ผู้เขียน หัวข้อ: สนใจ audi tt mk1 ครับ อยากได้คำแนะนำครับ  (อ่าน 3889 ครั้ง)

ออฟไลน์ wanted69

• Newbie
  • *
สนใจ audi tt mk1 ครับ อยากได้คำแนะนำครับ
« เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2016, 23:11:18 »
เห็นราคาลงมาเยอะแล้ว สนใจอยากจะลองใช้แต่กลัวเรื่องซ่อมบำรุงจากที่หล่ยๆคนเคยบอกเกี่ยวกับยี่ห้อนี้ครับ อยากรู้ว่าจริงๆแล้วมันจุกจิก ซ่อมแพง อู่ซ่อมจบหายากจริงมั้ย

ออฟไลน์ Turin

• Hero Member
Re: สนใจ audi tt mk1 ครับ อยากได้คำแนะนำครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2016, 05:43:56 »
เจ้านายผมใช้อยู่ ... ไม่พอว่ามีปัญหาจุกจิกครับ มีแต่ภายในจะเป็นเหนียวๆตามปุ่มต่างๆ (รถคันนี้ใช้น้อยมากและไม่เคยจอดตากแดด) และบางครั้งต้องรออะไหล่ 1-2 เดือน (เข้าศูนย์)

jaesz

• บุคคลทั่วไป
Re: สนใจ audi tt mk1 ครับ อยากได้คำแนะนำครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2016, 12:01:42 »
เครื่อง 1.8T ของตัวนี้ ผมขอลาขาด เข็ด A3 New Beetle TT ผมเจอมากับตัว

ถ้าบังเอิญอยากได้จริงๆ เวลาได้มา

ท่อแวคคั่มเป็นพลาสติกแตกแล้วเปลี่ยนเอาแบบยางใส่แทน เลิกใช้ท่อแบบพลาสติกครับ หาท่อsiliconeก็ดี

เทอร์โบห้ามมีเยิ้ม เจอให้รีบแก้ มองอินเอตร์บ่อยๆ เลอะให้หาสาเหต

หัดฟังเสียงปั๊มน้ำไฟฟ้าเวลาดับเครื่อง

ท่อวาวล์น้ำ และท่อข้างเครื่อง เช็คบ่อยๆ พลาสติกกับโอริง

เรียนรู้วิธีทำการรีเซ็ทปีกผีเสื้อเวลาเปลี่ยนแบตจะได้ไม่ลำบาก

น้ำมันเครื่องน้ำมันเกียร์ตรงเวลา
คอยล์จุดระเบิดใส่ท้ายรถสำรองไว้เสียให้รีบเปลี่ยนเดี๋ยวบานปลาย
สายพานไทม์มิ่งลูกรอกปั๊มน้ำ เปลี่ยนทุกแสนโลไปเลยอย่าเหนียว

เยอะ...เอาไว้ซื้อแล้วมาคุยกันครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2016, 15:35:56 »
เครื่อง 1.8T ของตัวนี้ ผมขอลาขาด เข็ด A3 New Beetle TT ผมเจอมากับตัว

ถ้าบังเอิญอยากได้จริงๆ เวลาได้มา

ท่อแวคคั่มเป็นพลาสติกแตกแล้วเปลี่ยนเอาแบบยางใส่แทน เลิกใช้ท่อแบบพลาสติกครับ หาท่อsiliconeก็ดี

เทอร์โบห้ามมีเยิ้ม เจอให้รีบแก้ มองอินเอตร์บ่อยๆ เลอะให้หาสาเหต

หัดฟังเสียงปั๊มน้ำไฟฟ้าเวลาดับเครื่อง

ท่อวาวล์น้ำ และท่อข้างเครื่อง เช็คบ่อยๆ พลาสติกกับโอริง

เรียนรู้วิธีทำการรีเซ็ทปีกผีเสื้อเวลาเปลี่ยนแบตจะได้ไม่ลำบาก

น้ำมันเครื่องน้ำมันเกียร์ตรงเวลา
คอยล์จุดระเบิดใส่ท้ายรถสำรองไว้เสียให้รีบเปลี่ยนเดี๋ยวบานปลาย
สายพานไทม์มิ่งลูกรอกปั๊มน้ำ เปลี่ยนทุกแสนโลไปเลยอย่าเหนียว

เยอะ...เอาไว้ซื้อแล้วมาคุยกันครับ

ถ้าเอามาแล้วเก็บรายการที่บอกก่อนเลยก็จะปลอดภัยกว่าใช่มั้ยครับ ตรงนี้ต้องใช้งบซักเท่าไหร่หรือครับ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2016, 15:39:23 »

ถ้าเอามาแล้วเก็บรายการที่บอกก่อนเลยก็จะปลอดภัยกว่าใช่มั้ยครับ ตรงนี้ต้องใช้งบซักเท่าไหร่หรือครับ

ลองไปหาเองก่อนครับว่าเท่าไหร่ ผมตอบเรื่องราคาแช้วดราม่าทุกที เดี๋ยวจะมีคนมาบอกว่าผมูดราคาบ้าง ไม่รู้จริงบ้าง แก้กันเหนื่อย ผมหาได้ถูก คุณหาได้แพง อาจจะไม่เหมือนกันครับ

ออฟไลน์ Hot Hatch

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2016, 21:07:27 »
ภายในชอบเหนียวๆ แม้จะจอดในร่มตลอด

คอยล์จุดระเบิดเสีย

ท่อแวคคัมแตก

ตัวอักษรหน้าจอ on board ขาดๆหายๆเป็นเส้น

ผ้าหลังคา + ผ้าหุ้มต่างๆ ห้อย

ซ่อมไม่ยากครับ เพราะเทคโนโลยีไม่สูงมากนัก

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2016, 03:21:54 »
ภายในชอบเหนียวๆ แม้จะจอดในร่มตลอด

คอยล์จุดระเบิดเสีย

ท่อแวคคัมแตก

ตัวอักษรหน้าจอ on board ขาดๆหายๆเป็นเส้น

ผ้าหลังคา + ผ้าหุ้มต่างๆ ห้อย

ซ่อมไม่ยากครับ เพราะเทคโนโลยีไม่สูงมากนัก
ภายในเหนียวนี่แก้ได้ใช่ไหมครับ และอาการอื่นๆนี่คือเบสิคที่จะเสียเลยใช่ไหมครับ ซ่อมไม่ยากพอจะมีอู่แนะนำไหมครับ กลัวออกรถมาแล้วจะซ่อมไม่ไหวครับ

ออฟไลน์ 2k

• Hero Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2016, 09:16:57 »
อู่วอลโแถวบ้านผมเอามาจากใต้ต้นไม้ให้นกขี้ใส่เลอะเทอะตากแดดตากฝนเห็นแล้วเสียดายมากกกกกก  :( ไม่รู้ขายถูกๆไหม  :-X
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2016, 14:35:27 »
วันนี้ไปดูมาหนึ่งคันแต่ยังไม่ได้ลองขับ มีสิ่งสงสัยดังนี้ครับ
1.ครัชแข็งสามารถแก้ไขได้ไหมครับ
2.หน้าจอไฟเป็นดวงๆ และ ภาพเป็นเส้นๆ แก้ได้ไหมครับ
3.มีไฟ เตือนหน้าปัด ค้าง ทางเจ้าของบอกเป็นไฟเตือนระบบขับสี่ เซนเวอมีปัญหา แต่ยังไม่ทราบว่าเป็นอะไร
4. พลาสติกคิ้วหลังคามีทำสีมาน่าจะสาเหตุใดได้บ้างครับ เป็นข้างเดียว

ออฟไลน์ Hot Hatch

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2016, 19:11:37 »
วันนี้ไปดูมาหนึ่งคันแต่ยังไม่ได้ลองขับ มีสิ่งสงสัยดังนี้ครับ
1.ครัชแข็งสามารถแก้ไขได้ไหมครับ
2.หน้าจอไฟเป็นดวงๆ และ ภาพเป็นเส้นๆ แก้ได้ไหมครับ
3.มีไฟ เตือนหน้าปัด ค้าง ทางเจ้าของบอกเป็นไฟเตือนระบบขับสี่ เซนเวอมีปัญหา แต่ยังไม่ทราบว่าเป็นอะไร
4. พลาสติกคิ้วหลังคามีทำสีมาน่าจะสาเหตุใดได้บ้างครับ เป็นข้างเดียว

พลาสติกเหนียวๆแก้ไขได้ครับ
ส่วนอาการอื่นๆก็ซ่อมไม่ยากครับ

1 ปรกติครัชไม่แข็งมากนะครับ
2 หน้าจอที่ขาดๆสามารถเปลี่ยนเฉพาะจอได้ครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2016, 03:37:38 »

ลืมถามทำไมเข็ดหรือครับ