ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบความรู้สึกท่านที่ใช้ Civic FC ตัวใหม่ครับ  (อ่าน 11796 ครั้ง)

ออฟไลน์ xman2029

• Hero Member
Re: อยากทราบความรู้สึกท่านที่ใช้ Civic FC ตัวใหม่ครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2016, 06:29:16 »
FC เป็นรถที่อเนกประสงค์+ความสามารถเยอะสุดแต่ไม่สุดสักอย่าง อย่าง mazda3 focus นี่สุดๆด้านการขับขี่ เหมาะสำหรับเป็นรถครอบครัวมาก เสียอย่างเดียวงานประกอบยังไม่เนียนกับฮอนด้าลดต้นทุนบางส่วนมากไปหน่อย

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
Re: อยากทราบความรู้สึกท่านที่ใช้ Civic FC ตัวใหม่ครับ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2016, 19:26:56 »
ที่บ้านออก civic 1.8 el

ผมว่ามันสวยมาก ลงตัวมาก แต่ลองขับ/นั่งแล้ว เบาะมันต่ำไปนิด  เครื่องเร่งได้ 140 ก็เริ่มอืดแล้ว
ช่วงล่างดีกว่า fb อย่างรู้สึกได้

มันสะดวกสบาย เพราะกุญแจไม่ต้องไข โทรศัพท์ก็ลิงค์วิทยุเลย ฟังเพลงสบาย
ติหน่อยที่ไฟหน้ายังเป็น ฮาโลเจน
และ
การประกอบยังห่วยอยู่ 
- ตรงคอนโซลใต้พวงมาลัย  มาตรวจ ๆ หลังรับรถมาได้สักพัก ก็ประกอบไม่สนิท
   ต้องเอามือกระแทกกลับเข้าไป ( ห่างมาก )
- ตัวปรับเบาะ ด้านหน้าฝั่งคนนั่งข้าง ไม่กระชับ  เหมือนหลวม ๆ ถ้าเป็นรุ่นอื่น ๆ เช่น jazz  city 
   เหมือนสปริงจะดีกว่า แน่นกระชับ เวลาปรับ
- ในกันชนด้านล่างหน้าหม้อน้ำ เหมือนยางใส่ไม่เท่ากัน  ฝั่งซ้าย เข้าที่  ฝั่งขวา เหมือนใส่มาไม่เรียบร้อย !

รวม ๆ นับเส้นสายความงาม + สมรรถนะ ให้ผ่านละกันครับ  8)

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2016, 20:39:53 »
ผมว่าฮอนด้า  ที่นั่งค่อนข้างต่ำ  แต่ผมชอบนะ
มันขับง่าย ชิน

เพียงแต่civic รุ่นนี้มันทำให้ด้านหน้ามันยาว มันเลยรุ้สึกแปลกๆ
ผมชอบนะ  ดีใจด้วย
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ yumenowinds

• Full Member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2016, 22:12:52 »
ขับ HRV ยังมองค้อนทุกครั้งที่เห็น CIVIC เลย

สวยมากจริงๆ เด่นมากบนท้องถนน

ออฟไลน์ RockTheMonk

• Sr. Member
  • What Happened, Happened...
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2016, 22:55:25 »
อ่านเม้นแต่ละท่านแล้ว ผมนี่อยากเอา Accord G7 ไปเปลี่ยน RS เหมือนกัน..แต่รอให้ Minor ก่อนดีกว่า  ::)

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2016, 10:46:05 »
ถ้าซื้อก็แนะนำเป็นรุ่น 1.5  turbo ตัวล่างครับ  8)

ออฟไลน์ Sympho

• Sr. Member
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2016, 20:11:42 »
มันลงตัวที่สุดแล้วครับ สำหรับ C-Segment ที่ใช้งานทั่วๆไป

นั่งสบายกว่า Altis

ช่วงล่าง พวงมาลัย ชอบมากกว่า Altis ครับ

เบาะหลัง ดีงามมากๆ ชนะน๊อก 3 และ ชนะคะแนน Altis

อัตราเร่ง 1.8 ไม่แย่หรอกครับ ใช้งานได้ทั่วไทยสบายมาก

เรื่องวัสดุ สำหรับผมไม่ใช่ปัญหาอะไร

ปล.ตัวที่ได้ขับคือ EL

ออฟไลน์ seraph228

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2016, 21:02:31 »
ถามท่านที่ใช้ทั้งรุ่น turbo และ 1.8 ที่ใช้งานรถติดในเมือง กินน้ำมันจริงๆ กี่ กม/ลิตร ครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ mothsan

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2016, 21:44:51 »
มันเป็น C segment ที่มีความสามารถรอบตัวคุ้มค่าที่สุดแล้วตอนนี้
อารมณ์ได้เกรด B+ เกือบทุกตัวประมาณนั้น มี Aบ้างประปราย