ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบความรู้สึกท่านที่ใช้ Civic FC ตัวใหม่ครับ  (อ่าน 11793 ครั้ง)

ออฟไลน์ shisaku

• Newbie
  • *
ขอเกริ่นนำ ผมกำลังจะซื้อรถใหม่ เป็นรถคันแรกในชีวิตครับ หลังจากเริ่มต้นชีวิตการทำงานมาได้ซักพัก ชีวิตเริ่มลงตัว มีแฟน มีแพลนจะแต่งงาน ก็วางแผนจะซื้อรถมาซักคัน เป็นรถคันแรกของตัวเองครับ แล้วก็มาสะดุดตากับ Civic ตัวใหม่ แล้วตอนนี้ก็ได้จองไว้เรียบร้อยแล้วครับ รอ(เป็นหนี้)รถอีกสองเดือน ก็จะได้สมใจละ
ทีนี้ระหว่างรอ ก็อยากทราบความรู้สึกคนที่ได้มาแล้วครับ ว่ารู้สึกยังไง มันดีไหม มันพอใจไหม มันสมใจดังที่คาดหวังไว้หรือปล่าว 

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Abzolute

• Hero Member
  • สวัสดีคนรักรถยนต์
Re: อยากทราบความรู้สึกท่านที่ใช้ Civic FC ตัวใหม่ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2016, 13:47:29 »
ไอ้ที่เค้าบอกพลาสติกอ่ะ ซักพักมันก็ลืมครับ ไม่ได้มีปัญหาอะไรหรอก แค่มันไม่ได้รู้สึกพรีเมี่ยม แต่ไม่ได้ทำให้เฟลขนาดนั้น

แรง เกียร์ ไม่ต้องพูดถึง ระดับฮอนด้า ไม่ด้อยแน่ๆ

หน้าตาสวยงามน่าขับ

เสียที่เบาะหลังแค่นั้น ไฟท้ายผมก็ชอบ ที่เหลือผมมองข้อเสียไม่ออก สำหรับคนเอาไปขับธรรมดาๆ ช่วงล่างผมว่าไม่ใช่ข้อเสีย แล้วแต่คนชอบ

ออฟไลน์ Activehybrid

Re:
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2016, 14:01:12 »

แรง เกียร์ ไม่ต้องพูดถึง ระดับฮอนด้า ไม่ด้อยแน่ๆ

ไม่ด้อยถ้าเทียบกับตัวเองนะครับ แต่ถ้าเทียบกับค่ายอื่นๆ 1.8EL ตอนนี้รั้งท้ายแล้ว (Sylphy1.6>Focus1.5>Civic1.5>Mazda3>ALtis1.8>Civic1.8E )

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 01, 2016, 14:03:02 โดย Activehybrid »

ออฟไลน์ ปีใหม่ คิเรอิ

• Newbie
  • *
Re: อยากทราบความรู้สึกท่านที่ใช้ Civic FC ตัวใหม่ครับ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2016, 14:07:15 »
ที่เห็นปัญหาส่วนใหญ่ในคลับ
จะมีเสียงดังก๊อกแก๊กๆจากคอนโซลหน้า จอทัชสกรีนดับๆติดๆ กับการประกอบที่ไม่เรียบร้อยค่ะ

ออฟไลน์ shisaku

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2016, 14:14:21 »
จะมีเสียงดังก๊อกแก๊กๆจากคอนโซลหน้า จอทัชสกรีนดับๆติดๆ กับการประกอบที่ไม่เรียบร้อยค่ะ

มีข้อสงสัยครับ เคยได้ยินมาเหมือนกันว่าการประกอบไม่เรียบร้อย แต่ผมไม่เข้าใจว่ามันคือยังไง รบกวนผู้รู้ช่วยอธิบายทีนะครับ ตอนไปรับรถจะได้เช็คได้

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2016, 14:20:37 »
ขอตอบมุมคนมองนะ.
เป็น C segment Japan ที่perfect ที่สุด
เหมาะกับคนกำลังมีครอบครัวเช่นคุณ  ดีใจด้วยครับ
รุ่นที่เหลือเป็นแค่สีสันสำหรับกรณีคุณ
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ Polonium

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2016, 14:48:31 »
ยินดีที่จะได้รถใหม่ครับ สำหรับ FC ตัวนี้ ในมุมมองของเจ้าของ FB อย่างผมที่ได้ไปนั่งในโชว์รูมมาบอกได้เลยว่าคุณไม่ผิดหวังหรอก มันมีหลายอย่างที่ Honda ให้มาดีกว่า FB แต่ในขณะเดียวกันก็แอบตัดบางอย่างออกไปเพื่อคุมต้นทุน ซึ่งส่วนที่โดนตัดออกไปนั้น ยกเว้นเรื่องปิกเบาะพลาสติกแล้ว ผมว่ายอมรับได้หมดเมื่อเทียบกับสิ่งที่ได้เพิ่มมา สำหรับคนใช้ทั่วไป ยิ่งเป็นรถคันแรกแล้ว ผมว่าไม่ได้สังเกตในจุดต่างๆเหล่านั้นหรอกครับ
ส่วนเรื่องงานประกอบไม่เรียบร้อยน่าจะเป็นตรงชิ้นส่วนกันชนรอยต่อไม่แนบกับตัวถัง กับเสียงก้อก แก้ก ในห้องโดยสารบ้าง ซึ่งรถผมก็เป็น น่าจะเป็นเรื่องปกติของยี่ห้อนี้ไปแล้ว

เรื่องการขับขี่สำหรับผม FB ก็ขับโอเค ส่วน FC มีแต่คนบอกว่าดีขึ้น ยิ่งไม่น่าเป็นห่วง ตอนผมออกรถผมแค่เปลี่ยนยางติดรถ NCT5 ซึ่งค่อนข้างห่วยเป็นยางดีๆแค่นั้น แต่ FC เห็นรูปตามเวบได้ยางติดรถเป็นของดีระดับนึงเลยนะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 01, 2016, 14:51:09 โดย Polonium »

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2016, 14:52:03 »
โอเคอยู่แล้วครับ เครื่องก้พอได้อัตราเร่งไม่ได้แย่อยู่ในกลุ่มดีๆด้วยซ้ำ เรื่องพลาสติกเดี๋ยวนี้ก้เป็นกันหมด แล้วเรื่องเสียงก้อกแก้กที่อาจเกิดขึ้น

อย่าไปไรมากครับ ลองซื้อ range rover evoque มาขับดู 4 ล้านยังจะดังเยอะกว่าอีก รถนำเข้าไม่ใช่เหตุผลนะครับ

ออฟไลน์ kris-lack

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2016, 14:52:12 »
ขอตอบมุมคนมองนะ.
เป็น C segment Japan ที่perfect ที่สุด
เหมาะกับคนกำลังมีครอบครัวเช่นคุณ  ดีใจด้วยครับ
รุ่นที่เหลือเป็นแค่สีสันสำหรับกรณีคุณ
+1 ตามนี้เลย ไปดูมาแล้ว ที่สำคัญเวลาเห็นตามถนนจะรุสึกเลย มันสวยมาก

ออฟไลน์ pop_Zarr

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2016, 14:58:54 »
ผมเองครับรับรถมาตั้งแต่ 2 เม.ย. วิ่งมา ใกล้ 6 พันโลละครับ
- ตอนออกใหม่มาคือเปลี่ยนจากแอคคอด g7 ซึ่งถึงอายุปลดระวางแล้ว
เหตุผลที่ได้ FC มาคือจอง HRV ไว้แล้วรอนานตอนนั้นจะใช้รถครับ เรียกว่าได้มาแบบไม่ได้ตั้งใจเท่าไหร่55+
-ข้อดึคือมันใหม่ รถสวย วัยรุ่นชอบ ได้ความฟรุ้งฟริ๊งที่หน้าจอต่างๆ รถกว้างขวางนั่งหลังสบาย ไอพลาสติกที่ว่าถ้านั่งจริงๆเฉยๆครับไม่มีผลกระทบอะไร เครื่องยนต์ดีแต่เกียร์ก็ตามสไตล์ CVT นะครับมันไม่ลากรอบเหมือนแอคคอดที่เคยใช้ ความมันน้อยลงแต่ถือว่ารถเร็วใช้ได้กับเครื่อง 1.8 คือถือว่าเพียงพอกับการใช้งาน วัสดุภายในผมถือว่าโอเครนะครับ แต่จะไปเทียบกับแอคคอดที่เคยใช้มามันคนละเรื่องกัน อันนั้นวัสดุมันเกรดดีกว่ากันมาก แต่คนละเซกเม้นกันก็ถือว่าเป็นอันเข้าใจ ถ้าให้เทียบกับเซกเม้นเดียวกันบอกเลยไม่เคยเทียบครับเพราะหน้าตาไม่โดนเลยไม่ได้ไปลองเลยครับ พูดถึงเรื่องการขับขี่ถ้าคุณขับรถปกติทั่วไป ถือว่าพอแล้วหล่ะ การเก็บเสียงเกิน 100 ถึงจะเริ่มมี ช่วงล่างนิ่มดี ขับไม่เกิน 140 ยังไม่มีอาการหวาดเสียว แต่ถ้าเกินกว่านี้อยู่บ่อยๆแนะนำชุดโหลด+กันโคลงสักชุดเป็นดีครับ อัตราการบริโภคน้ำมันผมวิ่งในเมืองแบบติดๆหน้าจอขึ้น 8-9 โลลิตร โล่งๆยาวๆ ตจว. มี 16-18 โลลิตรที่ความเร็ว 110-140 โดยรวมๆไปกลับ ลำลูกกา-ปากเกร็ด ทุกวันได้อยู่ 11-12 ลิตรครับ
-ข้อเสีย เท่าที่เจอนะครับ คือเสียงก๊อกแก๊กที่พลาสติกฝั่งคอนโซลคนขับ บางคันเจอฝั่งคนนั่งหน้า อาการนี้0แก้จบครับ แป๊ปเดียว(แกะออกเอาฟองน้ำแปะ) เรื่องหน้าจอที่รวนๆกัน ส่วนมากเจอกันอาทิตย์แรกๆที่ใช้งานกันเลย หลังจากนั้นอาการจะหายไปเอง ผมก็เจอนะครับ บลูทูธเชื่อมต่อไม่ได้ไปสองวันหลังจากนั้นก็กลับมาใช้ได้ปกติ
-สิ่งที่เสียดาย คือรถราคาล้านนึงควรจะได้ถุงลม 4 หรือ 6 ใบได้แล้ว เบาะไฟฟ้าก็เสียดายเคยใช้มามีคู่หน้า ตอนนี้เหลือฝั่งคนขับ(รุ่น 1.8EL) รู้สึกสงสารแฟนเหมือนเอาเปรียบยังไงไม่รู้55+ อีกเรื่องที่ต้องฝากถึง Honda Thailand คือเรื่องแผงกั้นเบาะหลังกับท้ายรถ ควรจะมีมาให้ในไมเนอร์นะครับเพราะซื้อกุ้งเผาใส่หลังรถทีกลิ่นนี่มาเต็มๆเลย ต้องคอยหากล่องไว้ใส่พวกของมีกลิ่นเอง

สรุปนะครับ ท่านจองรถซื้อรถมาแล้วอย่าไปคิดมากจนเกินไปครับ เอาที่ใช้แล้วมีความสุขแฮปปี้กับมัน รู้สึกดีที่เห็นมันจอด ได้นั่งได้ขับ ยี่ห้อไรรุ่นไหนก็ถือว่าโอเครละครับ ส่วนตัวผมเองทั้งที่ได้มาแบบไม่ตั้งใจแต่ตอนนี้ใช้เเล้วรู้สึกโอเครกับมันมากและคิดว่าต้องได้เสียตังค์ไปกับการแต่งเพิ่มเติมอีกเยอะเเน่นอนครับ ::)

ออฟไลน์ Terng

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2016, 15:07:50 »
ยินดีด้วยครับกับตัวเลือก ขอให้ได้รถที่ถูกใจนะครับ :)

ที่ไปลองมาแล้วไม่ชอบจริงๆก็มีอยู่สองอย่างครับ คือไอ้แผงพลาสติกนั่น ที่มันดูทุเรสมาก แต่ก็คิดว่าเอาไปหุ้มหนังนอกศูนย์ก็พอได้อยู่ถ้าทนไม่ไหว อีกเรื่องคืออัตราเร่งของ 1.8 ที่ผมว่ามันไม่ได้เร็ว อย่างน้อยก็ในความรู้สึกส่วนตัวผม ถ้าเทียบกับ 1.8 รุ่นใหม่ๆที่เคยได้ขับมา

สิ่งที่ชอบมากคือช่วงล่างที่ดีขึ้นกว่าก่อน และเกาะกลุ่มหัวตารางกลุ่มรถช่วงล่างดี ผมว่าดีกว่าอัลติสใหม่ที่ไม่ใช่ Esport (อันนี้ดีสูสีกัน ถือว่าเสมอตัว) ดีเกือบเท่า Mazda 3 ชอบมากๆอีกอย่างคือที่วางขาเหลือเยอะจริงๆและดูท้ายน่าจะจุได้เยอะอยู่ครับ

เป็นตัวเลือกที่น่าสนใจที่สุด ณ ตอนนี้ จนกว่าอัลติส MC จะออกมา (ซึ่งส่วนตัวคิดว่าหน้าตาด้านนอกตัวMCมันสวยจบกว่าทั้งคัน ภายในหากไม่นับเรื่องดีไซน์แล้วคิดว่าอัลติสเหนือกว่า ทั้งเรื่องคุณภาพการประกอบและความสบายในการนั่งโดยสาร) ซึ่งก็คงมาดูเรื่องออพชั่นประกอบการพิจารณากันอีกทีครับ

แต่ชั่วโมงนี้ไป Civic ไม่น่าผิดหวังนะครับ :)
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ JF2KPNSX

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2016, 15:20:10 »
ผมเองครับรับรถมาตั้งแต่ 2 เม.ย. วิ่งมา ใกล้ 6 พันโลละครับ
- ตอนออกใหม่มาคือเปลี่ยนจากแอคคอด g7 ซึ่งถึงอายุปลดระวางแล้ว
เหตุผลที่ได้ FC มาคือจอง HRV ไว้แล้วรอนานตอนนั้นจะใช้รถครับ เรียกว่าได้มาแบบไม่ได้ตั้งใจเท่าไหร่55+
-ข้อดึคือมันใหม่ รถสวย วัยรุ่นชอบ ได้ความฟรุ้งฟริ๊งที่หน้าจอต่างๆ รถกว้างขวางนั่งหลังสบาย ไอพลาสติกที่ว่าถ้านั่งจริงๆเฉยๆครับไม่มีผลกระทบอะไร เครื่องยนต์ดีแต่เกียร์ก็ตามสไตล์ CVT นะครับมันไม่ลากรอบเหมือนแอคคอดที่เคยใช้ ความมันน้อยลงแต่ถือว่ารถเร็วใช้ได้กับเครื่อง 1.8 คือถือว่าเพียงพอกับการใช้งาน วัสดุภายในผมถือว่าโอเครนะครับ แต่จะไปเทียบกับแอคคอดที่เคยใช้มามันคนละเรื่องกัน อันนั้นวัสดุมันเกรดดีกว่ากันมาก แต่คนละเซกเม้นกันก็ถือว่าเป็นอันเข้าใจ ถ้าให้เทียบกับเซกเม้นเดียวกันบอกเลยไม่เคยเทียบครับเพราะหน้าตาไม่โดนเลยไม่ได้ไปลองเลยครับ พูดถึงเรื่องการขับขี่ถ้าคุณขับรถปกติทั่วไป ถือว่าพอแล้วหล่ะ การเก็บเสียงเกิน 100 ถึงจะเริ่มมี ช่วงล่างนิ่มดี ขับไม่เกิน 140 ยังไม่มีอาการหวาดเสียว แต่ถ้าเกินกว่านี้อยู่บ่อยๆแนะนำชุดโหลด+กันโคลงสักชุดเป็นดีครับ อัตราการบริโภคน้ำมันผมวิ่งในเมืองแบบติดๆหน้าจอขึ้น 8-9 โลลิตร โล่งๆยาวๆ ตจว. มี 16-18 โลลิตรที่ความเร็ว 110-140 โดยรวมๆไปกลับ ลำลูกกา-ปากเกร็ด ทุกวันได้อยู่ 11-12 ลิตรครับ
-ข้อเสีย เท่าที่เจอนะครับ คือเสียงก๊อกแก๊กที่พลาสติกฝั่งคอนโซลคนขับ บางคันเจอฝั่งคนนั่งหน้า อาการนี้0แก้จบครับ แป๊ปเดียว(แกะออกเอาฟองน้ำแปะ) เรื่องหน้าจอที่รวนๆกัน ส่วนมากเจอกันอาทิตย์แรกๆที่ใช้งานกันเลย หลังจากนั้นอาการจะหายไปเอง ผมก็เจอนะครับ บลูทูธเชื่อมต่อไม่ได้ไปสองวันหลังจากนั้นก็กลับมาใช้ได้ปกติ
-สิ่งที่เสียดาย คือรถราคาล้านนึงควรจะได้ถุงลม 4 หรือ 6 ใบได้แล้ว เบาะไฟฟ้าก็เสียดายเคยใช้มามีคู่หน้า ตอนนี้เหลือฝั่งคนขับ(รุ่น 1.8EL) รู้สึกสงสารแฟนเหมือนเอาเปรียบยังไงไม่รู้55+ อีกเรื่องที่ต้องฝากถึง Honda Thailand คือเรื่องแผงกั้นเบาะหลังกับท้ายรถ ควรจะมีมาให้ในไมเนอร์นะครับเพราะซื้อกุ้งเผาใส่หลังรถทีกลิ่นนี่มาเต็มๆเลย ต้องคอยหากล่องไว้ใส่พวกของมีกลิ่นเอง

สรุปนะครับ ท่านจองรถซื้อรถมาแล้วอย่าไปคิดมากจนเกินไปครับ เอาที่ใช้แล้วมีความสุขแฮปปี้กับมัน รู้สึกดีที่เห็นมันจอด ได้นั่งได้ขับ ยี่ห้อไรรุ่นไหนก็ถือว่าโอเครละครับ ส่วนตัวผมเองทั้งที่ได้มาแบบไม่ตั้งใจแต่ตอนนี้ใช้เเล้วรู้สึกโอเครกับมันมากและคิดว่าต้องได้เสียตังค์ไปกับการแต่งเพิ่มเติมอีกเยอะเเน่นอนครับ ::)

FCสีดำ แถวบ้านฟ้ารึเปล่าครับนิ😄

ออฟไลน์ pop_Zarr

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2016, 15:24:58 »

FCสีดำ แถวบ้านฟ้ารึเปล่าครับนิ😄
แถวคลอง5 ครับผม  สีดำใช่ครับแต่ไม่รู้คันเดียวกันรึเปล่านะฮะ ::)

ออฟไลน์ Kuro

• Full Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2016, 18:19:47 »
ขับมา 7,000 กิโลแล้ว Civic RS ครับ
สรุปชอบเลย แรงพอฟัดคันอื่นได้สนุกครับ^^
ปล.ถ้าทำแรงม้าเพิ่มอีก คงสนุกขึ้นกับรถบ้านๆจากศูนย์แบบนี้ครับ
(ในราคาเท่านี้ ได้รถแรงๆขับสนุกๆจากโรงงาน ก็พอใจละครับ)
ภายใน-ภายนอก สอบผ่านครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 01, 2016, 18:22:45 โดย Kuro »

ออฟไลน์ Sammy_

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2016, 18:49:18 »
ยินดีด้วยครับที่จะได้รถใหม่ ผมยังอยากได้เลย

ปล.ขอบ่นนิดหน่อย สมัยผมจะออกรถใหม่ ตอนนั้นตัดสินใจว่าจะเอา Proton Preve เลยมาตั้งกระทู้แนวๆนี้

สรุป:โดนสมาชิก HLM ด่าผมกระจาย ด่าผมซ๊ะยับ ยังกะผมจะไปขอเงินมาผ่อน สุดท้ายวันที่ผมออกรถเป็นวันที่ผมเครียดมากที่สุด จนมีคนบอกผมว่า "แค่คำพูดคนอย่าเอามาใส่ใจเลย" แต่ก็ยังยังมีบางท่านที่เขาใจผม

ที่ออกมาพูดไม่ได้เรียดร้องอะไรนะครับ เพียงแต่อย่างเลาให้พังเฉยๆ บอกตรงๆว่า อยากมีโมเม้นแบบเจ้าของกระทู้บ้าง ซื้อรถ Proton มีแต่คนด่า ขับมาจอดที่บ้านยังมีแต่คนเดินมาว่า เฮ้อออ

ออฟไลน์ Chris Evn

Re:
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2016, 18:58:22 »

ไม่ด้อยถ้าเทียบกับตัวเองนะครับ แต่ถ้าเทียบกับค่ายอื่นๆ 1.8EL ตอนนี้รั้งท้ายแล้ว (Sylphy1.6>Focus1.5>Civic1.5>Mazda3>ALtis1.8>Civic1.8E )

มีผล test มาแล้วเหรอ

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2016, 19:11:39 »

เสียงก้อกๆแก้กๆเนียะ. คือสิ่งกวนใจผมที่สุด. คือข้อติเดียวของผมที่มีกับHonda
ผมใช้accordมาตลอด  ตั้งแต่งูเห่า ปลาวาฬ จนg8. มีเสียงก้อกๆแก้กทุกคัน

ไม่น่าเชื่อว่างูเห่า  เจอปัญหานี้น้อยกว่ารุ่นอื่น. และขับมันส์กว่า
ดังนั้นเสียงก้อกๆแกกๆก้ออย่าไปใส่ใจ แก้หายแปบเดียวก้อมาไหม่

...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ iamwutdy

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2016, 20:25:53 »
จากที่ได้ขับ 1.5 rs มาสักพัก แล้วไม่ผิดหวังนะครับ ในทุก ๆ ด้าน

เรื่องดีไซน์นี่ อาจแล้วแต่คนนะครับ แต่ผมว่า civic ภายในดูดีที่สุดสำหรับผท ดูดีกว่ายุโรปด้วยซ้ำ ส่วนเรื่องวัสดุ ตัว turbo จะใช้วัสดุดีกว่าตัว 1.8 ครับ

ถ้าจะให้เทียบ รถที่เคยขับ civic es 1.7 , civic fd 1.8, mazda 3 (ตัวปัจจุบัน), CRV g3 , CRV g2 , accord g8

ผมว่ามันขับดีที่สุดกว่าทุกตัวที่ผมเคยขับมา (ผมให้คะแนนเท่า mazda) เพราะเรื่องเครื่องนี่แรงสุดแน่ ๆ ถึงแม้การตอบสนองเวลากดคันเร่งแม้จะเหมือนมีคิดเพราะเป็น cvt แต่เมื่อมันมามันก็มาแบบดุมากเหมือนกันครับ

เรื่องช่วงล่าง เชื่อมั้ยว่าเป็นรถที่วิ่งทางไกลสบายสุดในทุกตัว มันให้ความรู้สึกนิ่ง เหมือนรถมันหนัก เหมือนขับรถขนาดเท่า accord ผมว่ามันให้ความรู้สึกผ่อนคลายกว่า accord อยู่พอสมควรนะครับ ขณะที่ mazda นั้นจะเป็นสไตล์วัยรุ่นแบบใจสั่งได้ ขับทางไกลมั่นใจไม่ต่างกัน mazda จะตอบสนองดีกว่าเล็กน้อย แต่ความผ่อนคลายในการขับนั้น civic มากกว่าพอควรครับ (พวก CRV จะสบายเมื่อขับ ตจว. ที่ถนนไม่ค่อยดี)

พื้นที่เบาะหลัง แม้จะไม่เคยนั่งเองไกล ๆ แต่มันมีพื้นที่เหลือเฟือไม่แพ้ accord แน่ ๆ ตัวเบาะนั้นมีการโอบกระชับมากกว่าพวก crv แม้ตำแหน่งจะต่ำ แต่ออกแบบมาดี ผมว่า เป็นรองแค่ accord ครับ

สรุป ผมว่าในเวลานี้เป็นรถที่ดีและน่าใช้ที่สุดในกลุ่ม แม้อาจจะไม่ได้เครื่องแรงที่สุด การขับขี่ไม่ได้ดีที่สุด แต่มันถือว่าเป็นรถที่ทำให้ผ่อนคลายเมื่อได้ขับ ศูนย์ที่ไว้ใจได้ ปัญหาใหญ่ ๆ ยังไม่มี (ผมก็ยังไม่เจอปัญหาใด ๆ) ก็ถือว่าเป็นรถที่น่าใช้นะครับ ขอให้มีความสุขกับการใช้ครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2016, 20:51:53 »
ภาพรวม ผมว่ารถดีนะครับ Civic รุ่นนี้ได้รับคำชมมากมาย ทั้งสื่อในและนอก เท่ากับว่า จขกท ก็จะได้รถดีๆมาขับ

ออฟไลน์ moonoi98

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2016, 21:19:45 »

มีข้อสงสัยครับ เคยได้ยินมาเหมือนกันว่าการประกอบไม่เรียบร้อย แต่ผมไม่เข้าใจว่ามันคือยังไง รบกวนผู้รู้ช่วยอธิบายทีนะครับ ตอนไปรับรถจะได้เช็คได้

ตอนรับรถมันยังไม่มีเสียงหรอกครับถ้าไม่แจ็คพอตจริงๆของผมวิ่งมาได้ซัก 500โลแล้วมันค่อยเป็น ปัญหานี้เป็นกันหลายคนอยู่นะในคลับ เสียงมันจะอยู่ที่เสาคนขับอะของผมเหมือนเสียงอะไรมันกระทบกันถ้าเปิดเพลงก็ไม่ได้ยินแต่ถ้าตั้งใจฟังจริงๆก็รู้แหละว่ามีเสียง แต่รถใหม่ยังไม่ถึง 3 เดือนก็มีเสียงแล้ว ยังไม่ได้เข้าศูนย์ไปซ่อมเลย นอกนั้นของผมยังปกติเอ่อของผม el

ออฟไลน์ Visual

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2016, 21:32:45 »
ผมว่ารุ่นนี้มันคนชมเยอะ คนหมั่นไส้ก็เยอะ ขนาดราคาเปิดมาพอๆกับ FB ทั้งๆที่ใช้ฐานภาษีใหม่ ยังมีคนบอกว่ามันแพงกว่า FB เลย   :-X
แต่เอาง่ายๆ ถ้าคุณชอบหรือเคยใช้ FD / FB มาก่อนก็คงไม่ผิดหวัง มันดีขึ้นกว่าเดิมแทบทุกอย่าง แต่ไปเทียบกับชาวบ้านมันอาจจะไม่ได้ประเสริฐกว่าอะไรมากมาย บางอย่างดีกว่า บางอย่างห่วยกว่าเป็นเรื่องปกติ
ส่วนไอ้วัสดุที่คนบ่นห่วยๆกัน จริงๆมันก็ไม่ได้ห่วยขนาดนั้นหรอกครับ ถ้าคุณรับ FD / FB ได้ คุณจะไม่รู้สึกอะไรเลยกับวัสดุของ FC ผมว่ามันดีขึ้นด้วยซ้ำ (ยกเว้นปีกเบาะหลังอาจมีสะเทือนใจนิดๆ  ::))

ส่วนเรื่องงานประกอบก็รู้ๆกันอยู่ สิ่งที่มีโอกาสเจอสูงมากคือ เสียงก๊อกแก๊ก / gap กว้าง / กันชนเผยอ / งานประกอบห่วยๆในบางจุด
ถ้าเจอก็มั่นใจได้เลยว่าได้รถ Honda แท้ เพราะมันเป็นตั้งแต่ Brio ยัน Accord  ::)

Re:
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2016, 21:37:19 »

อะไรคือรั้งท้ายอ่ะครับ ?

Re:
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2016, 21:38:33 »

ผมก็งงเช่นกัน ขอดิ้นแทนสาวก Civic หน่อย

ออฟไลน์ HHHsung

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2016, 22:34:10 »
จะไปดิ้นทำไม ใครซื้อเพราะอัตราเร่งที่ต่างกันนิดเดียว ก็ซื้อไปเถอะครับ ที่มีอยู่ผมว่าก้พอเพียงกับการใช้งานแล้ว

เหตุผลที่ผมซิ้อเพราะ 1.ความเป็นฮอนด้า สูนย์บริการเยอะ เช็คระยะไม่แพง ใกล้บ้าน 2.เครื่อง 1.8 ที่ไว้ใจได้ 3. ภายในสวยมาก นั่งมองตอนรถติดก็มีความสุข

4. เบรคโฮล ใช้ประโยชน์ได้จริงเวลารถติด 5. ช่วงล่างนุ่ม สบาย แอบโยนเล็กๆ 6.รูปทรงภายนอก แต่งเพิ่งอีกนิดพอละ

ปล. ส่วนตัวเพิ่งขับไปครึ่งถังน้ำมันแรกเกือบๆ 300 กม ก็มีความสุขกับมันดีครับ ติข้อเดียวจริงๆ คือมันจะสปอร์ตไปไหน เบาะเตี้ย เข้าออกลำบาก แต่นั่งแล้วสบายดีไม่มีปัญหาครับ

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2016, 00:33:47 »
ใช้ RS อยู่ กลายเป็นว่าตอนนี้กลายเป็นรถที่ใช้ออกบ่อยที่สุด ข้อเสียที่เจอคือรถเตี้ย เวลาไปไหนมาไหน ระแวงว่าท้องจะไม่พ้นตลอด แต่ยังไม่เคยติด กับความสูง ล้อ เดิมๆ ช่วงล่างนุ่มสบายมาก บางรีวิวบางคลิปมาบ่น ช่วงล่าง RS แข็งเกินไป แต่เพ่เล่นไปเปลี่ยนล้อ 18 แล้วจะบ่นทำไม ช่วงล่างเดิมๆ รวมทั้งการนั่งเบาะหลัง เหนือว่าอัลติสแยอะมาก

ข้อเสียอีกจุดที่ร้ายแรงสำหรับผมคือท็อปสปีดล็อคไว้ที่ 207 ทั้งๆที่นับอัตตราทด 7 จังหวะพึ่งไปได้แค่ เกียร์ 4 แรงเครื่องยังเหลืออีกแยอะ
ความแรงเครื่องนี้สามารถดัน 320d ได้ เพราะลองมาแล้ว จริงๆเกือบขึ้นได้ด้วยซ้ำ ถ้าไม่ติดโดนล็อค ซึ่งถ้าเป็นซิลฟี่ คงขึ้นได้สบายๆ

ย้อนกลับไป จขกท ไม่บอกงบมา หรือบอกการใช้งานมา เหมือนแค่อยากได้รุ่นนี้แต่กลัวปัญหา อยากได้ความมั่นใจ
สำหรับผม 1.8 เครื่องไม่โอเคมากๆ ผมใช้มาตั้งแต่สมัย fd มาจนล่าสุดยังไม่ยอมเปลี่ยน มันดีในสมัย 10 ปีที่แล้ว แต่ไม่ใช่ในสมัยนี้ คิดว่า จขกท คงไม่ได้ดูตัวเทอร์โบหรอก เพราะถ้าดูตัวนี้และกำลังมีครอบครัว แนะนำเพิ่มงบไปแอคคอร์ด แต่ถ้าดู 1.8 แนะนำ HRV ไม่ก็ อัลติส esport แทน

ออฟไลน์ blade

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2016, 00:55:09 »
ยืมเค้ามาใช้ 1 อาทิตย์
บอกตรงๆมันครบทุกๆด้าน คือ ข้อด้อยไม่ค่อยมี แต่เกือบเด่นๆ ไปทุกด้าน
เหมือนนักเรียน   เรียนดี กีฬาเด่น แต่อาจสู้พวกเด็กแว่นที่เล่นกีฬาไม่เป็น ไม่ได้ในบางวิชา

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2016, 01:12:41 »
ถ้าเป็นผมงบประมาณนี้ ณ ตอนนี้ คงเป็นเจ้านี่แหละ
แต่ใจลึกๆยังชอบมาสด้า3อยู่

ออฟไลน์ sajilki

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2016, 01:18:37 »
แต่ฮอนด้ายังมาตราฐานเดิมนะครับ กรอบแกรบ brvก็เป็น

ออฟไลน์ -Brian

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2016, 01:58:37 »
จะไปดิ้นทำไม ใครซื้อเพราะอัตราเร่งที่ต่างกันนิดเดียว ก็ซื้อไปเถอะครับ ที่มีอยู่ผมว่าก้พอเพียงกับการใช้งานแล้ว

เหตุผลที่ผมซิ้อเพราะ 1.ความเป็นฮอนด้า สูนย์บริการเยอะ เช็คระยะไม่แพง ใกล้บ้าน 2.เครื่อง 1.8 ที่ไว้ใจได้ 3. ภายในสวยมาก นั่งมองตอนรถติดก็มีความสุข

4. เบรคโฮล ใช้ประโยชน์ได้จริงเวลารถติด 5. ช่วงล่างนุ่ม สบาย แอบโยนเล็กๆ 6.รูปทรงภายนอก แต่งเพิ่งอีกนิดพอละ

ปล. ส่วนตัวเพิ่งขับไปครึ่งถังน้ำมันแรกเกือบๆ 300 กม ก็มีความสุขกับมันดีครับ ติข้อเดียวจริงๆ คือมันจะสปอร์ตไปไหน เบาะเตี้ย เข้าออกลำบาก แต่นั่งแล้วสบายดีไม่มีปัญหาครับ

ตามนั้นครับ แค่ชื่อH ก็กินขาดทุกแบรนด์แล้วครับ อัตราเร่ง อัตราสิ้นเปลืองอะไรช่างมัน ขอแค่ชื่อ H Civic ก็ซื้อทันทีครับ
(ประสบการณ์จากเพื่อนผม2-3คน)

ออฟไลน์ Activehybrid

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2016, 02:09:43 »

ผลtestมาตรฐานHLMยังไม่มี ผมจับเองตอนเทสไดรว์1.8EL ความจริงก็ไม่ได้เลวร้ายสาหัสสากรรจ์ ยิ่งรวมคุณงามความดีรอบตัวมันชดเชยได้สบายๆ(ความใหญ่ เอนเบาะหลัง DRLจากรุ่นล่าง เบรคholdไฟฟ้า e85 ช่วงล่างหลังอิสระ รถตลาดอีก ฟิลลิ่งพวงมาลัย) สำหรับผมน่าใช้สุดแล้วณ ตอนนี้  เพราะผมก็เล็งๆ1.8Eอยู่ เลยมาแชร์จขกท.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 02, 2016, 02:26:25 โดย Activehybrid »