ผู้เขียน หัวข้อ: จะขับรถ/ขี่มอเตอไซค์เพื่อระบายอารมณ์จริงๆเหรอ?  (อ่าน 3676 ครั้ง)

ออฟไลน์ 2k

• Hero Member
วันนี้ขอดราม่าข้อคิดอีกสักทีนะครับ....พอดีเห็นกระทู้นึงในห้องรัชดาแล้วรู้สึกกังวลกับสวัสดิภาพของคนไทยบนท้องถนนจริงๆ....กระทู้นึงมีผู้หญิงมาถามว่าการที่ขึ้นรถแล้วขับซิ่งบนท้องถนนเพื่อระบายอารมณ์นั้นมันสมควรไหม?....น่าตกใจมากที่มีคำตอบจากหลายๆความเห็นบอกว่าไม่ใช่เรื่องแปลกเป็นสิ่งที่ใครๆก็ทำกัน!!!!!......เอ่อ.....คนเรายามที่มีสิ่งที่รบกวนจิตใจจนเกิดกังวลมันย่อมส่งผลต่อการขับขี่ไม่ใช่เหรอ?....ขนาดแค่ขับรถไปคุยโทรศัพท์ไปยังมีผลวิจัยออกมายืนยันเลยว่ามันลดประสิทธิภาพในการขับขี่ลงจนเกิดอุบัติเหตุได้.....กับการขับรถในสภาพที่จิตใจไม่พร้อมแล้วยิ่งมีการฝืนความเร็วที่เคยใช้ปกติด้วยการเหยียบซิ่งโอกาสที่จะเกิดอุบัติเหตุยิ่งเพิ่มขึ้นหลายเท่า....ในฐานะที่เป็นสมาชิกเว็บนี้และผูกพันกับที่นี่มากกว่าผมอยากฝากทุกๆท่านให้ฉุกคิดก่อนที่จะใช้ยานยนต์ต่างๆเพื่อระบายอารมณ์ไม่ว่าจะเรื่องใดนะครับ....ความเร็วไม่ใช่สิ่งที่ควรจะเอามาเล่นเป็นเรื่องสนุก....กรณีเฉี่ยวชนที่เกิดขึ้นกับคนใกล้ตัวผมนั้นมันเกิดขึ้นเพราะคนๆนึงมีความขุ่นหมองทางใจเพราะทะเลาะกับที่บ้านมาจึงทำอะไรสิ้นคิดแล้วมาระบายอารมณ์บนท้องถนนนี่แหละ....ความเร็วมันเป็นสิ่งที่น่ากลัวนะครับ....มันเร็วสมชื่อของมันเลยแค่ชั่วพริบตามันเปลี่ยนอะไรหลายๆอย่างในชีวิตของคนใช้ความเร็วและคนอื่นๆไปตลอดกาลได้......ผมไม่ได้ห้ามที่จะขับรถเร็วนะแต่อยากให้ขับเร็วในที่ๆเหมาะที่ควร อย่างในสนามแข่งนี่เอาให้เต็มที่เลยมันสร้างมาเพื่อการนี้โดยเฉพาะ ที่นั่นมีชัยชนะที่ชัดเจนแล้วเป็นศักศรีแก่ผู้ชนะด้วย  :)
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Joii

• Sr. Member
Re: จะขับรถ/ขี่มอเตอไซค์เพื่อระบายอารมณ์จริงๆเหรอ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2016, 11:33:44 »
เคยพยายามทำครับ แล้วก็รู้ตัวว่าตัวเองทำไม่ลง ถ้าอยากจริง เลี่ยงเมือง อัดให้เต็มที่

ออฟไลน์ SM.

Re: จะขับรถ/ขี่มอเตอไซค์เพื่อระบายอารมณ์จริงๆเหรอ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2016, 11:44:37 »
อารมณ์ชัววูบ อันตรายครับ คิดไม่รอบคอบ จะเสียใจไปตลอดชีวิต เอาง่ายๆ

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2016, 11:52:23 »
คำถามแบบนี้ ผมว่าไม่ดราม่าหรอกครับไม่ต้องกังวลครับ ความคิดผมคำถามที่มีประโยชน์ต่อส่วนรวม ส่วนใหญ่ และความถูกต้องที่มีหลักการแบบนี้ ถ้าจะดราม่ามันเกิดจากการใช้อารมณ์ ไม่ใช่เหตุผลซักเท่าไหร่หรอกครับ เห็นได้จากที่ผ่านๆมา

บ้านเรา คนไม่น้อยใช้ความพอใจส่วนตัวเป็นหลัก พอเวลาทำผิดมันจึงมีข้ออ้างได้สารพัดครับ อย่างที่เห็นๆกันอยู่

เวลากระทำต่อผู้อื่น ไม่คิด
เวลาถูกกระทำ โวยวาย

ถามว่าผมเคยเป็นมั๊ย เคยครับ นึกย้อนไปเสียใจครับ โชคดีที่ความบ้าคลั่งที่ผ่านมาเหล่านั้น ไม่เคยสร้างความเสียหายต่อผู้อื่นแบบไม่น่าให้อภัย

แต่ก็สร้างความไม่พอใจ รำคาญ และเสียงสาปแช่งไม่มากก็น้อยต่อตัวผมเอง

ผมคิดแล้วก็เริ่มที่ตัวเองก่อนครับ ซึ่งยากมากๆ เพราะพอเราเริ่มทน มันก็มีอัดอั้น แล้วก็ต้องหาที่ระบาย แต่ผมคิดเอาเองว่า เราโดนคนอื่นระบายใส่ เราไม่พอใจ เราก็ไม่ควรทำแบบเดียวกันครับ เวลาผ่านไป อายุมากขึ้น ห่วงหน้าพะวงหลังมากขึ้น ภาระที่แบกอยู่ ทำให้คิดได้ครับว่า มันไร้สาระสิ้นดีกับการโกรธหรือหาทางออกในปัญหานึงยังไม่ได้ ดันมาสร้างปัญหาเพิ่มอีก แถมไม่ใช่ตัวเองที่ต้องมารับผลจากเรื่องเหล่านั้น แต่เป็นคนอื่นที่ไม่ได้มารู้เรื่องไรกับเราอีกต่างหากครับ

เปรียบเทียบแล้วก็เหมือนคนกลุ้มใจแล้วกินเหล้านั่นแหละครับ กลบปัญหา ไม่ใช่แก้ปัญหา

ออฟไลน์ unseen

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2016, 12:02:54 »
ไม่เคยอยู่ในหัวเลย

มีอย่างอื่นให้ทำเยอะเเยะถ้าอยากระบายอารมณ์  ::)  ::)

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2016, 12:07:38 »
"รมณ์เสียเว่ย ออกไปขับรถดีกว่า" อย่างนี้เหรอครับ...

ผมว่าไม่มีหรอกครับ

สงสัยคนตอบกระทู้นั้นน่าจะหลงประเด็นไปหน่อย

มีแต่คนขี้โมโห แซงไม่ได้ หรือโดนแซง ก็จะปรี้ดแตกขึ้นมา

และดูเหมือนเขากำลังระบายอารมณ์อยู่

คือถ้าเราแบบไม่มีสมาธิ ไม่มีสติ มันขับรถไม่สนุกหรอกครับ

เพราะฉะนั้นการขับรถเพื่อให้ลืมเรื่องเครียดนั้นได้อยู่ แต่ถ้าขับเพื่อระบายอารมณ์ อันนี้ทำไม่ได้หรอกครับ

ออฟไลน์ Activehybrid

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2016, 12:23:44 »
อารมณ์เสีย แล้วคว้ารถมาขับคงมีน้อย

แต่อารมณ์ชั่ววูปขณะขับ อันนั้นน่ากลัวกว่า

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2016, 12:34:35 »
เห็นด้วยครับ แต่อ่านยากจังครับ

ออฟไลน์ firstime911

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2016, 13:14:36 »
แต่ขี่ มอไซ หายเครียดจริงนะครับ เพราะคุณลืมไปหมด เลย ต้องสนใจถนน..

ออฟไลน์ Carrera

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2016, 13:30:48 »
จริงครับ ด้วยเฉพาะพวกรถสันดานเสียบางคัน อารมณ์พาลๆจี้ท้ายชาวบ้าน ดันตูดชาวบ้านก็ควรโดนด้วย  พอผมเจออะไรตัดหน้าต้องเบรค ไอ้พวกนี่ก็มาชนท้ายรถให้ผมเสียเวลาเคลมอีก

ไหนจะพวกขับเร็วนรกแตก  มั่นใจรถเกินเหตุ คิดว่ารถเทพช่วงล่างเจ๋ง พอเจออะไรฉุกเฉินหลบไม่ทัน เสียหลักไปฟาดรถชาวบ้าน พวกนี้สมควรเอาออกจากถนนไปเหมือนกันครับ

อยากให้ตำรวจจับปรับความเร็วโหดๆกว่านี้ เอาแบบ ปรับครั้งละหมื่น  หรือระงับใบขับขี่สักสองเดือน รอบหน้าก็ x2 ไปเรื่อยๆ ทำตัวดีๆสักปีค่อยลดขั้นนึง น่าจะลดปริมาณรถพวกนี้บนถนนได้บ้าง. ผมเชื่อคนตายในแต่ละปีจะน้อยลงอีกเยอะมากๆ :P
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 06, 2016, 15:10:00 โดย Butterzai »

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2016, 13:33:56 »
ด้วยความเคารพ ห้องที่กล่าวถึง ผมเห็นบางคน หลายทีมาตอบแบบไม่มีวุฒิภาวะ อารมณ์มากกว่า หลังๆผมไม่เข้าไปเลย
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ tnp_super

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2016, 14:18:49 »
ถ้าจะทำไปทำในสนามแข่งเถอะ สงสารคนอื่นเขา

ออฟไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2016, 16:05:05 »
เวลาที่หงุดงิดอารมณ์เสีย อย่าว่าแต่มอเตอร์ไซค์เลยครับ ต่อให้เป็นรถยังมีอารมณ์กดคันเร่งหนักกว่าปกติเลย แต่ถ้ายังมีสติจะนึกได้ว่าไม่เอาดีกว่า แต่อย่างว่าหละครับ ของมันเอื้อให้ระบายอามรณ์ก็จะทำให้สติบางลง ลองนึกว่าเป็นจักรยานแทนสิครับ บิดอัดไม่ได้เลยรู้สึกไม่ได้ปลดปล่อย แต่เอาจริงๆค่อยๆปั่นไปความหงุดหงิดจะค่อยๆลดลง  ขอสติอยู่กับท่านเพื่อตัวท่ายและครอบครัว

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2016, 18:43:59 »
เคยแต่หงุดหงิด แล้วออกไปขับรถแบบขับไปเรื่อยๆ คิดอะไรไปเรื่อยๆครับ
ทำแล้วบางทีก็คิดอะไรบางอย่างขึ้นมาได้เองครับ

มีกดบ้างแต่ก็กลัวเกิดอุบัติเหตุ ก็เลยขับไปเรื่อยๆ คิดไปเรื่อยๆแทนครับ
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2016, 18:49:42 »
สำหรับผมใช่นะ
อารมณ์เหงา เศร้า เบื่อ ขับออกไปบางแสน พัทยาคนเดียวเล่นๆ

8) 8) 8)

ออฟไลน์ golf8023

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2016, 21:40:56 »
คือ ถ้าใครหงุดหงิดแล้วไปลงที่ส้นteen ขับรถออกไปบนถนนสาธารณะ เหยียบหนักๆ จี้ตูดชาวบ้าน ปาดชาวบ้าน บีบแตรใส่ชาวบ้าน ฝ่าไฟแดง ดริฟท์กลางถนน เพื่อ"ระบายอารมณ์"

ผมว่าคนๆนั้นวุฒิภาวะโคตรต่ำ หรือไม่มีเลย ปัญญาอ่อน มีสมองไว้คั่นหู

คุณจะอารมณ์เสียขนาดไหน ก็ไม่ควรทำให้คนอื่นที่ไม่เกี่ยวไรมาเสี่ยงชีวิตไปกับการระบายอารมณ์ของคุณ

ออฟไลน์ Joii

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2016, 21:50:21 »
เคยพยายามทำครับ แล้วก็รู้ตัวว่าตัวเองทำไม่ลง ถ้าอยากจริง เลี่ยงเมือง อัดให้เต็มที่
ผมเคยพยายามทำจริง ๆ นะ หนึ่งครั้ง นานมากแล้ว ยอมรับเลย พยายามขับเร็ว จี้ เร่งแซง มุด ในเวลาเลิกงานที่การจราจรวุ่นวาย อะไรเลว ๆ ทำหมด แต่ไม่ปาดนะ ไม่ชอบ แล้วก็ค้นพบตัวเองทันทีเลยว่ามันไม่ใช่ตัวตนที่แท้จริง เราแค่พยายามแสดงอะไรบางอย่างเพื่อเรียกร้องความสนใจ ซึ่งมันไม่ใช่เรื่อง หลังจากนั้นไม่เคยตั้งใจทำอะไรแบบนั้นอีกเลย และให้ทำก็เหมือนฝืนตัวเองด้วย แลดูคนดี ทุกวันนี้ชีวิตจะเศร้าแค่ไหนผิดหวังแค่ไหน สตาร์ทรถ เปิดเพลง เปิดแอร์ นั่งเล่นสักแป๊บแล้วค่อยไป ยิ่งวันไหนรู้สึกชีวิตไม่เหลืออะไรยิ่งแทบจะคลานกลับบ้าน ทุกอย่างมันเบาไปหมด
เลี่ยงเมืองที่ว่านี่หมายถึงถนนเลี่ยงเมืองครับ แต่เอาเข้าจริงก็ไม่ทำอีกแหละ สงสารรถ 555

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2016, 07:37:02 »
เอาง่ายๆครับ ที่นี่ตอนนี้ ภาพรวมตอบได้ mature กว่า แต่ละความจริงที่น่าเกลียดไปไม่ได้ว่ามีคนแบบนี้อ่ะแหละครับ..

สำหรับผม นอกเรื่องนะ เวลาขี่จักรยาน(ไม่ยนต์) มันให้ exhilaration ได้ดี

ออฟไลน์ เซลล์ขายรถ

• เซลล์ขายรถจริงๆนะครับ
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2016, 07:57:37 »
ด้วยความเคารพ ห้องที่กล่าวถึง ผมเห็นบางคน หลายทีมาตอบแบบไม่มีวุฒิภาวะ อารมณ์มากกว่า หลังๆผมไม่เข้าไปเลย

เว๊บนั้นผมไม่เคยเข้าไปนานหละครับมีอมยิ้มอยู่ใช้แต่ห้องของกินหลังๆมีกลุ่มใน FB เลยไม่ได้เข้าเลย

ส่วนเรื่องการขับรถระบายอารมณ์ ส่วนตัวผมทำนะแต่ ไม่ใช่แบบนั้น

ถ้าหงุดหงิด เครียดๆก็ออกไปขับรถเรื่อยๆเอื่อยๆเปิดกระจกให้ลมตีหน้าเล่น สบายใจกว่า

ขับไวๆถ้าไม่ใช่เดินทางไกลจริงๆก็ไม่ค่อยขับ
ต้องดันยอดเดี๋ยวเจอโกฮังจัดการ :(

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2016, 09:27:34 »
ดีใจที่หลายๆคนเข้าใจความหมายและความรับผิดชอบของการใช้รถครับ เพราะแบบนี้ผมถึงเลือกคุยที่นี่มากกว่า  :) แม้บางครั้งจะมีหลงเกือบทำผิดไปบ้างแต่มโนสำนึกในใจหักห้ามไว้ไม่ให้ทำ นี่แหละจิตสำนึกที่สำคัญที่จำเป็นมากสำหรับสังคมในปัจจุบัน  8) .....รักนะ....จุ๊บๆๆๆ  :P
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2016, 12:14:33 »
ควรรับฟังครับ. ไม่ว่าเค่าเหล่านั้นเป็นใครวุฒิภาวะดีเลิศหรือต่ำต้อย

การที่เค้าคืดแบบนั้น คือความสามารถที่พวกเค้าคิดได้เท่านั้นแบบนั้น

หากเราคิดว่าเรามีวุฒิภาวะสุงกว่าหรือหลากหลายมุมมองมากกว่า

น่าจะช่วยกันผลักดันที่เชิงแก้ปัญหามากกว่าซ้ำเติม

เสนอให้ทำสนามสำหรับคนพวกนี้ ไม่ก้อใช้คนที่คิดแบบนั้น มาปรับทัศนคติกับรัฐบาล...

ตลกๆนะครับ
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ onspeeds

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2016, 12:21:07 »

ตามนี้นะครับท่านผู้ชม