ผู้เขียน หัวข้อ: ไปลอง cx5 2.2 ขับ2 มาตอนนี้น่าเล่นมั๊ยครับ และเรื่องการเก็บเสียง  (อ่าน 5441 ครั้ง)

ออฟไลน์ keamgladnan

• Sr. Member
อยากหารถไว้ขับในเมือง ชานเมือง ใช้ขนของบ้าง  ส่วนใหญ่นั่ง 2 คน
แต่ก่อนก็ใช้ npjs รู้สึกมันโยน ย้วย หนัก 

พอได้ลองขับ cx5 2.2 มาเมื่อวานแล้วชอบฟีลมันนะ
ข้อดี  มันดึงดี เร่งแซงใช้ได้ คล่องแคล่วเหมือนขับเก๋งเลย
ข้อเสีย เวลากดเต็มๆ ช่วงแรกที่รถพุ่งออกไปรู้สึกบางจังหวะ พวงมาลัยมันคุมไม่อยู่ เหมือนมันแถออกไป (ความรู้สึกบอกไม่ถูก)  แต่ถ้าขับปกติไม่เป็น
การเก็บเสียง แฟนบ่นว่าเสียงดัง  แต่ผมรู้สึกว่าดังบ้าง เฉยๆ เหมือน FD คันเก่าที่เคยขับ

อยากสอบถามว่าตอนนี้น่าเล่นมั๊ยครับ  ถ้าซื้อมาแล้วเอามาปรับปรุงเรื่องเสียงได้ยังไงบ้าง  ปกติขับในเมือง ชานเมืองไม่เกิน  120-140
แต่ตจว อาจจะมีมากกว่านั้น

ออฟไลน์ YenChar

• Hero Member
ถ้าใจมาแล้ว ขับแล้วชอบ เงินไม่มีปัญหา ก็เอาเลยสิครับ

อาการกดคันเร่งแรงๆแล้วพวงมาลัยคุมไม่อยู่ พวกขับหน้าเป็นหมดครับ
ขนาดรถเล็กๆแรงบิดน้อยๆยังเป็นเลย
แรงบิดระดับ CX5 ยังไงก็หนีอาการนี้ไม่พ้น

เรื่องเก็บเสียง
ส่วนมากทำอะไรไม่ค่อยได้ครับ นอกจากแดมป์ กับเพิ่มซีลขอบยางประตู
ถ้าแดมป์หลักๆก็ประตู+พื้นรถ แต่คำถามคือ คุณต้องรื้อรถนะ คุณรับได้หรือเปล่า??

ออฟไลน์ SM.

น่าสนครับตัวนี้ เรื่องเสียง ผมว่าถ้าขับในเมือง ไม่น่าจะรบกวนอะไรมาก อีกอย่าง ใช้ๆไป ก็ชินครับ

ออฟไลน์ starlight

ใน segment นี้ ผมยกให้ตัวนี้ที่สุดแล้ว (awd) จะติก็คือ เสียงยางบดถนน กับ leg room และการขึ้นลงไม่สะดวกเท่าที่ควร(เทียบกับยี่ห้ออื่น)

กรุพื้นเป็นคำตอบการแก้ป้ญหา แต่ก็ทำได้เพียงลดเสียงให้นุ่มนวลลงหน่อย เบาลงนิด

อาการแถ ปกติของขับหน้ากับรถที่มีแรงบิดขนาดนั้น

จริงๆอาการแถคงไม่ซีเรียสมากครับ เพราะชีวิตจริงคงไม่มานั่งกดสุดกันทุกวัน

เสียงนี่เอาเข้าจริงผมว่าเงียบกว่าหลายคันที่ผมใช้ fd, npjs
npjs เสียงยางเงียบจริงอะไรจริง ขับแล้วเหมือนลอยไปเลยไม่รู้สึกถึงพื้นถนน   แต่เสียงลมเข้า และเสียงเครื่องกะรถสั่นก็เลยทำให้ไม่สุนทรีเท่าที่ควร

สรุปว่าถ้าซื้อคงไม่ได้ไปทำอะไรเพิ่มครับ แค่อยากรู้ฟีลคนที่ใช้งานอยู่ว่ามันน่ารำคาญมากมั๊ย

ออฟไลน์ เซลล์ขายรถ

• เซลล์ขายรถจริงๆนะครับ
ถ้าขับรถมิตซูแล้วโอเคว่าเสียมันไม่ดัง ก็พอขับเจ้า CX-5 ได้นะผมว่า

เรื่องแถนี้ ถ้า ตัว 2.5s ที่เลิกขายไปนี้เป็นหนักกว่า  ::)
ต้องดันยอดเดี๋ยวเจอโกฮังจัดการ :(

ออฟไลน์ mothsan

วันก่อนผมก็ไปลอง CX5 2.2 แล้วก็ไปลอง Foresterครับ ผมลืม CX5 ไปเลย
CX5 ถ้าออกตัวกดคันเร่งลึกๆ ล้อหน้ามันจะฟรีๆ ครับ เลยรู้สึกว่าคุมไม่อยู่ แต่พอออกตัวไปแล้วก็ไม่มีอะไรแล้วครับ ยิ่งเลย140 นี้ไม่ค่อยดึงแล้ว
ถ้ามีโอกาส อยากไปเปิดใจไปลองขับ Forester ก่อน (ถ้า จขกท สนใจรถที่นุ่มๆ หนึบๆไม่โยน อยากให้ลองฟินมากกก)

แต่ถ้าชอบ CX5ขับแถวชานเมือง 120-140 ผมว่าเอาเป็น ตัว 2.0 ก็พอครับ เพียงพอในการใช้งาน ขนของเล็ก เรี่ยวแรงพอตัว

ออฟไลน์ Super PAT

• Newbie
  • *
ดู CX5 2.2 ขับ2 ไว้เหมือนกันครับ รถสวย แรงดี ช่วงล่างเยี่ยม แต่ภายในแคบไปนิด, พอมีข่าว CRV 2017 วิ่งทดสอบ และไม่รีบใช้รถเลยตัดสินใจรอดูตัวเลือกนี้อีกคันครับ

ออฟไลน์ rega

เรื่องเสียงภายในห้องโดยสาร

นั่งรถกระบะ dmax มา แล้วขึ้น cx5 เบาหูขึ้นมาก

อาจหงุดหงิดหากเคยนั่งรถที่ห้องโดยสารเงียบกว่า cx5

เจ้าของกระทู้รับได้หรือเปล่า ผมรับได้ครับ

ขอให้ได้รถที่ถูกใจครับ
มีเงาไม่มีตน

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
ถ้าเอาขับดี ตอบสนองดี ในราคานี้ CX-5 ครับ เเต่ผมชอบตัวAWD มากกว่านะครับ

วันก่อนผมก็ไปลอง CX5 2.2 แล้วก็ไปลอง Foresterครับ ผมลืม CX5 ไปเลย
CX5 ถ้าออกตัวกดคันเร่งลึกๆ ล้อหน้ามันจะฟรีๆ ครับ เลยรู้สึกว่าคุมไม่อยู่ แต่พอออกตัวไปแล้วก็ไม่มีอะไรแล้วครับ ยิ่งเลย140 นี้ไม่ค่อยดึงแล้ว
ถ้ามีโอกาส อยากไปเปิดใจไปลองขับ Forester ก่อน (ถ้า จขกท สนใจรถที่นุ่มๆ หนึบๆไม่โยน อยากให้ลองฟินมากกก)

แต่ถ้าชอบ CX5ขับแถวชานเมือง 120-140 ผมว่าเอาเป็น ตัว 2.0 ก็พอครับ เพียงพอในการใช้งาน ขนของเล็ก เรี่ยวแรงพอตัว

ผมไปลองเทียบกันมาแล้วครับ  ผมชอบ for มากนะครับ
ส่วนตัวชอบบรรยากาศในห้องโดยสารที่โปร่ง และช่วงล่างที่ดีมาก มันชนะ cx5 แน่นอนครับ  ตัว cx5 เร่งแล้วยังมีแอบยวบยาบ ผวาๆอยู่ แต่ก็ถือว่าดีในระดับนึงถ้าเทียบกับรถยกสูง suv แม้จะสู้ forester ไม่ได้ก็ตามอะนะ
แต่อัตราเร่งผมว่า cx5 ดีกว่ามากๆ  สุดท้ายผมเลือกเครื่องยนตร์ครับ เพราะกลัวเรื่องซ่อมบำรุง  forester มาก แถวบ้านไม่ค่อยมีศูนนย์ครับ

ส่วน cx5 2.0 ลองมาแล้ว ส่วนตัวว่าผมไม่พอครับ มันอืดไป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 05, 2016, 14:30:59 โดย keamgladnan »

ออฟไลน์ Pegasus7700

อยากหารถไว้ขับในเมือง ชานเมือง ใช้ขนของบ้าง  ส่วนใหญ่นั่ง 2 คน
แต่ก่อนก็ใช้ npjs รู้สึกมันโยน ย้วย หนัก 

พอได้ลองขับ cx5 2.2 มาเมื่อวานแล้วชอบฟีลมันนะ
ข้อดี  มันดึงดี เร่งแซงใช้ได้ คล่องแคล่วเหมือนขับเก๋งเลย
ข้อเสีย เวลากดเต็มๆ ช่วงแรกที่รถพุ่งออกไปรู้สึกบางจังหวะ พวงมาลัยมันคุมไม่อยู่ เหมือนมันแถออกไป (ความรู้สึกบอกไม่ถูก)  แต่ถ้าขับปกติไม่เป็น
การเก็บเสียง แฟนบ่นว่าเสียงดัง  แต่ผมรู้สึกว่าดังบ้าง เฉยๆ เหมือน FD คันเก่าที่เคยขับ

อยากสอบถามว่าตอนนี้น่าเล่นมั๊ยครับ  ถ้าซื้อมาแล้วเอามาปรับปรุงเรื่องเสียงได้ยังไงบ้าง  ปกติขับในเมือง ชานเมืองไม่เกิน  120-140
แต่ตจว อาจจะมีมากกว่านั้น
รถรุ่นี้ให้ความสำคัญกับเรื่องอื่นมากกว่าการเก็บเสียงขณะขับขี่
ทดสอบขับยังรุ้สึกว่า เสียงเข้ารถเหมือนนั่งรถแทกชี่

ส่วนที่พวงมาลัยคุมไม่อยุ่ ผมนึกไม่ออกว่าเป็นยังไง สไตล์การขับรถคุนเป็นแบบไหน
ปกติควรจะคุมอยุ่ ออกตัวแรงเกินปกติแบบบิดพวงมาลัยก้ออาจจะมีอาการบ้างมั่ง

ขับ120-140 ก้อเหมาะอยุ่นะคันนี้. แต่เปิดเพลงดังๆกลบละกัน
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ ps000000

C-SUV ผมว่า ณ เวลานี้ CX5 น่าสนใจครับ ???

PKS8

• บุคคลทั่วไป
ถ้าผมจำไม่ผิดรีวิว Cx5 MC มีบอกไว้ว่าการเก็บเสียงพอๆกับ XV ซึ่งถ้าเป็นยังงั้น Forester น่าจะเก็บเสียงดีกว่า Cx5 MC ค่อนข้างเยอะนะครับ

ส่วนเรื่องขับ2 เจ้าของกระทู้คงต้องชั่งใจ เลือกช่วงล่างที่ดีกว่าเยอะ หรือเครื่องที่แรงกว่าเยอะ ถ้าขับค่อนข้างเร็ว 140++ ส่วนตัวผมเลือกช่วงล่างครับ ยิ่งช่วงนี้หน้าฝน ขับสี่ AWD ช่วยได้เยอะมากๆครับ มา 120 บนทางด่วน เหยียบแอ่งน้ำ ขับสี่แทบไม่มีอาการอะไรเลยนะครับ ทางต่างจังหวัดยิ่งแย่ใหญ่แอ่งน้ำมาเซอร์ไพส์ได้ตลอดนะครับ ยังไงคู่นี้ดีทั้งคู่ครับ เลือกตัวไหนก็คุ้มครับ

ออฟไลน์ PREM

เรื่องเสียงแนะนำว่าใช้ไปสักพักก่อนเผื่อไม่ต้องทำเพิ่มครับ
ตอนแรกผมก็ว่าดัง ใช้ไปใช้มาโอเคละครับ เปิดเพลงดังขึ้นนิดนึงก็ใช้ได้แล้ว
แต่ถ้าใช้ไปแล้วยังอยากทำเพิ่ม เห็นเขาไปติดแดมป์ประตูกับพ่นกันเสียงซุ้มล้อกันครับ

ส่วนออกตัวแล้วพวงมาลัยสะบัดเป็นอาการ torque steer ของรถขับหน้าแรงเยอะๆ ครับ
2.5 เบนซินก็เป็น ขนาดรถปลอดภัยอย่างวอลโว่ XC60 ดีเซลขับหน้ายังเป็นเลย
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ yod artstu

ทอร์คสเตียร์ อีกเสียงครับ  / เกิดจากเครื่องที่มีกำลังสูงๆ
แล้วกดคันเร่งลึกๆตั้งแต่ความเร็วต่ำๆ ในขณะที่ถนนไม่เรียบหรือพวงมาลัยยังไม่ตรงมากนัก
ผมกด camry hv กดสุดตอนพวงมาลัยยังตั้งไม่ตรงก็เป็นครับ
แต่ถ้าเป็นตัวขับสี่คาดว่าจังหวะที่อาการออก ล้อหลังน่าจะมีแรงส่งมาแก้ให้บ้าง
น่าจะลองตัวขับสี่ให้หายข้องใจเลยครับ  :D
: )

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
น่าเล่นครับ ถ้าใช้ไปสักพักยังไม่พอใจ เอาไปแดมป์ได้เลย เก็บเสียงดีขึ้น

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
ผมไปลองมาแล้ว แต่เป็นตัว 2.0 ผมตัดสินใจซื้อ Forester โดยไม่คิดเลยครับ รู้สึกว่า CX5 เรื่องการขับขี่สู้ Forester ไม่ได้ แถม Forester ก็ราคาไม่แพง เพียงแต่รูปทรงมันเชยมาก เหมือนรถที่ผลิตมา 10 ปีก่อน
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ Pegasus7700

ผมไปลองมาแล้ว แต่เป็นตัว 2.0 ผมตัดสินใจซื้อ Forester โดยไม่คิดเลยครับ รู้สึกว่า CX5 เรื่องการขับขี่สู้ Forester ไม่ได้ แถม Forester ก็ราคาไม่แพง เพียงแต่รูปทรงมันเชยมาก เหมือนรถที่ผลิตมา 10 ปีก่อน
Cx5 อยุ่ในกลุ่มSUV บ้านที่การขับขี่ค่อนข้างเด่น
ผมยังไม่ว้าว แต่ถือว่ามาสด้าตั้งใจทำออกมาได้ดี
สาวกบางส่วนมองเลยนึกไปถึงx3. ข้ามX1ไปแล้วนะ
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22