ผู้เขียน หัวข้อ: ญี่ปุ่นออกกฏหมาย ไม่มีที่จอดห้ามซื้้อรถ เพื่ออะไรครับ?  (อ่าน 12901 ครั้ง)

ออฟไลน์ joufo

• Hero Member
ไม่มีที่จอดแล้วห้ามซื้อ เพื่อป้องกันไม่ให้คนจอดรถกันเกะกะนั่นแหละครับ
เวลาเราไปเช่ารถขับที่ญี่ปุ่น เขาจะย้ำมากเรื่องจอดรถในที่ห้ามจอด
เพราะนอกจากจะโดนยกรถไปไว้ที่โรงพักแล้ว ยังต้องจ่ายค่าปรับอีกหลายหมื่นเยน

สำหรับเรื่องการนำหลักฐานว่ามีที่จอดรถหรือไม่ ไปแสดงตอนซื้อรถ จะยกเว้นให้สำหรับรถ K-Car ที่ไม่ต้องมีที่จอดมาแสดงก็ได้ หรือถ้าแสดงที่จอดรถ ก็จะได้สติ๊กเกอร์มาแปะท้ายรถครับ

ตอนซื้อรถ หากที่บ้านมีที่จอดรถ ก็ให้นำภาพถ่ายมาแสดงด้วย
เจ้าหน้าที่สำนักงานเขต ก็จะทำการตรวจสอบข้อมูลอีกครั้ง ว่า ภาพที่มาแสดงนั้น เป็นที่ของเราจริงๆ รึเปล่า

หากเป็นพวก อพาร์ทเม้น ก็ให้นำหนังสือรับรองของ อพาร์เม้น มาแสดงว่ามีที่จอด หรือ เราได้เช่าที่จอดรถรายเดือนไว้แล้ว

หรือถ้าคนที่บ้านไม่มีพื้นที่จอดรถเลย หรือ ที่อพาร์ตเม้น ไม่มีที่จอดรถให้
ก็สามารถใช้บริการที่จอดรถรายเดือนได้ โดยให้ผู้ให้บริการที่จอดรถรายเดือนออกหนังสือรับรองให้

ปกติแล้ว ที่จอดรถรายเดือนในญี่ปุ่น โดยเฉพาะในตัวเมืองนี่ ฮ๊อตฮิต มาก
บางที่ต้องจองกันเป็นปีเลยทีเดียว (เป็นเหตุให้ผมไม่สามารถซื้อเจ้า Roadster ได้สักที :'( เพราะเห็นที่เขาลงชื่อจองคิวไว้ กว่าจะถึงคิวเราก็คงโดนไล่กลับเมืองไทยซะก่อน ฮ่าๆๆ)

ถ้าถามว่าคนญี่ปุ่นซื้อรถกันเยอะไหม
ส่วนมาก ถ้าซื้อได้ ก็จะซื้อกัน
เพราะบางครั้ง ไม่มีรถก็ไม่สะดวก เช่นไปซื้อของเยอะๆ (หรือไปชอปที่ IKEA  ;) )
หรือทำงานเลิกดึกมากๆ บ่อยๆ จะไม่ทันเวลารถไฟ ถ้านั่งแท็กซี่ก็ราคาแสนโหด
อย่างคนที่บริษัทผม ก็มีรถกันเกือบทุกคนครับ แต่ส่วนมากใช้กันเฉพาะ เสาร์ อาทิตย์

บางครั้ง การไปจุดหมายต่างๆ ขับรถเร็วกว่า (รวมถึงในเมืองด้วย)
เพราะบางครั้งต้องต่อรถไฟหลายต่อ ทำไปทำมาขับรถเร็วกว่า

อย่างเช่นที่บริษัทที่ผมทำงานอยู่ ออฟฟิศ กับ โรงงานอยู่ห่างกันพอสมควร
ถ้าขับรถใช้เวลา 15 นาที แต่ถ้านั่งรถไฟ ใช้เวลา 40 นาที เพราะต้องเปลี่ยนสายรถไฟ
เวลาไปมาระหว่างโรงงานกับออฟฟิศ จึงใช้รถยนต์เอาครับ

รถที่ญี่ปุ่นก็ไม่แพงนัก (เมื่อเทียบกับรายได้)
แถมถ้าซื้อผ่อน โปรแกรมการเงินต่างๆ ก็เข้าท่ามาก
ดาวน์น้อย ผ่อนนาน ดอกเบี้ยไม่แพงนัก ก็มีเยอะ เคยเห็นเยอะสุดผ่อน 8 ปี

แต่ค่าใช้จ่ายต่างๆ แพงมาก
เช่นค่าทางด่วน ขึ้นทีก็เสีย 930 เยน
ค่าจอดรถ ชั่วโมงนึงก็ประมาณ 130 เยน (แล้วแต่ที่)
ถ้ารายเดือน ก็จะอยู่ที่ราวๆ 30,000 เยน

ทุก 2-3 ปีก็จะต้องเอารถไปตรวจสภาพ ค่าตรวจก็ขึ้นอยู่กับอายุรถ ยิ่งเก่ายิ่งแพง (ราคาก็ราวๆ 6-9 หมื่นเยน)
ที่นี่ไม่ได้ตรวจเล่นๆ แต่ตรวจจริงจังมาก เช่น ระบบ ABS ไม่ทำงาน ก็ตรวจไม่ผ่านแล้ว
ต้องกลับไปแก้ไข แล้วมาตรวจใหม่

เรื่องรถติดนั้น ถ้าเมืองใหญ่เวลาเร่งด่วนติดอยู่แล้วครับ
ถ้าบนทางด่วนรถจะติดแบบไหลไปได้เรื่อยๆ
สาเหตุส่วนมากมาจาก ปริมาณรถเยอะ

ผมชอบเวลาฟังข่าวจราจร ทางวิทยุ
เขาจะบอกว่าเส้นไหนรถติดบ้าง
ถ้าเสน้ไหนรถติด ก็จะบอกระยะทาง
เช่นบอกว่า รถติดยาว 3 กิโลเมตร

แต่ถ้าได้ยินว่า รถติดยาว 5 กิโลเมตร คนญี่ปุ่นก็จะเริ่มบ่นว่า
อะไรนะ 5 กิโลเมตร ตายๆ :-\

แต่ที่บอกว่าติด 5 กิโลเมตรหนะ รถมันไหลตามกันไปเรื่อยๆ ไม่ได้ติดไร้สาระแบบบ้านเรา

ผมเคยรถติดอยู่บนถนนเส้นรอง แบบว่ารอสัญญาณไฟนานมากไม่พ้นแยกสักที
อยู่บนถนนเส้นเดิมมากกว่า 15 นาที พอได้ไปอยู่หัวแถวก็พบว่า
ที่รถติดหางแถวยาวนั้น เพราะเขาปล่อยไฟเขียวให้คนข้ามถนนนานกว่า ไฟเขียวให้รถ
เพราะเป็นช่วงเลิกงาน คนข้ามถนนมากครับ

ส่วนเรื่องการขับรถ ถ้าถามว่าทำไมคนญี่ปุ่นขับรถดีมาก
ถ้าถามคนญี่ปุ่น เขาจะตอบว่า กลัวโดนยึดใบขับขี่ เพราะกว่าจะได้มายากมาก

อีกอย่าง ผมคิดว่า คนญี่ปุ่นเคารพสิทธิ์คนอื่นด้วย
ทุกคนมีสิทธิ์เหมือนกัน ไม่มีใครมีสิทธิ์มากไปกว่ากัน
 ;)

ออฟไลน์ Sencha

• Full Member
ให้ตร.ออกตรวจ พบรถใครจอดกีดขวางการจราจร ยกรถไปโรงพักเลย ค่าปรับก็ประมาณหลักพันต่อวัน

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
ก็เพื่อแก้ปัญหาเรื่องการจราจรเป็นหลักนั่นแหละครับ บ้านเราจำนวนรถยนต์มันเยอะเกินไปในตัวเมืองที่มีพื้นที่จำกัด เห็นๆกันอยู่ว่ากำลังประสบปัญหานี้กันทุกวี่ทุกวัน ซอยเล็กๆก็จอดขวางเลนกันเพียบ ปล่อยให้หลบเอาเอง

แต่ผมเชื่อว่าที่บ้านเราไม่ประกาศใช้แน่ๆ มีหลายฝ่ายที่เสียประโยชน์

ออฟไลน์ toffyearn

• Sr. Member
ทุกอย่างคือ สิ่งที่อยู่ในตัวตนคนประเทศนั้นๆ ที่ทำให้ประเทศออกมาแบบนั้น
แล้วผมก็ยังไม่เห็นหนทาง หรือ วี่แววที่ประเทศเราจะเป็นแบบนั้นบ้างเลย จริงๆนะ

ออฟไลน์ Mr.Joe

ถ้าจำไม่ผิด ที่อื่นๆอย่างฮ่องกงก็ใช้กฏนี้ครับ
ไม่งั้นก็จอดกันเลอะแบบบ้านเรา
เปลี่ยนจากรถเป็นอสังหาบ้าง
เอาอย่างโรงแรมในกทม.หลายๆที่ จุด drop off เลยมากลางถนน แถมมีแท๊กซี่จอดเต็มซอยรอผู้โดยสาร
อันนี้ต่างประเทศก็ไม่ให้ครับ คือถ้าจะจอดรถโรงแรม คุณต้องมีใบยืนยันว่ามีที่จอด แล้วถ้ามีแท๊กซี่มาจอดเกะกะบ่อยๆ
โรงแรมจะโดนชาร์จภาษีบำรุงท้องที่ต่อ
เมืองไทยควรจะเริ่มได้แล้ว เรื่องใดเรื่องหนึ่งก็ยังดี
ไม่งั้นก็จะครองอันดับคนอยากมาเที่ยวสูง แต่คนที่อาศัยอยู่จริงๆกลับอยากย้ายออกอย่างนี้ไปเรื่อยๆ

ออฟไลน์ V221

ญี่ปุ่นเค้าทำกันจริงจังตามกฎหมาย ส่วนบ้านเรามีกฎหมายอยู่แล้วแต่เจ้าหน้าที่ไม่ตรวจสอบพื้นที่จริง ส่วนรัฐบาลก็ถือว่ารถยนต์เป็นส่วนที่ได้ภาษีเข้าคลังเลยไม่อยากแตะกลัวยอดขายตกทำให้รายได้รัฐน้อยลงเลยไม่บังคับใช้ตามเจตนารมย์ของกฎหมายครับ ผู้ที่ให้คำรับรองก็ไม่กลัวเพราะยังไม่เคยได้ยินว่าเจ้าของบ้านหรือเจ้าของรถจะโดนลงโทษกรณีที่ให้ข้อมูลเท็จกับขนส่งว่ามีที่จอดรถเพียงพอครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ renew

ของไทยก็มีนะตอนผมโอนรถไฟแนนซ์ให้ส่งทะเบียนบ้านที่เราจะใช้ทำหลักฐานไปให้

อ้อ ของกรุงเทพนะ แต่ แต่ เขาบอกว่าหากไม่สะดวกเขาหาให้ ผมก็เออออไป

นี่หละเหตุหนึ่งที่กรุงเทพ มีรถเยอะจอดเปรอะไปหมด เพราะระบบเราไม่เข้มแบบเขา

แถมอีกนิด   ตอนไปญี่ปุ่นคราวก่อน ไปชนบท ตอนมืด รถไม่มี เห็นลิบๆเลยนะ

ว่าโล่ง ไฟสัญญาณให้ข้ามถนนแดง เชื่อไหมเขาก็ยืนรอจนมันให้ข้ามนั่นเเหละ

ปัยหาการจราจรของไทยยังไม่ต้องปรับปรุงระบบอะไรหรอก เริ่มที่คนก่อนนี่หละ!!!

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
จริงๆไทยควรจะทำบ้าง
แต่การเดินทางมันไม่เอื้ออำนวยแบบประเทศที่เจริญแล้วเท่านั้นเอง
สาธารณูปโภคมันยังล้าหลังจากเค้าเยอะ
ไหนจะเรื่องอากาศกับกฎหมายอีก ถ้าจะให้เดินไกลๆแต่ไม่ร้อนผมทำได้
ถ้าจะให้เดินไกลๆแต่ไม่มีโจรผมก็ทำได้เช่นกัน เผลอๆจะตายฟรี อิๆ

ออฟไลน์ mick

ไม่ให้มาจอดในที่ส่วนรวมเป็นของตัวเอง มาเป็นกาฝากส่วนรวมแบบทุกวันนี้ไงครับ

ออฟไลน์ siamskunk

เห็นควรครับ บางบ้านนี่ไม่ไหวนะ ตึกแถวห้องเดียวมีรถ 4 คัน ... เบียดเสียดแย่งกันจอดทุกวัน

ออฟไลน์ V221

ของไทยก็มีนะตอนผมโอนรถไฟแนนซ์ให้ส่งทะเบียนบ้านที่เราจะใช้ทำหลักฐานไปให้

อ้อ ของกรุงเทพนะ แต่ แต่ เขาบอกว่าหากไม่สะดวกเขาหาให้ ผมก็เออออไป

นี่หละเหตุหนึ่งที่กรุงเทพ มีรถเยอะจอดเปรอะไปหมด เพราะระบบเราไม่เข้มแบบเขา

แถมอีกนิด   ตอนไปญี่ปุ่นคราวก่อน ไปชนบท ตอนมืด รถไม่มี เห็นลิบๆเลยนะ

ว่าโล่ง ไฟสัญญาณให้ข้ามถนนแดง เชื่อไหมเขาก็ยืนรอจนมันให้ข้ามนั่นเเหละ

ปัยหาการจราจรของไทยยังไม่ต้องปรับปรุงระบบอะไรหรอก เริ่มที่คนก่อนนี่หละ!!!
+1 ครับ ผลประโยชน์ส่วนตนมันบังตาครับ ดูตัวอย่างเรื่องป้ายแดงหรือรถตู้ป้ายฟ้าที่เอามาแต่งเป็นVIPสิครับ ผู้บริหารทั้งส่วนราชการและผู้นำบ้านเมืองก็ใช้กันแล้วจะบังคับใช้กฎหมายกันจริงจังได้อย่างไร
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ rtong

ยากครับ
ด้วย นิสัยคนไทย  คำว่าใจดี  มีน้ำใจ  อลุ่มอหล่วยนี่ล่ะ
ที่ทำให้เป็นแบบนี้  คือผู้รักษากฎ  ผู้ที่มีอำนาจในการ
ลงโทษ  ถ้าต้องจับ  ต้องเตือนคนในพื้นที่จะมองว่าไม่มีน้ำใจ  แค่เพิ่มความเข้มงวดนิดเดียวเรื่องกฎจราจร
ก็จะโดนต่อต้าน  หาว่ารังแกประชาชนหาเช้ากินค่ำ

ออฟไลน์ GRB0999

• Jr. Member
  • **
แถวบ้านผม ห้องแถวสองห้องเป็นบริษัท มีรถกระบะ4คัน
รถตู้เล็ก1คัน รถคนทำงานในบริษัทอีก3-4 คัน
รถจักรยานยนต์อีก 20+คัน
จอดเกะกะไปหมดทั้งบนทางเท้าบนถนน บางวันก็เอาลังไม้มาจองที่จอดรถ
ทั้งที่มีป้ายห้ามจอดห้ามจอดเป็นเวลา แจ้งทั้งตรทั้งเทศกิจ
ไม่มีอะไรเกิดขึ้น มาดูอปบๆแล้วก็ไป
คิดว่าแบบนี้จะไปแก้ปัญหาได้อย่างไร

ออฟไลน์ Trigger-Happy

• I am different
ประเทศไทยต่อให้ออกกฏหมายมาอย่างมีวิสัยทัศน์แค่ไหนก็ไม่เวิร์ค
เพราะเรามี "คนไทย" เป็นผู้ใช้และเป็นผูบังคับใช้กฏหมาย  :-\
รถทุกคันดูดีเมื่อมีผมขับ

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
เพื่อ
1. ให้ผู้ใช้รถเป็นผู้รับผิดชอบในการจัดเก็บไม่ให้เกินขอบเขตของตน และริดรอนสิทธิของผู้อื่น
2. ให้ผู้ทำที่พักอาศัย เช่น หอพักหรือคอนโดมิเนียม ตระหนักถึงการทำที่จอดรถ 100% สำหรับการออกแบบและสร้าง
3. ผลักดันให้ผู้ที่อยู่ใกล้ระบบขนส่ง หันมาใช้การคมนาคมแบบราง หรือแบบอื่นๆ ตามสะดวก
4. ก่อให้เกิดการหมุนเวียนของเครื่องยนต์ใหม่ๆ ที่ไม่ก่อให้เกิดมลภาวะเพราะจะซื้อคันใหม่ ก็ต้องขายคันเก่า

ออฟไลน์ firstime911

อยากให้ เราซื้อตัว ข้าวราชการญี่ปุ่น มาบริหาร ในราชการไทยได้ บ้างนะครับ ให้เขามาวางระบบ แก้ไขเรื่องต่างๆให้ดีขึ้น
บ้านเรานี่ กฏหมายอะไร หรือไม่ว่าจะอะไรนี่มันช้าไปหมดทุกอย่าง..เลย

ออฟไลน์ Darkart

ประเทศไทยน่าเอาใช้อย่างยิ่ง เดี่ยวนี้คนมีบ้านมีที่จอดรถ 2 คันขั้นต่ำ
หอพักต่างๆ ยังไม่พอกับรถที่มาจอดเลย บ้างห้องมี 2 คัน ไม่มีที่จอดหรือไม่พอก็จอดริมถนนหรือในซอยแทน ทำให้เกิดจราจรติดขัดและการหลบหลีกลำบากครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ mamaman

อยากให้ เราซื้อตัว ข้าวราชการญี่ปุ่น มาบริหาร ในราชการไทยได้ บ้างนะครับ ให้เขามาวางระบบ แก้ไขเรื่องต่างๆให้ดีขึ้น
บ้านเรานี่ กฏหมายอะไร หรือไม่ว่าจะอะไรนี่มันช้าไปหมดทุกอย่าง..เลย

ข้าราชการทำงาน ตามผู้บริการประเทศ
ผู้บริหารประเทศ ประชาชน เลือกมา
สรุป คนไทย ทำตัวเอง 555