ผู้เขียน หัวข้อ: จะขับรถยก จำเป็นต้องสอบใบขับขี่ประเภท3ไหมครับ  (อ่าน 1715 ครั้ง)

ออฟไลน์ recycleman

• Hero Member
ผมมีโครงการว่าจะหารถปิคอัพสักคันมาดัดแปลงเป็นรถยกสำหรับลากซากรถมาแยกชิ้นส่วนรีไซเคิล ซึ่งเป็นการต่อยอดกิจการที่ทำอยู่นี่แหละครับ ปกติจะใช้6ล้อแล้วขนเครื่องมือไปตัดถึงที่เลย แต่ผมว่ามันติดขัดอยู่หลายเรื่อง ถ้ามีรถยกแล้วลากมาตัดเองที่ร้านจะดูสะดวกกว่า แต่ไม่แน่ใจว่ารถประเภทนี้จำเป็นต้องมีใบขับขี่ประเภท3ไหมครับ ใครพอรู้ช่วยแนะนำทีครับ

ออฟไลน์ Arado_kung

• Hero Member
Re: จะขับรถยก จำเป็นต้องสอบใบขับขี่ประเภท3ไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2016, 12:52:45 »
ปิคอัพทำเป็นรถยกจดป้ายทะเบียนเป็นป้ายเขียวปกติ ใช้ใบขับขี่ธรรมดาก็ขับได้ครับ ใบขับขี่บ.3,ท.3นั่นเอาไว้ขับสิบล้อลากพ่วงหรือเทรลเลอร์ลากหางครับ

ออฟไลน์ eaton fuller

• Sr. Member
Re: จะขับรถยก จำเป็นต้องสอบใบขับขี่ประเภท3ไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2016, 17:48:42 »
ตอนยกลาก มันจะกลายเป็น รถพ่วง  ไม่รู้จะตีความยังไงดี