ผู้เขียน หัวข้อ: ขายรถให้เตนท์ไปไมล์เกือบสองแสน เจอคนซื้อมาไมล์4หมื่น คุณจะบอกไหม  (อ่าน 10989 ครั้ง)

jaesz

• บุคคลทั่วไป
มีลูกค้ามาหาอะไหล่รถ ขับรถมาหาที่ร้าน มองแว็บแรก..นี่มันรถเรา..แต่คิดในใจ โลกไม่น่ากลม..

ลูกค้าท่านนี้รบกวนให้ผมเช็คไฟเตือนให้ ผมก็เลยทำให้ พอมองๆ ไป นี่มันรถเราแน่ๆ รอยเล็บบนขอบพวงมาลัย
รอยกาแฟที่ถูกสะบัดจากปลายหลอดไปติดตรงเพดานใกล้บังแดด..... คิดในใจ บังเอิญ..

ดูเลขไมล์หายไปแสนหก

พอกดดูVIN เอามาเทียบ เห้ย ...นี่มันรถเรานี่หว่า

เป็นรถที่ขายเตนท์ครั้งที่สองในชีวิต ไม่คิดจะเจอกัน

ผมไม่ได้บอกเขานะว่ามันเคยเป็นรถผม เล่มทะเบียนก็เหมือนเตนท์ล้างไปแล้ว

จริงๆรถก็ไม่เคยชน แต่มีปัญหาติดตัวอยู่สี่อย่างที่ไม่ได้แก้ตอนขาย เตนท์มาซื้อที่บ้านรถแทบไม่ดู ดูแต่เล่มกับเลขตัวถัง จ่ายเงิน จบกันไป ไม่เคยถามผมว่ารถมีปัญหาอะไร

เจ้าของใหม่คงไม่รู้ แต่เขาให้ผมเช็คนู่นนี่ให้ ผมก็บอกไปตามสภาพ
เป็นคุณจะบอกไหม ว่าโดนกรอไมล์ และเคยเป็นเจ้าของ? หรือคุณคนซื้อจะอยากรู้รึเปล่า?

....เอางัยดี ปล่อยให้เงียบไปละกัน..

ออฟไลน์ Arado_kung

• Hero Member
เป็นผมไม่บอกนะว่าเคยเป็นรถตัวเอง แถมโดนกรอไมค์มาอีก แต่บอกเลียบเคียงๆถึงปัญหาที่ยังไม่ได้แก้เอาครับ เช่น "ลองเช็คดูหน่อยนะ ปกติรถรุ่นนี้ไอ้โน่นนี่ บลาๆ ชอบเสีย"

ออฟไลน์ Nikle_pk

ผมบอกครับ

การที่เค้าถูกเตนท์โกงเรื่องการกรอไมล์มาผมว่ามันคือเรื่อง
ที่ไม่ถูกต้องเตนท์รถไม่ซื่อ ถ้าลูกค้ารายนี้ได้รู้ ถึงเค้าไปเรียกร้องอะไร
กับเตนท์ไม่ได้แล้ว แต่อย่างน้อยเค้าก็ได้รู้ว่าเตนท์นี้มันโกงและจะไม่ไปซื้ออีก
รวมทั้งบอกต่อปากต่อปาก ไม่ให้ใครไปซื้อที่เตนท์นี้อีกครับ หากไม่บอกปล่อยไป
เค้าอาจกลับไปซื้อหรือแนะนำใครไปซื้ออีก สำหรับผม บอกครับ เพื่อไม่ให้พวกเลวๆ
ทำมาหากินได้ง่ายๆ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ wa330

ไมล์ยิ่งไม่ต้องบอกคับ สี่หมื่นกับสองแสนสภาพภายในมันดูออกไม่ยาก

ออฟไลน์ Artist

• Full Member
ถ้าเจ้าของใหม่ไปเอาเรื่องเต้นท์ แล้วเต้นท์เคยมาบ้านคุณ ระวังเค้าจะพาลมาหาเรื่องนะครับ
ผมคงไม่เอาเรื่องใส่ตัวล่ะครับ คงไม่บอก
ซื้อรถเต้นท์ทุกคนควรจะทำใจล่วงหน้า สภาพรถน่าจะบอกอยู่แล้วว่ารถควรจะมีไมล์เท่าไหร่

แต่แอบสงสารเจ้าของใหม่....

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

ถ้าไม่อยากมีปัญหาก็บอกอ้อมๆ ครับว่า เท่าที่ดูวิ่งมาเกินแสนโลแน่ๆ ครับ เวลาใช้ต้องหมั่นดูแลหน่อยนะ

คือถ้าไม่บอกเนี่ย เค้าอาจจะเอาไปใช้แบบไม่ถนอมเท่าไร ไปเสียกลางทาง สงสารเค้านะครับ

อีกอย่าง ถ้ามีหลักฐานว่ากรอไมล์ ให้เค้าไปฟ้องเต๊นให้ซื้อคืนไปดีกว่าครับ ในฐานะเพื่อนมนุษย์ เห็นคนโดนโกงอย่านิ่งเฉยเลยครับ

ออฟไลน์ 7777777

• Sr. Member
บอกครับ

เคยโดนแบบนี้มาเหมือนกัน มันเจ็บใจมากนะครับ

ถึงแม้ทำอะไรไม่ได้ ก็ได้รู้ไว้ว่าคนที่ไปซื้อด้วยสันดานแย่ครับ

ปล. ก็แปลกดีที่ปัญหานี้ผ่านไปกี่ปีก็ไม่มีใครมาดูแล หรือแก้ไขได้

ออฟไลน์ Untouchable

ผมบอกครับ

การที่เค้าถูกเตนท์โกงเรื่องการกรอไมล์มาผมว่ามันคือเรื่อง
ที่ไม่ถูกต้องเตนท์รถไม่ซื่อ ถ้าลูกค้ารายนี้ได้รู้ ถึงเค้าไปเรียกร้องอะไร
กับเตนท์ไม่ได้แล้ว แต่อย่างน้อยเค้าก็ได้รู้ว่าเตนท์นี้มันโกงและจะไม่ไปซื้ออีก
รวมทั้งบอกต่อปากต่อปาก ไม่ให้ใครไปซื้อที่เตนท์นี้อีกครับ หากไม่บอกปล่อยไป
เค้าอาจกลับไปซื้อหรือแนะนำใครไปซื้ออีก สำหรับผม บอกครับ เพื่อไม่ให้พวกเลวๆ

+1 ครับ เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ ไม่ชอบคนโกง โกงต้องประจานครับ

ออฟไลน์ WiNNz

บอกเรื่องไมล์ไปครับ จะได้รู้และไม่ต้องใช้บริการกับเต้นนี้อีก ส่วนเรื่องสภาพหรือปัญหาก็บอกอ้อมๆเอาว่าต้องดูตรงไหนเป็นพิเศษเป็นการแนะนำไปครับ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
ถ้าเจ้าของใหม่ไปเอาเรื่องเต้นท์ แล้วเต้นท์เคยมาบ้านคุณ ระวังเค้าจะพาลมาหาเรื่องนะครับ
ผมคงไม่เอาเรื่องใส่ตัวล่ะครับ คงไม่บอก
ซื้อรถเต้นท์ทุกคนควรจะทำใจล่วงหน้า สภาพรถน่าจะบอกอยู่แล้วว่ารถควรจะมีไมล์เท่าไหร่

ผมก็กังวลในส่วนนี้

คิดว่าจะให้ไปเข้าศูนย์ เพราะครั้งล่าสุดที่ผมเอาเข้า ไมล์ 120000 ไปเคลมอะไรบางอย่าง น่าจะมีบันทึกไว้ สองปีก่อน

รถอายุ4ปีกว่าๆครับ ประกันหมดไปปีกว่าๆเลยไม่ได้เข้าศูนย์ช่วงหมดประกัน

ออฟไลน์ Auto

เงียบไว้ดีกว่าครับ  เพราะเลขไมล์มันเช็คได้อยู่แล้วจากสูนย์ประวัติมันก็มี   (แต่เต็นท์ทำน่าเกลียดมาก 2 แสน เหลือ 4 หมื่น  กรอมาเหลือ 1.2-1.6 แสนยังไม่น่าเกลียดเท่านี้เลย )   

สิ่งที่ควรบอกคือ  อาการ 4 อย่างที่ติดตัวมาแนะนำเขาไป ว่าจุดอ่อนมีอะไรต้องซ่อมอะไร 

ออฟไลน์ SLuang

ไม่จำเป็น  และผมมั่นใจว่า เจ้าของใหม่ เขาก็ย่อมรู้ดีว่า ไมล์รถจากเต๊นท์นั้น ไม่มีทางเชื่อถือได้

ออฟไลน์ Smith686

ผมบอกครับ

เยี่ยมครับ อย่าปล่อยให้คนชั่วลอยนวล 

บอกครับ

เคยโดนแบบนี้มาเหมือนกัน มันเจ็บใจมากนะครับ

ถึงแม้ทำอะไรไม่ได้ ก็ได้รู้ไว้ว่าคนที่ไปซื้อด้วยสันดานแย่ครับ

ปล. ก็แปลกดีที่ปัญหานี้ผ่านไปกี่ปีก็ไม่มีใครมาดูแล หรือแก้ไขได้

เห็นด้วยครับ ต้องช่วยกันขจัดเหลือบของวงการออกไป

บอกเรื่องไมล์ไปครับ จะได้รู้และไม่ต้องใช้บริการกับเต้นนี้อีก ส่วนเรื่องสภาพหรือปัญหาก็บอกอ้อมๆเอาว่าต้องดูตรงไหนเป็นพิเศษเป็นการแนะนำไปครับ

ใช่ครับ  ต้องช่วยกันขจัดคนไม่ดีอกไป  สังคมจะได้น่าอยู่

ถ้าเราวางเฉย  เขาก็หลอกคนอื่นได้ต่อไป  วงการนี้ก็จะมีแต่คนโกง  ถ้าเต๊นท์ไหนไม่โกงก็ขายไม่ได้

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
บอกครับ เขาคงไม่ว่าไรคุณหรอกแถมยังขอบคุณด้วยซ้ำ ปัญหามันไม่ได้อยู่ที่คุณมันอยู่ที่เตนท์ที่เอารมมาหลอกขายคนอื่น

ช่วยกันกำจัดคนโกงจากสังคมน่าจะดีกว่านะ ทุกวันนี้มันเยอะเหลือเกิน

ออฟไลน์ Turin

ผมก็กังวลในส่วนนี้

คิดว่าจะให้ไปเข้าศูนย์ เพราะครั้งล่าสุดที่ผมเอาเข้า ไมล์ 120000 ไปเคลมอะไรบางอย่าง น่าจะมีบันทึกไว้ สองปีก่อน

รถอายุ4ปีกว่าๆครับ ประกันหมดไปปีกว่าๆเลยไม่ได้เข้าศูนย์ช่วงหมดประกัน
คนค้าขาย ขึ้นโรงขึ้นศาลคงไม่สนุก ... เป็นผมคงทักให้ไปลองเช็คประวัติศูนย์ดูเช่นกันครับ มีอะไรขึ้นมาข้อมูลที่ศูนย์มีชัดเจน+เป็นระบบระเบียบกว่า

ออฟไลน์ SM.

ผมคงอยู่เฉยๆ ทำงานของผมไป จบก็แยกย้าย

ออฟไลน์ eaton fuller

บอกครับ 

แต่ต้องนัดแนะเจ้าของรถใหม่ว่า    เขาไปหาประวัติรถมาจากศูนย์ และโทรมาคุยเอง

และเราก็ไม่ทราบมาก่อนว่าไมล์ปัจจุบันกีอไปเท่าไร

ผมยังเคยโทรหาเจ้าของเดิม ให้ขนส่งที่รู้จักเช็คให้

ถามประวัติจะได้ดูแลถูก ไม่ได้เรียกร้องอะไร

ออฟไลน์ ps000000

บางเต้นท์ก็ทำ บางเต้นท์ก็โชว์มันโต้งๆ ว่าหลายแสนโล

ออฟไลน์ Activehybrid

ถ้าคิดว่าเอาผิดเต้นท์ได้ก็บอกเลยครับ ไม่งั้นเดี๋ยววันหลังจะคาใจ

แต่ถ้าบอกไปแล้วไม่มีประโยชน์ ถ้าคิดว่าต่อไปจะลืมๆมันได้ ก็คงเงียบดีกว่า

ออฟไลน์ yourturle

โลกมันช่างกลม

ไมลดิจิตอล or ไมลธรรมดา

รถน่าจะอายุ หก-เจ็ด ปีไหม ให้เจ้าของใหม่เข้าศูนย ถ่ายน้ำมันเครื่องดู ประวัติมันซ้อนกันแน่นอน
แค่นี้ เค้าก็ ตัดสินใจเองว่าควรทำอะไร หรือ ไม่ แล้วแต่เค้า ไม่เกี่ยวกับเรา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 01, 2016, 13:23:45 โดย yourturle »
One Day.

ออฟไลน์ Pegasus7700

หากคนนั้นเป็นลุกค้าขาจร ไม่สนิทมาก  ไม่บอก

หากเป้นคนรุ้จักคุ้นเคยดี. บอกครับ
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ localgame

เอาจริงส่วนใหญ่แทบทุกเต๊นก็ถอยไมล์กันหมด ซื้อรถจากเต๊นก็คงต้องมีทำใจไว้บ้างแล้วเรื่องถอยไมล์

ออฟไลน์ Shimura

เลขไมค์ดิจิตอลกรอได้หรอครับ ผมไม่รู้เลย นึกว่าต้องเป็นเลขแบบเก่าถึงกรอได้
2007**Estima#ACR50
2013**Vellfire#ANH20
2014**Harrier#ZSU60
2014**BMW320DMsport#F30
2018**MercedesBenzE300#C238
2021**MercedesAMGCLS53

ออฟไลน์ Super hornet

• Hello everyone 我是爱车的人
ไม่ควรบอกครับ  อย่าหาเรื่องใส่ตัวจะดีกว่า ยิ่งคุณเจ้าของกระทู้ทำอาชีพเกี่ยวกับวงการรถยนต์อะไหล่พวกนี้ด้วยแล้ว เพราะถ้าคุณบอกไปเกิดเจ้าของรถไปเอาเรื่องเต๊นท์ขึ้นมา แล้วดันบอกว่าเป็นคุณที่เป็นคนพูด ถ้าเจ้าของเต๊นท์นั้นมีเส้นสายในวงการนี้ คุณจะเดือดร้อนไม่รู้ตัวนะ อย่าเอาอาชีพไปเสี่ยงครับ  กรณีนี้ ทำได้เพียงช่วยซ่อมรถ ดูแล ลูกค้าคนนี้ให้ดีที่สุดเท่าที่จะทำได้ เพื่อเป็นการปลอบใจเขา

แต่ก็อย่าให้คนทำโกงลอยนวล บอกปากต่อปากไปเลย ว่าเต๊นท์รถชื่อนี้ไม่ดี วงการนี้มันรู้ถึงกันหมดอยู่แล้ว  คนทำธุรกิจส่วนนึงที่ทำให้ดำรงค์อยู่ได้คือ เครดิต และ ชื่อเสียงนะ แค่คุณทำให้ชื่อเสียงเต๊นท์นี้มันดังไปในทางที่ไม่ดี แค่นี้คนก็หนีไปซื้ออื่นแล้วครับ 
History of my car
2013 Lamborghini LP570-4 Superleggera For me
2006 Benz E200 Kompressor +Kleemann For wife
2008 Maserati Granturismo 4.2  For wife,me
2009 Jaguar XF 3.0 For sister
2014 Range Rover Evoque 2.2 Sold...
2009 Benz CL 500 second hand  Sold....
2001 Lexus GS300  Sold....

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
เลขไมค์ดิจิตอลกรอได้หรอครับ ผมไม่รู้เลย นึกว่าต้องเป็นเลขแบบเก่าถึงกรอได้
กรอได้ครับ ง่ายกว่าแบบเก่าด้วย จะเอาเท่าไหร่ก็ป้อนข้อมูลเข้าไป

เป็นผม ผมบอกครับ ไม่สนับสนุนคนโกง ถ้าไม่บอกตรงๆก็บอกให้ไปเข้าศูนย์เช็คประวัติก็ได้
คนข้าขายรถที่ซื่อตรง ยังมีอีกเยอะ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ ทาสแมว

• twinair turbo engine
เฮ้อ !!!! ผมสงสารคนซื้อไปนะ ถ้าเป็นผมเลือกที่จะไม่บอก

แต่จะแนะนำเค้าว่า ควรเช็คอะไร เปลี่ยนอะไร

--------------

น่าเห็นใจนะครับ แต่โลกมันนี่ก็กลมซะจริงๆ :'(

ออฟไลน์ ktonja

คงไม่บอกเพื่อหลีกเลี่ยงปัญหาที่จะตามมา  แต่จุดที่เรารู้ว่ารถมีปัญหาอยู่ 4 จุดควรจะดูให้เค้าแล้วแก้ไขให้เรียบร้อยนะครับ