ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าขับรถชนหมาต้องเราจะแจ้งเหตุอย่างไรครับ..??  (อ่าน 3161 ครั้ง)

ออฟไลน์ View

• Hero Member
  • -SIXFLOOR-
ขอสอบถามเป็นความรู้หน่อยนะครับ

พอดีเมื่อวานไประยองมาครับ ระหว่างขับรถกลับ (อยู่เกือบถึงสนามพีระ) เมื่อวานรถค่อนข้างมากครับ ทั้งเลนซ้ายและขวาขับความเร็วพอๆ กันครับผมขับอยู่เลนซ้ายครับ ซักพักรถเลนขวาก็เบรคกระทันหันกันครับก็มีเสียงปั้ง..!!! จากเลนขวาคือมีรถเลนชนหมาครับ ด้วยความเร็วไม่มากครับ เจ้าตูบไม่เป็นอะไรครับ ด้วยความตกใจมั้งครับ มันดิ้นและวิ่งมาหารถผมอย่างเร็ว แว็บแรกนึกว่าเป็นเศษยางระเบิด แต่เห็นมันวิ่งมา นี่มันหมานี่หว่า เหยียบเบรคเต็มตีนเลยครับ คันข้างหลังก็หักหลบรถผมไปเลนขวาแทบไม่ทัน แต่ผมก็เบรคไม่อยู่ชนเจ้าตูบไป แต่มันก็ยังไม่เป็นไร เพราะรถผมสูงชนแล้วน่าจะรอดใต้ท้องไปแล้ววิ่งลงข้างทางไปอย่างรวดเร็ว แล้วก็หายไปเลยครับ ลงไปตรวจสอบรถไปเป็นอะไรครับ ไม่มีคาบเลือดครับ

ผมเลยอยากสอบถามหน่อยครับ สมมุติว่าเราชนเจ้าหมาบาดเจ็บหนัก เราต้องทำไงบ้างครับ สรุปสมมุติว่าส่งหมาไปรักษาเรียบร้อย แล้วเราจะเอาไปคืนที่ไหนครับ ถ้าไม่รู้ว่าใครเป็นเจ้าของ มูลนิธิเกี่ยวกับสึนัขหรือไปคืนที่เกิดเหตุดีครับ

ขอบคุณครับ
2013 Honda City 1.5V
2013 Chevrolet Trailblazer 2.8 LTZ 4WD

ออฟไลน์ Inwsatan

• Jr. Member
  • **
Re: ถ้าขับรถชนหมาต้องเราจะแจ้งเหตุอย่างไรครับ..??
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2016, 10:04:07 »
ไม่มีใครอยากเป็นเจ้าของหรอกครับเพราะถ้ารถเสียเจ้าของหมาต้องจ่ายบางคนหมาตายนี่รีบลากศพหนีเลย

ออฟไลน์ muying

• Sr. Member
Re: ถ้าขับรถชนหมาต้องเราจะแจ้งเหตุอย่างไรครับ..??
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2016, 11:12:02 »
จาก ปสก. ส่วนตัว ตอนนี้เจ้าหมาคงตายแล้วหล่ะครับ :'(

ออฟไลน์ tnp_super

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2016, 11:28:39 »
รับรองหาเจ้าของไม่ได้

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2016, 12:27:40 »
น่าสงสาร ไม่น่าวิ่งออกมาเลย

ออฟไลน์ Jacob

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2016, 15:41:28 »
หมานี่ว่าแย่แล้ว แต่บางทีเห็นเด็ก 2-4 ขวบวิ่งเล่นกันบนถนนในซอย รถผ่านไปมาก็ได้แต่ตะโกนให้ระวัง หลบรถ แม่เค้าก็แค่ออกมายืนดูตรงประตูเฉยๆไม่คิดจะรีบเอาตัวเข้าบ้าน ถ้าเป็นหมานี่คงยิ่งไม่สนใจ  :'(
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 12, 2016, 15:43:58 โดย Jacob »

ออฟไลน์ john

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2016, 19:14:43 »
ผมว่าไปทำบุญให้หมาน้อยได้เลยครับ น่าสงสารมันคงไม่น่ารอด

ออฟไลน์ h22a

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2016, 09:49:49 »
หมานี่ว่าแย่แล้ว แต่บางทีเห็นเด็ก 2-4 ขวบวิ่งเล่นกันบนถนนในซอย รถผ่านไปมาก็ได้แต่ตะโกนให้ระวัง หลบรถ แม่เค้าก็แค่ออกมายืนดูตรงประตูเฉยๆไม่คิดจะรีบเอาตัวเข้าบ้าน ถ้าเป็นหมานี่คงยิ่งไม่สนใจ  :'(

คนเดี๋ยวนี้ปล่อยปละละเลยมากๆครับ เด็กๆพวกนี้ถ้าโชคดีก็โตขึ้นมาเป็นคนที่มีคุณภาพ โชคร้ายก็เป็นแบบพวกจิ๊กโก๋มองหน้าแล้วไล่ยิงกัน  >:(

ออฟไลน์ h22a

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2016, 09:52:06 »
เข้ามาปลอบใจจขกท.ครับ
กรรมเกิดจากเจตนา ถ้าเราไม่เจตนาก็ไม่ถือว่าเป็นกรรม  ;)

นี่อธิบายแบบตรงๆนะครับ ไม่ได้สะใจที่มีผู้บาดเจ็บล้มตาย  :'(

ออฟไลน์ zgmx9900

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2016, 13:45:27 »
ลูกน้องผมเคยขับรถชนหมาน้อยมีเจ้าของ รถส่งของผมมีประกันภัยชั้น1 แจ้งประกันได้ครับ
โดยประกันเขาจับสุนัขไปรวมอยู่ในหมวดสิ่งของ แล้วประกันก็จะประเมินมูลค่าออกมาเป็นเงินก้อนครับ ซึงครั้งนั้นประกันประเมินให้ 8,000บาท

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2016, 13:32:56 »

โดยประกันเขาจับสุนัขไปรวมอยู่ในหมวดสิ่งของ แล้วประกันก็จะประเมินมูลค่าออกมาเป็นเงินก้อนครับ ซึงครั้งนั้นประกันประเมินให้ 8,000บาท
เป็นสิ่งของเลย 555

ว่าแต่ผมเคยขี่จักรยานโดนรถกระบะมีป.๑ ชน ก็เป็นสิ่งของครับ