ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนสอบถามข้อมูลสมาชิก เปลี่ยนยางสำหรับ SUV  (อ่าน 4196 ครั้ง)

ออฟไลน์ BOBBY_7

• Full Member
รบกวนสอบถามข้อมูลยางขนาด 225/65/17

เข้าฝนได้เวลาเปลี่ยนยางครับ ที่เล็งไว้
1.BRIDGESTONEECOPIA EP850         ราคา 6XXX
2.BRIDGESTONEDUELER HP SPORT   ราคา 8XXX

ยาง2ตัวนี้คุณสมบัติต่างกันเยอะไหมครับ ราคาที่ต่างกับผลลัพธ์ มีสมาชิกท่านใดพอมีความรู้บ้าง ;)
วิ่งทางเรียบ 95% ขับ 4WD
ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 30, 2016, 16:16:57 โดย Lerm_7 »

ออฟไลน์ peter_rut

• Newbie
  • *
Re: รบกวนสอบถามข้อมูลสมาชิก เปลี่ยนยางสำหรับ SUV
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2016, 16:32:20 »
ล่าสุดผมเปลี่ยน Michelin Primacy SUV  6,xxx เงียบดี นุ่มดีครับ ( CRV G4 )

ออฟไลน์ Tien.W

• Hero Member
Re: รบกวนสอบถามข้อมูลสมาชิก เปลี่ยนยางสำหรับ SUV
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2016, 16:36:04 »
ต้องถามว่า อยากได้อะไรจากมันครับ

HP Sport ผมใช้อยู่ เปลี่ยนมาหมาดๆเลย ขอบ 18 ราวๆเส้นละ 1 หมื่นบาท !!!

จุดเด่นของ HP Sport คือ การยึดเกาะครับ เข้าโค้งนิ่งสนิท ไม่มีแถ ไม่มีไถล เป็นยาง SUV ที่เกาะที่สุดเท่าที่เคยใช้มา (เคยใช้ Parada spec-x / Toyo T1 Sport SUV)

แต่จุดด้อยก็คือ ไม่นุ่ม ติดกระด้างพอสมควร รวมถึง ไม่เงียบ มีเสียงดังเอาเรื่องเหมือนกัน ดังกว่า Toyo T1 Sport พอตัวครับ

ถามผม ผมชอบนะ ผมไม่สนใจเสียงรบกวนอยู่แล้ว แต่ผมสนใจการยึดเกาะน่ะครับ

...................

EP850 มีเพื่อนใช้ อันนี้ ยางบ้านๆ ใช้งานทั่วไป เน้นนิ่ม เน้นเงียบ เกาะดีระดับหนึ่ง ไม่กลัวน้ำครับ

เลือกเอาตามสไตล์การขับเลยครับ

ออฟไลน์ YZA

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2016, 16:39:37 »
ต้องถามว่า อยากได้อะไรจากมันครับ

HP Sport ผมใช้อยู่ เปลี่ยนมาหมาดๆเลย ขอบ 18 ราวๆเส้นละ 1 หมื่นบาท !!!

จุดเด่นของ HP Sport คือ การยึดเกาะครับ เข้าโค้งนิ่งสนิท ไม่มีแถ ไม่มีไถล เป็นยาง SUV ที่เกาะที่สุดเท่าที่เคยใช้มา (เคยใช้ Parada spec-x / Toyo T1 Sport SUV)

แต่จุดด้อยก็คือ ไม่นุ่ม ติดกระด้างพอสมควร รวมถึง ไม่เงียบ มีเสียงดังเอาเรื่องเหมือนกัน ดังกว่า Toyo T1 Sport พอตัวครับ

ถามผม ผมชอบนะ ผมไม่สนใจเสียงรบกวนอยู่แล้ว แต่ผมสนใจการยึดเกาะน่ะครับ

EP850 มีเพื่อนใช้ อันนี้ ยางบ้านๆ ใช้งานทั่วไป เน้นนิ่ม เน้นเงียบ เกาะดีระดับหนึ่ง ไม่กลัวน้ำครับ

พี่ชายใช้ทั้ง 2 ตัวกับ fortuner
เค้าบอก ตามนี้เลย

เพิ่มเติมคือ EP850 ขับหน้าฝนดีกว่า HP sport

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2016, 20:10:47 »

พี่ชายใช้ทั้ง 2 ตัวกับ fortuner

เพิ่มเติมคือ EP850 ขับหน้าฝนดีกว่า HP sport

รีวิวเมืองนอก ด่า HP Sport เรื่องรีดน้ำพอสมควรครับ แต่พอดีเพิ่งเปลี่ยน ยังไม่ได้ลองเต็มๆ ไว้เสาร์นี้ออกทริปกลับมา จะมาเล่าให้ฟัง

T1 Sport เมืองนอกว่า รีดน้ำเยี่ยม แต่ใช้จริง ไม่ผ่านครับ ถนนหมาดๆนิ่งสนิท เหมือนถนนแห้ง อันนี้ขอชม แต่เจอแอ่งลึกปุ๊บ ลอยทั้งคันทันทีครับ อาการอย่างกะพวก GR90 แน่ะ

Parada อันนี้ผมชอบ เจอแอ่งน้ำลึก มีให้รู้สึกนิดเดียว แล้วก็ไปต่อเหมือนไม่เกิดอะไรขึ้นครับ ถือว่า ทำได้ดีมาก แม้จะไม่เท่ายางเก๋ง RE002 / 003 แต่ดีกว่า RE001 ครับ

ออฟไลน์ seeker

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2016, 21:27:51 »

รีวิวเมืองนอก ด่า HP Sport เรื่องรีดน้ำพอสมควรครับ แต่พอดีเพิ่งเปลี่ยน ยังไม่ได้ลองเต็มๆ ไว้เสาร์นี้ออกทริปกลับมา จะมาเล่าให้ฟัง

T1 Sport เมืองนอกว่า รีดน้ำเยี่ยม แต่ใช้จริง ไม่ผ่านครับ ถนนหมาดๆนิ่งสนิท เหมือนถนนแห้ง อันนี้ขอชม แต่เจอแอ่งลึกปุ๊บ ลอยทั้งคันทันทีครับ อาการอย่างกะพวก GR90 แน่ะ

Parada อันนี้ผมชอบ เจอแอ่งน้ำลึก มีให้รู้สึกนิดเดียว แล้วก็ไปต่อเหมือนไม่เกิดอะไรขึ้นครับ ถือว่า ทำได้ดีมาก แม้จะไม่เท่ายางเก๋ง RE002 / 003 แต่ดีกว่า RE001 ครับ

ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ

อ่านแล้วคงใช้ parada x เหมือนเดิม

ปล
รอเปลี่ยนคันใหม่ที่เก็บเสียงถนนดีๆก่อน ค่อยเจอกันนะ hp sport

ออฟไลน์ Stp

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2016, 21:47:32 »
เคยอ่านหลายคนบอกว่าตัว Geo SUV G055 ดีกว่า Parada X อีก แต่ไม่แน่ใจว่ามีขนาดที่ต้องการหรือไม่

ใครมีข้อมูลมาแบ่งปันประสบการณ์เพื่อเป็นความรู้หน่อยก็ดี ผมกำลังเก็บข้อมูลคู่นี้อยู่ เพราะบ้านเราเรื่องรีดน้ำคงให้ความสำคัญอันดับต้นๆ

อ่านแล้วคงใช้ parada x เหมือนเดิม

ปล
รอเปลี่ยนคันใหม่ที่เก็บเสียงถนนดีๆก่อน ค่อยเจอกันนะ hp sport
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ seeker

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2016, 06:47:49 »
เคยอ่านหลายคนบอกว่าตัว Geo SUV G055 ดีกว่า Parada X อีก แต่ไม่แน่ใจว่ามีขนาดที่ต้องการหรือไม่

ใครมีข้อมูลมาแบ่งปันประสบการณ์เพื่อเป็นความรู้หน่อยก็ดี ผมกำลังเก็บข้อมูลคู่นี้อยู่ เพราะบ้านเราเรื่องรีดน้ำคงให้ความสำคัญอันดับต้นๆ

ปล

ผมว่า parada ดีกว่าด้านการวิ่งทางเปียกรีดน้ำได้ดี การยึดเกาะเข้าโค้งที่หนึบ แต่พอยางใกล้หมดอายุหน้ายางร่อน และต้องคอยแคะหิน
แต่ผมใช้รถไม่เยอะ พอดอกยางเริ่มร่อน ก็เปลี่ยนเส้นใหม่
ส่วน g055 เป็นยาง comfort ซึ่งคงเงียบและนุ่มกว่า

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2016, 09:18:43 »
รถรุ่นเดียวกัน

คันนึงใส่ G055
คันนึงใส่ Parada

ผมขับคันที่ใส่ Parada จนชิน พอไปขับ G055 นี่ ... สำหรับผม มันย้วย เปลี่ยนเลนแล้ววูบวาบ ไม่มั่นใจ แต่ข้อดีคือ มันเงียบ มันนิ่ม ครับ ถ้าใช้ในเมือง ไม่ซ่าส์ที่ไหน ก็โอเค

แต่ถ้าซ่าส์ด้วย เข้าโค้งแรงด้วย ไม่ผ่านครับ

ออฟไลน์ BOBBY_7

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2016, 10:18:22 »
ขอบคุณครับ..สำหรับทุกการแบ่งปัน ;D

ออฟไลน์ Stp

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2016, 11:36:25 »
ชัดเจน ขอบคุณสำหรับข้อมูล G055 vs Parada ครับ
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D