ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่อง push start และการเมมเบาะ  (อ่าน 1802 ครั้ง)

ออฟไลน์ Posit

• Jr. Member
  • **
สอบถามเรื่อง push start และการเมมเบาะ
« เมื่อ: มิถุนายน 04, 2016, 14:12:25 »
1.อยากถามว่าถ้ามีกุญแจไว้ในรถ2พวงแล้วตั้งค่าเมมเบาะต่างกันแล้วระบบจะเลือกเอากุญแจ
ลูกไหนเป็นหลักอะครับเวลากดสตาร์ท
2.ถ้าผมขับรถมากับภรรยาแล้วผมออกจากรถไปพร้อมกับกุญแจแล้วภรรยามีอีกอันนึง
เขาจะสามารถล็อครถได้ไหมครับ
3.แล้วแต่ละยีห้อระบบมันจะเหมือนกันป่าวครับเช่นรถยุโรปกับญี่ปุ่น
หากคนไหนมีความรู้หรือประสบการณ์นอกเหนือจากนี้ก็เสริมได้ครับขอบคุณครับ :) :) :)

ออฟไลน์ HHHsung

• Hero Member
Re: สอบถามเรื่อง push start และการเมมเบาะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2016, 23:15:13 »
1. keyless ที่สัญญาณแรงที่สุด

2. ไม่ได้ครับ เพราะรถมันจะตรวจจับตอนมีคนเปิดประตูว่ามีกุญแจอยู่ใกล้รถ (มันไม่รู้หรอกครับว่าอยู่นอก/ในรถ)

3. น่าจะไม่ต่างกันนะครับ เพราะมันลอจิกพื้นฐาน

ปล. คิดง่ายๆ ครับ ขนาดแค่เราเดินเปิดประตูแล้วเดินออกห่างตัวรถ สัญญาณเตือนก็ดังแล้ว นั่นแสดงว่ารถเรามันมีการสื่อสารกับกุญแจไม่ใช่แค่ตอน start รถครับ

โดยทั่วไปมันจะสื่อสาร เฉพาะกรณีที่เราทำอะไรกับรถ เช่น กดปุ่ม push start กดเปิดประตูเก็บสัมภาระ ยื่นมือใกล้ที่เปิดประตู หรือเปิดประตูแล้วเดินออกห่างตัวรถ

ที่มันทำเฉพาะแบบนั้น ก็เพื่อถนอมอายุแบตเตอรี่ keyless ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 04, 2016, 23:19:22 โดย HHHsung »

ออฟไลน์ namliab

• Jr. Member
  • **
Re: สอบถามเรื่อง push start และการเมมเบาะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2016, 06:54:58 »
ขอตอบในกรณีของรถฟอร์ดโฟกัสนะครับ
1. ตอบไม่ได้ครับเพราะไม่มีเบาะไฟฟ้า :D
2. สามารถล๊อคได้ครับถ้าภรรยาอยู่นอกรถและต้องการล๊อครถจากกุญแจของภรรยา ระบบมันตรวจได้ว่ากุญแจอยู่นอกหรือในรถได้ครับ เคยลองเปิดหน้าต่างแล้วเอากุญแจยื่นออกไปนอกรถแล้วสตาร์ทไม่ได้บอกไม่มีกุญแจทในรถ กลับกันมีกุญแจอยู่ในรถกดล๊อคจากข้างนอกก็ไม่ได้
3. น่าจะมีแตกต่างกันบ้างในรายละเอียด ที่เห็นต่างคือของโฟกัสไม่มีเสียงแตรเตือนเวลาสตาร์ทรถแล้วออกไปข้างนอกรถ จะมีเสียงเตือนในรถเท่านั้น ซึ่งก็ไม่เข้าใจว่าจะเตือนในรถทำไม ไม่เตือนนอกรถ เพราะคนออกมานอกรถแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 05, 2016, 06:56:32 โดย namliab »