ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบว่าช่วงล่าง การขับขี่เจ้า focus2.0 GDI มันข้ามไปขึ้นชกกับ d-seg หรือรถยุโรป รุ่นไหนได้บ้าง  (อ่าน 9501 ครั้ง)

ออฟไลน์ Torshi

• Full Member
เอาเฉพาะการขับขี่ ช่วงล่าง การเข้าโค้ง ความมั่นคงที่ความเร็วสูง

อย่างอื่นของตัวรถและศูนย์บริการ หรือชื่อชั้นแบรนด์อื่นๆหรือเรื่องราคาต่างๆขอตัดออกไปก่อนครับ

ถ้าแบบนี้แล้วมันพอที่จะขึ้นชกกับ d-seg หรือรถยุโรปยี่ห้อใด รุ่นไหนได้บ้างมั้ยครับ

ยิ่งเป็นท่านที่ได้ใช้จริง ได้ลองขับ ทั้ง focus d-seg(ญี่ปุ่น) รถยุโรปรุ่นใดก็ได้ แล้ว มาเทียบให้ผมได้อ่านหน่อยครับ ถ้ายังเป็นรอง มันยังห่างชั้นกันไกลไหมครับ

ผมแค่อยากทราบไว้ประดับความรู้นะครับ ขอขอบคุณทุกๆท่านมากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 07, 2016, 21:51:25 โดย Torshi »
2010 Honda Civic FD 1.8 AT Unichip+Idriver
2013 Honda Civic FB 1.8 AT
2013 Ford Focus 2.0 Gdi Remap
2014 Mazda 3 Skyactiv Remap
2014 Volvo V40 Cross Country T5
2015 BMW 116i M Sport Remap+H.Drive EURO(Corner Weight Balance)
2016 Toyota Revo Double Cab Prerunner 2.4G AT
2017 Honda Accord Hybrid TECH

ออฟไลน์ hispza

เทียบกับ c-seg BMW Mercedez ก่อนดีกว่าครับผมขับ e90 อยู่ลอง focus เพื่อนยังรู้สึกว่าห่างกันมากเลยนะครับ

ออฟไลน์ tamjai

• Jr. Member
  • **
แต่ผมกลับมั่นใจ Focus มากกว่า accord camry

ออฟไลน์ choomodify

• Hero Member
ผมใช้ G9 แต่อยากจะบอกว่า focus ดีกว่า ทุกย่านความเร็วครับ ตามนี้เลย

ออฟไลน์ Activehybrid

Re:
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2016, 21:49:16 »
เทียบกับ c-seg BMW Mercedez ก่อนดีกว่าครับผมขับ e90 อยู่ลอง focus เพื่อนยังรู้สึกว่าห่างกันมากเลยนะครับ
คงไม่เป็นเช่นนั้น Golf Gti กลืนแล้วยังคาๆคอ http://community.headlightmag.com/index.php?topic=36841.0

F30 ที่มีลิมิตการเข้าโค้งแคบที่ดีกว่ารุ่นพี่ ก็ยังต้องยอมให้Focusครับ http://community.headlightmag.com/index.php?topic=32378.0

รถยุโรปก็ลองมาสดๆร้อนF30จัดอยู่หัวแถวในเรื่องการทำเวลาในโค้งแคบๆ
http://www.headlightmag.com/bmw-driving-experience-2016/

สรุปคือFocusกินรวบหมดทุกรุ่น จขกท.คงหายข้องใจเรื่องชนกับD-segment หรือรถยุโรปแล้วนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 08, 2016, 12:49:26 โดย Activehybrid »

ออฟไลน์ Torshi

ผมตั้งใจจะให้ลองเทียบกับ d-seg ญี่ปุ่นนี่แหละครับ ขออภัยที่ทำให้เข้าใจคลาดเคลื่อน เดี๋ยวไปแก้กระทู้ครับ ขอขอบคุณสำหรับความคิดเห็นครับผม
2010 Honda Civic FD 1.8 AT Unichip+Idriver
2013 Honda Civic FB 1.8 AT
2013 Ford Focus 2.0 Gdi Remap
2014 Mazda 3 Skyactiv Remap
2014 Volvo V40 Cross Country T5
2015 BMW 116i M Sport Remap+H.Drive EURO(Corner Weight Balance)
2016 Toyota Revo Double Cab Prerunner 2.4G AT
2017 Honda Accord Hybrid TECH

ออฟไลน์ Abzolute

• สวัสดีคนรักรถยนต์
แต่ผมกลับมั่นใจ Focus มากกว่า accord camry

+ ให้ ยิ่งเป็นแอคอร์ด ผมไม่มั่นใจอะไรเลย 55+

ออฟไลน์ Abzolute

• สวัสดีคนรักรถยนต์
ผมขับ Alits Esport เพื่อน มาออก Mazda 3 เอง มันรู้สึกว่า โห อึ้ง !!

ขับ Mazda 3 ไปลอง Ford Focus 2.0 มาแม่งอึ้งกว่าเดิม แรงรอบต้นดีจัง ช่วงล่างนอกจากเกาะแล้วรู้สึกมันแน่น ไม่สะเทือนจุกแต่เกาะดีจัง

แล้วไปลอง carmy ผมรู้แค่ว่ามันคือรถใหญ่ที่มันจะให้ฟิลลิ่งอีกแบบ นุ่มๆ เหมือนเรือ เหมือนจะเกาะ แต่ความเร็วสูงไม่ไหว ยิ่งไปเจอ Accord สูงไม่ไหว ต่ำยังจุก ไม่ได้เกาะอะไรเลย -*-

ทั้งหมด รวม C,D segment ผมให้ Focus (ในฐานะที่ผมไม่เคยลอง teana เลย เพราะไม่มีคนรู้จักใช้เลย น่าเศร้า55)

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

Focus ช่วงล่างดีกว่า Dseg ญี่ปุ่นมากครับ เทียบกับพรีเมี่ยมคาร์อย่าง BMW ได้เลย

ผมว่าความเข้าใจที่ว่ารถยิ่งใหญ่ segment ยิ่งสูง ช่วงล่างยิ่งมั่นใจ ผมว่าไม่จริงนะ เอาง่ายๆ Mazda 2 ช่วงล่างยังมั่นใจกว่า Altis มันอยู่ที่การเซ็ตมากกว่า

ออฟไลน์ bbbasty

ขอเทียบกับรถที่ใช้อยู่ได้ไหมฮะ คือ Preve 1.6 Turbo เนื่องจากที่บ้านญาติมี focus 2.0 GDI และรถคุณพ่อ C200 W204

ความนิ่งที่ความเร็วสูง: Preve > C200 > Focus อันนี้ลองมากับตัวที่ความเร็ว 180 กม./ชม. คือ เจ้า Preve นิ่งสนิทชนิดที่ไม่มีวอกแวกซ้ายขวา ส่วนแนวดิ่งก็ยวบยาบพอดีมาก ในขณะที่ C200 จะออกแนวยวบยาบมากกว่า แต่ไม่ค่อยแกว่งซ้ายขวา ส่วน Focus จะมีแกว่งตามแนวดิ่งและซ้ายขวาเยอะกว่าทั้งสองคันนิดหน่อย แต่อาการจะเห็นชัดถ้าเจอลมครับว่ามันดิ้นกว่า Preve และ C200 ชัดเจน คาดว่าน่าจะเพราะน้ำหนักตัวรถน้อยกว่า แต่ทั้งสามคันที่กล่าวมาดีกว่า Camry Hybrid ACV40 ชัดเจนครับ

ความนิ่งในโค้ง: Focus>C200>Preve ข้อนี้กลับกันเลยครับ ความรู้สึกคือ focus มันจิกโค้งเป็นตุ๊กแกจริงๆ อาจจะเป็นเรื่องพวงมาลัยที่ดีที่สุดในกลุ่มด้วย ส่วน C200 ก็ออกแนวยวบยาบตามเคยเลยคุมอาการยากกว่า ส่วน Preve นี่เป็นรถที่ดื้อโค้งเอาการ ท้ายมันจ้องจะออกไวกว่าคันอื่น

การสับแรงสะเทือน: C200>Focus>Preve ข้อนี้ชัดเจนว่า C200 นำห่างแบบชัดเจนมากๆ ขณะที่ Focus จะรู้สึกสะเทือนน้อยกว่า Preve ค่อนข้างชัดเจนที่ความเร็วต่ำ ส่วนที่ความเร็วสูงก็ถือว่าใกล้เคียวครับ

สรุปคือ
ถ้าชอบขับรถทางตรงยาวๆความเร็วสูงเกิน 140: Preve ชนะ
ถ้าชอบขับเร็วไม่เกิน 140: C200 พอดีสุด นุ่มสบายพอดีมาก
ถ้าชอบมุดไปมุดมา ใส่โค้งแบบไม่เบรก: Focus ชนะขาด
04' MB W203 C180 Kom
05' Land Rover Freelander 2.0 TD4
08' MB Vito 2.2 L4
09' MB W204 C200 Kom
10' Toyota Camry HV ACV40 2.4
12' MB W212 E250 CGI
13' Toyota Prius 1.8 Top Grade
16' Proton Preve Premium 1.6 CFE
17' Mazda 2 1.5 XD Sports High Plus L
17' MB C350e AMG Dynamic

ออฟไลน์ Mike

แล้วถ้าเทียบ XV กับ Focus ละครับ
ถึงแม้จะเป็น รถคนละประเภท แต่ด้วยจุดเด่นเรื่องช่วงล่างทั้งคู่
มวยคู่นี้ใครเหนือกว่า

1.ทางตรง
2.ทางโค้งแคบ & โค้งกว้าง
3.ทางตรง+ลมตีด้านข้าง
Next Gen Ford Everest 2.0 Titanium+ 4x4
Honda HRV e:HEV RS 22
SUBARU XV 2.0i-P 16
HONDA City SV 12
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00
TOYOTA Hilux Mighty X 94
MITSUBISHI Cyclone 94
TOYOTA Hilux Super Star 88

ออฟไลน์ Pegasus7700

เอาเฉพาะการขับขี่ ช่วงล่าง การเข้าโค้ง ความมั่นคงที่ความเร็วสูง

อย่างอื่นของตัวรถและศูนย์บริการ หรือชื่อชั้นแบรนด์อื่นๆหรือเรื่องราคาต่างๆขอตัดออกไปก่อนครับ

ถ้าแบบนี้แล้วมันพอที่จะขึ้นชกกับ d-seg หรือรถยุโรปยี่ห้อใด รุ่นไหนได้บ้างมั้ยครับ

ยิ่งเป็นท่านที่ได้ใช้จริง ได้ลองขับ ทั้ง focus d-seg(ญี่ปุ่น) รถยุโรปรุ่นใดก็ได้ แล้ว มาเทียบให้ผมได้อ่านหน่อยครับ ถ้ายังเป็นรอง มันยังห่างชั้นกันไกลไหมครับ

ผมแค่อยากทราบไว้ประดับความรู้นะครับ ขอขอบคุณทุกๆท่านมากครับ

ขอให้ทัศนะโฟกัส2.0gdi  เทียบกับรถที่ใช้"ประจำ"ปัจจุบันและอดีตบางรุ่น ให้ความเห็นได้"เต็มปาก"ดังนี้

การขับขี่. = สนุกกว่าทุกคันที่มี ที่เคยขับ คล่องตัวรู้ใจ.พวงมาลัยเป๊ะ สมรรถนะ เกินราคา. แต่น่าจะแรงกว่านี้อยากได้แรงแบบST นี่จบเลย (ว่าแล้วก็นึกถึง focus Rs , ST )

ช่วงล่าง.   = สุดยอด. เงียบ หนุบหนับ  แต่ยังตามหลัง W212กับ525 อยุ่1step ในความเร็วสูง คงเพราะรถเล็กกว่าและราคาถุกกว่า.  แต่มุดในเมืองหรือมุดฉีกหนีพวกหัวกิ้งกือมอเตอร์เวย์เจ้าโฟกัสมันเหนือกว่ามันกว่า1stepเช่นกัน
ไม่ต้องพุดถึงaccord(รถไว้ขับทำงานในเมืองนิไม่ใช่รถซิ่ง)

การเข้าโค้ง. =  มันส์ที่สุด มันกว่าW212 พอๆกับ525ในความเร็วสูง. เล่นโค้งโหดๆ ทำได้เนียบมากแต่ยังมีลิมิต โค้งขวาเข้าสุวรรณภุมิ110-115

ความมั่นใจในความเร็วสูง = มั่นใจครับทุกย่านความเร็ว ในsport mode , แต่เริ่มเครียด200ในmode ปกติ
 และtop speed 220 ยังมั่นใจแต่นิ่งสุ้w212ไม่ได้

เก๋ง Sedan ที่ใช้ปัจจุบัน
MERCEDES BENZ W212
HONDA ACCORD G8, 2.0
FORD FOCUS Sport, 2.0 GDi
HONDA CITY S, 1.5 CV

อดีต
Mercedes Benz W124 E220
BMW525i
Honda Accord ปลาวาฬ,งูเห่า

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 25, 2016, 05:40:56 โดย Pegasus7700 »
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ Anvers30

Focus Mk3 ผมยอมรับเรื่องของช่วงล่าง พวงมาลัย และแชสซีส ว่าดีที่สุดใน C-Segment จริงๆ และกล้าพูดได้เต็มปากว่าดีกว่า D-Segment อย่าง แคมรี่ ACV50-51 และแอคคอร์ด G9 แน่นอน แต่กับเทียน่า L33 ผมยังไม่กล้าฟันธง เพราะเทียน่าก็เซทช่วงล่างมาได้ดีเช่นกัน

บางทีรถเซกเมนต์ใหญ่กว่า ไม่จำเป็นต้องมีช่วงล่างที่ดีกว่า แต่อาจจะจริงบางส่วนที่ว่ารถใหญ่ น้ำหนักตัวกว่าตันครึ่ง จะทำให้วิ่งทางไกลมั่นคงกว่า ทว่าคงใช้เทียบกับโฟกัสไม่ได้ เพราะวิ่งความเร็วสูงระดับร่วมเลข 2 ยังนิ่งกว่าแอคคอร์ดและแคมรี่ด้วยซ้ำ ขนาดผมลองช่วงลมค่อนข้างแรงด้วยซ้ำ (แคมรี่ตัว HV ช่วงล่างผมว่าเซทมานุ่มย้วยไปหน่อย วิ่งเร็วแย่กว่าตัว 2.0 / 2.5)

การเข้าโค้ง โดยปกติรถที่มีมวลสารเยอะ น้ำหนักมาก จุดศูนย์ถ่วงสูง จะเกิดอาการโคลง ส่าย ได้ง่ายกว่ารถที่มีมวลสารน้อย จุดศูนย์ถ่วงต่ำ ทั้งนี้จากการปรับแต่งช่วงล่าง การเซทพวงมาลัย และการปรับแชสซีส ก็มีส่วนสำคัญ ที่จะทำให้อากัปกริยาของรถ ออกมาเป็นกลาง และมั่นคงมากขึ้น

อีกอย่าง ผมมองว่าการที่สามค่ายยักษ์ใหญ่ญี่ปุ่นมีแบรนด์พรีเมี่ยมของตัวเอง ทำให้เค้าเลือกที่จะจำกัดคุณภาพของช่วงล่างรถตลาดของตัวเองไว้เท่านี้ ไม่เชื่อลองขับอัลติสตัวปัจจุบัน ดูเทียบกับเลกซัส IS ตัวปัจจุบันดูก็ได้ จะเข้าใจแบบไม่ต้องมีคำอธิบายเพิ่มเติมใดๆ อีก

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 07, 2016, 23:15:25 โดย Anvers30 »

ออฟไลน์ AkE

ถ้าเทียบกับ C ใหม่กะ F30 เป็นรองครับแต่ไม่เยอะต้องไปเค้นกันสุด ถึงจะรู้สึกครับ วิ่งบนทางด่วนแทบจะรู้สึกได้ยาก ส่วนถ้าเทียบกะ d seg ถ้าจะเอาความนิ่งในความเร็วสูงผมว่าดีกว่าทั้ง3รุ่น ford แทบจะทำทุกรุ่นเกาะถนนแน่นดีหมด ranger ผมขับบนทางด่วนผมว่าความนิ่งแทบไม่แพ้ camry accord teana ครับ แต่เท่าที่ผมเคยลองมาหมดบางคันเป็นรถผมเอง Camry ตัวนี้ไฮบริด Accord G9 2.0 & hybrid teana L33 2.5 ถ้าเทียบกับ focus แล้วความนิ่งfocus เอาไปครับแต่อีก3ไม่ได้เลวร้าย ผมเลยสงสัยเอาไปเค้นแบบสุดๆทุกคันเข้าโค้งแบบแรงๆ จับความเร็วผลออกมาไม่ต่างกันครับสมรรถนะพอกันหมด เพียงแต่ว่าแต่ล่ะคันมีอาการที่ต่างกันไปซึ่งแต่ล่ะคนชอบไม่เหมือนกันรับได้ไม่เหมือนกันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 08, 2016, 08:12:03 โดย AkE »

ออฟไลน์ AWD17

• Jr. Member
  • **
  • อย่าพูดว่ารถมันไม่ดี เมื่อเราไม่เคยขับ
มี accord 2.4 กินเเค่ rg 3.2 ยังไม่ลงครับ ยิ่ง focus มันไปใกลเกินราคาไปมากครับ ทั้งการขับขี่ความมั่นใจ ปัญหาก็น้อยด้วย เเต่ไปพลาดโดนหางเลขกับ fiesta ทำให้โดนเหมารวมไป น่าเศร้าครับ รถโคตรดีเมื่อเทียบกับราคาที่ขายให้คนไทย ...
Mazda 323 (sold)
Honda Civic 98 (sold)
Isuzu มังกร ตัวไฟซีน่อน 4x4 (sold)
Honda Accord G8 2.4  mom
Chevrolet colorado cab 2.5 brother
Ford Ranger 2012 wildtrak 3.2 - me
Honda Civic 2012  - me
Honda Jazz 2008 Sv - me
Ford Everest 3.2 + (fox suspension)
Toyota Hilux Revo 2.8 j plus

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
Dsegment คงต้องMZ6 หรือ Fusion ผู้พี่ละมั้ง

ออฟไลน์ Nerdys

• Sr. Member
เคยมีสมาชิกขอให้คุณแพนจัดอันดับช่วงล่าง ตามกระทู้นี้ครับ

http://community.headlightmag.com/index.php?topic=32378.0;nowap

Focus ได้ที่ 1 ด้วยนะ
ถ้าดูเฉพาะช่วงล่าง Focus เหนือกว่า D-seg ญี่ปุ่นหลายคัน เหนือกว่า F30 ด้วย
ผมว่าตอนนี้คงเป็นรองแค่ Series 5 F10

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
สำหรับผม เคยลองขับแล้วธรรมดาออกไปในทางเฉยๆ แต่เซลล์ Ford ชอบบอกว่าตัวเองเป็นรถยุโรป
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ HHHsung

ตนไทยไม่ได้รวยทุกคน ซื้อรถต้องมองรอบด้าน โฟกัสดีแค่สมรรถนะรถ

ปัจจัยอื่นเป็นรองเจ้าตลาดทั้งหมดและรองมากๆ

ภายในคับแคบ อึดอัด ศูนย์ก็อย่างที่รู้ๆ กัน

ราคาที่แพงกว่าใครเพราะออฟชั่นมากมายที่คนไทยส่วนใหญ่ไม่สนใจ

ปล. ถ้าไม่รักกันจริง ไม่ทีทางซื้อมาใช้งานแน่นอน

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
ตามนี้แหล่ะครับ..
โฟกัสมั่นใจกว่าแคมรี แอคคอร์ด ซะอีก
ยิ่งความเร็วสูงๆ ยิ่งเห็นชัด..
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ delete

ไม่เข้าใจจุดประสงค์ของจขกท.นะครับว่าต้องการใช้รถแบบไหน
มือหนึ่ง หรือมสอง
เพราะ 2.0GDI มันตกรุ่นไปเรียบร้อยแแล้ว
ซึ่งรถในตอนนี้ก็ก็คงไม่มือหนึ่งลดราคาเทกระจาด ก็มือสองใหม่ๆนิ้งๆ ที่เจ้าของรีบปล่อยจะได้เจ็บตัวน้อย
ที่ยังน่าสนใจ พอเล่นได้

แต่แนะนำว่า ลองขับก่อนครับ
ถ้าขับทุกวันในชีวิตประจำวัน ไม่สนุกนะ
โดยเฉพาะรถติดๆ ในเมือง
เพราะเกียร์มันจะกระตุกพิกลพิการ เอ๋อๆ
กดๆถอนๆ สักพักเอ๋อแดรก ไม่รู้ว่าจะเอาไง นิ่งไปก็มี
แล้วพอคิดได้ก็มาแบบพรวดพราด เล่นเอาเบรกแทบไม่ทัน

นี่คืออาการของเกียร์เทพ ที่ตอนนี้ กลายเป็น เมพ ไปเรียบร้อยแล้ว

ถ้าต้องการฟีลลิ่งการขับแบบ2.0
แนะนำ ขยับงบไปเล่น 1.5 ecoboost ไปเลย
น่าจะดีว่าครับ
อย่างน้อยก็แก้ปัญหาเรื่องเกียร์มาแล้ว (เปลี่ยนเกียร์ระบบใหม่เลย)

แต่ถ้ายังคงสนใจ 2.0 ก็เผื่อใจเรื่องเกียร์ไว้ด้วยนะครับ

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

สำหรับผม เคยลองขับแล้วธรรมดาออกไปในทางเฉยๆ แต่เซลล์ Ford ชอบบอกว่าตัวเองเป็นรถยุโรป

ถ้าคุณใช้ Subaru ช่วงล่าง Focus ก็น่าจะเฉยๆ จริงครับ 555

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
ผมยังยืนยันเหมือนเดิมว่าถ้าคุยกันเฉพาะเรื่องช่วงล่าง หาใครมากิน Focus ยากครับ
เอาแบบมองภาพรวมนะครับ คือ วิ่งความเร็วต่ำหักพวงมาลัยแรง วิ่ง 60-80 เข้าโค้งหนักๆ วิ่ง 160-170 ขึ้น รวมถึงต้องไม่กระด้างจนเกินเหตุอันควร ถ้าเรามองบาลานซ์แบบนี้ทุกด้าน รถที่ใกล้เคียงกันมากคือ Mazda 3 ซึ่งผมให้แพ้ไม่มาก และ Teana ซึ่งความเร็วต่ำสบายกว่าแต่หักโค้งแรงๆแล้วมันจะออกอาการเยอะกว่า รถมันหนักนี่ แต่ Teana วิ่งทางไกลเร็วๆ 160-170 จัมพ์สะพานนิ่งสู้ Focus ได้นะ

ส่วนถ้าเทียบกับ Subaru ผมไม่รู้จะเอารุ่นไหนมาเทียบ
XV ก็เป็นรถสูง ส่วน Levorg ก็เป็นรถแวก้อนท้ายยาว แถมเอารถขับสี่มาเทียบขับหน้า การเกาะโค้งมันก็เข้าทางรถขับสี่อยู่แล้ว
แต่ถ้าถอดเพลากลางออกเป็นขับหน้า ผมว่า Levorg ช่วงล่างโดยรวมไม่ได้ประเสริฐขนาดนั้น เวลาจัมพ์เนินแรงๆยังมีการโช้คยัน
ตึงตังและดึงตัวถังลงมากกว่า Focus แต่เวลาวิ่งบนพื้นราบ แล้วสลาลอมไปมา แบบนี้ Focus กับ Levorg ไปด้วยกันได้

ส่วนถ้าให้เทียบกับ Impreza 1.5, 2.0 Hatchback จากสมัย 5-6 ปีก่อน จะบอกว่าตัวนั้นโคตรย้วยโย้ ไม่ได้กระชับแบบ Focus ผมสงสัยเหมือนกันว่าถ้าไม่มีขับสี่มันจะยังสู้ Focus ได้มั้ย
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ wa330

ผมขับe46 330อยู่ focusตัวนี้ตั้งแต่ออกมาใหม่ๆผมลองแล้ว
ช่วงล่างมันดีกว่า 330 ผมอีกนะ ยิ่งพอได้ลองF30ตัวปัจจุบัน
ที่ช่วงล่างนิ่มมากเร็วๆมีเสียว พอผมบอกกะใครว่าfocusช่วงล่างมัน
ดีกว่าทั้งรถผมและF30มีแต่คนมองหัวจรดเท้าแบบเหยียดๆทั้งๆที่พวกนี้มันไม่เคยขับเลย
พอบอกมันไม่เชื่อไปอ่านฝรั่งทดสอบหรือไปหาลองดิจะได้เชื่อมันยิ่งทำหน้ากวนตีน

ออฟไลน์ Pegasus7700

ผมเข้าใจว่าโฟกัส2.0บ้านๆช่วงล่างมันทำมาได้ดี คือดีมาก ผมขับอยุ่ทุกวัน มันสนุกกว่าw212 มุดมันกว่า525i e60 และไม่ต้องพุดถึงg8, l32 (l33ไม่เคย)

แต่ การนำไปเปรียบเทียบ กับรุ่นใหญ่กว่า. แพงกว่า premium กว่าหรือแม้กระทั่งคนละประเภท
มันดูจะเป็นการทำร้ายน้ำใจของคนอ่านกันไปนิดของรถที่ถุกมาเทียบ. เพราะเขาก็มีดีในกลุ่มคุ่แข่งอยุ่แล้ว
อ่านไปอ่านมา ผมเกรงว่าจะบลัฟกันไปจนเอารถsport performance   มาเทียบ กับC seg บ้านๆกลายเป็นmislead กันไปไหญ่ จนคนอ่านติดตาม งงไปหมด

สรุป
     โฟกัสมันคือ c seg hatchback บ้านๆธรรมดาๆ ที่มีช่วงล่างดีมาก เหมือนปลาหมึก
เมื่อเทียบกับรถราคาเท่านี้   ช่วงล่างไม่ต่างกับw212,e60 ในความเร้วสุง. และอาจจะเป็นรองในความเร็วสูงสุดของขีดจำกัดมัน
     ไม่ใช่รุ่นที่ถุกเทียบช่วงล่างมันไม่ดี. แต่โฟกัสมันเน้นกว่าจนเด่นเท่านั้นเอง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 08, 2016, 12:40:54 โดย Pegasus7700 »
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ FyGI

มี Camry XV50 อยู่คันนึง

ช่วงล่างการขับขี่ไม่ได้ว้าว ออกแนวรถวิ่งทางตรงยาวๆ
เจอทางโค้ง หน้าบานเป็นกระด้ง เอาไปขึ้นแม่แจ่มมา
สาวพวงมาลัยจนแขนแทบจะพันกัน

เคยลองขับ XV ผมให้ช่วงล่างดีกว่า Camry ยกเว้นเสียงการทำงานของช่วงล่างแค่นั้นที่ดังกว่า
ฉะนั้นผมก็คิดว่า Focus ก็ดีกว่า D-Seg เช่น Accord / Camry / Teana ครับ

ส่วนรถยุโรป อันนี้ No Comment

ออนไลน์ Tien.W

ช่วงล่างการขับขี่ไม่ได้ว้าว ออกแนวรถวิ่งทางตรงยาวๆ
เจอทางโค้ง หน้าบานเป็นกระด้ง เอาไปขึ้นแม่แจ่มมา

เคยลองขับ XV ผมให้ช่วงล่างดีกว่า Camry ยกเว้นเสียงการทำงานของช่วงล่างแค่นั้นที่ดังกว่า
ฉะนั้นผมก็คิดว่า Focus ก็ดีกว่า D-Seg เช่น Accord / Camry / Teana ครับ

ขึ้น แม่แจ่ม เส้นไหนมาครับ ?

ขึ้นทางอินทนนท์ หรือ ขึ้นทางเส้น 108 ครับ

.............

ทำไมตอนผมขับ Focus 1.6 ตัวปัจจุบัน ผมกลับไม่ได้รู้สึกว้าว กับ ช่วงล่าง หว่า ...

แต่ ...

1. เป็นรถเก่าเก็บ จอดมา 3 ปี กว่าจะถึงมือผม
2. ยางอายุ 3 ปี ... ลมยางผมเช็คก่อนขับ วัดตามสเปค เกจ์มิชลิน

อาการที่ผมขับตอนนั้นคือ รถมันแข็งๆ แน่นๆ ไม่ยวบยาบแบบญี่ปุ่น

ถ้าถามผม มันว่า มันก็ดี คือ หนึบกว่าญี่ปุ่น Civic / Altis / Sylphy นะ แต่อย่างที่บอก ความรู้สึก ณ ตอนนั้น มันไม่ว้าว ไม่รู้สึกว่า มันจะขึ้นเทียบยุโรปได้น่ะครับ โอเค ดีกว่า ACV40 ที่เคยขับ (รายนั้น ยวบยาบ เวียนหัว)

อาจจะเพราะคันที่ผมขับ มีปัญหาก็ได้ อย่างน้อย ยางก็คงหมดสภาพ น่ะครับ

หรือ อาจจะเพราะเครื่องมันแค่ 1.6 เลยรู้สึกน่ารำคาญกับเครื่องแทน คือ อืดอาด เร่งไม่ขึ้น เหยียบไม่มันส์ น่ะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 08, 2016, 17:01:23 โดย Tien.W »

ออฟไลน์ Fly to dream

ไม่ผิดนะครับ Focus วิจัย และผลิตที่เมืองโคโลญ เยอรมัน ตัวเปรียบมันคือ Golf ,Magane, Astra และอเมริกันไม่มีส่วนเลย
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ FyGI

ขึ้น แม่แจ่ม เส้นไหนมาครับ ?

ขึ้นทางอินทนนท์ หรือ ขึ้นทางเส้น 108 ครับ

ผมลงมาจาก อินทนนท์ แล้วแยกเข้าเส้น 1192 วิ่งเข้า อ.แม่แจ่มครับ
มีป้ายบอกไปนาขั้นบันได เลยลองวิ่งเข้าไปดู เข้าไปได้ไม่ไกล ก็วกกลับ เพราะไปต่อไม่รอดแล้ว
แล้วก็วิ่งเข้า 1088 แล้ววนกลับเข้า เชียงใหม่ ครับ

JONNY

• บุคคลทั่วไป
ก็สมควรเข้าครับ โฟกัสขายดีอันดับหนึง