ผู้เขียน หัวข้อ: ขนหนักระดับน้องๆ6ล้อ หัวเดี่ยวตัวไหนดีครับระหว่าง revo2.8 กับ dmax 3.0  (อ่าน 14006 ครั้ง)

ออฟไลน์ Staples

• Hero Member
ถ้าลองขับ Ranger 2.5 ยังไม่ไหว ลองขับทุกตัวในช็อยส์ที่คุณว่ามาทั้งหมดดูก่อน อย่าเพิ่งฟังเสียงใคร ลองขับดู แล้วลองเปิดใจกับชอยส์อื่นๆ เผื่ออาจดีกับงานของคุณจริงๆ

ออฟไลน์ mewzabahl

ขับเอง REVO 2.8 เป็นคำตอบที่ดี มีABS/EBD ถุงลม3ใบ เบาะแยกมีที่พักแขนกลาง
ส่วนD-MAX 3.0 รู้สึกจะมีถุงลม2ใบ แต่ไม่มีABS/EBD
ตอนเดียววิ่งรถเปล่า(ขากลับ) รถท้ายเบามากไม่มีศูนย์ถ่วงที่ดี ท้ายปัดง่ายนะครับ
ส่วนตัวสนใจจะจัดREVO 2.8อยู่้เหมือนกัน

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
คำตอบอาจไม่อยู่ในตัวเลือก
ขนของหนัก โครงสร้างแข็งแรง = Nissan Novara

Navara มาจากเมือง Navarra ของสเปนครับ
ถ้า Novara จะมาจากอิตาลีแทน แถวๆมิลาน  ::) ::) ::)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 02, 2016, 15:47:30 โดย 5thAvenue »

ออฟไลน์ 2k

คำตอบอาจไม่อยู่ในตัวเลือก
ขนของหนัก โครงสร้างแข็งแรง = Nissan Novara

Navara มาจากเมือง Navarra ของสเปนครับ
ถ้า Novara จะมาจากอิตาลีแทน แถวๆมิลาน  ::) ::) ::)

ส่วน Niagara คือชื่อน้ำตกตรงพรมแดนระหว่างอเมริกากับแคนาดาสินะ  ;D
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ toffyearn

• Sr. Member
เน้นบรรทุกหนัก วิ่งระยะสั้น
ผมว่า Revo เหมาะกว่า เพราะรอบต่ำแรงบิดมาไวกว่า บุสติดเร็วกว่า
Dmax เหมาะวิ่งทางไกล ประหยัด
แต่จริงๆก็น่าจะได้ทั้งคู่น่ะแหละ ไม่ต่างกันเยอะหรอกคับ

ออฟไลน์ JeansZ

Dmax ตอนเดียว เท่านั้นครับ โดยเฉพาะอย่างยิ่งตัวตอนเดียว 3.0 4x4
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2

ออฟไลน์ delete

นิสสัน หรือดีแมก แล้วทำเพลาลอย จบเลยครับ 3-4ตัน สบาย

ไม่เอาวิโก เพราะตอนบรรทุก ไม่ใช่ปัญหา
ปัญหาคือตอนเบรกครัช หุหุ

ออฟไลน์ recycleman

ขอบคุณสำหรับทุกความเห็นครับ

มีหลายท่านแนะนำ np300 มา ยอมรับเลยครับว่านั้นคือตัวเลือกแรกที่ผมเลือกเลย เพราะขนของใช้แต่นิสสันมาตลอด แต่ที่ตัดออกไม่ใช่ไม่ดีน่ะครับ มันดีและถูกใจผมอยู่ แต่ที่บ้านก็มีตัว4ประตูอยู่แล้วคัน เลยอยากเปลี่ยนไปใช้ตัวอื่นดูบ้าง  อีกอย่างเคยไปถามดูแล้วโปรยังไม่ค่อยโดนใจเท่าไรครับ

ตอนนี้บอกตามตรงว่าเอนเอียงมาทางrevoมากกว่าจากที่ได้ไปดูตัวรถและสอบถามเกี่ยวกับโปร เขาจัดหนักดีครับ ลดกระหน่ำสุดแล้วมั้งสำหรับหัวเดี่ยวในตลาดตอนนี้ ตัวรถก็ดีพอตัว ออฟชั่นก็โอเคครบครัน เซลล์ก็ติดตามถามไถ่ตลอด

อีกอย่างที่รู้สึกว่าชอบในตัวrevoมากกว่าคือเรื่องเบาะครับ รู้สึกว่ามันเข้ากับสรีระผมดีเลย เบาะเขานั่งสบายกว่าdmaxค่อนข้างชัดเจนเลยสำหรับผมน่ะ

ออฟไลน์ Focuszaa

revo เลยครับ ผมว่าครบเบาะผมชอบแล้วอีกอย่างคืดถุงลม+ABS +EDB มั่นใจดีครับ

ออฟไลน์ Arado_kung

ขนของน้ำหนักระดับนี้ ถ้าไม่ติดเรื่องเวลาวิ่ง ผมแนะนำถอย6ล้อเล็กดีกว่านะครับ เอากระบะมาทำนี่แปลงเยอะเรียกว่าเสียรถไปเลย เวลาขายออกก็ต้องซิกแซกโอนเอาเพราะตรวจสภาพจริงๆมันจะไม่ผ่านครับ ส่วนใหญ่ที่เอากระบะมาแปลงกันเพราะ6ล้อมันติดเวลาเท่านั้นแหละ

ออฟไลน์ 380Z

รถหกล้อมันขับยากไม่คล่องตัวครับ

ผมมี Isuzu nlr130 คันนึง เป็นสี่ล้อใหญ่ การขับขี่ก็ไม่ต่างจากหกล้อ
จะวิ่งทำเวลาลำบาก จะเบรคจะจอดก็ด้วยกว่ากระบะทุกอย่าง

ถ้าน้ำหนักของ 1-3 ตัน ยังไงกระบะก็ขับดีกว่าครับ

ถ้าวิ่ง 4-6 ตันยืนพื้น ไม่เร่งรีบ ไปเรื่อยค่อยมองสี่ล้อใหญ่ หกล้อ ถึงจะพอคุ้มค่า