ผู้เขียน หัวข้อ: Nissan PPV ถ้ามาจริงๆ จะพอสู้คู่แข่งได้ไหม  (อ่าน 8508 ครั้ง)

ออฟไลน์ Pegasus7700

• Hero Member
Re: Nissan PPV ถ้ามาจริงๆ จะพอสู้คู่แข่งได้ไหม
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2016, 00:43:56 »
Perception คนไทย ยุคสมัยนี้ที่มีต่อNissan มันdropลงเยอะมากเลยนะ
ชนาดจะออกproduct ใหม่ทั้งที. มีคนรอจ้องจะตำหนิตลอด
บางทีผมก็กลับมาคิดนะ ว่าอะไรที่Nissan ทำให้คนอคติได้ถึงขนาดนี้

เดิมทีสมัยเด็กๆbigM นี้ระดับเทพมาจุติ. สมัยนี้ไม่มีที่จะยืน..

หรือเพราะค่ายอื่นปรับตัวได้เร็วกว่าในตลาดไทยก็อาจจะเป็นได้

ถามว่าผมปลื้มมั้ยกับdesign Nissan ก็ขอตามน้ำไปว่าไม่โดนสักเท่าไร
แต่เอาใจช่วยครับ

สรุป
       เอาใจเชียร์นิสสันทำรถสวยๆที่ถุกใจคนไทย. ลองออกแบบแรวๆฮุนไดหรือเกียก็ได้ครับมีคนเชียร์
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
Re: Nissan PPV ถ้ามาจริงๆ จะพอสู้คู่แข่งได้ไหม
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2016, 01:01:26 »
ถ้ามาแนวๆรูปที่เคยหลุดมา ผมว่ายากนะ

JONNY

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2016, 08:06:07 »
ตั้งแต่ ทิดา ฟอนเทียมานะ ผมว่า ดีไซน์ออกทะเลล้าหลังมาก แล้วมายุคนี่ ทำกระขังหน้าแปลกๆ ทรงพวงมาลัยทะแม่งๆ ทำให้คิดลึก ผมว่าต้องเปลี่ยนคนดีไซน์ใหม่แล้วหละ

ออฟไลน์ เซลล์ขายรถ

• Sr. Member
  • เซลล์ขายรถจริงๆนะครับ
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2016, 08:16:09 »
เอามาก็ตีตลาดกับ XTrail ของตัวเอง

สงสัยจะให้เลือกว่าจะเอาเบนซินไปXtrail

เอาดีเซล มาตัวนี้หรือไง :-\
ต้องดันยอดเดี๋ยวเจอโกฮังจัดการ :(

ออฟไลน์ gappom

• Full Member
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2016, 08:55:01 »
nissan ทดสอบรถ PPV ตามภาพที่หลุดออกมา ก็แสดงว่าน่าจะทำตลาด segmentนี้
ส่วนจะสามารถแข่งกับผู้ผลิตอย่าง 1.FTN 2.PJS 3.Mu-x 4.EV ได้หรือไม่
ต้องรอดู option จัดเต็มแบบ PJS,EV ไหม มีศูนย์และฐานลูกค้าเดิมแบบ FTN,Mu-x หรือป่าว
ถ้า Nissan จะแข่งขันได้ คงต้องทำแบบ PJS Desingสวยและ option มาเต็ม
อันนี้น่าจะสู้กับลำดับ 3,4 ได้ เชียร์ให้ Nissan ทำครับ อย่างน้อยการแข่งขันก็ทำให้ผู้บริโภคได้ประโยชน์
และบริษัทยังคงก้าวต่อไป

ปล.ถ้าไม่คิดแข่งขัน honda,isuzu คงมียอดขายเป็นรอง toyota แบบในอดีต คงไม่เป็นเช่นวันนี้

ออฟไลน์ tsubasa

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2016, 09:19:24 »
คาดว่า ppv nissan สู้คู่แข่งไม่ได้แน่นอน ดูจากการทำรถที่ขายในไทย ระยะหลายปีมานี้ ทำรถไม่โดนใจลูกค้าคนไทยเลย
ถ้าอยากชนะในกลุ่มนี้
1.ต้องทำรถให้ขับดีกว่า everest 3.2+
2.ต้องมีออฟชั่นมากกว่า pajero, everest3.2+, fortuner
3.ต้องทำรถให้สวยมากกว่า fortuner
4.ต้องทำรถให้ราคาขายพอๆกับ pajero
5.ต้องตั้งเป้าหมายว่าจะทำรถที่เป็นที่ 1 ในกลุ่มนี้ให้ได้ ถ้าต้องการมาเป็นที่ 4 5 6 7 ไม่ต้องมาหลอกนะ เสียเวลาพัฒนา r&d เฉยๆ

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2016, 09:36:28 »
ไม่น่าจะสู้ได้ครับ ดูได้จากยอดขายโดยรวมของญี่ห้อนี้ และ ยอดขายของกระบะตัวปัจจุบัน

ยิ่งถ้าให้นึกถึง Theme design language ของนิสสันปัจจุบัน ผมนึกไม่ออกเลยว่าจะออกมาหน้าตาแบบไหน สำหรับเจ้า PPV ตัวนี้

แต่ก็ดีครับถ้ารถมันดีจริงๆ มันก็ขายได้โดยตัวของมันเองแน่นอน

ออฟไลน์ delete

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2016, 09:40:05 »
นอกจากจะเอาความต้องการของเรากันเองเป็นความคาดหวังว่าตัวรถจะต้องออกมาในรูปแบบไหน ถึงจะชนะใจผู้ใช้แล้ว
แต่อย่างลืมนะว่า นิสสันเองก้มีความคาดหวังในตัวรถรุ่นนี้ np300 ppv อยู่เช่นกัน
เพราะ นอกจากจะเป็นเซกเม้นที่ตนเองไม่มีในตลาดแล้ว ยังต้องผลิตออกมาเพื่อทดแทนนิสสันpatrol (ตัวล่างๆ สเปกใช้งานทั่วไป) ในตลาดโลกอีกด้วย
ซึ่งผมมองว่า นิสสันไม่ได้แคร์ตลาดบ้านเรามาก่อนอยู่แล้วล่ะ
แต่ต้องแคร์ตลาดโลก หรือในตลาดเดิมที่patrolทำไว้อยู่
ซึ่งผมมองว่า อาจจะเดินไปในแนวทางของford everest ที่อัพตัวรถไปเล่นตลาดกลางสูง
ดังนั้น np300 ppv ผมว่านิสสันไม่ได้มาเล่นๆแน่นอน

ออฟไลน์ -Brian

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2016, 09:54:33 »
สมัยนี้ รถทรงเหลี่ยมๆถึกๆ มันขายไม่ค่อยดีเท่าไรแล้ว ต้องดีไซน์ให้คล้ายSUV เก๋งมากที่สุด เหมือน pajero
และออฟชั่นต้องเต็มจริงๆ ราคาไม่แพง

ผมว่าถ้าจะมา อยากให้มาแค่ 2 รุ่นย่อยพอ เครื่อง 2.3 เหมือนเมืองนอก แบ่งเป็น ขับ 2 ขาย 1,190,000 บาท  และขับ 4 ขาย 1,390,000 บาท
ถุงลม 6 ใบทุกรุ่น Traction Control   แอร์ออโต้ ไฟหน้า Led + Daytime ทุกรุ่น Around View Monitor ทุกรุ่น
ตัวท็อปขับ 4 ได้ Panoramic Roof  + เบรคอัตโนมัติ

ทั้งหมดนี่ความเห็นส่วนตัวผมครับ

ออฟไลน์ gappom

• Full Member
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2016, 12:21:41 »
ผมก็เดาว่า ตลาดในไทยอาจจะแข่งขันสูง ดีสุดอาจจะอยู่ลำดับ 4-5
แต่ Nissan,Mitsu เน้นตลาดส่งออก บางรุ่นขายในประเทศ 10%
และ nissan ผลิตรถรุ่นเดียวได้หลายโรงงานทั่วโลก
ถ้าทำ PPV คงไม่คิดขายในไทยที่เดียว และคงเตรียมจะขายตลาดอื่นๆ ด้วย

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2016, 12:32:22 »
ตลาดนี้ โหดเหรี้ยม มากๆ สำหรับประเทศไทย :'( :'( :'(

(ส่งออกก็ว่ากันไปผมไม่รู้ข้อมูล)

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2016, 18:45:57 »
ได้ครับ ออปชั่นในรุ่นกระบะมีมาให้มากกว่ากระบะหลายยี่ห้อ ถ้าเทียบด้วยราคาใกล้เคียงกัน

ถ้ามาแบบ suv ผมว่าต้องได้กล้องรอบคัน ระบบตัวช่วยต่างๆมีมาให้ทุกรุ่น ถุงลมต้อง 4-6 ใบ