ผู้เขียน หัวข้อ: ปกติหักพวงมาลัยเลี้ยวสุดแล้วมีเสียงดังไหม?  (อ่าน 4262 ครั้ง)

ออฟไลน์ pitoy

• Jr. Member
  • **
เอกซิเออร์1.6 เวลาหักพวงมาลัยเลี้ยวสุดแล้วมีเสียงดังเอี๊ยดๆเหมือนสายพานสีกับอะไรสักอย่างเป็นทั้งซ้ายและขวา ถ้าเลี้ยวไม่สุดไม่ดัง

ออฟไลน์ bubball

• Hero Member
Re: ปกติหักพวงมาลัยเลี้ยวสุดแล้วมีเสียงดังไหม?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2016, 21:28:13 »
ถ้าพวงมาลัยเป็นระบบไฮโดรลิคอย่าหักสุดครับ มันจะทำให้ความดันมันสูงกว่าปกติและจะทำให้เสียได้ในภายหลัง ถ้ารู้ตัวว่าหักสุดให้หักกลับมานิดนึง

Civic FD 06 ที่บ้านเคยซ่อมแล้วช่างที่ศูนย์ Honda เตือนมาแบบนี้หลังซ่อมเสร็จครับ

ออฟไลน์ Abzolute

• สวัสดีคนรักรถยนต์
Re: ปกติหักพวงมาลัยเลี้ยวสุดแล้วมีเสียงดังไหม?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2016, 21:34:09 »
ถ้าพวงมาลัยเป็นระบบไฮโดรลิคอย่าหักสุดครับ มันจะทำให้ความดันมันสูงกว่าปกติและจะทำให้เสียได้ในภายหลัง ถ้ารู้ตัวว่าหักสุดให้หักกลับมานิดนึง

Civic FD 06 ที่บ้านเคยซ่อมแล้วช่างที่ศูนย์ Honda เตือนมาแบบนี้หลังซ่อมเสร็จครับ

แล้วเป็นมาสด้า 3 กับพวงมาลัยไฟฟ้า หักสุดจะเป็นอะไรไหมครับ

ออฟไลน์ Zachary C

• Beauty is in the Eyes of the Beholder
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2016, 21:51:30 »
เคยได้รับคำแนะนำจากช่างที่ศูนย์ ว่า ไม่ควรหักสุดเกินสิบวินาที

ส่วนตัวก็ไม่แน่ใจว่าคำแนะนำนี้ ครอบคลุมถึงพวงมาลัยไฟฟ้าหรือเปล่า

ป.ล. ปกติรถที่บ้าน ทั้งไฮโดรลิค และไฟฟ้า หักสุด ก็ไม่มีเสียงดังนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 08, 2016, 22:33:49 โดย Zachary C »
Hopefully, my old grande dame, the CRV G.1, will eventually become a classic!

2017 Honda BR-V SV telematics (Amber Brown)
2015 Honda Mobilio RS telematics (Pearl White)
1998 Honda CRV EXI G1 (Metallic Bronze)

ออฟไลน์ bubball

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2016, 23:07:13 »

แล้วเป็นมาสด้า 3 กับพวงมาลัยไฟฟ้า หักสุดจะเป็นอะไรไหมครับ

ถ้าเป็นพวงมาลัยไฟฟ้าไม่เป็นไรครับ แต่ถ้าเป็นไฟฟ้าผสมไฮโดรลิคแบบ FD ห้ามหักสุดครับ

ออฟไลน์ toonze

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2016, 23:08:42 »
สายพานหย่อน หรือป่าวครับ เวลาหักเลี้ยวสุดมันจะมีแรงต้านทำให้กะพือ

ออฟไลน์ เซลล์ขายรถ

• Sr. Member
  • เซลล์ขายรถจริงๆนะครับ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2016, 00:23:31 »

เจ้า3ยังเปนกึ่งไฮโดรลิกเน้อ
ต้องดันยอดเดี๋ยวเจอโกฮังจัดการ :(

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2016, 08:26:27 »
แสดงว่าพวงมาลัยไฟฟ้า ทนกว่าหรือเปล่าครับ?  ถามซื่อ ๆ เลย

JONNY

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2016, 23:01:58 »
ล้ออาจจะเบียดซุ้มล้อก็ได้ ลองสังเกตแก้มยางด้านในดู