ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบความเห็นเกี่ยวกับ CX-3 ครับ  (อ่าน 9380 ครั้ง)

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

• Hero Member
อยากทราบความเห็นเกี่ยวกับ CX-3 ครับ
« เมื่อ: มิถุนายน 14, 2016, 22:24:29 »
ปลายปีมีแผนหารถใหม่ใช้ครับ เล็งๆ CX-3 2.0sp กับ Civic 1.8 el ไว้ ผมชอบสี ceramic white ครับ อยากทราบความเห็นของทุกท่านว่า ชอบตรงไหนของรถ และไม่ชอบอะไร เหตุผลที่ทำให้ซื้อและไม่ซื้อครับ เชิญแสดงความเห็นเต็มที่ครับ รับฟังทุกความคิดเห็นครับ :-*
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออฟไลน์ unseen

• Full Member
Re: อยากทราบความเห็นเกี่ยวกับ CX-3 ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2016, 22:39:43 »
ส่วนตัวถ้าใช้เอง ผมจะด cx3

บ่มีเหตุผล :P :P

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

Re: อยากทราบความเห็นเกี่ยวกับ CX-3 ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2016, 22:43:47 »
Civic มันคันใหญ่กว่าเยอะนะครับ เวลาขับเข้าที่แคบในเมืองนี่ผมว่าไม่สนุก
แต่ในทางกลับกัน CX-3 ก็แคบมากถ้ามีผู้โดยสารนั่งหลังคงบ่นระงม

อยู่ที่ว่าคุณซื้อมาใช้แบบไหน ถ้าเอาขับสนุก ขับคนเดียว คงเลือก CX-3
ถ้าใช้งานบ้านๆ มีครอบครัว Civic ก็ตอบโจทย์กว่า แต่บอกเลยขับสู้ CX-3 ไม่ได้

ออฟไลน์ bingoman

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2016, 22:53:12 »
ชอบ
- กระทัดรัด เครื่อง 2.0ในบอดี้น่าจะเกินตัวไป ทำให้น่าจะแรงขับสนุก

ไม่ชอบ
-คันเล็กมากๆ ใหญ่กว่า Mazda2 นิดเดียว  แต่ราคาไม่เล็ก  ต่างกับ HRVที่คันนั้นสูงกว่าและอเนกประสงค์กว่า
-ภายในนั่งไม่สบาย เบาะหลังไม่ต้องนั่งเลย  เอาไว้วางของอย่างเดียว กับเวลามีเพื่อนขอนั่งติดรถ ก็เชิญนั่งหลังเลย 555

ออฟไลน์ Visual

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2016, 23:18:03 »
เหตุผลที่จะไม่ซื้อ cx-3 เป็นเรื่องความสบายล้วนๆ
- ไม่มี brake hold
- ไม่มีที่วางแขน
- แคบมากกกกกกกกกกก สำหรับคนที่ชอบพาบุพการีไปเที่ยวนี่ตัดออกทันที
ถ้าคุณไม่มีปัญหาเรื่องพวกนี้ cx-3 จะน่าซื้อกว่ามาก

แต่ถ้าเทียบกับ civic turbo rs ผมเลือก civic

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2016, 23:24:10 »
ผมไม่แน่ใจว่า คนที่บอกว่า CX-3 ขับดี ได้ไปลองขับจริงๆแล้วรึยัง หรือว่าอ่านๆจากในเน็ตแล้วจำๆเขามาตอบ
ผมไป test drive ตั้งแต่รถเปิดตัววันแรก

CX-3 คือ รถที่ขับได้แย่ที่สุดของมาสด้า
ผมทดสอบมาทุกรุ่นแล้ว
mazda 2 ขับดีสุดในกลุ่ม   
Mazda 3 ผมให้เป็นรองแค่โฟกัส
CX-5 ขับดีกว่า CRV พอสมควรเลย เรียกว่าดีกว่าเยอะเหมือนกัน

แต่ CX-3 ทำรถออกมาแบบนี้ ถ้าถอดโลโก้ออก ผมไม่เชื่อว่ามาสด้าเด็ดขาด
หน้ารถโยนแบบรถกะบะ  บอดี้เล็กแม้จะวาง 2.0 แต่ผมว่ามันออกตัวช้า เร่งไม่ทันใจ
การขับขี่ไม่มีอะไรโดดเด่น
ห้องโดยสารแคบมาก

เป็นรถราคา1ล้านบาท ที่ผมตัดทิ้งเลย ตั้งแต่ได้สัมผัสตัวจริง

มันเป็นรถที่ประหลาดๆไม่รู้ว่าจะไปทางไหน จะยกสูงก็ไม่สูงกว่ารถเก๋งทั่วไป
จะอเนกประสงค์ก็ไม่ใช่ เพราะมันแคบไปหมด  จะเป็น Hot hatch ก็ไม่ใช่อีก เพราะมันไม่ได้เร่งได้สนุก จริงๆอืดด้วยซ้ำกับรถที่หนัก 1200 กก วาง2.0 มันน่าจะดีกว่านี้

ผมก็ไม่รู้ว่ามันตอบโจทย์อะไรใครได้ยังไง ตรงไหน

ออฟไลน์ Koong

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2016, 00:58:18 »
ผมไม่แน่ใจว่า คนที่บอกว่า CX-3 ขับดี ได้ไปลองขับจริงๆแล้วรึยัง หรือว่าอ่านๆจากในเน็ตแล้วจำๆเขามาตอบ
ผมไป test drive ตั้งแต่รถเปิดตัววันแรก

CX-3 คือ รถที่ขับได้แย่ที่สุดของมาสด้า
CX-5 ขับดีกว่า CRV พอสมควรเลย เรียกว่าดีกว่าเยอะเหมือนกัน

แต่ CX-3 ทำรถออกมาแบบนี้ ถ้าถอดโลโก้ออก ผมไม่เชื่อว่ามาสด้าเด็ดขาด
หน้ารถโยนแบบรถกะบะ  บอดี้เล็กแม้จะวาง 2.0 แต่ผมว่ามันออกตัวช้า เร่งไม่ทันใจ

เป็นรถราคา1ล้านบาท ที่ผมตัดทิ้งเลย ตั้งแต่ได้สัมผัสตัวจริง

มันเป็นรถที่ประหลาดๆไม่รู้ว่าจะไปทางไหน จะยกสูงก็ไม่สูงกว่ารถเก๋งทั่วไป
จะอเนกประสงค์ก็ไม่ใช่ เพราะมันแคบไปหมด  จะเป็น Hot hatch ก็ไม่ใช่อีก เพราะมันไม่ได้เร่งได้สนุก จริงๆอืดด้วยซ้ำกับรถที่หนัก 1200 กก วาง2.0 มันน่าจะดีกว่านี้

ผมก็ไม่รู้ว่ามันตอบโจทย์อะไรใครได้ยังไง ตรงไหน
สรุปว่า คุณก็แค่ไปลองขับมาแล้วใช่เปล่าครับ  ซึ่งคนอื่นๆเขาก็อาจจะได้ไปลองขับแล้วเหมือนกัน มันไม่ใช่เรื่องยาก    แต่ถ้าถามหาเจ้าของตัวจริงคนใช้จริง อันนี้ยอมรับว่ายากกว่า
    ในความเห็นผม  จุดเด่นของ CX3 คือสวย ปราดเปรียว  มันอยู่ตรงกลางระหว่างซีดานกับ SUV  คือไม่ได้เตี้ยติดดิน แต่ก็สปอร์ตได้  และไม่ได้สูงโย่งโก๊ะแต่ก็พอลุยน้ำท่วมหรือทรงกันดารได้บ้าง    ผมชอบมันสำหรับรถแนวนี้
     แต่ข้อเสียคือมันเล็กไปสำหรับวัยมีครอบครัวแล้วแบบผม  แต่ก็เคยคิดที่จะซื้อเอาไว้เป็นรถคันที่สองใช้ทำงานส่วนตัวเหมือนกัน   ผมว่ามันก็เหมาะกับคนที่ต้องขับรถทำงานคนเดียวนะ

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2016, 01:34:35 »

ช่วงล่างหน้ามันยวบยาบไปเหรอครับ ผมยังไม่ได้ไปลองขับเลยครับ คิดหนักล่ะซิ ???

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2016, 01:38:36 »

สรุปว่า คุณก็แค่ไปลองขับมาแล้วใช่เปล่าครับ  ซึ่งคนอื่นๆเขาก็อาจจะได้ไปลองขับแล้วเหมือนกัน มันไม่ใช่เรื่องยาก    แต่ถ้าถามหาเจ้าของตัวจริงคนใช้จริง อันนี้ยอมรับว่ายากกว่า
    ในความเห็นผม  จุดเด่นของ CX3 คือสวย ปราดเปรียว  มันอยู่ตรงกลางระหว่างซีดานกับ SUV  คือไม่ได้เตี้ยติดดิน แต่ก็สปอร์ตได้  และไม่ได้สูงโย่งโก๊ะแต่ก็พอลุยน้ำท่วมหรือทรงกันดารได้บ้าง    ผมชอบมันสำหรับรถแนวนี้
     แต่ข้อเสียคือมันเล็กไปสำหรับวัยมีครอบครัวแล้วแบบผม  แต่ก็เคยคิดที่จะซื้อเอาไว้เป็นรถคันที่สองใช้ทำงานส่วนตัวเหมือนกัน   ผมว่ามันก็เหมาะกับคนที่ต้องขับรถทำงานคนเดียวนะ
ผมห่วงเรื่องน้ำท่วมด้วยครับ ท่วมแบบครึ่งล้อ คันที่ใช้อยู่ลุยน้ำ น้ำตีใต้ท้องอุกๆอักๆ เลยครับ สงสารรถ อยากได้รถที่พอลุยได้นิดหน่อยครับ ของก็ไม่ค่อยได้ขนมาก แต่จะไปไหนกับครอบครัว 3 คนครับ ตัวเล็กทั้งบ้าน ไปนั่งดูแล้ว เค้าว่านั่งได้ ไม่อึดอัดครับ

ออฟไลน์ -Brian

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2016, 02:34:55 »
ของแบบนี้้ต้องไปลองครับ ความรู้สึกแต่ละคนไม่เหมือนกัน

ผมก็ไปขับมาตั้งแต่วันแรกๆ บอกได้เลยว่าตีนต้นดีกว่า3 แน่นอนครับ ขับในเมืองคล่องกว่า3พอสมควร

ช่วงล่างผมว่าเฟิร์มกว่า2 ไม่กระด้างเท่า2 คงเพราะรถหนักกว่า

สำหรับผมถ้ารับได้กับความแคบ และคอนโซลที่เหมือน2 ผมว่ามันคุ้มค่านะครับ สำหรับตัว2.0 SP

ออฟชั่นน้องๆ CX5 ตัวท็อป แถมวัสดุดีกว่ามาสด้า3อีก สำหรับผมราคานี้คุ้มครับ

แต่ตัวดีเซลนั้น ช่างมันเถอะ ครับ ลดราคาลงมาแสนนึงค่อยมาคุยกัน

ออฟไลน์ DriveOnly

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2016, 06:32:00 »
จุดเด่นเรื่อง ระบบความปลอดภัย mazda sensing city เบรค, lane watch ไฟหน้าสูงต่ำ
เบาะนั่งคู่หน้านั่งสบาย เข้าออกสะดวก
การขับขี่ไปลองมาแล้วเฉยๆ ไม่ได้ว้าวมาก

ข้อไม่เด่น ภายในที่แคบมากของผู้โดยสารตอนหลัง, ไม่มีที่วางแขนทั้งด้านหน้าและหลัง
จุสัมภาระได้น้อยเมื่อเทียบกับคู่แข่ง
การยกสูงที่ไม่ได้สูงไปกว่า mazda 3 มา ไม่น่าจะตอบโจทย์เรื่องลุยน้ำท่วมได้เท่าไหร่นัก

ผมเคยเทียบ HRV กับ CX3 จนปัจจุบันยังไม่ได้ซื้อเลยครับ เพราะความแคบของ cx3 กับอัตราบริโภคน้ำมันของ HRV ที่สู้ cx3 ดีเซลไม่ได้ เลยอาจจะต้องเก็บเงินเพิ่มรอดูอีกสักหน่อย

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2016, 07:04:27 »
ไม่ได้สูงกว่ารถเก๋งเท่าไหร่เลยครับ

ออฟไลน์ AT

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2016, 07:55:43 »

ผมก็เคยได้ลองมาแล้วเหมือนกันครับ อาจจะถูกที่ว่าขับแย่กว่าพี่น้องของมัน แต่ไม่ได้น่าเกลียดเลย อาจมีโยกนิดๆแต่ไม่น่าเกลียดอาจเพราะทรงของรถ เพราะมันทำมาจากเจ้า2 ที่มันเล็กไปในความคิดของผม แต่ลองเทียบกับยี่ห้ออื่นในเซ็กเม้นต์เดียวกันสิครับเช่น hr-v ต่างกันเยอะ

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2016, 07:56:26 »
ชอบเพราะ แรง สวย ขับดี  8)

ไม่ชอบเพราะ แคบ +ไม่มีที่วางแขนคนขับ
// ยาริสโฉมแรกยัง กว้าง สบายกว่าเยอะ ทั้งเบาะหน้า หลัง

ออฟไลน์ rotaryman

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2016, 08:09:46 »
ถ้าห่วงลุยน้ำท่วมมองข้ามสองคันนี้ดีกว่าครับ hrv คือคำตอบ

ออฟไลน์ mrpich

• เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2016, 08:31:59 »
เพิ่มงบอีกนิดเดียวไป xv คุ้มสุดๆ
เว้นแต่จะไม่ชอบตรงหน้าตาและภายในไม่สวยนะ
เรื่องขับดี หายห่วง
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2016, 08:47:15 »
ถ้าไม่ได้ชอบรถทรงนี้เป็นทุน ผมว่า CX-3 ดีกว่า MZ2 ไม่มากเนี่ยดิ แคบก็แคบพอๆ กัน สูงก็สูงกว่าไม่มาก

ต้องชอบและเป็นตัวของตัวเองระดับนึง รถมันมีดีทั้งงานออกแบบ ฟีลลิ่ง แต่ประโยชน์ใช้สอยก็น้อยพอๆ กะ Juke นั่นล่ะครับ
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2016, 09:21:29 »
ส่วนตัวผมไม่ซื้อครับ เพิ่มเงินอีกนิดไปเอา CX5 ดีกว่า ใหญ่กว่า
ปล. ผมค่อนข้างอคติกับรถที่ไม่มีที่ท้าวแขนตรงกลางครับ

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2016, 09:49:10 »
จากการทดสอบขับ ช่วงสั้นๆ
 ไห้คะแนนตามที่สัมผัสได้กับช่วงเวลาแต่ละคันไม่มากนัก

ภายนอก

Civic และHRV โดยรวมดีกว่า1step
Cx3 ผมว่ามันไม่เด่น

ภายใน
Civic>cx3=HRV

ขับขี่
Civic >Cx3 >HRV

สรุป
Civic>cx3>HRV

...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ Nyquist

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2016, 09:49:53 »
เป็นผมก็ไม่ซื้อครับ มองไม่เห็นประโยชน์ที่ต่างกับ 2 เท่าไหร่เลย

ราคานี้มีตัวเลือกดีๆมากกว่านี้ครับ

ออฟไลน์ bobsan

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2016, 10:32:07 »
เห็นว่า cx3 น้อยโดนสับซะเละเลยเขียนความรู้สึกที่ผมมีกับรถคันนี้บ้าง
จากที่ผมเคยลองขับ และขับทั้ง 2 3 cx3 และ hrv ของเพื่อนที่ทำงานมาหลายครั้ง มีความเห็นแบบนี้

ในเรื่องของความแรงและขับสนุกเหนือว่า  2 3 และ hrv แม้ตัวเลขมันจะไม่ได้ทิ้งกันแบบหลุดรุ่ย แต่ความรู้สึกที่ได้มันดีกว่าจริงๆครับ

ช่วงล่างขับ 130-140 นิ่งมากครับ ผมว่าดีกว่า 2 ครับ เกือบพอๆกับ 3 แต่ให้ความรู็สึกดีเวลาขับมากกว่า 3 เพราะมันเงียบกว่า 3 พอสมควร แต่สิ่งที่ไม่ชอบเลยคือช่วงล่างหลังทำได้ไม่ดีเวลาจั๊มคอสะพานครับ

ภายในนี่แคบจริงครับ แต่ขับคนเดียวหรือนั่งกัน 2 คนไม่มีปัญหาครับ ขับทางไกลผมว่าเมื่อยน้อยกว่า 3 ครับและยังไงๆก็รู้สึกดีกว่า 2 ครับ แต่ในเรื่องนี้แพ้ hrv และ civic ชัวร์ครับ (ถึงแม้ไม่เคยขับ civic จริงจังเลย)
แต่วัสดุภายในโดยรวมก็ดีกว่า 2 3 และ hrv

ทีเด็ดจริงๆของ cx3 คือพวงมาลัยครับคมและน้ำหนักดีมากๆดีกว่าทุกตัวในนี้
สำหรับผมแล้ว cx3 คือ 2 ที่พัฒนาให้สมบูรณ์แบบ สามารถไปท้าชนรุ่นพี่อย่าง 3 ได้ในหลายๆเรื่องครับ

ให้บังคับจ่ายเงินซื้อเองระหว่าง 2 3 cx3 และ hrv สำหรับผมแล้วไป cx3 ครับ (แต่ถ้าผมมีรถได้แค่คันเดียวผมเอา hrv ครับ)

สำหรับ civic แล้ว โดยรวมๆคุ้มค่ากว่าพอสมควร แต่ใช้ในเมืองเป็นหลัก civic มันอุ้ยอ้าย(กว้างและยาวเกินไป)และเตี้ยไปครับ(เตี้ยกว่า cx3 3 cm ได้) ถ้าใช้นอกเมืองถนนลาดยางเป็นหลัก civic มาเห็นๆครับ

ให้เลือกจริงๆระหว่างคู่นี้ต้อง civic turbo rs อะครับ ครบๆกว่า เว้นแต่คุณขับคนเดียวหรือกับแฟนเท่านั้นและลองขับแล้วชอบ cx3 มากกว่าจริงๆ ถึงจะไป cx3

ออฟไลน์ HHHsung

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2016, 10:50:05 »
ผมเทส 3 กับ cx 3 แบบย้ายก้นขับเลยนะครับ เทส cx 3 ก่อน เอาเป็นว่า

cx 3 ผมขับทั้งออกจากศูนย์และเข้าศูนย์ ส่วน 3 ขับแค่ขาไป ขากลับให้เซลขับให้

คิดดูละกัน ว่าชอบคันไหมมากกว่า แถม 3 ตอนนั่งหลังลุกออกจากรถนี่หูอื้อไปเลย

สรุปเป็นรถขับสนุก อัตราเร่งดี ช่วงล่างนุ่ม เก็บเสียงดี (เทียบกับ 3 ตรงๆ)

แต่ที่มาซื้อ civic เพราะพื้นที่ภายในแค่นั้นเอง ถ้าไม่ติดข้อนี้ มาสด้าจะเป้นตัวเลือกที่ทำให้คิดหนักมากกก

ปล. ช่วงนั้นก็เอา altis มาเปรียบเทียบด้วย คือ เครื่องดี เกียร์ฉลาด ช่วงล่างโอเค พื้นที่ภายในกว้างขวาง

ผมติดแค่ภายในไม่ถูกจริต แถม civic ดันมาให้ breakhold วึ่งจำเป้นมากในการขับในเมือง

แถมภายนอก มันสวยไม่สู้ civic และดอกเบี้ย civic ดีกว่า

การซื้อรถผมไม่ได้มองด้านใดด้านหนึ่ง แต่มองหลายๆ อย่างผสมกัน

ถ้าไม่มองขนาดรถ cx3 ผมว่าดีที่สุด ขับสนุกมาก ลุยก็ได้ เก้บเสียงก็ดี รูปทรงก็สวย ติข้อเดียวที่

เป็นเงื่อนไขหลักที่ต้องทิ้งมัน และ 3 ไป คือพื้นที่คนนั่งข้างหลัง แค่นั้นจริงๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 15, 2016, 10:54:49 โดย HHHsung »

ออฟไลน์ yourturle

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2016, 10:57:39 »
Cx3 ดูตัวจริงมา แล้วที่ไม่ชอบ เพราะมันไม่เหมาะกับสัดส่วนของเรา
และขาดของอำนวยความสะดวก ความสวยนอกในผ่าน

Fc ก็คงไม่เช่นกัน เพราะไม่ชอบเบาะหน้าไม่มีไหล่ คอลโซลหน้ามันดูแบนๆ แข็งๆ
ท้ายไม่ชอบ มันดูแปลกใหม่จริง แต่คงจะเบื่อไว

สองตัวนี้ ผ่านก่อน รอดูรุ่นอื่นที่เข้ากับตัวเรามากกว่านี้
ปล. คหสต
One Day.

ออฟไลน์ sk-non

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2016, 11:01:41 »
คู่นี้ผมเลือก civic
ถ้ามี cx4 หรือcx5. ไหว ก็น่าเลือกมากกว่า

ออฟไลน์ Activehybrid

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2016, 11:12:23 »
ชอบรุ่นไหนก็เอารุ่นนั้นครับ

ที่ต่างกันมากสุดก็เรื่องความแรงกับเรื่องขนาด(ภายใน)

นอกนั้นมันแล้วแต่เลยว่าชอบคันไหน ถ้าไม่อยากซ้ำใครก็Cx-3 เพราะCivicเกลื่อนเมืองแน่นอน(แต่ก็ได้เรื่องซ่อมบำรุงมาแทนอยู่ดี)

ออฟไลน์ muza

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2016, 12:07:36 »
2.0 sp เพิ่มอีก 50 000 ก็ได้ 1.5 civic ละนะครับ
 ::) ::) ::)

แต่ออกปลายปี 3 minor อาจมาละก็ได้นะครับ
งวดนี้มีเบรคมือไฟฟ้าด้วยนะครับ

วัสดุภายในดีกว่า สองตัวบนนะครับเท่าที่สัมผัสมา^^"

ออฟไลน์ NoName__???

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2016, 14:05:12 »
การเก็บเสียง CX3 กับ CX5 MC ใครดีกว่ากันคะ

ออฟไลน์ min217

• Full Member
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2016, 15:49:30 »
ไป Civic แบบไม่ต้องลังเลเลยครับ

ออฟไลน์ tTtTt

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2016, 17:37:50 »

พี่อาจจะไม่ชอบ Mazda เป็นการส่วนตัวหรือเปล่าอันนี้ก็ไน่าใช่ หรือรถที่พี่ไปลองขับมาลืมเติมลมยาง อันนี้ก็ไม่แน่ใจ

แต่ผมขับมันอยู่ทุกวัน CX 3 2.0 SP รถเดิมๆยางเดิมๆ เติมลมตามสเป็คข้างประตู 120-140km/h เข้าโค้งยาวๆบนทางด่วนเป็นอะไรที่สบายมาก และการตอบสนอง เครื่อง 2.0+เกียร์ลูกนี้ มันที่โอเคสุดใน Segment ของมันนะครับ อย่าเอาไปเทียบกับรถฝรั่งล่ะ

ถ้าบอกว่าช่วงล่างมันโยน พี่คงต้องไป Golf GTI หรือพวก Bmw M Car แล้วละมังครับ
เรื่องแคบ แคบจริงๆ แต่ตอบโจทย์เพราะ 1มีคันใหญ่อยู่แล้ว 2ไม่ได้นั่งเกินสองคน

ปล. ตอนจะตัดสินใจซื้อผมได้ Test HRV และ Mazda 3 และ CX3 ตามลำดับ
และ นี่เป็นความเห็นส่วนตัว แต่ละคนชอบไม่เหมือนกัน ทางออกที่ดีที่สุดคือไปลองขับเองแล้วก็จะได้คำตอบ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 15, 2016, 17:50:35 โดย tTtTt »

ออฟไลน์ a_na_kin

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2016, 17:53:40 »
ผมเองมีโอกาสได้ขับ CX-3 ของแฟนจากกรุงเทพไปภูเก็ตมาครั้งนึง

รู้สึกว่าเป็นรถที่อัตราเร่งดี และช่วงล่างดีในแบบของมันครับ (จากคนขับ Golf Gti ทุกวัน) ไม่ต้องลุ้นเวลาเร่งแซง

ส่วนข้อเสียที่ชัดมาก คือความแคบของที่นั่งด้านหลังครับ

สรุปโดยรวมถ้าไม่มีคนนั่งหลัง เป็นรถที่น่าใช้คันนึงครับ