ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมมีแต่คนบอก BRZ ไม่แรง มันไม่แรงจริง ๆ หรือตั้งความหวังไว้สูงเกินไปครับ?  (อ่าน 20684 ครั้ง)

ออฟไลน์ Joii

• Sr. Member
เป็นรถไม่บ้านที่ผมชอบหน้าตาและอยากได้มาใช้ในชีวิตประจำมาก เห็นทีไรบอกคนในรถทุกทีว่าตูชอบมาก แต่เป็น 86 นะ ยิ่งรถศูนย์ไทยรุ่นท็อปสปอยเลอร์หลังราวตากผ้ายิ่งฟิน 5555 หลงรักทั้ง ๆ ที่รู้ว่าเกียร์ออโต้อัตราเร่งพอ ๆ กับอัลติส 1.8
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 04, 2016, 23:23:08 โดย MFD1995 »

ออฟไลน์ Ty ESC

• Hero Member
รถอย่าง Brz/86 Mx5
มันไม่ได้ทำมาเพื่อแข่งกับใคร
มันทำมาเพื้อรอยยิ้มกับเวลาดีๆของคุณเวลาคุยรถ

เราไม่ได้ซื้อแรงม้า
แต่เราซื้อรอยยิ้มครับ

::) ::) ::) ::) ::)

ออฟไลน์ JIRATH

ไม่แรงแต่ขับสนุกครับ

ผมชอบเอาไปวิ่งลงสนามอยู่บ่อยๆ ในช่วงทางตรงโดนคนอื่นแซงทิ้งตลอด

แต่เวลาเข้าโค้งนี่ได้เปรียบมาก เป็นรถที่จิกโค้งดีจริงๆ แล้วก็ไล่ตามรถที่เพิ่งแซงไปได้ทัน

แต่ยังไงสำหรับผมก็ยังถือว่าไม่แรงครับ ใช้มาปีครึ่ง ขายทิ้งไปออก Sti ทีนี้แรงคนละม้วนกันเลยทีเดียว
2008 Mazda CX-9 (SOLD)
2008 BMW X5 3.0si E70 (SOLD)
2010 Volkswagen CC R-Line (SOLD)
2014 Subaru BRZ Limited (SOLD)
2016 Subaru STi (SOLD)
2016 Honda Accord Sport
2016 BMW 328d F31 Xdrive
2015 Lexus CT200h F-Sport
2006 BMW 330i E90 6M/T

ออฟไลน์ Tomz

• Sr. Member
จริงๆ รถแนวนี้ต้องยัดเทอร์โบครับ ถึงจะขับสนุก แต่นี่เครื่อง na แรงม้า203 ก็ยอมรับว่าเยอะอยู่ แต่แรงบิดแค่ 205nm ผมคิดว่า แรงบิดมันน้อยไปหน่อยนึง ถ้า ณ ปัจจุบัน ตอนนี้ อาจจะโดน focus ecoboot รถบ้านๆ เครื่อง 1.5 สวนเอาง่ายๆเลย และเท่าที่ผมได้ทดลองขับมา แต่เป็นตัว AT ผมว่ามันเฉยๆมากเลย ขัดกับลุคสปอต ภายนอกยังไงๆก็ไม่รู้
2001 Mitsubishi Evolution 5 
2004 Isuzu Dmax 2.5 di 
2012 Honda Jazz ( JP ) Ge   
2015 Mercedes Benz Cla250 AMG 
2016 Mazda Cx-3

ออฟไลน์ 2k

ขอบคุณทุกท่านครับ ผมอ่านทุกความเห็นทุกบรรทัดเลย

เรื่องความสนุก เดาว่าแพ้ MX-5 เพราะฝรั่งชมกันมาก ๆ ทั้งที่เป็นรถเล็ก

คือมาแย่งตำแหน่งจาก BRZ ไปซะอย่างนั้น

สรุปว่าผมไม่ควรตั้งความหวังไว้กับความแรงของ BRZ เลย

ถึงจะ 200 แรงม้า แต่แรงบิดน้อยมาก

อย่างนี้ผมจะโดน civic เปิดไฟสูงไล่หรือเปล่านี่ 555

ใจเย็นก่อนลูกพี่ ถ้าไปเทียบกับรถที่ค่าตัวราคาพอๆกับมันแล้วดูธรรมดาไปเลยจริงแต่ถ้าเอาไปเทียบกับรถบ้านๆทั่วๆไปหรือกระบะนี่ถือว่าแรงกว่าเยอะอยู่นะครับ  :-X ยิ่งพ่วงมาด้วยประสิทธิภาพช่วงล่างที่สื่อสารกับคนขับได้ดีชนิดมันส์เข็ดฟันแล้วผมนึกไม่ออกเลยว่ารถบ้านๆทั่วๆไปรุ่นไหนที่จะมีช่วงล่างดีกว่า BRZ/86 ได้  ;D
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
ขอบคุณทุกท่านครับ ผมต้องหยอดกระปุกไปสู่ขอให้ได้เลยครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ที่บอกว่าไม่แรง เพราะรถตลาดราคาไม่เกินสองล้าน แรงกว่าเจ้านี่เยอะมาก
ถ้าเป็นสมัยก่อนหรือสัก15ปีที่แล้ว มันคงแรงมั้งครับ

ออฟไลน์ Lunla

• Newbie
  • *
Brz เค้าว่ามีปัญหาช่วง เกียร์ 2 -3 อัตราทดทำได้ไม่ดี ทอล์กมันวูบ
ตั้วไมเนอร์ที่กำลังจะมาเค้าบอกปรับอัตราใหม่ เครื่องแรงกว่าเดิมจึ๋งนึง

คือ 86 brz  มันทำมาโดยอนุมานว่าซื้อมาแต่งแน่นอน ตัวถังเทพ ตำแหน่งขับเทพ  แต่ช่วงล่าง ล้อ ยาง เบรค เครื่อง ยังแต่งได้อีกบาน อยากแรงก็ติดเทอโบครับ 555

ส่วน mx5 มีปัญหาตรงเครื่อง skyactive แรงอัดมันสูง ทำให้จนถึงตอนนี้ก็ยังไม่มีสำนักใหนติด turbo ได้ ได้ก็ได้นิดเดียว
แต่ล่าสุด มีสำนัก goodwin raceing ทำ header แบบยาวพิเศษ ออกมา ได้แรงม้าเพิ่มขึ้นมาอีก 40 ตัว กลายเป็น 200 แรงเท่า brz ติดเทอร์โบเลย
ราคาก็พอๆกะ turbo แต่ดีตรงเครื่องยังเป็น NA อยู่

ผมก็รอสั่งแต่ order ยาวเหยียด - -

ออฟไลน์ O_o"

รถระดับ Entry-Level ไม่ได้แรงจนคุมไม่ได้ แรงม้าพอประมาณ ขับสนุกได้เหมือนกัน

จุดเด่นอยู่ที่การบังคับควบคุมนี้ละครับ และของแต่งที่เอาต่อยอดมีเยอะแยะ

แต่ส่วนมากเน้นมาแต่งสวยๆโชว์มากกว่า มาขับเอาเป็นเอาตาย เค้นกันทุกแรงม้า

ยิ่งชุดแต่ง Rocket Bunny สวยจริงๆ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 06, 2016, 20:13:01 โดย O_o" »