ผู้เขียน หัวข้อ: สนใจ Lexus มือสอง ขอคำแนะนำครับ  (อ่าน 28786 ครั้ง)

ออฟไลน์ localgame

• Hero Member
Re: สนใจ Lexus มือสอง ขอคำแนะนำครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2016, 19:58:00 »
ยาวหน่อยนะครับแต่อยากชวนคุย

ผมก็เคยคิดครับว่าอยากจะได้ IS โฉมนี้และเคยหาข้อมูลไว้เหมือนกัน มีธงในใจว่าอยากได้รถที่มีภาพลักษณ์ดีๆหน่อยเวลาขับ

แล้วก็เหมือนที่ข้างบนแนะนำครับ มีบอกไว้หมดแล้วผมคงไม่ต้องพูดซ้ำ แค่อยากคุยให้ฟังเรื่องภาพลักษณ์ครับ

เอาเข้าจริงถ้าอยากได้ภาพลักษณ์ D-Seg ญี่ปุ่นมือสองที่เขาบอกๆกัน ผมว่าภาพไม่ได้แย่เลยแม้แต่น้อยนะครับ คนทั่วไปรับรู้และเข้าใจตรงกันหมดว่า รถพวกนี้ราคาล้านกว่าบาทกันหมด ไปไหนมาไหน เขาก็รู้ครับว่ามันไม่ได้ถูกแม้จะญี่ปุ่น แล้วจะว่าไป ผมรู้จักเจ้าของรถพวกนี้ที่อายุไม่ถึง 40 มากกว่าคนที่อายุเกิน 40 และมีจำนวนไม่น้อยเลยในนี้ที่อายุยังไม่ 30 ดีด้วยซ้ำ มันไม่ได้ดูแก่ และมันยังดูเป็นตัวแทนความสำเร็จได้ในระดับนึงด้วยครับ (อันที่จริง รถกลุ่ม D-seg เขามีกลุ่มเป้าหมายหลักทางการตลาดเป็นคนอายุ 30-35 อยู่แล้วครับ)

อยากได้ภาพลักษณ์แล้วไปจัดพรีเมี่ยมหรูๆมือสอง ต้องเผื่อเงินซ่อมไว้ 20-30% ของค่าตัวมันด้วยครับ รวมไปถึงพวกรถไฮบริดด้วย หรือรถอื่นที่ค่าตัวมันตกมากๆ ส่วนนึงเป็นเพราะเค้าต้องลดราคาเผื่อให้เราเอามาซ่อมต่อนี่แหละครับ ไม่งั้นก็ไม่มีใครซื้อถ้าขายแพงๆ รถตลาดที่ราคาดีๆกันเพราะซื้อต่อไปแล้วมันจบ ไม่ค่อยต้องมานั่งซ่อมนู่นนี่ หรือถ้ามีก็ไม่แพงมากนักครับ

รถมีแต่ลดครับ ภาพลักษณ์ก็ไม่ใช่เรื่องยั่งยืนครับ หากทำการค้าขาย ภาพลักษณ์คุณไม่ได้มาจากยี่ห้อรถ แต่มาจากความตรงไปตรงมา การชำระเงินที่ตรงเวลาไม่ตุกติก หากทำงานราชการหรืองานการศึกษา ภาพลักษณ์ผมว่ามาจากความดีความชอบ ที่คนรอบๆข้าง ลูกศิษย์ ประชาชน จะยึดเป็นแบบอย่าง จะนำไปชื่นชม มากกว่าครับ อาจารย์ที่ดูรวย ไม่ได้เป็นที่รักที่ชอบของคนเสมอไปครับ หากเป็นพนักงานบริษัทเงินเดือนไม่ได้มาก แต่ใช้รถดูแพง มันดูพยายามจะรวยมากกว่า ซึ่งคนทั่วไปมองก็คงเข้าใจแบบเดียวกันครับ ผมแค่คิดว่า คนยุคนี้รวยจริงเขาไม่ค่อยแสดงออก แต่คนรวยไม่จริงนี่แสดงออกเกินหน้าเกินตา (ดูจากคนรอบข้าง) ทั้งๆที่หนี้สินเต็มตัวไปหมด เพื่อนผมทำงานบริษัทเอาเงินที่ได้จากการแต่งงานไปดาวน์ C class มาขับ แล้วให้แฟนช่วยกันผ่อน (ค่างวดคิดเป็น คชจ ราวๆ 50% ของรายรับครอบครัว) แต่ยังเช่าคอนโดอยู่อาศํย แต่อีกคนรวยจริง ทำธุรกิจส่งออก ยังขับแค่ Swift ไปดีลงาน 8 หลักอยู่ประจำเลยครับ นานาจิตตังนะไอ้เรื่องภาพลักษณ์นี่

ขอเอาใจช่วยให้ได้รถที่ต้องการและถูกใจ ไม่เป็นภาระนะครับ  ;)

เห็นด้วยเลยครับ ภาพลักษณ์ไม่ได้อยู่ที่รถที่คุณขับ แต่มันอยู่ที่การกระทำมากกว่า ผมยังเคยเจอขับjazz แต่งซิ่งมาเจรจาธุรกิจหลักล้านเลย

ออฟไลน์ Auto

Re: สนใจ Lexus มือสอง ขอคำแนะนำครับ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2016, 20:44:09 »
รถก็ดีนะครับ ( ปี 2006 ) รอบนี้ผมพึ่งเชค 150,000 กิโลเมตร

พาร์ทที่ชำรุดต้องเปลี่ยนคร่าวๆดังนี้

เพลาขับหลัง ซ้ายขวา ( 36,000 บาท)
โช็คคู่อัพหน้า (19,000 บาท)
ยางแท่นเครื่อง
ยางแท่นเกียร์
ชุดอะไหล่หม้อน้ำ
ฯลฯ
รวมเฉียดแสนครับ รวมค่าแรงแล้ว

ซ่อมโดยศูนย์ก็ไล่พาร์ทที่จำเป็นต้องเปลี่ยน ช่างก็มืออาชีพดี รถทนทานใช้ยาวๆครับ ไม่มีปัญหากวนใจ
เฉียดแสน   :-* :-[ :P

ออฟไลน์ Niti

• Live is short. Live it!
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2016, 06:05:48 »
รถใช้ดีจริงครับ เงียบและนุ่ม แต่มันไม่ได้ให้ความรู้สึกแรงนะ เทียบกับแคมรี่ไฮบริด

ของผมเพิ่งเช็ค 6 หมื่นโลไปจ่ายไป 15,000 ยังไม่โดนอย่างที่หลายท่านบอก แต่สงสัยต้องเริ่มหาอู่นอกไว้บ้างแล้ว

คันแคมรี่ที่ผ่านมา 4 หมื่นโล หลักไม่กี่พัน (ไม่ได้เอาไปเอง ไม่ได้จ่าย เลยจำไม่ได้ครับ)

ให้เลือกผมก็คงเอา Lexus แต่ถ้าห่วงเรื่องซ่อมบำรุงแนะนำให้เอียงไปทาง D segment ครับ
-------------------------------------------------------------
In: 350Z DE / New Fortuner TRD / Harrier XU60*2 / Alphard AH30
Out: Miata NC RHT / 86 / IS250
-------------------------------------------------------------