ผู้เขียน หัวข้อ: อยากปรับปรุงช่วงล่างของ Ford Ranger WT 3.2 ขอคำแนะนำหน่อยครับ  (อ่าน 9150 ครั้ง)

ออฟไลน์ Lucky_suby

• Sr. Member
รถของคุณพ่อครับ โชคเก่าพัง แกไปเปลี่ยนของ Sach ที่ACT. มา แข็งโป๊กเลย ร่อนมากด้วย ห่วยกว่าของเก่าของศูนย์มาก

เลยอยากจะเปลี่ยนแบบดีๆไปเลย เพราะวิ่งทางไกลเยอะด้วย ช่วยแนะนำแบบนุ่มหนึบที่ดีกว่าของแสตนดาร์ดด้วยครับ งบประมาณเท่าไหร่ แล้วเปลี่ยนที่ไหนดี

ขอบคุณทุกความเห็นล่วงหน้านะครับ :)

ออฟไลน์ golferjk

• Full Member
ถามมาซะไปไม่ถูกเลยทีเดียว เพราะคนเราชอบช่วงล่างไม่เหมือนกัน
คำว่านุ่มคำว่าแข็งคำว่ากระด้างแต่ละคนไม่เหมือนกันครับ
อีกอย่างลองใช้ไปซัก 3000-5000 กิโลก่อนครับเพราะโช็คบางตัวรันอินนานมาก
ของผมไปลอง Ironman Foam Cell Pro ใส่ For มา กว่าจะโช๊คจะเข้าที่ซัดไปซะ 6000 กว่าโล
อารมแบบว่าพลาดแล้วของเดิมดีดีไม่ชอบเลยทีเดียว แต่พอพ้นรันอิน อืมมรันอินนานไปนะ
Ranger ที่เห็นใส่ๆกันส่วนใหญ่ Old man emu Nitro Charger
เอาชัวๆไป Ozy Westcoast ศูนย์ใหญ่มีให้เลือกหลายแบบว่าจะเอาแข็งเอานุ่ม
อีกอันนึงก็ Fox 2.0 มีแต่คนบอกว่าเทพมาก (ไม่เคยลองเอง)
คือตอบยากครับต้องไปนั่งไล่ขับดูเลยครับว่าชอบฟิลแบบไหน
อ่ออีกอย่างถ้าใส่ยาง AT อยู่ เปลี่ยนเป็นยาง HT ดูครับนุ่มขึ้นเยอะ

ออฟไลน์ Eddy5659

• Hero Member
จขกท ควรจะเป็นคนกำหนดเสปกนะครับ มีงบเท่าไหร่ ต้องการแบบไหน นุ่ม หรือเน้นขับความเร็วสูง
ช่วงล่างมีตั้งแต่ราคาไม่กี่หมื่น ยันหลักเกือบแสน อย่าง OME BP-51
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ Tien.W

นั่นดิ บอก sachs ห่วยนี่ ไม่รู้จะแนะนำอะไรเลยอ่ะ

ปกติ sachs มันออกแนวยุโรปแน่นๆ หนึบๆ อ่ะ

ออฟไลน์ madboy

ถ้าเอาความรู้สึกส่วนตัวผม

หน้า ของเดิมได้อยู่ ถ้าเป็น ome sport charger แข็งไป

หลัง เอาแบบกลางๆ Procomp mx6 ครับ

แต่ถ้าพวกเทพๆไม่เคยใช้เหมือนกันครับ

จขกท ควรจะเป็นคนกำหนดเสปกนะครับ มีงบเท่าไหร่ ต้องการแบบไหน นุ่ม หรือเน้นขับความเร็วสูง
ช่วงล่างมีตั้งแต่ราคาไม่กี่หมื่น ยันหลักเกือบแสน อย่าง OME BP-51

คือ ผมก็ถามกว้างๆนะครับ ถ้ามีไรแนะนำก็บอก หากจ่าย แสนนึงแล้วคุ้มค่า (ซึ่งในความเห็นของแต่ละคนก็ต่างกัน) ผมก็อยากลองดู แค่ขอคำแนะนำครับ ผมไม่ได้ตั้งงบ และการใช้งบก็ขึ้นอยู่กับความคุ้มค่าครับ แล้วก็บอกแล้วครับ อยากได้นุ่มหนึบ หากมีไรแนะนำก็ขอบคุณครับ

นั่นดิ บอก sachs ห่วยนี่ ไม่รู้จะแนะนำอะไรเลยอ่ะ

ปกติ sachs มันออกแนวยุโรปแน่นๆ หนึบๆ อ่ะ
อยากให้มาลองนั่งรถผมจังเลยครับ ผมก็งง เคยใช้ Sach ใน Volvo คันเก่า ก็ดี..แต่นี่ แย่มากเลย แข็ง นั่งแล้วจุก และก็ร่อนมากครับ ถึงอยากเปลี่ยน

ถ้าไม่ได้คำตอบ คงกลับไปใช้ของเดิมติดรถครับ ดีกว่าเยอะเลย

ถ้าเอาความรู้สึกส่วนตัวผม

หน้า ของเดิมได้อยู่ ถ้าเป็น ome sport charger แข็งไป

หลัง เอาแบบกลางๆ Procomp mx6 ครับ

แต่ถ้าพวกเทพๆไม่เคยใช้เหมือนกันครับ

ขอบคุณมากครับ :)

wildstocks

• บุคคลทั่วไป
ถ้าราคาไม่ใช่ปัญหา

Foam Cell Pro Shocks kit

ออฟไลน์ tierak

พื้นฐานช่วงล่างของเรนเจอร์ค่อนข้างแข็ง ผมว่าใส่ตัวที่ไม่แม่หนึดมากน่าจะดีกว่า เช่น บิลฯเงิน บิลเหลือง เมกา
หรือ เวสโค้ท ที่เซตได้ตามความเห็นบน

ฟีลแนวไหน ราคาเท่าไหร่ ซื้อที่ไหนดีครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ golferjk

• Full Member

ฟีลแนวไหน ราคาเท่าไหร่ ซื้อที่ไหนดีครับ ขอบคุณครับ
ช่วงไม่รันอินตึงตังหน่อยๆ(อารมเปลี่ยนอะไรมาเนี้ยตู)ครับดีขึ้นหลัง 5000 โล แนะนำยก 2 นิ้ว ถ้าต้องการความนุ่ม โช๊คหลังมีตัวแข็งกับตัวนุ่ม

ออฟไลน์ PunTam

ถ้าราคากำลังดี ไม่ถูกไม่แพงมาก ลองดู Procomp ES9000 ครับ ไม่แน่ใจว่ารุ่นนี้มีสตรัทหน้านะครับ ไม่ได้ตามของพวกนี้นานแล้ว ส่วนร้านลองดูตามร้านแต่งรถ 4*4 เลยครับ ส่วนใหญ่มีทุกร้าน

wildstocks

• บุคคลทั่วไป

ชุด Kit มันมี 2 แบบ Comfort กับ Performance ให้เลือก Comfort set ถ้าอยากแบบจัดเต็ม เห็นๆว่ามีโปรอยู่ ช่วงล่าง+ล้อ+ยาง แสนนิดๆ

ช่วงล่างชุดนี้ขับช้าๆ อาจไม่สบายขนาด Triton แต่ไม่ได้แย่ไปกว่าเดิมแน่นอน ส่วนความเร็วสูงดีกว่าเดิมชัดเจน แหนบหลังนี่ชัดเจนดีกว่าเก่า

ส่วนร้านมีหลายร้านนะ แต่ผมไปตอนนั้นเป็น ส.xัxสxัxดิ์ แถวบางนา ถ้าไม่งั้นถาม Ironman 4x4 Thailand เลยว่าตัวแทนใกล้บ้านอยู่ที่ไหน เพราะติดแรกๆ ยังอาจต้องปรับตั้งอะไรเล็กๆน้อยๆอีก