ผู้เขียน หัวข้อ: ใครเคยเปลี่ยนแม็กให้เล็กลงแล้วยางหนาขึ้นบ้างการขับขี่จะแตกต่างจากเดินไปในแนวไหน  (อ่าน 4873 ครั้ง)

ออฟไลน์ thanakorn

• Full Member
ตอนนี้ใช้ปาเจโร่ตัวใหม่ ยาง265 60 18 อยากลองเปลี่ยนเป็นแม็ก15-16 นิ้ว แต่เป็นยางประเภทเดิมขนาดไกล้เคียงเดิม ไม่ยกเพิ่ม การขับขี่จะไปในแนวทางไหน ระยะเบรก การหักเลี้ยว อัตตราเร่ง ความนุ่มนวล เสียงรบกวน ขอบคุณทุกคำตอบครับ

ออฟไลน์ wa330

• Hero Member
เดิมดีแล้วคับ แม็กเล็กเข้าโค้งยางมันจะย้วยๆ

ออฟไลน์ sukhontha

ตอนนี้ใช้ปาเจโร่ตัวใหม่ ยาง265 60 18 อยากลองเปลี่ยนเป็นแม็ก15-16 นิ้ว แต่เป็นยางประเภทเดิมขนาดไกล้เคียงเดิม ไม่ยกเพิ่ม การขับขี่จะไปในแนวทางไหน ระยะเบรก การหักเลี้ยว อัตตราเร่ง ความนุ่มนวล เสียงรบกวน ขอบคุณทุกคำตอบครับ

..ยางเบอร์เดิม...

ความนุ่ม -ย้วย  เท่า ๆ เดิม...น้ำหนักลดลง 4-5 โล ต่อเส้น  ไมล์อ่อนลง ร้อยละ 3.3(17)   และ6.6 (16)

ในทางปฏิบัติ  เหมือนรรถจะประหยัดน้ำมันมากขึ้น   เพราะไมล์อ่อนลง....

เปลี่ยนได้ครับ  ไมล์ กวาดขึ้นเร็วมาก....แต่อย่าไปเทียบกับคนอื่น...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 29, 2016, 15:09:40 โดย sukhontha »

ออฟไลน์ meeuwarn

• Sr. Member
camry ล้อติดรถ 17 จับใส่ เอนไก แท้ ล้อ15 ร้านดังย่านลาดพร้าว ยางprimacy

นิ่ม เงียบ ประหยัดค่ายางไปหนละเกือบหมื่น ::)

ขับในเมือง นานๆออก ตจว ขับไม่เร็ว ยืนพื้น 90-100

ย้วยคืออะไร???

รู้แต่เวลาลงหลุม เจอถนนห่วยๆ แล้วสบายหลัง 8)

ออฟไลน์ Deaw

นุ่มขึ้นแน่นอนครับ ย้วยขึินไม่มาก อัตราเร่งดีขึ้น ประหยัดน้ำมันขึ้น

ออฟไลน์ Activehybrid

หน้ายางแคบลงด้วยไหม ถ้าแคบลงจะไม่นิ่มเท่ากว้าง แต่จะได้เงียบกว่าเดิม

แต่ที่เลวร้ายคือถ้าเป็นคนขับเร็ว จะขับได้ช้าลง เพราะระยะเบรคและความเกาะถนนหายไป

ทั้งหมดที่ว่ามาคือหน้ายางแคบลงนะ ถ้าเท่าเดิมก็ไม่มีปัญหา

ออฟไลน์ focus2012

http://www.rimsntires.com/specspro.jsp

ลองเล่นดูครับ

ลองแล้วใกล้เคียงเดิมสุดๆ 265/70/16 ครับผม ความสูง กว้างแทบจะเหมือนเดิมเลยครับผม

ออฟไลน์ ntt

• Newbie
  • *
ระยะเบรกดีขึ้นชัดเจนครับ การหักเลี้ยวไม่เหมือนเดิม (แย่ลง)
ถ้ารถที่มีกำลังมากพออยู่แล้ว อัตราเร่งไม่ต่าง เข็มไมล์แค่ขึ้นเร็วกว่าเดิมจากความเพี้ยน
ความนุ่มดีขึ้นนิดหน่อย แต่เวลาเหยียบอะไรก็สะเทือนไปหมด เช่น รอยต่อถนน หรือตกหลุม ล้อใหญ่สะเทือนน้อยกว่า ผ่านหลุมเนียนกว่า เสียงรบกวนไม่ได้ดีขึ้น สรุปล้อเล็กกว่ามีข้อดีแค่ยางถูกกับเบรกดีขึ้น

ออฟไลน์ เซลล์ขายรถ

• เซลล์ขายรถจริงๆนะครับ
ถ้าคำนวนรอบวงไม่ต่างกันมาก ได้นิ่มขึ้น เร่งเร็วขึ้น ระหยัดน้ำมันกว่าเดิมหน่อย

ไมล์มันไม่ได้เพี้ยนหรอกครับ ถ้ารอบวงต่างจากเดิมไม่เกิน2%
ต้องดันยอดเดี๋ยวเจอโกฮังจัดการ :(

ออฟไลน์ Smith686

Re: ใครเคยเปลี่ยนแม็กให้เล็กลงแล้วยางหนาขึ้น
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2016, 14:07:07 »
     ถ้ารัศมีวงล้อเท่าเดิม หน้ากว้างเท่าเดิม ไมล์ไม่เพี้ยน กินน้ำมันเท่าเดิม แรงสั่นสะเทือนลดลงนิดหน่อย  ระยะเบรกเท่าเดิม   ถ้ารัศมีวงล้อเท่าเดิม หน้ากว้างลดลง  ไมล์ไม่เพี้ยน กินน้ำมันลดลง แรงสั่นสะเทือนลดลง  ระยะเบรกยาวขึ้น

ออฟไลน์ Wen

• Jr. Member
  • **
รถน่าจะนุ่มขึ้น และ ออกตัวดีขึ้นน่ะครับ

ออฟไลน์ V221

เคยเปลี่ยนจากล้อ19เป็น18นิ้วสำหรับ S350 CDI W221 เพราะคุณพ่อเบื่อต้องคอยระวังหลุมแถวบ้านจนยางปูดไป2เส้น ก็นุ่มลงแต่เวลาเข้าโค้งจะรู้สึกไม่มั่นคงเหมือน19นิ้วครับ แต่ถ้าลดจาก18เหลือ16ยางต้องหนาขึ้นมากจะทำให้นุ่มแบบต่างกันชัดเจนแน่นอน สิ่งที่ต้องทำใจคือความมั่นคงที่จะลดลง ถ้ารับได้และขับเรื่อยๆก็โอเคนะครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ yord

• **
ผมรบกวนถามเพิ่มเติมทีครับ  แล้วถ้าเปลี่ยนจากยางขนาด 255/65/17  เป็น 265/65/17

มันจะดีขึ้นกว่าเดิมหรือมีข้อเสียใดๆเพิ่มขึ้นมั้ยครับ

ออฟไลน์ sukhontha

ผมรบกวนถามเพิ่มเติมทีครับ  แล้วถ้าเปลี่ยนจากยางขนาด 255/65/17  เป็น 265/65/17

มันจะดีขึ้นกว่าเดิมหรือมีข้อเสียใดๆเพิ่มขึ้นมั้ยครับ

รถไมล์จะแข็งขึ้นเกือบ ร้อยละสอง เปลืองน้ำมันขึ้น  ออกจะย้วยเพิ่มขึ้น แต่ถ้าลดแก้มมาเป็น 60 ไมล์จะอ่อนลง เกือบ ร้อยละสอง แต่รถจะเฟิร์มกว่า  การออกตัวดูจีดจาดกว่าเดิม..(จากยางเบาขึ้นและไมล์อ่อน)

ออฟไลน์ the kit

ไม่ต่างจากเดิมมากครับ

มีข้อเสียคือ ไม่ดูภูมิฐานเท่าล้อขอบใหญ่ๆ
แต่ได้ผลดีขึ้น เช่น เบรคดีกว่าเดิม เนื่องจาก ขนาดจานดิสค์เบรค กับล้อเกือบเท่ากัน
การเกาะถนนไม่ต่างจากเดิม ถ้าได้ยางดีเหมือนๆ กัน

ถ้าไม่อยากยก แนะนำ 265/70-16 + แม็ก offset +10 ถึง +20 จะปริ่มๆ ถ้า off 0 จะยื่นมาหน่อย และจะให้ดียางควรเป็น BF ALL KO2
จะดีมากครับ
"Make It Count"

ออฟไลน์ Tumm 1987

• **
ถ้าเปลี่ยนเป็นยางขนาด 265/70/16 ขนาดรอบวงยางแทบไม่ต่างกันเลยครับ

265/60/18 = 30.51 นิ้ว

265/70/16 = 30.60 นิ้ว