ผู้เขียน หัวข้อ: เมื่อไหร่คนถึงจะเลิกคิดว่ารถเครื่องเล็กซีซีน้อย ไม่แรง  (อ่าน 9936 ครั้ง)

ออฟไลน์ Fong

• Hero Member
  • Make a Choice and Don't Look Back
จนกว่าเขาจะเข้าใจเรื่อง แรงม้า กับแรงบิด ครับ
ไม่งั้นก็ไม่มีทางเปลี่ยนความเชื่อได้

จะอย่างไรก็ช่างเขาเถอะครับ เราใช้เอง แรงประหยัด ปล่อยให้เขาใช้เครื่องใหญ่กินน้ำมันกันไปเถอะครับ
เราเข้าใจ เราก็เลือกรถอย่างฉลาด ในราคาที่เหมาะสมกับเรา ไม่ต้องไปแข่งขนาดเครื่องกันครับ
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ Terng

คนไม่รู้ก็คือไม่รู้ครับ เขาไม่ได้มาสนใจรถยนต์แบบพวกเรา ก็ต้องเข้าใจว่าเค้าไม่ได้มารู้ว่า CC ไม่ได้เป็นตัวบ่งชี้ความแรงตัวเดียว แต่เราก็ต้องไม่ลืมว่า CC ก็ยังเป็นตัวที่บ่งบอกสมรรถนะได้ดีเป็นอันดับต้นๆเช่นกัน เพราะตัวเลขมากกว่า น้อยกว่า มันดูง่ายกว่าบอกว่ารถจูนดี จูนไม่ดี มีโบ ไม่มีโบ กี่แรงม้า แรงบิดกี่นิวตันเมตร อะไรแบบนี้ครับ

ผมว่าคงเปลี่ยนความคิดคนไม่ได้ครับ แนะนำได้ แนะนำไหวก็ทำไป หรือไม่ก็เฉยๆไปเวลาได้ยินครับถ้าไปเดินเจอในงานโชว์
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออนไลน์ a14

• Full Member
มันก็ถูกหนิครับ ว่าเครื่องเล็กไม่แรง 2.4 กับ 2.8 แน่นอนว่า 2.8 ทำให้แรงได้มากกว่าอยู่แล้ว

แต่มันอยู่ที่การจูนมากกว่าเปล่าครับ

1.6 ออติสก็ไม่ได้แรงเท่า 2.0 มาสด้า มันแล้วแต่คันครับ มันก็ไม่แปลกที่คนจะไม่รู้ ถ้าไม่ได้ดูไม่ได้ศึกษา ความจุในกระบอกสูบก็บ่งบอกได้แบบมีนัยยะสำคัญ คนทั่วไปคิดแบบนั้นผมมองว่าไม่แปลกครับ เรารู้เราก็แนะนำแค่นั้นแหละครับ

แต่ altis 1.8 ดันแรงแซง 2.0 ของ Mazda 3 อ่ะสิครับ 9.57 vs 10.24 ถึงดูไม่เยอะแต่ก็ห่างกันอย่างมีนัยสำคัญทั้งเกียร์และเครื่องยนต์

ทีแรกผมก็คิดว่าaltis แรงกว่า แต่พอได้ขับจริง ยังไง2.0 ก็กินขาดครับ ยิ่งปลายยิ่งไหลกว่า

ที่altis 1.8 มันดูเร็วเพราะ 1.ล้อ 16 นิ้ว   2.ไมล์โม้ 7%
ลองไปดู 1.8 Esport  ได้ 10.05 วิ (ล้อ 17นิ้ว) ช้ากว่าตัวล้อ 16 เกือบ 0.5วินาที
สมมติให้มันได้ล้อ18นิ้ว คงมีประมาณ 10.5-10.6 วินาทีครับ  ไม่รวมไมล์โม้นะครับ

แต่ถึงยังไง ผมก็ทึ่งกับ 1.8บล็อคนี้ กับเกียร์ CVT ของ Aisin ลูกนี้อยู่ดีครับ ขับดีๆไล่ 2.0 ได้สบาย
ผมใช้อัลติส วิ่ง 100 gps 93 วิ่ง 160 gps 153 วิ่ง 200 gps 193 ไม่น่าจะเรียกว่าโม้ 7% ต้องเรียกว่าโม้ -7 ถึงจะถูก ในทำนองเดียวกัน มาสด้าสาม ก็โม้ -3 เท่ากับห่างกันแค่ -4 เทียบแล้ว ให้ใช้ความเร็ว gps จับจริงๆ 0-100 ยังไงอัลติส 1.8 ก็เร็วกว่า มาสด้า 2.0 แต่ความเร็วปลาย มาสด้ามากกว่า เพราะอัลติสล๊อคที่ 200 ตามไมล์ ที่อธิบายซะยาวเพราะเห็นบ่อยกับประโยคที่ชอบพูดกันว่า โม้ 7% ไม่น่าจะเป็นสิ่งที่ถูกที่สุดครับ
Toyota Hilux Mighty-X 2.5 GL
Toyota Collora 1.5 GLX
Honda Civic 1.7 Vti
Isuzu D-Max 3.0 DDi 5MT
Proton Persona 1.6 CNG
Toyota Hilux Revo 2.4 E 6MT
Toyota Collora Altis 1.8 ESport
Isuzu Mu-X 3.0 Iconic

ออฟไลน์ ps000000

ก็คงจะยากนะครับ

ออฟไลน์ muza

• Sr. Member
แต่ผมเห็น อีซูซุ1.9 ก็ ขายดีกว่า Revo นะครับ
ทัศนคติ ผู้บริโภค ผมว่ากำลังเปลี่ยนไปนะครับ

ออนไลน์ a14

ผมเชื่อว่า...ถ้าเทคโนโลยีเท่าๆกัน ซีซี.มากกว่า ย่อมแรงกว่า... และในทางตรงข้ามก็ย่อมมีอัตราสิ้นเปลืองมากกว่า...
Toyota Hilux Mighty-X 2.5 GL
Toyota Collora 1.5 GLX
Honda Civic 1.7 Vti
Isuzu D-Max 3.0 DDi 5MT
Proton Persona 1.6 CNG
Toyota Hilux Revo 2.4 E 6MT
Toyota Collora Altis 1.8 ESport
Isuzu Mu-X 3.0 Iconic

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
ห้ามไม่ได้ครับ ความคิดของคนรุ่นเก่า

เครื่อง 1500 cc สมัยเค้ากับสมัยนี้มันต่างกันนะ

ออฟไลน์ Dubee

เมื่อเขาได้ลองขับเองครับ อ้าวจริงๆนะครับไม่ได้กวน อาผมมาจากกทม. แกใช้รถใหญ่ๆอย่างแอคคอร์ท 3.0 ไรงี้ครับ ละบ้านผมมีแต่อีโคคาร์ ต้องเอาขึ้นเขาด้วย แกว่าจะไหวหรือ พอได้เอาไปขับจริงๆ ตอนกลับมาถามแก แกว่าเอ่อ มันแรงกว่าที่คิด จริงๆนะครับ ต้องลองเองเท่านั้นแหละครับถึงจะลบทรรศนคติเดิมๆออกไปได้ "สิบปากว่าไม่เอาตาเห็น สิบตาเห็นไม่เท่ามือคลำ สิบมือคำไม่เท่าลองเองครบ" ผมเชื่อแบบนั้น

ออฟไลน์ เซลล์ขายรถ

• เซลล์ขายรถจริงๆนะครับ
ถ้าเครื่องเทคโนโลยีเดียวกัน มันก้อยุ่แล้วนะผมว่า

ไม่งั้น รีโวคงไม่ทำ 2.8 ออกมาสำหรับขัวขับ4 แน่

แต่ถ้าคนละเทคโนโลยีลองย้อนไปง่ายๆ

เครื่อง TFR Dragon Eye ตัว 2.8 มีโบ กากกว่า ของ D-Max 1.9 อีก

ต้องดันยอดเดี๋ยวเจอโกฮังจัดการ :(

ออฟไลน์ Abzolute

• สวัสดีคนรักรถยนต์
มันก็ถูกหนิครับ ว่าเครื่องเล็กไม่แรง 2.4 กับ 2.8 แน่นอนว่า 2.8 ทำให้แรงได้มากกว่าอยู่แล้ว

แต่มันอยู่ที่การจูนมากกว่าเปล่าครับ

1.6 ออติสก็ไม่ได้แรงเท่า 2.0 มาสด้า มันแล้วแต่คันครับ มันก็ไม่แปลกที่คนจะไม่รู้ ถ้าไม่ได้ดูไม่ได้ศึกษา ความจุในกระบอกสูบก็บ่งบอกได้แบบมีนัยยะสำคัญ คนทั่วไปคิดแบบนั้นผมมองว่าไม่แปลกครับ เรารู้เราก็แนะนำแค่นั้นแหละครับ

แต่ altis 1.8 ดันแรงแซง 2.0 ของ Mazda 3 อ่ะสิครับ 9.57 vs 10.24 ถึงดูไม่เยอะแต่ก็ห่างกันอย่างมีนัยสำคัญทั้งเกียร์และเครื่องยนต์

ล้อ 16 และไล์เพี้ยน 7 % ผมว่าไม่ได้ไวกว่าครับ เอาล้อเท่ากันมาวัดได้เลย

ปล. ถ้าเป็น -7 ก็ตาม คห. บนเลย ถ้าล้อเท่ากัน Altis ไม่ได้กิน วัดกันตาม GPS นะ ไม่ใช่ไมล์รถ

ออฟไลน์ rapee001

เทคโนโลยีเดียวกัน CC มากย่อมแรงกว่า มันคือความเป็นจริง

แต่เอารถปัจจุบันมาเทียบกับรถ 10 ปีที่แล้วด้วย CC เครื่องอย่างเดียวเนี่ย คงต้องเคลียร์กันก่อนล่ะนะ

ออฟไลน์ Sencha

แต่รถที่ขายกันอยู่นี้เทคโนโลยีมันไม่เท่ากันนะสิครับ

ออฟไลน์ AkE

ผมไม่อธิบายนะ คนที่อยากรู้จริงๆ แล้วเอาไปเล่าให้คนอื่นฟังได้จิงๆ ต้องหมั่นหาข้อมูลเองครับ เดี๋ยวนี้

Internet มีทุกอย่าง หาอ่านที่เป็น เรื่องราวจริงๆ ไม่ใช่คอมเม้น คอมเม้นมันเชื่อได้ 50-50 อย่างหลายๆ

คำของคนไทยหรือความเชื่อต่างๆที่ จขกท ยกตัวอย่างมานั้น เป็นสิ่งที่คนพูดกันมาฟังกันมา ถามว่าจริงๆมีกี่

คนครับที่หาข้อมูลจริง ทุกที่แหละครับสายโม้เยอะ รุ่นนั่นอืดบ้างล่ะ แรงบ้างล่ะ ผมยังสงสัยเลยพวกที่เป็นห่วง

รถรุ่นนุ้นนี้จะขับขึ้นเขาไม่ไหว ดอยนู้นนี้ ตอนขับขึ้นเป็นนักแข่งหรอครับหรือยังไง ต้องขับให้เร็วๆมาก หวังว่า

จะได้ใช้ความแรงที่หวังไว้นะครับ ไม่ใช่ซื้อรถมาแล้วเอาแต่พูด ผมเห็นอยู่บ่อยๆ

ออฟไลน์ recycleman

ผมยอมรับว่าผมก็คนนึงที่หัวโบราณมากทั้งที่ยังไม่แก่ ยังชื่นชอบกับเครื่องยนต์ที่่ความจุเยอะสูบแยะทั้งที่เทคโนโลยีทุกวันนี้ไปไกลมากแล้ว

บอกได้คำเดียวถึงม้าและแรงบิดจะเท่ากัน ผมก็ยังยอมรับว่าเครื่องใหญ่ๆสามารถตอบสนอง"ฟิลลิ่งแบบดิบๆ"ได้ดีกว่าเครื่อง downsizing อยู่ดี

ออฟไลน์ SM.

มันคงเป็นเรื่องฝังหัวในคนรุ่นเก่าๆแหละครับ เราอาจจะต้องอธิบายให้เข้าใจว่า Tech ไปไกลแล้ว มีกาคิดค้นพัฒนาไปหลายๆอย่าง

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ยากครับ

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
เท่าที่ผมเคยลองมาหลายคัน ทั้งเครื่องเล็กเครื่องใหญ่ มันขึ้นอยู่กับหลายปัจจัยครับ การทดสอบ 0-100 ก็ไม่ได้เป็นตัวชี้วัดว่าแรงหรือไม่แรงเสมอไปในชีวิตประจำวัน มีทั้งคันเร่งหน่วงบ้าง เกียร์โง่บ้าง อัตราทดเฟืองท้ายที่เซ็ดมาไม่ค่อยสัมพันธ์บ้าง แต่เขาอิงเกณฑ์นี้เป็นมาตรฐานเพราะควบคุมสภาวะแวดล้อมการทดสอบได้โดยการเหยียบคันเร่งมิดเพื่อเค้นกำลังสูงสุดของรถได้เหมือนกันทุกคัน ครั้นจะไปทดสอบแบบครึ่งคันเร่งก็เดี๋ยวมาประเด็นถกขึ้นมาอีกว่าต้องกดยังไงถึงจะได้ครึ่งนึงพอดี ในคลิปของ HLM พี่แพนก็บอกว่าเนินครึ่งคันเร่งแค่ใช้ทดสอบดูเรื่องความฉลาดของคันเร่งกับเกียร์ดูว่ามันจะฉลาดแค่ไหน หรือถ้าเป็นเกียร์ธรรมดาก็จะดูว่าเซ็ดอัตราทดเกียร์มาสัมพันธ์กับเครื่องดีหรือป่าว

ส่วนตัวผมยังยอมรับว่าตอนจุ่มคันเร่งเบาๆ หรือจุ่มครึ่งนึง เครื่องซีซีที่มากกว่ามีแรงดึงตัวถังที่ขนาดพอกันได้ดีกว่าเครื่องที่ซีซีน้อยกว่าโดยที่ไม่ต้องใช้รอบเครื่องที่สูงมากนัก ยกตัวอย่าง Vios 1.5 4AT กับ Yaris 1.2 CVT ตอนกดมิด 0-100 มันได้เลขเวลาที่พอกัน แต่เมื่อตอนใช้งานในชีวิตจริง Vios กลับลื่นไหลได้ดีกว่า Yaris ตอนช่วงที่จุ่มคันเร่งเบาๆ ไม่ต้องลากรอบสูง

ดังนั้นจะว่าคนที่คิดว่าเครื่องซีซีน้อยไม่แรงก็ไม่ได้ถูกเสมอไป แต่เราก็ไม่ได้ผิดอะไรที่มองว่าเครื่องซีซีน้อยมันแรงกว่าได้ครับ มันขึ้นอยู่กับมุมมองของแต่ละคนที่เคยพบเจอมาด้วย :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 31, 2016, 21:58:59 โดย iKrit »
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ inoros

• Jr. Member
  • **
แล้วเพื่อนๆพี่ๆว่าบริษัทรถควรจะสื่อสารยังไงดีว่า รถแรงไม่ได้อยุ่ที่ซีซีเยอะ มันอยู่ที่เทคโนโลยีอย่างอื่นด้วย

บางทีคำอธิบายเชิงวิศวกรรมแปลงให้เป็นคำอธิบายที่คนทั่วไปจะเข้าใจได้ยากครับ ประสบการณ์ตรงเท่าที่เจอมาเลย
คนทั่วไปหรือคนเล่นรถบางคนยังมองเรื่องCCเป็นหลักอยู่
ทั้งที่ปัจจัยไม่ได้อยู่ที่เรื่องเครื่องยนต์อย่างเดียว ว่ากันตามจริงเครื่องยนต์ก็ไม่ได้มีอะไรใหม่มากครับแต่เทคโนโลยีอื่นๆที่สนับสนุนการผลิตหรือการสนับสนุนทำงานของเครื่องยนต์มันพัฒนาไปมากขึ้นกว่าแต่ก่อนเยอะครับ

ออฟไลน์ Darkart

คนสมัยเก่า ยังคิดว่าเครื่องยนต์ CC. น้อย ยังไงก็สู้เครื่องยนต์ CC. เยอะไม่ได้อยู่ดี เรื่องเดินทางไกล การบรรทุก ขึ้นเขาลงห้วย
ด้วยเทคโนโลยียานยนต์ เทคโนโลยีทันสมัยขึ้นและไปไกล ต้องพาไปลองขับและสัมผัสด้วยตัวเอง ครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
555 คูณห้า่มพวกเค้าไม่ได้หรอกครับ ความคิดคนมันห้ามกันไม่ได้ แต่การศึกษาหาข้อมูล มันหากันได้ ก็อยู่ที่คนแหละครับ ว่าเค้าเปิดหูเปิดตา หรือปิดหูปิดตา อยู่กับเรื่องเก่าๆ แต่คนไทยบางส่วนเท่าที่ผมรู้จักมา ผมบอกก็รับฟังและเปิดใจยอมรับสิ่งใหม่ๆเร็ว ผมว่าแล้วแต่คนด้วยครับ

ออฟไลน์ ทาสแมว

• twinair turbo engine
เทคโนโลยีมันไปไกลแล้วครับ 555

::)

ออฟไลน์ dht_tubes

ผมมักจะตอบว่า คนตัวอ้วนใหญ่ ก็ไม่ได้แข็งแรงกว่าคนที่ตัวเล็กกว่านะ

คนตัวเล็ก ก็ไม่เห็นว่าจะต้องอึดน้อยกว่าคนตัวใหญ่

คนตัวพอๆกัน ฟิตพอกัน น้ำหนักน้อยก็อาจจะวิ่งเร็วกว่า แต่ก็ไม่เสมอไป  วิวัฒนาการก้าวไปไกลจนเราต้องพัฒนาตามจริงๆครับ

ปล.ผมก็เคยเป็นคนนึงที่คิดแบบนั้น วันนี้ก็เข้าใจได้จากการเปิดใจครับ ดีที่มีเวปดีๆมาเขียนอะไรที่แตกต่างให้ได้อ่าน ได้ศึกษากันครับ

ออฟไลน์ windrum31

• Jr. Member
  • **
คนบางส่วนยังไม่ค่อยเปิดใจครับ คือยังไงมันก็เพียงพอต่อการใช้งานชีวิตประจำวัน ถ้าไม่ใช่ heavy-duty มากจนเกินไป
ก็เดี๋ยวนี้รถ Formula-1 เครื่องเหลือแค่ 1600cc turbo ทำเวลาต่อรอบเร็วกว่า บลอคN/A เมื่อก่อนด้วยซ้ำ แถมยังมีกฏว่าห้ามเปลี่ยนเครื่องยนต์ระหว่างสนาม (ต้องใช้จนพัง) และควบคุมปริมาณการใช้น้ำมันเชื้อเพลิงอีก

ออฟไลน์ SuperY

ผมไม่รู้  รู้แต่ว่า 528i โครตแรงเลย  ขนาดโดนตอนม้าไป 3-40 ตัว ยังโครตแรง
กดเป็นมา 0-100 ต่ำกว่า 7 วิ แน่ๆ กดมาแล้วแบบไม่เต็มไม่ทันนับก็ขึ้น 100 แล้ว
อีกอย่างอย่าลืมเรื่องเกียร์  รถแรงๆ ตามสเปค เหมือน รถเยอรมันยอดนิยม มีแรง
อยู่ไหน ในเมื่อเกียร์มันไม่ฉลาด กดไปกว่าจะมา 555+ เขาไปไหนกันแล้ว ...

ออฟไลน์ O_o"

ให้ไปลองขับครับ แล้วความคิดจะไปเปลี่ยนไป พวกเครื่อง 1.0 ecoboost แนะนำให้หามาลองขับ

ออฟไลน์ JeansZ

รถผม Ford Fiesta เครื่อง 1.0 เคยไล่กระบะแต่งควันดำมาแล้วนะครับ กระบะหนีไม่ออก คือผมจะแซงแต่พี่แกกดตาม เลยจัดให้ เป็นไงล่ะครับ เครื่องเบนซิน 1.0 เทอร์โบเดิมๆ กับเครื่องดีเซล 2.5 เทอร์โบ พ่วงกล่อง ท่อตรง ต้นยกให้เขาแต่ปลายผมขอ
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2