ผู้เขียน หัวข้อ: แปลงรถเก๋งเล็กเป็นกระบะ ต้องขอทำเรื่องสรรพสามิตใหม่ไหมครับ  (อ่าน 8116 ครั้ง)

jaesz

• บุคคลทั่วไป
คืออยากได้กระบะคันเล็กๆสั้นๆครับ
แต่ทนNVไม่ไหว
เห็นฝรั่งแปลงBMW, VW Golfเป็นอยากทำบ้างอะ
คุยกับช่าง เขาโอเคนะ
แต่ในแง่ทะเบียนจะโอไหมครับ ต้องทำอะไรกับมัน

ว่าจะไปซื้อToyota Viosแรกมาทำ คงน่ารักพิลึก

ออฟไลน์ O_o"

• Hero Member
ดัดแปลงสภาพรถ ยังไงก็ต้องแจ้งครับ

ออฟไลน์ SLuang

ต้นทุนการทำโหดมาก
ไม่คุ้มที่จะทำ
นอกจากพวกบ้าทำ และเงินหนัก แบบไม่เสียดายเงิน

เอาเงินที่ทำ ไป รีบิวด์  NV ใหม่จะง่ายและโอกว่าเยอะ

ออฟไลน์ SM.

ถ้าทำจริง เสร็จแล้วอย่าลืมเอามารีวิวนะครับ ผมว่ามีคนรอดูเพียบแน่ๆ  8) 8) 8) 8)

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
ต้นทุนการทำโหดมาก
ไม่คุ้มที่จะทำ
นอกจากพวกบ้าทำ และเงินหนัก แบบไม่เสียดายเงิน

เอาเงินที่ทำ ไป รีบิวด์  NV ใหม่จะง่ายและโอกว่าเยอะ

ผมเห็นด้วยกับการรีบิวด์ NV น่าจะเวิร์คกว่าครับ..
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
อยู่ที่ว่าจะทำให้เนี๊ยบหรือทำให้ใช้งานได้ แปลกตาละครับ แถวบ้านผมเอารถเก๋งเก่าพวก Datsun มาตัดหลังคาทำเปิดประทุนไปเลย(ไม่มีหลังคาแข็ง-อ่อน) 2คัน แต่เขาทำขำๆใช้งานฮาๆ ไม่น่าแพงอะไรมาก แถมวิ่งแถวบ้านนอก คิดว่าคงไม่ไปแจ้งเปลี่ยนอะไร แต่หากวิ่งในชุมชน มีสิทธิ์โดนตรวจเยอะมาก ยังไงก็ต้องแจ้งเรื่องการดัดแปลงให้เรียบร้อย แล้วใครจะเซ็นต์ให้ละทีนี้..!! อยากเห็นเหมือนกันครับ อย่าเพิ่งล้มเลิกไปนะครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

jaesz

ขอบคุณครับ

ผมจัดงบไว้แปลงรวมตัวรถ 2 แสน ช่างตัวถังพับเหล็กตกลงกันแล้ว แปลนคร่าวๆเอาประตูหลังเชื่อมตาย ตัดอนเสาประตูออก เอากระจกหลังเรียบเทมเปอร์จากน้านกระจกสั่งตัดได้ทุกขนาดเลย เลาะด้านในออกเอาแผ่นเหล็กปิดเรียบเกือบหมดเปิดหัวถังปั๊มติ๊กหน่อยเดียวเผื่อซ่อม

แต่ถามสรรพสามิตจังหวัด เขาให้เราไปถามขนส่ง
พอไปถามขนส่งบอกให้ไปหาสรรพสามิต

เลยยังงงอยู่ว่าจะเอางัยดีครับ

ออฟไลน์ st_citroen

• Sr. Member

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

ผมสงสัยมาก

ทำไมรถแบบ NV เดียวนี้ถึงไม่มีใครทำกันครับ

หรือว่าภาษีมันไม่ได้เสีย 3-5% แบบสมัยก่อน

เลยไม่มีใครทำกระบะเล็ก ที่ช่วงล่างเป็นเก๋งออกมา

ผมว่าจริงๆ มันมีความต้องการซ่อนอยู่นะครับ

บางคน อยากได้รถกระบะแคปเล็กๆ ติดแก๊ซได้ ขนได้เล็กๆ น้อยๆ โดยสารก็ได้เพราะมีแคป

ที่มีขายอยู่ตอนนี้พวก แครี่ ACE กระบะจีน ผมว่ามันไม่ตอบโจทย์เพราะมันไม่มี cab แถมเกียร์ไม่ออโต้ด้วย

ถ้ามีขายราคาไม่เกิน 4.5 แสน จะซื้อไว้ใช้สักคันครับ ;D

เพราะกระบะ ตอนเดียวยุคนี้แพงมาก 5 แสนขึ้นทั้งนั้น

ออฟไลน์ CHANOM

ส่วนตัวไม่มีข้อมูล แต่ขออนุญาตติดตามนะคะ ฟังดูน่าสนใจมากๆเลย  :)
In My Garage
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2021 Mazda CX3 Comfort
2023 Honda Civic E-Hev RS

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2019 Honda HRV EL
2021 Subaru Forester IS-Eyesight

ออฟไลน์ CHANOM

http://www.citroenthai.org/forum/index.php?showtopic=13587
ลองดูครับ cx ทำกระบะ

รถของสมาชิกในนี้หรือเปล่าคะเนี่ย โรงรถในภาพดูคุ้นตามากเลย
ถ้าจำผิดขออภัยค่ะ  :'(
In My Garage
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2021 Mazda CX3 Comfort
2023 Honda Civic E-Hev RS

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2019 Honda HRV EL
2021 Subaru Forester IS-Eyesight

ออฟไลน์ localgame

ในบ้านเราผมเห็นรถที่ทำกระบะมาหลายคัน ทั้งW124,W VW Golf mk3 แต่ละคันต้องใช้งบค่อนข้างเยอะ ผมว่างบสองแสนอาจจะไม่อยู่นะครับ คิดให้ดีอีกทีก่อนทำนะครับ ไม่งั้นรถคันนี้มันอาจจะอยู่กับเราไปตลอดเพราะว่าขายไม่ออก หรือ ถ้าต้องขายจริงๆราคาคงร่วงยับ แล้วอีกอย่างViosช่วงล่างไม่ได้รองรับน้ำหนักได้มากขนาดนั้น คงขนอะไรไม่ได้เยอะ เท่ากับเป็นรถแต่งสวยทำสนุกๆเท่านั้นเลยนะครับ แต่ถ้าตัดสินใจจะทำแล้วจริงๆเรื่องทะเบียนถ้าวิศวะกรเซ็นรับรองก็ไม่น่ามีปัญหาอะไร

ออฟไลน์ kenny523

http://www.citroenthai.org/forum/index.php?showtopic=13587

รถของสมาชิกในนี้หรือเปล่าคะเนี่ย โรงรถในภาพดูคุ้นตามากเลย
  ผมเอง555 เรื่องแจ้งจดไม่ใช่ปัยหาครับ พวกคาริบเบี้ยนเก๋งทำเป็นกระบะ 4wd ยังแจ้งได้ สมาชิกใน citroen ก็แจ้งเสร็จแล้วคันหนึ่ง

jaesz

ผมเอง555 เรื่องแจ้งจดไม่ใช่ปัยหาครับ พวกคาริบเบี้ยนเก๋งทำเป็นกระบะ 4wd ยังแจ้งได้ สมาชิกใน citroen ก็แจ้งเสร็จแล้วคันหนึ่ง
ขอบคุณครับ

พอจะมีข้อมูลการแจ้งจดทะเบียนไหมครับ

เรื่องแปลงสำหรับผมไม่ยากเลย แต่เรื่องกฎหมายนี่ไม่เข้าใจจริงๆครับ

ออฟไลน์ เซลล์ขายรถ

• เซลล์ขายรถจริงๆนะครับ
200k  ???

ถ้าเท่านี้จริงไม่แพงมาก ขนาด แปลง Cedia ไปเป็น Cedia Wagon ค่าแปลงรวมจดทะเบียนด้วยล่อไป300k :'(
ต้องดันยอดเดี๋ยวเจอโกฮังจัดการ :(

jaesz

200k  ???

ถ้าเท่านี้จริงไม่แพงมาก ขนาด แปลง Cedia ไปเป็น Cedia Wagon ค่าแปลงรวมจดทะเบียนด้วยล่อไป300k :'(

Vios ซื้อแสนนึง
ค่าทำ 50000เองครับ ตัดตัวถังรถญี่ปุ่นนีา มันง่ายกว่าที่คิดเยอะครับ เชื่อมก็แค่เอาเหล็กแผ่นกระจกหลังรถเล็กๆขึ้นขอบกระจก พื้นกระบะก็ใช้เหล็กแผ่นพับลอนจากร้านหลังคาวางบนพื้นเดิม เอาไม้วางทับ

ทำภายใน ไม่ถึงหมื่นครับ

ถามช่างแล้วรอคุยทะเบียนวันจันทร์