ผู้เขียน หัวข้อ: รีวิว Kia Carnival 2016 ภาคเครื่องเสียง กับร้านที่ไม่คิดจะพบเจอในยุคนี้  (อ่าน 47431 ครั้ง)

ออฟไลน์ Ryuji

• Newbie
  • *
ผมได้ออกรถ kia grand carnival มาตั้งแต่ช่วงต้นปี ภาพรวมก็มีความสุขดี แม่ผมชอบมาก ลูก ๆ และภรรยาก็ชอบ

แต่สิ่งหนึ่งที่รู้สึกตั้งแต่ตอนรับรถเลยก็คือ....เสียงในเครื่องเสียงในรถ ค่อนข้างแย่นะ  ออกตัวก่อนเลยว่า...ปกติผมไม่ได้ฟังเพลงในรถ ฟังข่าวเสียมากกว่า  นอกจากตอนไปพร้อมกันทั้งครอบครัว ก็จะเปิดให้ลูก ๆ ฟัง

ลูกสาวคนโตผม...พอได้ยินเสียงจากลำโพงครั้งแรก  ก็ทักขึ้นมาเลยว่า...เสียงแย่จัง

แต่เอาเป็นว่า...ก็พอฟังได้ ไม่ได้คิดว่าจะเปลี่ยนลำโพงแต่อย่างใด  ในนัยยะหนึ่งก็คือ...ขี้เกียจรื้อรถ

พอดีช่วงอาทิตย์ที่แล้ว ผมต้องการติดกล้องมองหลังให้กับรถอีกคัน  ก็เลยค้นข้อมูลจากเน็ต ทำให้ได้รู้จักร้านเครื่องเสียงร้านหนึ่ง ไกลจากบ้านพอควรเลย แต่ก็ขอลองเข้าไปพูดคุย  ร้านก็ธรรมดา สองห้อง

แต่ที่น่าประทับใจมาก ๆ คือ....เจ้าของมีความรู้จริง ทำเองกับมือ ประกอบติดตั้งเครื่องเสียงเอง  เรียกว่า...เป็นทั้งนายช่างใหญ่ และ เจ้าของ

แต่ความสุดยอดที่ผมรู้สึกได้ก็คือ....เจ้าของรักงานช่าง มีทิฐิของความเป็นช่าง มีอุดมการณ์ของความเป็นช่าง  ไม่ลดลาวาศอกให้กับความมักง่าย หรือความสะดวกรวดเร็ว แต่มีมาตราฐานกับงานตัวเอง แม้ในส่วนที่คนทั่วไปมองไม่เห็น

ก็เสียทรัพย์ไปตามระเบียบ  ผลงานที่ได้...ก็ต้องบอกว่า..ประทับใจในความปราณีต เจ้าของร้าน(นายช่าง)...เป็นคนรักรถ  งานออกมาดี สมกับที่พูดคุยกัน

ด้วยความมั่นใจในฝีมือ....ก็เลยเสียทรัพย์ต่อกับเครื่องเสียงของ Kia Grand Carnival

หลัก ๆ ก็เปลี่ยนลำโพง 2 คู่เท่านั้นเอง ไม่ได้เพิ่มแอมป์ ซับฯ แต่ประการใด  และแล้วก็คือคราวต้องรื้อรถ

เฮ้อ....มันเกิดอะไรขึ้นกับรถผม

ทำไมสายกันดูน่าเกลียด ไหลอย่างกับไส้กระสือ ^_^'

นายช่างเรา...เห็นแล้วรับไม่ได้  ก็จัดการเก็บสายให้เรียบร้อย

ลำโพงหน้าและหลัง ผมใช้ HERTZ ทั้งคู่  ก่อนติดตั้งก็ลอยด้วยแผงยางเรียบร้อย

งานออกมาปราณีต เก็บรายละเอียดให้ทุกอย่างแบบไม่ต้องสั่ง ไม่มีมักง่าย ไม่มีงานลวก ๆ ให้เห็น

ในส่วนของเสียง....บอกเลยว่า...ดีขึ้นอย่างมาก รายละเอียดเสียงดีงาม เสียงใส   ฟรอนต์ที่ติดรถมาเป็น android อยู่แล้ว แม้จะเปิดฟังง่าย ๆ จาก youtube ก็ให้เสียงที่ฟังได้ดี ไพเราะ  ไม่ต้องคิดเอาเองว่า...เสียงดีขึ้นไหมหนอ

เรียกว่า...คุ้มค่าเงิน  จนอยากจะเอารถคันอื่นมาเปลี่ยนตามกันเลยทีเดียว  รวมทั้งพกความมั่นใจว่า...แม่ผม และ ลูก ๆ ต้องมีความสุขกับการเดินทางมากขึ้นแน่ ๆ

จริง ๆ แล้ว..ผมยังมีอาวุธลับที่กะจะเอามาเซอร์ไพส์แม่ด้วย  คือ ผมได้ไปนั่งรถของทางร้าน ก็เลยได้ลองนั่งเบาะนวดที่ติดซ่อนเข้าไปในเบาะ  จริง ๆ ตอนแรก..ไม่ได้อยู่ในสายตาเลย  คิดว่าไม่น่าจะดี ไม่น่าจะช่วยอะไรได้เลย

แต่พอลองใช้งานดู  ดีมาก ดีงามเลย ไม่ได้ลูกพลาสติกแข็ง ๆ กลิ้งขึ้น ๆ ลง ๆ  แต่เป็นลักษณะถุงลม นวดสบายตัว ไม่เจ็บ  (นวด 15 นาทีแล้วก็จะหยุดการทำงาน)  และที่ผมชอบก็คือ...สามารถกดรีโมทให้พองลมค้าง เพื่อหนุนหลังให้สบายขึ้น ไม่ปวดหลัง (แม่ผมมีปัญหาเกี่ยวกับกระดูกสันหลัง)  ซึ่งจริง ๆ แล้ว...เบาะ kia carnival รุ่นนี้..เบาะหน้าฝั่งคนขับ ก็จะสามารถปรับเบาะหนุนหลังได้อยู่แล้ว  แต่เบาะแถวสอง...ไม่มีครับ 

option นี้..แนะนำเลย ใครที่มีผู้สูงอายุ  หรือ ติดตั้งให้เบาะตัวเอง ก็ดีงามทั้งสิ้น รถติดหรือขับรถทางไกลแล้วเมื่อยตัว...จัดไปเลยครับ

กระทู้นี้...ออกจะเชียร์ร้านนะครับ บอกเลยว่า..ผมจ่ายเงินเองทุกบาททุกสตางค์ ไม่ได้ขอลด ไม่มีส่วนลดใด ๆ   แต่ประทับใจทั้งในมุมที่ตัวเองได้ของดีจนอยากจะบอกต่อ  และในมุมที่ได้พบร้านติดตั้งเครื่องเสียงที่มีนายช่างที่มีจิตวิญญาณของความเป็นช่างสูง งานปราณีตมาก จึงอยากสนับสนุน  และไม่อยากจะเชื่อเลยว่า...ทำไมดูเป็นร้านธรรมดา ๆ

เลยไปค้นประวัติในเน็ตมา...ทำให้รู้ว่า เมื่อก่อนมีหน้าร้านติดถนนใหญ่  รับรถแพง ๆ ดูแลลูกค้าไฮโซมากมาย  แต่ด้วยค่าเช่าที่ถีบตัวขึ้น จึงเลือกที่จะมาเปิดหน้าร้านที่บ้านตัวเองแทน  และตัวผมเองก็ติดตั้งชุดเล็ก ๆ ธรรมด๊าธรรมดา แต่งานที่ได้ ความปราณีตในการติดตั้ง เสียงที่ได้ฟัง(แม้จะยังไม่ได้เบรินลำโพง)  รู้สึกเลยว่า....ดูแลลูกค้าทุกระดับ น่าประทับใจจริง ๆ ครับ

ขอบคุณคุณแซม ร้าน SFX สุขุมวิท 50 จริง ๆ ครับ

ปล. จริง ๆ แล้วผมมีไปติดกล้อง360องศา และยางขอบประตูมาจากที่อื่น ขณะรื้อแผงประตู เห็นความมักง่าย และเห็นปัญหาที่ซ้อนอยู่ ซึ่งก็ได้รับการแก้ไขเรียบร้อยโดยคุณแซมแล้วครับ

promt

• บุคคลทั่วไป
เยี่ยมครับ

วันก่อนผมลงทุนรื้อรถตัวเอง เพราะไม่ชอบใจช่าง
ยุคนี้หาช่างที่เข้าใจยากจริงๆ

เพราะมีแต่ช่างที่เอาเปรียบ ชอบรวยเร็ว มักง่ายเกิน ถ่ายรูปดิบดี เอารถไปซ่อมงานออกมาห่วยแตก

หากดีจริง ขอชมครับ

• Newbie
  • *
อีกอย่างก็คือ....ถ้าเป็นร้านอื่น (เช่น ร้านที่ผมไปติดกล้อง 360 องศา) เขามักรับรถ แล้วให้เรากลับบ้านไป รอรับรถตอนงานเสร็จ

แต่สำหรับคุณแซม  เขาบอกเลยว่า..ถ้าว่าง ไม่ได้ไปไหน ก็นั่งดูเขาทำงานไปเรื่อย ๆ ก็ได้   ผมเลยดูเพลินไปครึ่งวันเลยครับ

เดี๋ยวนี้หาช่างแบบนี้...ยากจริง ๆ ครับ  ส่วนใหญ่มักจะซ่อนความมักง่ายอยู่ด้านในของผลงานเปลือกนอกที่มองเห็น

ออฟไลน์ SLuang

• Hero Member
เครื่องเสียง เขาก็เอาร้านนอกมาใส่ให้แน่นอนครับ  เหมือนกับ MG
พูดง่ายๆ  ถ้าเครื่องเสียงมีปัญหา เอาไปเคลมตามการรับประกัน เขาจะบอกว่าเครื่องเสียงรุ่นนี้หาให้ไม่ได้แล้ว  เพราะไม่ได้ติดตั้งจากโรงงาน
จ้างช่างข้างนอกอีกทีประมาณนั้น

ร้านที่ จขกท. ใช้บริการ แค่ เห็นแก้งานช่างคนก่อนให้ แค่นี้ผมก็เลื่อมใสแล้วครับ

ปล. เจ้าเบาะนวด   ผมเคยอ่านเจอคำเตือนจากแพทย์  สำหรับคนทั่วไป แทบไม่เป็นปัญหา   แต่สำหรับคนที่เป็นโรคเกี่ยวกับระบบกล้ามเนื้อ ระบบกระดูกไขสันหลัง  ต้องระมัดระวังในการใช้นะครับ และดูเหมือนจะเป็นคำเตือนสำคัญซะด้วย

• Newbie
  • *
ขอบคุณคุณ SLuang มากครับสำหรับคำเตือนจากแพทย์เรื่องเบาะ ต้องระวัง ๆ  -/\-

ออฟไลน์ yourturle

ถูกใจ ก็ ต้องเชียร

ยินดีกับลำโพง สองคู่ใหม่
One Day.

ออฟไลน์ Trafalgar

• Sr. Member
ยอดเยี่ยมครับ
- 1994 Toyota Corolla AE101 1.6 4A-FE MT
- 1995 Honda Civic EG 1.5 D15Z7 MT
- 1996 Mitsubishi Lancer Evolution IV 2.0 4G63T MT
- 2005 Toyota Hilux Vigo Cab 2.5G 2KD-FTV MT
- 2005 Toyota Fortuner 3.0V 1KD-FTV AT
- 2005 Toyota Fortuner 3.0G 1KD-FTV MT
- 2013 Honda City 1.5 L15A7 AT

ออฟไลน์ V221

ยินดีกับรถใหม่และลำโพงใหม่ด้วยครับ Hertzเป็นลำโพงเสียงคุณภาพที่ไม่กินวัตต์อยู่แล้ว เลือกได้ดีมากๆครับ ส่วนเครื่องเสียงติดรถสามารถเชื่อมBluetoothเพื่อฟังเพลงจากIphoneหรือIpadได้นะครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
ยินดีด้วยครับ  ;D ;D ;D
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ SFXsound

• Newbie
  • *
ขอบคุณครับพี่ปิติ

ส่วนสำหรับใครที่มีปัญหาหรืออยากทำเครื่องเสียงหรือสอบถามยินให้คำแนะนำครับ
ขออนุญาติดูแลให้นะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 20, 2016, 12:41:09 โดย SFXsound »
SFx Sound Effect LINE : biigzsfx

ออฟไลน์ aud_nirun

• Newbie
  • *
เคยใช้บริการรานนี้เหมือนกันครับ พี่เค้างานดีจริงๆครับ
ตอนอ่านทีแรกยังนึกถึงร้านนี้เหมือนกัน จนอ่านถึงสุดท้ายใช่ร้านพี่เค้าจริงด้วย

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

ร้านดีๆ ในยุคนี้หายากคับ

ดีใจด้วยที่เจอคับ

ออฟไลน์ SFXsound

• Newbie
  • *
ขอบคุณพี่ๆ Headlightmag หลายๆท่าน แวะเวียนเข้ามาใช้บริการที่ร้านนะครับ
SFx Sound Effect LINE : biigzsfx