ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องเคลือบแก้วหน่อยครับ  (อ่าน 3485 ครั้ง)

ออฟไลน์ almond1234

• Newbie
  • *
ถามเรื่องเคลือบแก้วหน่อยครับ
« เมื่อ: มิถุนายน 08, 2016, 18:26:24 »
หลังจากศึกษาระหว่างเคลือบแก้ว/สีผมอยากถามเล็กน้อย
1.ไม่ว่าเคลือบแก้วหรือเคลือบสีก็เป็นรอยขนแมวได้เหมือนกัน แต่เคลือบแก้วจะเป็นรอยยากกว่าถ้าไปลุยเท่ากัน ผมเข้าใจถูกมั้ยครับ
2.ระหว่างช่วง maintainance ของเคลือบแก้วเราจำเป็นต้องเคลือบสีอีกมั้ย หรือตามความพอใจครับ
3.ราคาเคลือบแก้วในเกรดกลางๆอยู่ที่ประมาณเท่าไหร่ Maintainanceบ่อยแค่ไหน แล้วกี่ปีครับ
4.ราคาเคลือบสีตามร้านแต่ละครั้งในเกรดกลางๆประมาณเท่าไหร่ครับ (ผมไม่มีเวลาทำเองแน่)ปกติท่านทำบ่อยแค่ไหน
5.แนะนำร้านเคลือบสีเคลือบแก้วทีครับ โซนนครปฐม กาญจนาภิเษก ราชพฤกษ์ ปทุม รังสิต
6.เรื่องจ่ายแพงกว่าหน่อยไม่ซีเรียส แต่ผมไม่ค่อยมีเวลาดูแลรถ เคลือบแก้วเป็นความคิดที่ดีไหมเอ่ย

ออฟไลน์ mark2015

• Full Member
Re: ถามเรื่องเคลือบแก้วหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2016, 21:52:43 »
ช่วยตอบคนับ
1ถูกครับและชัดเจนกว่ามากครับ
2แล้วแต่ความพอใจครับ ถึงเคลือบไปมันก็ไม่ได้เคลือบที่สีเพราะไปเคลือบที่ชั้นแก้วแทน สรุปไม่เคลือบก็ได้
3ราคามีตั้งแต่ไม่กี่พันถึงหลายหมื่น กลางก็8พันถึงหมื่นต้นๆ บ่อยไม่บ่อยอยู่ที่ราคา มีทั้งทำครั้งเดียวจบ จนถึง1ปี 2-4-5ปี
4ส่วนใหญ่มี ขัด เคลือบ ชักเงา ก็ พัน-สอง-สามพัน แล้วแต่ขนาดรถ
5อันนี้ไม่ทราบไม่ใช่คนแถวนั้นครับ
6รีบทำเลยครับ หาสักหมื่นนิดๆ เซอร์วิสดีๆ มีรีโคดด้วย. แจ่มเลยครับ
" เงินทองของนอกกาย ไม่ตายก็หาจนตาย "

ออฟไลน์ nuttapatJazz

• Hero Member
Re: ถามเรื่องเคลือบแก้วหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2016, 23:34:40 »

1.ไม่ว่าเคลือบแก้วหรือเคลือบสีก็เป็นรอยขนแมวได้เหมือนกัน แต่เคลือบแก้วจะเป็นรอยยากกว่าถ้าไปลุยเท่ากัน ผมเข้าใจถูกมั้ยครับ
>>>ถูกครับ

2.ระหว่างช่วง maintainance ของเคลือบแก้วเราจำเป็นต้องเคลือบสีอีกมั้ย หรือตามความพอใจครับ
>>> แล้วแต่โปรแกรม แล้วแต่ร้านที่ทำครับ

3.ราคาเคลือบแก้วในเกรดกลางๆอยู่ที่ประมาณเท่าไหร่ Maintainanceบ่อยแค่ไหน แล้วกี่ปีครับ
>>> แล้วแต่ร้านที่ทำอีกเช่นกันครับ แต่ส่วนใหญ่จะอยู่ที่ประมาณ1-2หมื่นบาทครับ ความถี่ในการMaintenanceแล้วแต่ร้านครับ แต่ที่ผมทำมา 35,000บาท Maintenanceย่อยด้วยการลงWaxทุกเดือนเดือนละครั้ง Maintenanceใหญ่ด้วยการขัดและเติมน้ำยาปีละครั้ง โดยรับประกัน3ปีครับ

4.ราคาเคลือบสีตามร้านแต่ละครั้งในเกรดกลางๆประมาณเท่าไหร่ครับ (ผมไม่มีเวลาทำเองแน่)ปกติท่านทำบ่อยแค่ไหน
>>> แล้วแต่ร้านที่ทำอีกเหมือนกันครับ จริงๆแล้วต้องพูดว่า มันบอกยากว่าเกรดกลางๆคือกลางระดับไหน แต่ทั่วๆไปอยู่ที่ 500-800บาทครับ ทำเดือนละครั้ง หรือ2ครั้ง/เดือนครับ

5.แนะนำร้านเคลือบสีเคลือบแก้วทีครับ โซนนครปฐม กาญจนาภิเษก ราชพฤกษ์ ปทุม รังสิต
>>> ผมทำที่ดอนเมืองครับ ร้านของญาติ แต่ขออนุญาตไม่เอ่ยชื่อนะครับ เกรงว่าจะกลายเป็นการโฆษณา

6.เรื่องจ่ายแพงกว่าหน่อยไม่ซีเรียส แต่ผมไม่ค่อยมีเวลาดูแลรถ เคลือบแก้วเป็นความคิดที่ดีไหมเอ่ย
>>> ถ้าเป็นคนขี้เกียจล้างรถ ค่อนข้างเชียร์ครับ เพราะของผมเจอฝนหลายๆครั้ง ยังแทบจะไม่เห็นคราบน้ำเลยครับ คล้ายกับว่าเวลารถวิ่ง น้ำมันก็ปลิวไปหมดแล้ว กว่ารถจะเขรอะจนทนไม่ไหวอยากจะล้างแล้ว ก็ปาเข้าไปเป็นเดือน ซึ่งพอดีกับระยะMaintenanceเลยครับ
Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13

ออฟไลน์ earth3005

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2016, 00:05:06 »
คนอื่นตอบไปหมดเเล้วเเต่ผมจะตอบข้อ 5 ให้เเล้วกันครับ

แนะนำร้าน 3M pro chioce ในปั๊มซัสโก้ตรงข้าม The circle ราชพฤกษ์ครับ บางช่วงมีโปรราคาน่าคบ เเละมี service ทุก 4 เดือนครับ

ออฟไลน์ almond1234

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2016, 00:51:54 »
ขอบคุณทุกความเห็นครับ

ออฟไลน์ beerrl

• Hero Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2016, 22:41:56 »
สรุปง่ายๆ คือถ้าต้องการ ทน เงา ล้างง่าย ขี้เกียจล้างรถบ่อยๆ ก็ เลือกเคลือบแก้วครับ
แต่ถ้ามีความขยันในการล้าง ดูแล ชอบความฉ่ำเงาที่ดีกว่า เลือกเล่นได้หลายหลายยี้ห้อ เลือก เคลือบ wax ครับ
ไม่ว่าจะเป็นเคลือบแบบไหน สิ่งสำคัญคือ การเตรียมพื้นผิวรถก่อนเคลือบ
และ ผลิตภัณฑ์ ที่เอามาลงครับ ยี้ห้อของน้ำยา ไม่ว่าจะเป็น wax หรือ glass coat ลองศึกษาดูดีๆครับ ยี้ห้อที่มีขายทั่วโลก มีอะไรบ้าง เพราะ บางทีน้ำยาที่ดังๆอาจจะใช้เป็นของเป็นการจ้างผลิตและติดยี้ห้อตัวเองก็มี ซึ่งราคามันอาจจะดูไม่สมเหตุผลเท่าไหร่ครับ แต่ ก็แล้วแต่ความชื่นชอบครับ เอาเป็นว่า หาที่ใกล้เรา ดูผลิตภัณฑ์ที่เขาใช้ ว่าดีอย่างไร แล้วค่อยตัดสินใจครับ
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL