ผู้เขียน หัวข้อ: มุมมองของคนรอบข้าง กับคนที่ออกรถป้ายแดง เป็นอย่างไรครับ  (อ่าน 6940 ครั้ง)

ออฟไลน์ sengausa

• Full Member
อยากทราบว่า มุมมองของคนรอบข้าง
ที่มีกับคนที่ออกรถป้ายแดง
คิดว่าคนรอบข้าง จะมองไปในทางไหนครับ
ดีขึ้น น่าเชื่อถือขึ้น หรือ เฉยๆ ธรรมดา หรือ ......
แล้วมุมมองต่อคนที่ออกรถมือสอง
ท่านคิดว่า มุมมองจะแตกต่างกับคนที่ออกป้ายแดงมากไหมครับ

ออฟไลน์ kenny523

• Sr. Member
ยินดีด้วย only

ออนไลน์ Auto

• Hero Member
เฉย ๆ   

ออฟไลน์ SM.

ผมกลับคิดว่าพวกออกมือ2มา แล้วได้ดีลดีๆ รถดีๆ มา เก่ง น่าชื่นชม อุตส่าห์ไปหาจนเจอ

ออฟไลน์ YZA

เฉยๆ
แต่ถ้าเจอบนถนน. ผมจะเพิ่มความระวังขึ้นอัตโนมัติครับ

ออฟไลน์ civ18

• Newbie
  • *
มองแง่ดี - มีกำลังทรัพย์จากการประกอบอาชีพจึงมาออกรถใหม่เพื่อตอบสนองการกิจจัตรในเดินทางประจำวัน

ออฟไลน์ Steeringwheel Father

• Jr. Member
  • **
เฉย ๆ / เพื่อนร่วมทาง

ออฟไลน์ mongolias

ถ้าเจอจอดอยู่ จะคิดว่าเจ้าของรถคงมีเงิน ถึงจะซื้อป้ายแดงได้
ถ้าเจอบนถนน ขอตรูอยู่ห่างๆละกัน

ออฟไลน์ JeansZ

ของผม ตอนออก Ford Fiesta 1.0 ecoboost ป้ายแดง เพื่อนๆ ต่างยินดีด้วย แต่ญาติ โดยเฉพาะคนที่เป็นเจ้าหนี้พ่อผมกลับมองแบบสมเพชประมาณว่า "ไอนี่ ไม่มีปัญญาช่วยพ่อใช้หนี้แต่มีปัญญาผ่อนรถ"

คือ เงินที่พ่อผมส่งผมเรียนเป็นเงินที่ยืมมาจากญาติๆ หลายคน แต่พ่อไม่ยอมบอกผม
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2

ออฟไลน์ Activehybrid

Re:
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2016, 12:11:01 »
ป้ายแดง - ยินดีด้วย การเงินคงดีมากหรือไม่ก็มีแหล่งรายได้ที่ดีสนับสนุน (ถ้าเป็นรถเก๋งราคา800,000ขึ้นไป กระบะราคา1,000,000ขึ้นไป) เรียกง่ายๆว่ามีวาสนาหรือประสบความสำเร็จกว่าชาวบ้านทั่วไป

มือสอง - ยังยินดีแต่น้อยหน่อย เป็นกลุ่มพอมีรายได้แต่งบจำกัด หรือ ถ้าซื้อเงินสดเป็นพวกมีตังแต่ชอบประหยัดเงิน และชำนาญเรื่องรถ (รถเก่าไม่เกิน7ปี หรือราคากลาง 300,000ขึ้นไป) 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 08, 2016, 13:19:03 โดย Activehybrid »

ออฟไลน์ ไทบ้าน

ผมมองว่าคนซื้อมีฐานะทางเศรษฐกิจดีครับ
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ golferjk

เฉยๆ ถ้าไม่ใช่พวก พอร์ช พวกเบนลี่ผมเฉยๆครับ

ออฟไลน์ Turin

ผมมองที่ "การใช้ชีวิต" และ "การทำงาน" เป็นหลักครับ ... รถแทบไม่มีผลเลย

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ค่อนข้างเฉยๆครับ ยกเว้น Juke สีแดง ขับผ่านหน้าบ้านทีไรยังเหลียวมองอยู่เลย
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Eddy5659

สำหรับครอบครัวผมแล้วเฉยๆครับ ซื้อรถมาใช้งาน และตามงบที่มี มันเป็นเรื่องปกติเลย

แต่ถ้าเมื่อไหร่ถอยรถราคาเกิน 2 ล้าน เมื่อนั่นค่อยรู้สึกว่าเออ เงินเพิ่มขึ้นนะ ฐานะดีขึ้น
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ เซลล์ขายรถ

• เซลล์ขายรถจริงๆนะครับ
ไงก็ได้ อย่ามาจอดขวางทางหละกัน

แถวบ้านผมบ้านเยื้องๆกัน ลูกชายโบนัสออกอก Jazz มาผมก็เฉยๆ  แต่แม่เค้าซิมาข่มแม่ผมใหย่ว่าทำไมลูกชาย(หมายถึงผมมั๊งไม่ก็น้องชายคนกลาง)ไม่ออกรถใหม่หละใช้คันเก่าทำไม

จ๊ะ....
ต้องดันยอดเดี๋ยวเจอโกฮังจัดการ :(

ออฟไลน์ PunTam

ตัวผมเฉยๆครับ โชคดีด้วยซ้ำที่ไม่ต้องมีหนี้(ถ้าเขาซื้อผ่อนนะ)  :P :P

ออฟไลน์ SLuang

เมื่อก่อน  ==>  เป็นคนมีอันจะกิน  รวย  มีเงินเยอะ
ปัจจุนี้    ==>   ผ่อนไปสักระยะแล้วจะรู้สึก     (ช่วยไม่ได้  ก็ในเมื่อโปรดาวน์น้อย ผ่อนนาน มีกันทุกยี่ห้อ ทุกรุ่น)

สำหรับผม  ==> ยินดีด้วย เขาคงจะมีความสุขเหมือนกะตอนที่เราได้รถมาใหม่ๆ  คิดต่อถนนมีรถวิ่ง เพิ่มขึ้นอีก 1 คัน  น้ำมันถูกเผาพลาญไปอีกไม่รู้กี่พัน กี่หมื่นลิตร   

ออฟไลน์ ทาสแมว

• twinair turbo engine
ถ้าซื้อรู้ว่าซื้อเงินสด ก็คงมีว้าวๆแหละครับ ฮ่าๆ ;D

แต่ส่วนตัวผมแล้วก็เฉยๆ

ออฟไลน์ wa330

ถูก หวย แน่ๆ

ออฟไลน์ Carrera

รถป้ายแดง ถ้าที่บ้าน และญาติๆผม เฉยๆครับ  ถ้าเป็นพวกVios Altis Camry Accord. Civic City.

แต่ถ้าเป็นมือสองแบบ BMW Benz. นี่แทบจะมามุง มารุม อยากลองนั่ง อยากเห็นใต้ฝากระโปรง (จริงๆ ญาติๆผมเค้าบ้ารถกันเยอะ. ยกเว้นแม่คนเดียวที่ไม่สนใจ)

น้าขี่ Focus ลุงขี่E30 แต่งเต็ม พ่อผมเมื่อก่อนก็E34. จริงๆเค้าแทบไม่สนใจป้ายแดงกันเท่าไหร่น่ะ   และส่วนใหญ่จะซื้อสดไม่ค่อยอยากเป็นหนี้ -_-
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 08, 2016, 13:25:26 โดย Butterzai »

ออฟไลน์ sengausa

ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ
แล้วท่านคิดว่า ถ้าในมุมมองของสาวๆ ล่ะครับ

ออฟไลน์ Activehybrid

Re:
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2016, 13:43:29 »
แล้วท่านคิดว่า ถ้าในมุมมองของสาวๆ ล่ะครับ
ป้ายแดง - รถเก๋ง ว้ายสวยชอบๆ มีแฟนรึยังน๊า :-*   รถกระบะ  :-\

มือสอง - รถเก๋ง  :) 

ออฟไลน์ Pegasus7700

รุ่นไหนป่ายสีไรไม่สำคัญ...
ขอดูหน้าหน่อยดั้ยป่อ 5555
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ ktonja

เราไหวแค่ไหนก็ซื้อแค่นั้น

"จะไปแคร์คนรอบข้างทำมัย"

ปล.อย่าลืม!!! คนอื่นไม่ได้มาผ่อนกับเรา

ออฟไลน์ Focuszaa

แต่ก่อนคิดว่า คงมีเงินเหลือ สบายๆมีอันจะกิน
แต่เดี๋ยวนี้เฉยๆ และจะไม่เข้าไกล้เท่าไหร่หลอน
ส่วนมือสองผมมองว่ามันคุ้มค่ามากกว่าครับ (ถ้าไม่โดนย้อมแมวมานะ ^^)

promt

• บุคคลทั่วไป
การออกรถ
ป้ายแดง - ยินดีด้วย
ป้ายดำ - เป็นห่วงครับ กลัวได้รถไม่ดีมีทุกขัง

ออฟไลน์ i-Kao

รู้สึกอยากสำรวจรอบรถ อยากชวนออกทริป และเขียน User Voice ครับ  ;D

ออฟไลน์ Ruksadindan

ถ้าเป็นญาติๆ ก็ขอลองหน่อย ถ้าเป็นรถที่เราไม่เคยสัมผัส ไม่ว่าจะป้ายสีอะไรครับ

ถ้าคนอื่น ไม่เกี่ยวกับเราอยู่แล้ว

ออฟไลน์ Turin

ยังยืนยันเหมือนเดิมครับ ... อยู่ที่ "การใช้ชีวิต" อยู่ดีครับ

ใช้รถเก่าหน่อยแต่กินอยู่เที่ยวแบบมีอิสระทางการเงิน ยังไงก็มีภาษีดีกว่าใช้รถป้ายแดงแต่กินอยู่เที่ยวแบบเขียมๆ