ผู้เขียน หัวข้อ: ถามผู้รู้หน่อยครับ  (อ่าน 3188 ครั้ง)

ออฟไลน์ pichaiok

• Newbie
  • *
ถามผู้รู้หน่อยครับ
« เมื่อ: มีนาคม 24, 2010, 21:24:56 »
1.สนใจ nissan sunny neoเครื่อง 1.8  เป็นรถมือสองนะครับอายุประมาณ 5 ปีแล้วละครับ ใครมีประสบการณ์ขับขี่ ช่วยให้ความเห็นด้วยนะครับ
2. คุณ jimmy เคยทดสอบหรือเปล่าครับ เป็นอย่างไรบ้างครับ ช่วงล่าง การยึดเกาะ อัตราสินเปลือง อัตราเร่ง เป็นไงบ้างครับ
ขอบคุณครับ
ปล ราคามือสองควรประมาณเท่าไหรครับ

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

• Hero Member
Re: ถามผู้รู้หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 24, 2010, 21:56:17 »
เคยขับตัว ALMERA เครื่อง 1800 ตัวเดียวกัน
ไม่อืดครับ วิ่งสบายๆ
การทรงตัวใช้ได้ ประทับใจกว่า civic es และ altis ตัวเก่า

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 24, 2010, 22:55:44 »
ขอความกรุณา ใส่ชื่อ หรือ เนื้อหาบางส่วนของกระทู้ เอาไว้ในชื่อกระทู้ ด้วยเถิดครับ จะได้สะดวกแก่ผู้อ่านท่านอื่นๆ
เป็นกฎของเว็บเราครับ

อืด กว่าคู่แข่ง เร่ง ก็ไม่ค่อยจะไป แต่ยังดีกว่า Neo 1.6 นิดเดียว
อัตราสิ้นเปลืองเชื้อเพลิง 12.8 กิโลเมตร/ลิตร เมื่อเทียบกับ Altis ในยุคนั้น 13.2 กิโลเมตร/ลิตร และ ซีวิค 1.7 มี 14 กิโลเมตร/ลิตร

ข้างใน ผมว่าแคบกว่า Sunny B14 นิดนึง ตัวรถ พอได้อยู่ เอามาทำต่อ ก็พอไหว แต่ถ้าขับเดิมๆ
หากเป็นคนเท้าหนัก และไม่อยากแต่งรถเพิ่ม หลีกห่างไปก่อนดีกว่าครับ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 24, 2010, 23:00:28 »
การทรงตัว ผมให้คะแนนค่อนข้างดี เพราะมั่นคงกว่า Altis และไม่เด้งเป็นลูกชิ้นปลานายใบ้เหมือน Civic ES
ส่วนสมรรณะิอัตราเร่งนั้นสู้สองตัวนั้นไม่ได้ครับ Thaidriver เคยทดสอบมาแล้ว ได้แต่ตามดูเค้าครับ
หรือแม้กระทั่ง Tiida 1.6B Latio ก็เคยลองเอามาวิ่งคู่กันดูแล้ว โดนพันหกกิน

สาเหตุไม่ใช่เพราะเครื่องห่วย แต่เป็นที่เกียร์ Almera สูญกำลังไปในเกียร์ 25-28% ในขณะที่ Tiida สุ่มลองมา
4-5 คัน ทุกคันเสียประมาณ 20% หรือน้อยกว่า

อัตราสิ้นเปลือง..ไม่เคยลองจับครับ แต่จำได้ว่า Thaidriver เคยลอง เล่มนั้นผมจำไม่ได้ว่าเขียนกันไว้เท่าไหร่

และที่ยังน่าลุ้นอีกอย่างก็คือรุ่นที่ผมลองนั้นเป็น Almera รุ่นล้อหกแฉก ผมยังไม่อาจสรุปได้ว่าถ้าเป็น NEO
ตัวปีท้ายๆเครื่อง 1.8 จะมีการปรับปรุงอะไรเพิ่มที่ทำให้รถวิ่งได้ดีขึ้นหรือไม่

จุดเด่นที่ทำให้มันน่าเล่น คงไม่ใช่รถสำหรับคนที่เน้นหนักในด้านอัตราเร่งและความประหยัด แต่ต้องเน้น
ที่ความคุ้มค่าในภาพรวม กล่าวคือได้ฟีลลิ่งการขับขี่ที่ไม่แพ้คู่แข่ง และช่วงล่างมีความเป็นกลางมากกว่า
แต่ราคามือสองในตลาดจะถูกกว่า

ผมเองยังชอบรูปทรงมันเลย แต่ถ้าให้เอามาใช้จริง ขอเปลี่ยนเอาเครื่อง SR20VE ลงกับประกบเกียร์ธรรมดาดีกว่า
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ YF-19

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 24, 2010, 23:11:20 »
รถสวยครับ ดูภูมิฐานมากในกลุ่ม compact car ดูเผินๆ จะคล้ายๆ mini teana โฉมที่แล้ว สีน้ำเงินสวยดี ;D ;D ;D
รีวิว "VW scirocco" กำลังจะมาครับ ขอเวลาอีกนิด

รีวิว "Hyundai coupe" ของผมเอง ติชมได้ตลอดครับ
http://www.headlightmag.com/webboard/index.php?topic=3731.0

ออฟไลน์ roomno9

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 25, 2010, 10:36:27 »
ใช้ almera 1.8 ตัวท๊อปครับ มันไม่ได้ต่างอะไรกับนีโอเลยครับ

ล่าสุดเพิ่งซื้อทีด้ามา แต่ก็ไม่ขายคันเก่าครับ

ส่วนตัวชอบมากครับ ประกอบแน่นหนา ใช้มาเจ็ดปีกว่าๆ เครื่องยังแน่นครับ แต่อัตราเร่งกับอัตราการกินน้ำมันก็ตามที่คุณจิมมี่บอกไว้ครับ

ถ้ารับค่าน้ำมันได้ กับอัตราเร่งที่ไม่ดังใจ ก็แนะนำเลยครับ