ผู้เขียน หัวข้อ: ปัจจัยที่ทำให้แรงม้า + แรงบิดของรถหดหายไป  (อ่าน 2849 ครั้ง)

ออฟไลน์ Starkunz

• Newbie
  • *
ดีครับพี่ๆ ตอนนี้ผมกำลังสงสัยว่ามีปัจจัยใดบ้างที่ทำให้แรงม้า+แรงบิดของรถเรานั้นลดลงได้บ้างครับ

ถ้ารถอายุเยอะขึ้่น แรงม้ามีนก็จะหดหายไปตามกาลเวลาใช่ไหมครับ ??

หรือถ้าเราขับกระชาก กดบ่อยๆ แบบนี้มีผลด้วยเหมือนกันไหมครับ

ระหว่างขับเรื่อยๆไม่ลากรอบ ชิวๆ กับ ขับแบบอัดกระจาย แบบนี้อย่างแรกจะช่วยให้แรงม้าของรถเราเสื่อมช้ากว่าแบบที่สองหรือเปล่าครับ

ขอบคุณสำหรับคำตอบและความรู้จากพี่ๆทุกคนนะครับ :)

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• Hero Member
  • SNK vs Playmore
Re: ปัจจัยที่ทำให้แรงม้า + แรงบิดของรถหดหายไป
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2016, 13:56:51 »

ถ้าอยากถนอมรถไว้ใช้นาน ๆ ก็ต้องเช็คทุกอย่างครับ กรองทั้งหลาย น้ำมันหล่อลื่นทั้งหลายต้องตรงสเปค และตรงตามเวลา หรือระยะทางครับ

อันไหนเสื่อม ก็เปลี่ยน หรือทำความสะอาด

ดูแลตามคู่มือ หาความรู้เพิ่มเติมจากในคลับ (แต่บางทีคลับก็มั่วเหมือนกันนะครับ 555)

การขับแบบไม่กระโชคโฮกฮาก อย่างน้อยก็เป็นการถนอมเกียร์ได้อย่างนึงละครับ

ออฟไลน์ mile

• Full Member
Re: ปัจจัยที่ทำให้แรงม้า + แรงบิดของรถหดหายไป
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2016, 14:36:50 »
ความเสื่อมสภาพของเครื่องยนต์ครับ สาเหตุหลักเลย อยากถนอมไว้นานๆก็ต้องใช้น้ำมันเครื่องดีๆๆๆ  กรองอากาศต้องเปลี่ยนตามระยะ  ขับรถไม่ลากรอบให้มาก  ความร้อนของเครื่องยนต์ก็ต้องดูให้ดีครับ  พวกนี้ถ้าเช็คให้ดีอยู่ตลอดก็ช่วยรักษาเครื่องยนต์ได้สมบูรณ์ได้นานๆๆๆครับ

ออฟไลน์ seamonkey

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2016, 15:07:32 »
Seal รั่วทำให้กำลังอัดหายครับ พวกยางและแหวนลูกสูบต่างๆนี้ตัวดีเลยครับ

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2016, 19:54:47 »
ตอนรันอินมีผลสำคัญครับ
ดูแลตามระยะ เช็คอุปกรณ์ต่างๆอันไหนเสียก็เปลี่ยน เปลี่ยนถ่ายของเหลวยี่ห้อดีๆ เปลี่ยนกรองต่างๆ เปลี่ยนระบบหล่อเย็นตามระยะ
ทุกๆสัปดาห์หรือเดินทางไกล  ตรวจเช็คของเหลวเป็นประจำครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2016, 21:39:32 »
สำหรับผมนะ ตอนเช้า คือช่วงที่สึกหรอที่สุด

สตาร์ตรถปุ๊บ ออกรถเลย โดยเฉพาะตอนเช้าๆหรือครั้งแรกของวัน
ถ้าได้วอร์มซักหน่อย สตาร์ตรถ คาดเข็มขัด เปิดแอร์ เปิดเพลง
ซัก 10 วินาทีก็ยังดี ให้น้ำมันเครื่องมันถูกปั้มไปทุกส่วนของเครื่อง

ถ้าเป็นบ้านผม ผมสตาร์ตรถก่อน ค่อยเดินไปเปิดประตูบ้าน
กว่าจะถอยรถ กว่าจะปิดประตูบ้าน ร่วมๆ 1 นาที
กว่าจะขับออกจากซอย รถร้อน ออกถนนใหญ่ก็เร่งได้พอดี

ออฟไลน์ wa330

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2016, 22:52:20 »
รถเครื่องccน้อยแอร์นี้กินแรงไปเยอะเลยซัก10%ได้ประมาณเอา