ผู้เขียน หัวข้อ: กำลังสนใจ cx5 อยากสอบถามว่า Mazda การซ่อมบำรุง การเข้าศูนย์เป็นยังไง  (อ่าน 8485 ครั้ง)

ออฟไลน์ keamgladnan

• Sr. Member
กำลังสนใจ cx5 อยากสอบถามว่า Mazda การซ่อมบำรุง การเข้าศูนย์เป็นยังไง  แถวบ้านทีอยู่ 2-3 ศูนย์ใกล้ๆบ้าน

- เข้าทีคนเยอะรานานเหมือน honda มั๊ย
 - ราคาเอะไหล่เทียบกับเจ้าตลาด พอไหวมั๊ย

ปล สนใจ cx5 2.2 สีดำ  แต่ไม่ค่อยเห็นวิ่งเลย มีสีนี้น้อยมาก   
ใครใช้ดีเซลอยู่มั่งครับ มีข้อดีข้อเสียอะไรมั๊ย 
เท่าที่ไปลองขับมาแรงดี  เบาะแข๊ง  เงียบไม่ได้ยินเสียงเครื่อง ช่วงล่างพอใช้ได้ ประหยัดพอตัว

ออฟไลน์ Chanok

• Newbie
  • *
lสีดำ เพิ่งจะมี ตัว MC (minor change)

ออฟไลน์ เซลล์ขายรถ

• เซลล์ขายรถจริงๆนะครับ
ไม่ค่อยรอคิวนะครับมาสด้าเรื่องเข้าศูนย์ แต่ต้องโทรถามปลายทางก่อนมีคิวไหมบางวันก็คิวเต็มบางวันก็คิววางขนาดขับรถเข้าไปแล้วได้คิวเข้าเลยก็มี

ราคาอะไหล่ต้องทำใจถ้าของแท้พอๆกันของเทียบมาสด้าไม่ค่อยมี
ต้องดันยอดเดี๋ยวเจอโกฮังจัดการ :(

ออฟไลน์ BlueJays

• Jr. Member
  • **
เรื่องการเข้าศูนย์ ก็บริการดีครับ เหมือนฮอนด้า
จองล่วงหน้าก่อนเข้ารับบริการ เหมือนฮอนด้า
ถ้าแค่เปลี่ยนน้ำมันเครื่องก็แปบเดียว ถ้าเช็กจุดอื่นก็นานหน่อย เหมือนฮอนด้า
มีขนมชากาแฟ บะหมี่กึ่งสำเร็จรูป ให้กินรอ เหมือนฮอนด้า
ราคาอะไหล่ ก็ไม่ต่างอะไรกับฮอนด้า
ศูนย์แถวบ้านผมเปิดวันอาทิตย์ และวันนักขัตฤกษ์ ดีงามมาก ไม่เหมือนฮอนด้า
แต่คนก็จะรอเข้าวันพวกนี้กันเยอะมาก

ผมไม่มี CX5 แค่เคยขับ รถสวยขับดี
ไม่เก็บเสียงลม ยิ่งวิ่ง 80-100 นี่ชัดเจนดี
หน้าปัดไม่สวยเลย อยากได้แบบ 3 + จอพับ มากกว่า
เบาะหลังตั้งชัน และแข็งดี
ตำแหน่งที่วางมือและพักแขนเหมาะสมดี
ตรงคอนโซลเกียร์ เอามือขยับๆ โยกได้ ไปลองรถโชว์ที่ศูนย์ก็เป็น ให้ความรู้สึกเหมือนประกอบไม่แน่น
ของ 3 ก็เป็น แต่โยกได้น้อยกว่า ดูแน่นกว่า

ออฟไลน์ xman2029

• Hero Member
ศูนย์ mazda จังหวัดผมมี2แบบครับ ไม่จองคิวก็เข้าไปทำได้แต่นานหน่อย กับจองคิวจะได้ส่วนลดเพิ่มค่าอะไหล่10-20% หรืออาจจะฟรีค่าแรงแล้วแต่ช่วงโปรโมชั่น
ด้านช่าง ผมให้คะแนนเท่ากับ honda เลยครับ แต่ยังด้อยกว่า toyota และ isuzu บางเคส ช่างแก้ไขไม่ได้ก็ต้องรอช่างจากศูนย์ใหญ่ของ mazda มาแก้ไขให้
เรื่องของกินก็เหมือน honda เลยจังหวัดผม ผมเข้าไปกินน้ำกับกาแฟ แล้วหยิบชาเขียวขวด ก่อนหนีไปเที่ยวห้าง แล้วค่อยกลับมาเอารถ เพราะขี้เกียจนั่งอยู่ศูนย์

บริการ เป็นรอง honda เล็กน้อย แต่ดีกว่านิสสัน
ความทันสมัยของศูนย์ เป็นรอง โตต้า และ ฮอน
อะไหล่เบิก นานกว่าพอสมควร
หลายๆที่ไม่สามารถซ่อมตัวถังได้ อย่างจังหวัดที่ผมอยู่ ไม่มีห้องอบสี
โดยรวมถือว่า ศูนย์บริการน่ะไม่แย่ แต่ความครบวงจร ยังสู้เจ้าตลาดไม่ได้

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
ศูนย์บริการดีครับ อะไหล่ก็รอไม่นานมาก
แต่บางศูนย์ก็มีแย่อยู่นะครับ แต่ศูนย์ที่ดีก็ดีใจหายเลยครับ

ที่ผมเคยเข้าแล้วชอบก็ Mazda DreamCar ระยอง ครับ
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ yaoya

• จิ๊กโก๋ 3 เกียร์
เรื่องการเข้าศูนย์ ก็บริการดีครับ เหมือนฮอนด้า
จองล่วงหน้าก่อนเข้ารับบริการ เหมือนฮอนด้า
ถ้าแค่เปลี่ยนน้ำมันเครื่องก็แปบเดียว ถ้าเช็กจุดอื่นก็นานหน่อย เหมือนฮอนด้า
มีขนมชากาแฟ บะหมี่กึ่งสำเร็จรูป ให้กินรอ เหมือนฮอนด้า
ราคาอะไหล่ ก็ไม่ต่างอะไรกับฮอนด้า
ศูนย์แถวบ้านผมเปิดวันอาทิตย์ และวันนักขัตฤกษ์ ดีงามมาก ไม่เหมือนฮอนด้า
แต่คนก็จะรอเข้าวันพวกนี้กันเยอะมาก

ผมไม่มี CX5 แค่เคยขับ รถสวยขับดี
ไม่เก็บเสียงลม ยิ่งวิ่ง 80-100 นี่ชัดเจนดี
หน้าปัดไม่สวยเลย อยากได้แบบ 3 + จอพับ มากกว่า
เบาะหลังตั้งชัน และแข็งดี
ตำแหน่งที่วางมือและพักแขนเหมาะสมดี
ตรงคอนโซลเกียร์ เอามือขยับๆ โยกได้ ไปลองรถโชว์ที่ศูนย์ก็เป็น ให้ความรู้สึกเหมือนประกอบไม่แน่น
ของ 3 ก็เป็น แต่โยกได้น้อยกว่า ดูแน่นกว่า

ที่คุณพูดสงสัยตัวเก่าครับ MC เปลี่ยนหมดละครับ คันเกียร์ เก็บเสียงดีขึ้นละครับ

ลองไปดูตัว MC อีกทีครับ

ออฟไลน์ Untouchable

ศูนย์บริการโอเคครับราคาอะไหล่แพงนิดหน่อยและรอนานกว่าเจ้าตลาดแต่อยู่ในระยะรับได้ ทั้งนี้อยู่ที่แต่ละศูนย์ด้วยครับ...มาสด้าเอ็มแซดพระราม3อย่าเข้าไปน่ะครับนรกชัดๆ ที่ประทับใจก็มาสด้านารารังสิตครับแก้รถผมจบทุกปัญหาครับ

ออฟไลน์ -Brian

โดยรวมผมให้ใกล้เคียงเจ้าตลาดมากขึ้น มีทั้งดีและแย่ปนกันไป
บางศูนย์ก็ดีใจหาย  บางศูนย์ก็น่าสาปแช่ง

แต่จำนวนศูนย์  และการเบิกอะไหล่อาจยังไม่สู้โตโยต้า อิซูซุ

แต่ผมให้ดีกว่าฮอนด้า จากประสบการณ์ผม โดยภาพรวมฮอนด้าอาจดีกว่า
แต่ที่ผมเคยเข้าผมเจอของมาสด้าดีกว่า เลยฝังใจกับฮอนด้าจนถึงวันนี้ครับ

สุดท้ายถ้ารับนิสสันได้ ก็รับมาสด้าได้ครับ

ออฟไลน์ bobsan

ถ้า service ตามระยะก็ไม่มีอะไรครับพอๆกับ honda 

แต่ถ้ารถมีปัญหาเสียขึ้นมา ในการหาสาเหตุของปัญหาผมว่ายังเป็นรอง honda นิดนึง
อะไหล่ก็รอนานนิดนึง โดยเฉพาะส่วนของตัวถัง เคยไปเคลมกระจกมองข้างรอของ 1-2 อาทิตย์
พอเรียกเราเข้าไปติดปรากฎว่าสลับข้างต้องรอใหม่ในเวลาเท่าเดิม

ราคาอะไหล่ผมให้เจ้าตลาดถูกกว่านิดนึงครับ

ออฟไลน์ Auto

ถ้า CX5   อะไหล่น่่่าจะแพงกว่าเจ้าตลาดสำหรับบางตัวครับ อื่น ๆ ก็ตอบกันไปหมดแล้ว

ออฟไลน์ Muppet

• **
ผมก็กำลังเล็งๆ ตัวนี้อยู่เหมือนกันครับ น่าจะจัดช่วงปลายปี หรือต้นปีหน้า

รบกวนสอบถามสมาชิกชาวเชียงใหม่ครับ ว่าจะออกรถศูนย์สาขาไหนดี

ปล. ไม่เคยใช้ Mazda เลยอยากจะได้ศูนย์ดีๆ แล้วจบเลย (ถามเพื่อนที่เคยใช้ เค้าว่าสาขาหางดง บริการดี)

ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 01, 2016, 12:28:37 โดย Muppet »
อดีตอาจทำให้เราเจ็บปวด ... แต่เราเลือกได้ว่า ... จะวิ่งหนีมันไป ... หรือใช้มันเป็นบทเรียน

ออฟไลน์ THUIO

• Full Member
ศูนย์บริการโอเคครับ แต่รู้สึกต้องจองคิวนานหน่อย อะไหล่ชิ้นใหญ่ๆใช้เวลาเบิกน้อยกว่าPriusอีก ส่วนตัวใช้CX5 2.5 ตัวรถไม่เคยมีปัญหาเลย

ออฟไลน์ SM.

Mazda กำลังเร่งเรื่องบริการหลังการขายนะครับ ผมว่าทิศทางดีขึ้นเยอะเลย

ออฟไลน์ hong_G

• I aM HoNG
ศูนย์บริการ พัฒนาจากตอน mazda3 gen1 (8-9 ปีก่อน) เยอะครับ

- เปลี่ยนน้ำมันเครื่อง เช็คระยะ เหมือนๆกับ Toyota Honda ครับ (คิวน้อยกว่าเจ้าตลาดอยู่ครับ นัดล่วงหน้าไม่นานนัก)
- การบริการ งานซ่อม อะไหล่ โดยรวม แซง Nissan ไปได้แล้ว
- อะไหล่ผมไม่เคยรอนานนะครับ (ช้าสุดคือ 3 วัน) ... เว้นแต่พวกอะไหล่ตัวถัง ที่บางทีรอ 7-14 วัน แล้วแต่ว่าอะไหล่ตัวไหน
- อะไหล่ก็พอๆกับเจ้าตลาด ในรถระดับพอๆกัน (บางรายการเจ้าตลาด แพงกว่า ก็มีให้เจอครับ)

ที่บ้านใช้หลายยี่ห้อ แชร์ตามประสบการณ์ครับผม

Toyota / Honda / Isuzu / Mazda / Nissan / Mitsubishi กลุ่มนี้ผมเลือกซื้อที่ตัวรถมากกว่า
(เรื่องศูนย์บริการไม่ได้หยิบมาให้น้ำหนักมากนัก ถือว่ามีมาตรฐานในระดับที่ยอมรับได้ ไม่ได้น่ากลัวอะไรขนาดนั้น)

ผมก็กำลังเล็งๆ ตัวนี้อยู่เหมือนกันครับ น่าจะจัดช่วงปลายปี หรือต้นปีหน้า

รบกวนสอบถามสมาชิกชาวเชียงใหม่ครับ ว่าจะออกรถศูนย์สาขาไหนดี

ปล. ไม่เคยใช้ Mazda เลยอยากจะได้ศูนย์ดีๆ แล้วจบเลย (ถามเพื่อนที่เคยใช้ เค้าว่าสาขาหางดง บริการดี)

วิริยะหางดง ตอนกลับบ้านที่เชียงใหม่เคยเข้า แต่แค่2ครั้งดีเหมือนกันครับแต่ไม่รู้เอามาตัดสินได้ป่าว เพราะผมทำงานกรุงเทพนานทีค่อยกลับเชียงใหม่ แต่ญาติที่แม่ริมก็ขับมาเข้าศูนย์นี้ประจำครับ

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
ศูนย์บริการโอเคครับราคาอะไหล่แพงนิดหน่อยและรอนานกว่าเจ้าตลาดแต่อยู่ในระยะรับได้ ทั้งนี้อยู่ที่แต่ละศูนย์ด้วยครับ...มาสด้าเอ็มแซดพระราม3อย่าเข้าไปน่ะครับนรกชัดๆ ที่ประทับใจก็มาสด้านารารังสิตครับแก้รถผมจบทุกปัญหาครับ

ยังแย่อยู่เหรอครับนี่ ผมเคยโดนเมื่อ 4 ปีก่อน นัดล่วงหน้าตอน 09:00 ไปถึง 08:30
พอ 09:15 รถผมก็ยังจอดอยู่ยังไม่เริ่ม เขาบอกว่ามีรถรับบริการอยู่ เขามาก่อนผม พอซักต่อก็ทราบว่าคันที่มาก่อนผมไม่ได้นัดหมายล่วงหน้า
ผมนี่ปี๊ดเลยครับ แล้วผมจะจองคิวล่วงหน้ามาเพื่อ............  >:( >:( >:(

จากนั้นผมก็ไม่เข้าที่นี่อีกเลย
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ BlueJays

• **
ที่คุณพูดสงสัยตัวเก่าครับ MC เปลี่ยนหมดละครับ คันเกียร์ เก็บเสียงดีขึ้นละครับ

ตัว MC นั้นหละครับ ลองเอามือไปขยับแดชบอร์ดตรงเกียร์ดูนะครับ ส่วนเก็บเสียงผมก็ไม่ได้บอกว่าไม่ดีขึ้น แต่ผมได้ยินเสียงลมตามนั้น

แนะนำวิริยะหางดง หรือวิริยะฟ้าฮ่าม ครับ

ยังแย่อยู่เหรอครับนี่ ผมเคยโดนเมื่อ 4 ปีก่อน นัดล่วงหน้าตอน 09:00 ไปถึง 08:30
พอ 09:15 รถผมก็ยังจอดอยู่ยังไม่เริ่ม เขาบอกว่ามีรถรับบริการอยู่ เขามาก่อนผม พอซักต่อก็ทราบว่าคันที่มาก่อนผมไม่ได้นัดหมายล่วงหน้า
ผมนี่ปี๊ดเลยครับ แล้วผมจะจองคิวล่วงหน้ามาเพื่อ............  >:( >:( >:(

จากนั้นผมก็ไม่เข้าที่นี่อีกเลย

ผมเข้าเพราะใกล้บริษัทครับ ปี57ต้นปีตอน70,000โลผมเอา50โปรไปเช็คระยะกับเคลมโช๊คคู่หน้าเพราะมันรั่วจนเสียงดังตึงๆ ผมพอรู้วีรกรรมศูนย์นี้มาบ้าง เลยลองเอาเทปใสแปะตรงรูน๊อต พอถึงเวลาเอารถ ช่างบอกว่าโช๊คไม่รั่วเลยพี่ถ้าพี่จะเคลมเอารถไปอัดลงหลุมเยอะๆพอใกล้หมดประกันเดี๋ยวผมเคลมให้ ผมก็ไม่ว่าไรเดินไปดูเทปใสยังแปะเหมือนเดิมแปลว่าไม่ได้ถอดล้อมาเช็คเลย

วันต่อมาผมหยุดเลยเอาไปเข้าศูนย์ที่มาสด้า นรารังสิตแถวบ้านครั้งแรกเลยที่เข้า โดยไม่ได้โทรจองคิว พอไปถึงแจ้งอาการให้หัวหน้าช่างทราบหลังจากนั้นผมรอประมาณ15นาที หัวหน้าช่างเข้ามาบอกผมว่าหน้าขวารั่วจนเกลี้ยงเลยครับฝั่งซ้ายก็รั่วเยอะมากอันตรายมากเลยพี่เดี๋ยวผมเคลมให้เลยครับ...หลังจากนั้นจนถึงตอนนี้50โปรผม160,000โล ก็เป็นลูกค้าประจำศูนย์นี้และได้รับการบริการที่ดีมาตลอดครับ

ออฟไลน์ เซลล์ขายรถ

• เซลล์ขายรถจริงๆนะครับ

ผมเข้าเพราะใกล้บริษัทครับ ปี57ต้นปีตอน70,000โลผมเอา50โปรไปเช็คระยะกับเคลมโช๊คคู่หน้าเพราะมันรั่วจนเสียงดังตึงๆ ผมพอรู้วีรกรรมศูนย์นี้มาบ้าง เลยลองเอาเทปใสแปะตรงรูน๊อต พอถึงเวลาเอารถ ช่างบอกว่าโช๊คไม่รั่วเลยพี่ถ้าพี่จะเคลมเอารถไปอัดลงหลุมเยอะๆพอใกล้หมดประกันเดี๋ยวผมเคลมให้ ผมก็ไม่ว่าไรเดินไปดูเทปใสยังแปะเหมือนเดิมแปลว่าไม่ได้ถอดล้อมาเช็คเลย

วันต่อมาผมหยุดเลยเอาไปเข้าศูนย์ที่มาสด้า นรารังสิตแถวบ้านครั้งแรกเลยที่เข้า โดยไม่ได้โทรจองคิว พอไปถึงแจ้งอาการให้หัวหน้าช่างทราบหลังจากนั้นผมรอประมาณ15นาที หัวหน้าช่างเข้ามาบอกผมว่าหน้าขวารั่วจนเกลี้ยงเลยครับฝั่งซ้ายก็รั่วเยอะมากอันตรายมากเลยพี่เดี๋ยวผมเคลมให้เลยครับ...หลังจากนั้นจนถึงตอนนี้50โปรผม160,000โล ก็เป็นลูกค้าประจำศูนย์นี้และได้รับการบริการที่ดีมาตลอดครับ

นารารังสิต แล้วก็ที่ชลบุรี เท่าที่รู้ๆมา2 เจ้านี้บริการดี
ต้องดันยอดเดี๋ยวเจอโกฮังจัดการ :(

ออฟไลน์ thanakorn

• Full Member
บริการดีเครมไว ไม่ได้เช็กระยะที่ศูนย์มาเป็นปีเขายังเครมให้เลย คนไม่เยอะ แต่จองแล้วค่อยไปดีกว่า พนักงานยิ้มแย้มแจ่มใส อะไหล่แพงกว่ายี่ห้อเจ้าตลาดแน่นอนเพราะรถผลิตน้อยกว่า ถ้าชอบขับเองขับแล้วจะหลงรักจนลืมข้อเสียของมาสด้าในอดีตไปเลย ศูนย์ชลบุรีครับที่เข้าใช้บริการ

ออฟไลน์ yaoya

• จิ๊กโก๋ 3 เกียร์

ตัว MC นั้นหละครับ ลองเอามือไปขยับแดชบอร์ดตรงเกียร์ดูนะครับ ส่วนเก็บเสียงผมก็ไม่ได้บอกว่าไม่ดีขึ้น แต่ผมได้ยินเสียงลมตามนั้น

แนะนำวิริยะหางดง หรือวิริยะฟ้าฮ่าม ครับ

เรื่องแดชบอร์ดเดียวผมลองไปขยับดูอีกที เคยจับๆแต่ไม่ได้สังเกตมาก แต่ลมที่มามาตอน120+ป่ะครับ

เห็นในคลับเขาว่ากัน อันนี้ไม่แน่ใจ

ออฟไลน์ Muppet

• **
ขอบคุณทุกความเห็นครับ ว่างๆ จะไปทดลองขับดูดีกว่า

เรื่องแดชบอร์ดเดียวผมลองไปขยับดูอีกที เคยจับๆแต่ไม่ได้สังเกตมาก แต่ลมที่มามาตอน120+ป่ะครับ

เห็นในคลับเขาว่ากัน อันนี้ไม่แน่ใจ
อดีตอาจทำให้เราเจ็บปวด ... แต่เราเลือกได้ว่า ... จะวิ่งหนีมันไป ... หรือใช้มันเป็นบทเรียน