ผู้เขียน หัวข้อ: เปรียบเทียบห้องโดยสารกระบะ4ประตู  (อ่าน 13927 ครั้ง)

ออฟไลน์ carenaruk

• Sr. Member
เปรียบเทียบห้องโดยสารกระบะ4ประตู
« เมื่อ: มิถุนายน 16, 2016, 10:51:40 »
พอดีเมื่อวาน ได้ลองนั่ง กระบะ4ประตูไททันของหัวหน้ามา มันทำให้ผมได้ลองนั่งกระบะมาทุกยี่ห้อแล้ว ยกเว้นเจ้าโคโลราโด้ ซึ่งผมคิดว่ามันคงเหมือนดีแมคเพราะใช้หัวเก๋งรวมกัน ภายในเหมือนกัน ซึ่งผมได้นั่งประจำอยู่แล้ว เลยอยากมาแชร์ความรู้สึกว่าคันไหนนั่งแล้วสุนทรีสุด อันดับ1เลยคือ
1.All new dmax,corolado  ผมว่าเบาะหลังนั่งแล้วรู้สึกโปร่งสบายสุดแล้วครับ กว้างขวาง พื้นที่วางขาเพียบ แต่เบาะคู่หน้า ผมว่ามันนั่งแย่สุด เบาะมันมีขนาดเล็กกว่าชาวบ้านเขาเลย
อันดับ2. Triton  พึ่งนั่งมาเมื่อวานสดๆร้อน เบาะหลัง เบาะนั่งแล้วนุ่มสบายดี แต่มันดูอึดอัดว่า ดีแมคนะครับ ไม่รู้เพราะสาเหตุใด ดูตัวถังภอยนอก ก้อดูใหญ่กว่าเขานะครับ สังเกตุจากประตูบานหลังมันใหญ่มากๆ แต่ภายในกลับดูคับแคบดว่าที่คิด
อันดับ3. Revo อันนี้ลองนั่งของเพื่อนรุ่นทอป2.4G ชอบมาก เบาะหลังนั่งสบาย ดูหรูหรา พื้นที่วางขาเยอะว่าไททัน เสียแต่มันหลังคาเตี้ยไปนิด ทำให้บรรยกาศมันดูอึดอัดขึ้นนิดนึงครับ
อันดับ4. Bt50pro+ranger บีที ก้อรถของผมเองที่ใช้อยู่ทุกวัน นั่งเบาะหลังรถตัวเอง รู้สึกมันคับแคบมาก อึดอัดว่าดีแมคพอสมควร ถายนอกดูใหญ่โต แต่ภายในทำไมแคบจัง ยังหาสาเหตุไม่ได้เลย  เบาะก้อแข็งกว่าชาวบ้านเขาเลย แต่มุมเงยรองรับต้นขาได้ดีครับ  แต่เบาะหน้าผมว่าBt50นั่งล้วโปร่งสบาบสุดครับ  ตัวเบาะมันห่างกระจกหน้าเยอะ อาจเป็นเพราะชุดคอนโซลหน้ามันใหญ่  ผมลองนั่งrevo กับ dmax เบาะหน้า มันเหมือนนั่งใกล้ๆกระจกหน้ามากๆ ranger คงเหมือนกัน เพราะใช้แพทฟอร์มร่วมกัน
อันดับโหล่. Navara np300 ครับ เคยไปลองนั่งที่โชว์รูม พื้นที่โดยสารตอนหลัง แคบมากๆจริงๆ เบาะรองนั่งก้อวางเฉยๆ ไม่มีไรยึด ยกขึ้นได้เลย แต่ภายในมันก้อดูดี หรูหรา กว่าBt50proของผมพอสมควร
พี่ๆเพื่อนคิดเหมือนหรือแตกต่างยังไง วิจารณ์ได้ครับ

ออฟไลน์ pladaek

• Hero Member
  • FF1.5SMG
Re: เปรียบเทียบห้องโดยสารกระบะ4ประตู
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2016, 11:24:14 »
ผมเห็นด้วยที่ดีแม็กนั่งสบายสุด
แต่ผมว่าไตรตั้นก็สบายพอๆกัน
ส่วนเรโว่เหมือนไม่สบายเท่าวีโก้เลย
แต่ก็ดีกว่าเรนเจอร์หน่อยๆ
ส่วนนาวาร่า เบาะรองนั่งสั้นและพิงหลังชันไปหน่อย สบายน้อยสุด

ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
Re: เปรียบเทียบห้องโดยสารกระบะ4ประตู
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2016, 12:08:34 »
ขอบคุณมากคร้าบบบบบบ

ต้องไปลองนั่งบ้างแล้วครับ   ;D ;D ;D
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ MUK

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2016, 12:23:27 »
ถ้ากระบะ 4 ประตู ผมว่าของนิสสันโดยรวมดีน้อยสุดครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2016, 12:39:51 »
Dmax ไม่ได้ลองนั่งนานแล้ว ผมเลยไม่ขอคอมเม้น
แต่เท่าที่ได้ลองนั่งเบาะหลังแล้วพอจำได้ ผมชอบ Triton มากที่สุด
Revo รองลงมาแต่ มันไม่โปร่งเท่า Vigo
ส่วน Navara นั่งไม่สบายที่สุดเลย  :-\
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ porcupine

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2016, 12:54:03 »
เฉพาะตัวเบาะไตรตั้นนั่งสบายสุดแต่พื้นที่ความโปร่งกว้างสุดต้องดีแมค สรุปโดยรวมชอบดีแมคสุด ไม่อึดอัด 

ออฟไลน์ tasn

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2016, 13:43:30 »
กระบะเบาะรุ่นไหนนั่งสบายสุดไม่ทราบ  เพราะไม่ได้นั่งทุกรุ่นนานๆ

ใช้ bt-50 pro ระยะซ้าย > ขวา  จากที่ท้าวแขน  144 ซม. รู้สึกจะแคบกว่า revo 2-3 ซม.

ที่เบาะหลัง ระยะวางขา ของ bt-50 pro   จะน้อยกว่า เพราะคอลโซลหน้าด้านคนข้างคนขับจะใหญ่มากกกก (คอลโซลซ้ายไม่เท่ากับขวา) ยื่นเข้ามามากทำให้เบาะต้องถอยหลังมากขึ้น  เพราะเทียบได้จากเบาะคนขับจะอยู่ชิดคอนโซลมากกว่าเบาะนั่งข้าง

ดังนั้นคนนั่งหลังฝั่งคนขับจะมีพื้นที่วางขามากกว่าคนซ้ายนิดนึง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 16, 2016, 13:52:41 โดย tasn »

ออฟไลน์ chanphoto

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2016, 14:32:04 »
ขับ New D-Max อยู่ เคยลองนั่งไทรทันตัวเก่านะ ผมว่านั่งสบายกว่า New D-Max นะ..

ออฟไลน์ rotaryman

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2016, 14:55:30 »
เห็นด้วยกับ dmax เบาะหลังกว้างใกล้เคียงกับเก๋ง c sagment ผมใช้ fd ผมว่าใกล้เคียงเลยครับ ช่วงล่างหลังผมรู้สึกว่าขับช้าๆนุ่มนั่งสบาย แต่ถ้าซัก 100-130 ที่ผมเคยนั่งรถมันโครงมันเวียนหัวมากครับ

ออฟไลน์ Olympuspen

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2016, 15:35:24 »
เบาะหน้าไม่รู้น่ะ แต่เรื่องเบาะหลัง ผมว่าไทรทัน น่ะทั้งตัวเก่า ตัวใหม่ องศาการเอนรู้สึกยะเยอะกว่าชาวบ้าน ตัวอื่นที่ลองเข้าไปนั่ง นั่งหลังตรงชันกว่าไทรทันทุกรุ่น ที่สำคัญด้านหลังเบาะเก็บของได้ด้วยครับ บางคนวางลำโพงซับวูฟเฟอร์กันก็มี ผมใช้ตัวเก่าอยู่ใส่ของได้จริง  ไม่รู้กระบะ 4ประตูตัวอื่นๆมีพื่นทีพอรึป่าว   ส่วนความนุ่มของเบาะความโปร่งของหลังคาผมว่ามันแล้วแต่ความชอบของแต่ละคนครับ

ออฟไลน์ tpc

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2016, 15:44:35 »
.

ออฟไลน์ Cheze_Cake

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2016, 17:31:41 »
นาวาร่า เบาะหลังห่วยเเตกมาก เเต่เบาะหน้านั่งสบายที่สุดเลย

เรจเจอร์ คันเหมือนใหญ่เเต่เบาะหลังมันดูเเคบๆอย่างที่เพื่อนสมาชิกข้างบนว่า นั่งหน้าก็โอเคครับเเต่ส่วนคอลโซลมันใหญ่ๆเเน่นๆยังไงไม่รู้

ไทรทัน เบาะหลังใหญ่นั่งสบายเเละสูงๆด้วย นั่งหลังเเล้วมองวิวไปข้างหน้าสบายตามาก เเต่นั่งหน้าไม่ชอบอย่างเเรงๆๆๆๆๆเพราะเข่าติดคอลโซล(เหตุผลหลักที่ผมไม่เอาไทรทัน)

โด้  ผมชอบข้างหลังมากกกกก เบาะหน้าผมเฉยๆ มันไม่ได้นั่งสบายเเบบนาวาร่า เเต่ก็ไม่ได้เเย่ ถือว่าสบายอยู่

เรโว้  เคยนั่งเเต่ไม่ได้จับความรู้สึกจริงจัง  8)
Love Distance with
Chevy Colorado Highcountry

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2016, 17:37:20 »
รีโว่เด้งสะใจระวังอ๊วก อิๆ

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2016, 18:24:40 »
อ่านไปอ่านมา อยากจับรถเอาข้อดีมายำรวมกันเป็นยี่ห้อเดียวจริงๆ

ออฟไลน์ พ่อบ้านสายเที่ยว

• ยาเขียวชนิดเม็ดตราใบห่อ แก้ร้อนในกระหายน้ำ
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2016, 18:26:07 »
เห็นตาม จขกท. เป็นส่วนใหญ่เลยครับ
BT 5O Pro - ภายนอกคันใหญ่ แต่เบาะหลังนั่งแล้วอึดอัด เหมือนตัวเบาะหน้าจะบังทัศนวิสัยไปหมด และพื้นที่วางขาน้อยไปนิด
New D Max - เบาะหลังเหมือนจะชันไป แต่พอลองนั่งแล้ว สบายกว่าที่คิด พื้นที่วางขากว้างขัดกับบอดี้ภายนอกที่ดูเล็กกว่าชาวบ้าน แถมภายในก็โล่งโปร่งสบาย เคยนั่งแล้วเผลอหลับได้โดยที่คอไม่เคล็ด 555
Triton ตัวเก่า เคยนั่งนานแล้ว จำความได้ว่า เบาะหลังเอนสบายเหมือนรถเก่งเลยทีเดียว
VIGO (Revo ยังไม่เคยนั่ง) - เบาะหลังนั่งใช้ได้ บรรยากาศ โล่ง โปร่ง สบายดีครับ
ที่เหลือยี่ห้ออื่นๆ ยังไม่เคยนั่งครับ
"แตกต่าง" แต่ไม่ "แตกแยก"

ออฟไลน์ recycleman

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2016, 18:59:32 »
เน้นนั่งหน้า-  นาวาร่า เบาะคู่หน้าสบายสุด ถึงแม้ทรงของเบาะจะดูออกแบนไปนิด แต่นั่งแล้วฟินดี กระชับกับสรีระกำลังดีไม่หลวมไม่บีบจนเกินไป ผิวสัมผัสของหนังแจ่มสุดกล้าพูดเลย

เน้นนั่งหลัง - อะไรก็ได้ที่ไม่ใช่นาวาร่า ต้องนั่งชันขา เป็นมาตั้งแต่ตัวเก่า

ตอบจากใจจริงโดยเจ้าของนาวาร่าทั้งตัวเก่าและใหม่

ออฟไลน์ baddream11

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2016, 20:20:10 »
ถ้าเป็นเรื่องความกว้าง โปร่ง สบาย ดีแม็ค นี่ ดีที่สุดแล้วครับ ดีกว่าโคโล ซะอีก เพราะเบาะโคโลมันหนากว่า
บีที-50 กะเรนเจอร์ คอนโซลหน้ามันยื่นเข้ามาในห้องโดยสารมาก ประตูก็หนาเป็นคืบ ก็เลยคับแคบ ไม่กว้างอย่างที่คิด
ไทรทั่น กับ นาวาร่า มิติตัวถังแทบจะเท่าตัวเดิม มันก็แทบจะเหมือนตัวเดิมนั่นแหละมั้ง 555+
รีโว่ เหมือนหลังคามันจะเตี้ยเลย ผมตัวสูงรู้สึกอึดอัดนิดนึง

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2016, 20:37:16 »
ส่วนมากผมก็นั่งแต่เบาะคนขับ   :'( แต่ตอนจะซื้อรถ ผมก็ไปเทสๆนั่งๆหลายๆค่าย เรื่องขนาดหน้องโดยสารเป็นตัวเลขยกไว้ก่อนนะครับ เอาความรู้สึกมาว่ากัน
1)ดีแม็กซ์ ผมว่ามันก็ไม่ได้กว้างกว่าชาวบ้าน แต่เบาะหน้ามันเล็ก + บานกระจกประตูหลังเหมือนจะใหญ่กว่าชาวบ้าน ก็เลยทำให้ได้บรรยากาศโปร่งโล่ง ไม่อึดอัด
2)ไทรตัน เบาะสีดำ แผงประตูสีดำ ก็เป็นส่วนสำคัญที่ทำให้บรรยากาศดูอึมครึม น่าอึดอัดน่ะครับ
3) เรนเจอร์(XLT) เบาะดำ แผงประตูสีดำเป็นส่วนใหญ่ ก็ทำให้บรรยากาศอึมครึมเหมือนไทรตันหละครับ บวกกับบานกระจะประตูหลังที่ดูเล็กกว่าชาวบ้าน ยิ่งน่าอึดอัดเข้าไปอีก บวกกับช่วงล่างที่ไม่เด้งมากเหมือนรีโว่ แต่แข็ง เข้าไปอีก
4) รีโว่ เหมือนตัวรถสูงเท่าเดิมใช่มั้ย แต่ยกพื้นรถให้สูงขึ้น บวกกับยกเบาะหลังให้สูงขึ้นอีก ก็ทำให้ความโปร่งสมัยวีโก้หายไปพอสมควร แต่ดีที่มีกระจกหูช้างตรงประตูหลัง เลยพอช่วยให้บรรยากาศดูไม่อึดอัดมากเท่าไหร่
5)นาวาร่า เบาะหลังเตี้ยมาก เหมือนทำไว้ให้เด็กนั่งเท่านั้น ผมก็เลยไม่ได้นั่งสัมผัสอะไรนาน รีบลุกออกมาซะก่อนครับ

ออฟไลน์ carenaruk

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2016, 21:02:29 »
ส่วนมากผมก็นั่งแต่เบาะคนขับ   :'( แต่ตอนจะซื้อรถ ผมก็ไปเทสๆนั่งๆหลายๆค่าย เรื่องขนาดหน้องโดยสารเป็นตัวเลขยกไว้ก่อนนะครับ เอาความรู้สึกมาว่ากัน
1)ดีแม็กซ์ ผมว่ามันก็ไม่ได้กว้างกว่าชาวบ้าน แต่เบาะหน้ามันเล็ก + บานกระจกประตูหลังเหมือนจะใหญ่กว่าชาวบ้าน ก็เลยทำให้ได้บรรยากาศโปร่งโล่ง ไม่อึดอัด
2)ไทรตัน เบาะสีดำ แผงประตูสีดำ ก็เป็นส่วนสำคัญที่ทำให้บรรยากาศดูอึมครึม น่าอึดอัดน่ะครับ
3) เรนเจอร์(XLT) เบาะดำ แผงประตูสีดำเป็นส่วนใหญ่ ก็ทำให้บรรยากาศอึมครึมเหมือนไทรตันหละครับ บวกกับบานกระจะประตูหลังที่ดูเล็กกว่าชาวบ้าน ยิ่งน่าอึดอัดเข้าไปอีก บวกกับช่วงล่างที่ไม่เด้งมากเหมือนรีโว่ แต่แข็ง เข้าไปอีก
4) รีโว่ เหมือนตัวรถสูงเท่าเดิมใช่มั้ย แต่ยกพื้นรถให้สูงขึ้น บวกกับยกเบาะหลังให้สูงขึ้นอีก ก็ทำให้ความโปร่งสมัยวีโก้หายไปพอสมควร แต่ดีที่มีกระจกหูช้างตรงประตูหลัง เลยพอช่วยให้บรรยากาศดูไม่อึดอัดมากเท่าไหร่
5)นาวาร่า เบาะหลังเตี้ยมาก เหมือนทำไว้ให้เด็กนั่งเท่านั้น ผมก็เลยไม่ได้นั่งสัมผัสอะไรนาน รีบลุกออกมาซะก่อนครับ
ใช่จริงๆ เรื่องเบาะหน้าของดีแมค มีคนรู้สึกแบบผมด้วย คือผมนั่งแล้วรู้สึกได้ชัดเจนเลย หัวผมก้อเรยหัวหมอนด้วย นั่งยี่ห้ออื่นไม่เป็นนะ  แล้วเบาะหลังนั่งแล้วโปร่งสบายก้อจริง แต่เบาะมันแบนๆ ไม่รับต้นขาเลยครับ แต่สำหรับผมก้อถือว่าดีที่สุดในกลุ่มแล้ว

ออฟไลน์ toonze

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2016, 21:28:20 »
D-max ดูโปร่ง สบายตาสุด นั้ง ก็พอได้ครับ  ไทรทันก็เหมือนตัวเดิมและ นั้งสบาย

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2016, 07:09:05 »
ผมเลือกTritonครับเพราะเบาะหลังและช่วงล่างสบายที่สุดแล้ว
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2016, 08:27:22 »
เบาะหลัง d-max ไม่เคยนั่ง เคยแต่ไปนั่ง mu-x ไม่แน่ใจว่าเบาะตัวเดียวกันมั๊ย แต่ก็รู้สึกโปร่งสบายดีครับ

ออฟไลน์ เซลล์ขายรถ

• เซลล์ขายรถจริงๆนะครับ
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2016, 11:28:33 »
ที่เคยๆนั่งเคยขับนะครับ

เบาะหลังให้รีโวกว้าง แต่สบายสู้ วีโก้ไม่ได้ แต่เบาะหน้า ทางคนขับวีโก้ตรง Leg Room นี้โล่งมาก -*-

เบาะหน้าผมชอบบีที ไม่แข็งไม่นิ่มไป เสียตรงตัวล๊อกระดับเบาะชอบคลาย

ดีแม็ก นิ่มไปหน่อยหนึ่งถ้านั่งไม่ได้ขับเองกำลังดี (หลับสบาย) แต่ถ้าขับเองมันบอกไม่ถูก
ต้องดันยอดเดี๋ยวเจอโกฮังจัดการ :(