิมที่ความเชื่อมั่นผู้บริโภค ต่อ สินค้า

เข้าใจยัง ?

ผมบอกว่าเข้าใจตั้งแต่แรกครับ แล้วคุณคิดว่าผมไม่เข้าใจอะไร จะย้ำในสิ่งที่ผมรู้และบอกเองกับปากเพื่อ? ต้องการอะไรจากผม? คันอะไรกันแน่ ตอบผมที

ไอ้ส่วนต่างต้องดูเป็นรุ่นๆ แคมรี่ไฮบริดตกมากกว่าตัวปกติมีถึง 4 แสนเมื่อเทียบราคามือ 1 จากป้าย (แล้วแต่ปี) ค่าซ่อมยังไงก็ไม่ถึง คุ้มมั้ย คุ้มสิ ยิ่งถ้าดูดีๆได้ที่ไม่ต้องซ่อมเยอะเท่ากับลดความเสี่ยงได้มั้ย ได้สิ แล้ว??? ต้องการอะไรครับ ถ้าเป็นคนที่ต้องการไฮบริดจริงๆยังไงก็คุ้ม แต่ถ้าคนไม่ชอบรถไฮบริด ยังไงก็ไม่คุ้ม ละไอ้คุ้มของคุณกับผม มันเหมือนกันเหรอไง คุ้มตังมั้ย มีคุ้มกว่าไฮบริดเยอะแยะ แต่ถ้าคนต้องการไฮบริดจริงๆก็ยังคุ้ม แต่ถ้าเอาราคาเป็นที่ตั้ง ก็แล้วแต่คนว่าจะคุ้มหรือไม่คุ้ม เอ้า ผมเข้าใจผิดอะไร(วะ) ตาผมถามกลับ เข้าใจยัง?

ปล. เอาไอ้เรื่องคุณซื้อรถมือสองเป็นประจำออกจากประเด็นไปเลย ไม่เห็นจะเกี่ยว ไอ้คำว่าคนแบบคุณนี่คือคนที่ต้องการใช้รถไฮบริดจริงๆไม่ใช่คนหาความคุ้มค่าของราคา(แต่ผมอาจเข้าใจผิดตรงนี้ อ่านโพสแรกนึกว่าใช่ แต่จากที่อ่านที่คุณตอบหลังๆ คงไม่ใช่ละ) ลองคิดดีๆจะเห็นวงจรของคนซื้อรถไฮบริด ที่จะถึงบางอ้อว่าทำไมฮอนถึงถอยทัพ ซึ่งความผิดไม่ได้อยู่ที่ผู้บริโภค .......ย้ำอีกครั้ง คุณต้องการอะไรจากผมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 29, 2016, 02:59:38 โดย Nonlamer »