ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องการปิดไฟแนนซ์กับการคิดดอกเบี้ยหน่อยครับ เราสามารถทำอะไรได้บ้าง  (อ่าน 2371 ครั้ง)

ออฟไลน์ walkmannetmd

• Jr. Member
  • **
คือผมกำลังจะปิดไฟแนนซ์ครับ ก็ลองมาคำนวนดอกเบี้ยที่เหลืออยู่เพราะเห็นว่าถ้าปิดเร็วจะลดดอกเบี้ยที่เหลือได้50%

ที่ผมเข้าใจคือ มันเป็นดอกเบี้ยคงที่ ดอกเบี้ยถูกคิดเรียบร้อย2.7%ต่อปีจากเงินต้นตามรูปคิดได้ดอกเบี้ยต่อปีมาแล้วนำมาหาร12(เดือน)จากนั้นคูณด้วยจำนวนงวดที่ต้องผ่อนชำระ(60งวด) ก็จะได้ดอกเบี้ยทั้งหมดที่เราต้องเสีย  จากนั้นนำค่าดอกเบี้ยทั้งหมดมารวมกับเงินต้นละหารด้วยจำนวนงวด(60) เราก็จะได้ตัวเลขที่บอกว่าผ่อนเดือนละเท่าไหร่ จากนั้นก็จะถูกคิดภาษีมูลค่าเพิ่มอีกที ตามรูปที่แนบไว้เลยครับ ผมผ่อนไป24งวดแล้ว ตอนนี้ต้องการปิดไฟแนนซ์ ผมก็คำนวนดอกเบี้ยที่เหลือว่าเหลือเท่าไหร่ โดยการนำดอกเบี้ยข้อ(7)ตามรูป มาหาร60งวด ละคูณด้วย36งวด ก็ได้ประเลขออกมากประมาณ149000dกว่าๆ ถ้าปิดไฟแนนซ์ลดดอกครึ่งนึงก็อยู่ที่เกือบๆ75000 ใช่มั้ยครับ

แต่พอถึงเวลาไปคุยกลับบอกว่าลดได้แค่ 40000กว่าบาท งงเลย พอถามไปกลับได้คำตอบว่า งวดแรกๆคือเงินต้นน้อยดอกเยอะ พอผ่อนไปซักระยะ เงินต้นน้อยดอกเบี้ยก็เลยน้อยลง มันใช่หรอครับ ในเมื่อตอนแรกคุณคิดดอกเบี้ยจากเงินก้อนเต็มๆทีเดียวแถมแต่2.7%ต่อปี ละคุณมาคำนวนต่อเดือนได้ไง ขั้นตอนการคิดในสัญญาเช่าซื้อคุณก็หารเท่าๆกัน60งวด แต่ตอนนี้คุณกลับคิดเหมือนผมซื้อบ้านเลย ไฟแนนซ์มีสิทธืทำได้หรอครับ ตอนโทรไปถามดันตอบว่าอยู่ที่เรทดอกเบี้ยมันขึ้นลง ทั้งๆที่ในสัญญามันบอกว่าดอกเบี้ยคงที่ ทุกคนช่วยดูหน่อยได้มั้ยครับว่าผมคิดผิดตรงไหนหรือป่าว งงจริงๆ งั้นตอนการคิดในสัญญาคือคุณคิดแบบแบ่งทุกงวดเท่าๆกัน แต่พอจะปิดกลับมาคิดแบบผ่อนบ้าน

promt

• บุคคลทั่วไป
คือผมกำลังจะปิดไฟแนนซ์ครับ ก็ลองมาคำนวนดอกเบี้ยที่เหลืออยู่เพราะเห็นว่าถ้าปิดเร็วจะลดดอกเบี้ยที่เหลือได้50%

ที่ผมเข้าใจคือ มันเป็นดอกเบี้ยคงที่ ดอกเบี้ยถูกคิดเรียบร้อย2.7%ต่อปีจากเงินต้นตามรูปคิดได้ดอกเบี้ยต่อปีมาแล้วนำมาหาร12(เดือน)จากนั้นคูณด้วยจำนวนงวดที่ต้องผ่อนชำระ(60งวด) ก็จะได้ดอกเบี้ยทั้งหมดที่เราต้องเสีย  จากนั้นนำค่าดอกเบี้ยทั้งหมดมารวมกับเงินต้นละหารด้วยจำนวนงวด(60) เราก็จะได้ตัวเลขที่บอกว่าผ่อนเดือนละเท่าไหร่ จากนั้นก็จะถูกคิดภาษีมูลค่าเพิ่มอีกที ตามรูปที่แนบไว้เลยครับ ผมผ่อนไป24งวดแล้ว ตอนนี้ต้องการปิดไฟแนนซ์ ผมก็คำนวนดอกเบี้ยที่เหลือว่าเหลือเท่าไหร่ โดยการนำดอกเบี้ยข้อ(7)ตามรูป มาหาร60งวด ละคูณด้วย36งวด ก็ได้ประเลขออกมากประมาณ149000dกว่าๆ ถ้าปิดไฟแนนซ์ลดดอกครึ่งนึงก็อยู่ที่เกือบๆ75000 ใช่มั้ยครับ

แต่พอถึงเวลาไปคุยกลับบอกว่าลดได้แค่ 40000กว่าบาท งงเลย พอถามไปกลับได้คำตอบว่า งวดแรกๆคือเงินต้นน้อยดอกเยอะ พอผ่อนไปซักระยะ เงินต้นน้อยดอกเบี้ยก็เลยน้อยลง มันใช่หรอครับ ในเมื่อตอนแรกคุณคิดดอกเบี้ยจากเงินก้อนเต็มๆทีเดียวแถมแต่2.7%ต่อปี ละคุณมาคำนวนต่อเดือนได้ไง ขั้นตอนการคิดในสัญญาเช่าซื้อคุณก็หารเท่าๆกัน60งวด แต่ตอนนี้คุณกลับคิดเหมือนผมซื้อบ้านเลย ไฟแนนซ์มีสิทธืทำได้หรอครับ ตอนโทรไปถามดันตอบว่าอยู่ที่เรทดอกเบี้ยมันขึ้นลง ทั้งๆที่ในสัญญามันบอกว่าดอกเบี้ยคงที่ ทุกคนช่วยดูหน่อยได้มั้ยครับว่าผมคิดผิดตรงไหนหรือป่าว งงจริงๆ งั้นตอนการคิดในสัญญาคือคุณคิดแบบแบ่งทุกงวดเท่าๆกัน แต่พอจะปิดกลับมาคิดแบบผ่อนบ้าน

มันเป็นแบบที่ท่านอธิบายแหละครับ
ไม่มีความซื่อตรงสำหรับไฟแนนซ์
ขอนายกเอามาตรา 44 มาจัดการเรื่องนี้ได้ไหม

ออฟไลน์ Activehybrid

• Hero Member
ไฟแนนส์นี่มีเรื่องชั่วๆตลอด

ออฟไลน์ Stp

ถ้าจำไม่ผิด เขาจะลดให้ 50% ของดอกเบี้ยที่เหลืออยู่ ไม่ใช่ดอกเบี้ยทั้งหมดตามจำนวนเดือนที่เหลือที่จะปิดบัญชีผ่อน

ในสัญญาก็น่าจะเขียนระบุเงื่อนไขไว้ด้วย ลองอ่านที่เอกสารคู่สัญญา ถ้าเช่นนั้นเท่ากับเรายอมรับสัญญาตั้งแต่ซื้อรถแล้วละครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 10, 2016, 23:20:57 โดย Stp »
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ Arado_kung

ถ้าจำไม่ผิด เขาจะลดให้ 50% ของดอกเบี้ยที่เหลืออยู่ ไม่ใช่ดอกเบี้ยทั้งหมดตามจำนวนเดือนที่เหลือที่จะปิดบัญชีผ่อน

ในสัญญาก็น่าจะเขียนระบุเงื่อนไขไว้ด้วย ลองอ่านที่เอกสารคู่สัญญา ถ้าเช่นนั้นเท่ากับเรายอมรับสัญญาตั้งแต่ซื้อรถแล้วละครับ

ตามนี้เลยครับ รถยนต์เอาเงินไปโปะปิดยอดไม่ได้ส่วนลดเยอะเหมือนบ้านที่คิดสูตรลดต้นลดดอก

ออฟไลน์ walkmannetmd

• Jr. Member
  • **

ประเด็นคือผมกับไฟแนนซ์คิดดอกเบี้ยที่เหลืออยู่ไม่เท่ากันครับ ผมคิดว่าดอกเบี้ยแต่ละเดือนเท่ากันแต่กลับไม่ใช่

ออฟไลน์ priew

• Newbie
  • *
สัญญาในข้อ 5 อัตราดอกเบี้ยเช่าซื้อคิด 2.7%/ปี เป็นแบบคงที่ ซึ่งเทียบเท่า 5.099088%/ปี เป็นแบบลดต้นลดดอก
เวลาปิดสัญญา ไฟแนนซ์ จะเอาดอกเบี้ยแบบลดต้นลดดอกมาคิด ซึ่งจะเหลือจำนวนดอกเบี้ยน้อยกว่าแบบคงที่

ออฟไลน์ SM.

ถ้าประหยัดไปไม่มาก ไม่ต้องรีบปิดหรอกครับ เอาเงินไปทำอย่างอื่นดีกว่า เช่นโปะบ้าน หรือลงทุนอะไรที่น่าจะได้ผลตอบแทนมากกว่านี้

ออฟไลน์ ps000000

ในสัญญามันเขียนช่องไว้แล้ว  >:( >:( >:(

ออฟไลน์ kris-lack

ตามนี้เลยครับ รถยนต์เอาเงินไปโปะปิดยอดไม่ได้ส่วนลดเยอะเหมือนบ้านที่คิดสูตรลดต้นลดดอก
อีก 1 เสียง เพราะพึ่งไปโปะมา ตอนแรกกะนึกว่าจะได้ลดเยอะ
แต่ลดแค่นิดเดียว (โปะกับไม่โปะแทบไม่ต่างกันเลย) แต่ที่โปะเพราะช่วงนี้มีเงินเข้ามากลัวจะใช้หมดก่อน

ออฟไลน์ jes191

• Full Member
ดอกเบี้ยแท้จริงคือ 5.99088% ต่อปีครับ (ตามสัญญา)
เวลาไฟแนนซ์ลงบัญชี ก็ใช้ดบ.ตัวนี้ครับแล้วบันทึกลดต้นลดดอกไปจนจบสัญญา แบบดบ.บ้านครับ (แต่จ่ายเยอะไม่ช่วยอะไรนะครับ)
การหาดอกเบี้ยคงเหลือ ต้องใช้ 5.99088% ลงตาราง Excel คำนวณดูนะครับ
นั่นคือที่มาว่าทำไม ยอดดอกเบี้ยไม่ตรง 

ออฟไลน์ zipp

• Full Member
โทรคุยเสร็จ. ลดน้อยกว่าที่คิด.  นอนคิดอยู่สองคืน.   ปลดหนี้ดีกว่า. เลยปิดยอดไปแล้วเมื่อวานนี้

ออฟไลน์ mao

• Newbie
  • *
เมื่อสามปีก่อน ผมก็จะปิดเหมือนกัน เจอปัญหาเดียวกับ จขกท
ไฟแนนซ์แจ้งแบบเดียวกันเลยว่า งวดแรกๆ ดอกเบี้ยเยอะ เงินต้นน้อย
แล้วงวดหลังๆ ดอกเบี้ยน้อย เงินต้นเยอะ
เหมือนคิดดอกเบี้ยผ่อนบ้านเลย
ผมจำไม่ได้ว่าตอนนั้นเค้าลดดอกเบี้ยให้ 50% รึเปล่า
แต่ผมก็เลือกปิดบัญชีไปเพราะเหลือผ่อนไม่ถึงปี และดอกเบี้ยต่างกันไม่มาก ขี้เกียจต้องไปแบงค์ทุกเดือน

จริงๆ แล้วไฟแนนซ์ทำแบบนี้ ถูกต้องไหมคับ