ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครเคยใช้ Radar Detector จับความเร็วบ้าง  (อ่าน 9973 ครั้ง)

ออฟไลน์ chaithawat

• Hero Member
มีใครเคยใช้ Radar Detector จับความเร็วบ้าง
« เมื่อ: มิถุนายน 08, 2016, 17:15:28 »
พอดีเพิ่งคุยกะเพื่อนในต่างประเทศเห็นมันแนะนำตัวเตือนการตรวจจับความเร็ว เช่นพวกกล้องที่ซ่อนไว้หรือตำรวจที่ชอบซุ่มอยู่ มันบอกให้ลองใช้ดูเตือนล่วงหน้าได้เป็นกิโลเลย แต่ไม่รู้ว่าสำหรับบ้านเรามันจะเวิรค์ไหมอะครับ เป็นคลื่นความถี่เดียวกันรึป่าว
มีใครเคยลองใช้ดูบ้างแนะนำหน่อย
ขอบคุณมาก

promt

• บุคคลทั่วไป
Re: มีใครเคยใช้ Radar Detector จับความเร็วบ้าง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2016, 18:06:13 »
รุ่นเก่าๆ ประมาณปี 2006 เคยเห็นวางขายใน wallmart ในอเมริกา
แบบเปิดเผย และถูกมากๆ คิดเป็นเงินไทยประมาณ 1,xxx บาท
ในไทยตอนนั้นถือว่าเป็นสิ่งของผิดกฏหมาย

ตอบคำถาม
ไม่เคยใช้ครับ

ออฟไลน์ sukhontha

Re: มีใครเคยใช้ Radar Detector จับความเร็วบ้าง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2016, 18:15:50 »
...ผมเคยใช้  ถอดออกราว ๆสองปีแล้ว  รำคาญเดี๋ยวเตือน ๆ  ยิ่งปรับความไวมาก ๆหน่อยนี่ ร้องถี่  ประกอบกับขับรถไม่เร็ว  ไม่ได้ใบสั่งสักที ก็เลยถอดออก

ออฟไลน์ zapdos191

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2016, 18:47:18 »
ระบบ radar ใช้กับบ้านเราลำบากนะครับ เท่าที่ผมทราบ ที่เป็น Radar ส่วนใหญ่เป็นระบบ Auto ครับ ที่มันอยู่บนเสาคล้ายๆป้ายบอกทาง หรือเป็นกล่องอยู่เสาตามทางด่วนนั่นแหละครับ จริงๆถ้าเป็นเจ้าถิ่นขับบ่อย น่าจะทราบหมดนะครับ ว่าเค้าปักไว้ตรงไหนมั่ง ส่วนที่ตำรวจตั้งจับข้างทาง เปลี่ยนเป็นระบบ Laser หมดแล้วครับ ไม่ได้ช่วยอะไรเลยไอ้เครื่องนั่น ดังอีกทีนั่นคือเตือนว่าโดนจับแล้ว เจอด่านด้านหน้าเปิดไฟซ้ายลงไปจ่ายค่าปรับได้เลยครับ  :) :)

สรุปว่าไม่แนะนำครับ
-------- Toyota Vios 2003 --------
-------- Subaru WRX STi 2015 --------
-------- Honda Jazz GK5 --------
-------- BMW G20 330i --------
-------- Subaru Impreza WRX STi 2008 (GRF) --------
-------- Subaru Forester XT (SJG) MC --------

ออฟไลน์ Busyman

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2016, 19:45:29 »
ใช้อยู่ครับ
มันแจ้งเตือน ตามที่จับสัญญาณความถี่ต่างๆ ที่เราตั้งไว้ครับ อันไหนไม่ใช้ก็ปิด (ของผมใช้ 15 Band ตรวจจับได้หมด)
อย่างประตูร้านสะดวกซื้อ ก็ใช้คลื่น K ขับรถผ่าน ก็จะดัง
ซึ่งคลื่นนี้ เมื่อก่อนตามด่านจับใช้ เดี๋ยวนี้ไม่มีแล้ว เพราะใช้เมื่อสิบกว่าปีที่แล้ว

ปัจจุบันกล้องจับความเร็วใช้เป็นแสงเลเซอร์แทนครับ
ซึ่งระยะจะสั้นกว่า ไม่กี่ร้อยเมตรก่อนถึงกล้อง ถ้ามันร้อง ต้องยกและเหยียบเบรคชะลอให้ต่ำกว่า 120

แต่จะมีบางจุดที่ยังใช้คลื่นความถี่ ยังไม่ได้เป็นแบบเลเซอร์ อย่างเช่นเส้นไปโคราช
พอมันร้องก่อนถึงตัวเล็งเป็นกิโล ก็ยกคันเร่ง แล้วกลับเข้าเลนกลาง รอดตลอดครับ

เอาเข้าจริงๆ ผมเอาไว้ใช้เตือนว่าอย่าขับเร็วครับ
เพราะมันร้องตลอด ร้องจนต้องปิดเสียง เพราะบางทีผ่านเสาสัญญาณมือถือต้นใหญ่ๆ มันก็ร้องครับ
นี่คือความน่าเบื่อของตัวจับสัญญาณครับ

ถามว่าถ้าเอามาใช้ในไทยดีไหม
ถ้าไม่ใช่คนขับรถเร็ว ไม่ได้ออก ตจว บ่อย ก็ไม่จำเป็นครับ

ขออภัยด้วย ตอบซะยาวเลย  ::)
เห็นโค้งไม่ได้ เหยียบคันเร่งทุกที..

ออฟไลน์ samaklen

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2016, 22:02:37 »
ถ้าจะใช้ เลือกยี่ห้อชั้นนำของอเมริกาครับ
ส่วนใหญ่ราคาจะไม่ถูก
ระบบกันสัญานรบกวนจะดีกว่ามาก

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2016, 09:43:29 »
ใช้ Cobra รุ่นกลางถึงล่างครับ เคยจับ laser ฝ่าไฟเหลืองได้ แต่ตอนนั้นคือเลยเส้นหยุดแล้ว ยิงแล้ว ทำอะไรไม่ทัน แต่เขาก็ตัดสินใจไม่ส่งใบสั่งมาครับ

ส่วนเรื่องความเร็ว เวลาที่เขาตั้ง laser ผมก็ไม่ได้ติด detector ครับ ทั้งฉลองรัชเอย สาย 1 มาจากเชียงรายเอย แล้วปกติขับถูกกฎหมายก็ไม่มีปัญหาอะไร ติดเพราะเห็นเจ้านายที่เมกาติด เลยติดบ้าง เท่ดีมั้ง

ในไทยตอนนั้นถือว่าเป็นสิ่งของผิดกฏหมาย

ทำไมงั้นล่ะครับ ทำไมบังอาจทำให้สิ่งของถูกต้องกลายเป็นผิดได้

ออฟไลน์ chaithawat

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2016, 13:25:59 »
ที่อยากหามาใช้เพราะเบื่อบางครั้งกฎหมายเองก็เอนเอียงไม่เป็นธรรมสำหรับความเป็นจริงในปัจจุบัน
เช่น ที่เคยโดนใบสั่งส่งมาที่บ้านเห็นทะเบียนรถพร้อมคนขับชัดแจ๋วเลย โดนแถวบิ๊กซีเพชรบุรีถนนเพชรเกษม แค่ติดเขตชุมชนริมถนน กฎหมายจำกัดความเร็วแค่ 80 แต่ความเป็นจริงมันถนนใหญ่สี่เลนวิ่งกัน 120-140 กันทุกคัน เห็นจดหมายแล้วหัวเราะกันทุกคน แบบนี้เป็นธรรมจำเป็นแล้วรึป่าว 
หรือเส้นสุขุมวิท พัทยาใต้ออกเมืองมาตั้งไกลโข ก็ยังมาโดนจำกัดความเร็วที่ 80 อีก
วันๆนึงนี่กี่ร้อยกี่พันคันที่โดนแบบนี้  :'(
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 09, 2016, 13:28:05 โดย chaithawat »

ออฟไลน์ rapee001

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2016, 14:58:32 »

ทำไมงั้นล่ะครับ ทำไมบังอาจทำให้สิ่งของถูกต้องกลายเป็นผิดได้

น่าจะเป็นเรื่องคลื่นความถี่อยู่ในช่วงวิทยุทหารพอดีมั้งครับ เหมือนกันระบบเรดาห์ lane watch อะไรพวกนี้

ออฟไลน์ youngbear

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2016, 17:58:18 »
 8) 8) 8).....เคยใช้ครับ เลิกไปปีเศษแล้ว เพราะสัญญาณ detector ของตำรวจถี่เกินไป น่ารำคาญ เอาไว้สำหรับวิ่งยาวๆ เช่น สายใต้ ชุมพร-สุราษฎ์ OK เลยครับ 8)

ออฟไลน์ siamskunk

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2016, 22:58:34 »
เคยใช้ตัวนี้ที่ US ราคาสูงแต่แค่ 2-3 ครั้งที่รอดก็คุ้มค่าใบสั่งแล้วครับ
ที่นี่ไม่เคยใช้ครับ มีภรรยานั่งข้างๆ เตือนแรงกว่าเยอะ

Valentine 1

ออฟไลน์ jib

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2016, 23:21:28 »
 ใช้ตัวที่บอก detectors ได้ 360" ก็ เชื่อถือได้ ครับ
ตัวที่ผมใช้จะเตือน บอกเป็นคลื่น ku band เจอมากสุด รองมาเป็น ka band และสุดท้ายเป็น x band
มันเตือนเป็นภาษาไทยเลย (ตรวจพบสัญญาณตรวจจับความเร็วข้างหน้า คลื่น...) ประมาณนี้
  ตามที่บอกมันเป็น คลื่น แบบไหนชนิดไหน ต้องให้ผู้รู้ช่วยบอกทีครับ

ออฟไลน์ SUPAPID

• Full Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2016, 10:05:45 »
Cobra อีกคนครับ ผ่านเสาสัญญาณโทรศัพท์ก็ร้อง