ผู้เขียน หัวข้อ: กำลังจะซื้อ Honda Civic 2016 แต่กลัวรถมีปัญหาครับ  (อ่าน 12725 ครั้ง)

ออฟไลน์ shisaku

• Newbie
  • *
คือผมติดตามข่าวสารเรื่องรถอยู่ไม่กี่เว็ป หลักๆก็มีเว็ปนี้ แล้วก็เว็ปใหญ่ สังคมแห่งการแบ่งปัน พื้นหลังสีม่วง แต่ดูเหมือนเว็ปนั้นจะค่อนข้างติรถรุ่นนี้จัง เวลาดูกระทู้เก่าๆนี่แทบไม่มีชิ้นดีเลย ไม่รู้เค้าไปเก็บความไม่พอใจมาจากไหน แล้วล่าสุดมีกระทู้รถมีปัญหาหลายทู้เลย ตอนนี้เลยเริ่มกังวลใจแล้ว กลัวออกรถมาจะมีปัญหาแบบนั้นครับ
จุดประสงค์กระทู้นี้คืออยากถามหาความมั่นใจ ว่ารถ Civic ใหม่นี้มันจะมีปัญหาเหล่านั่นไหมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 17, 2016, 11:19:10 โดย shisaku »

ออฟไลน์ mamaman

• Hero Member
Re: กำลังจะซื้อ Honda Civic 2016 แต่กลัวรถมีปัญหาครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2016, 10:33:26 »

ติเป็นเรื่องปกตินี่ครับ ติ ในสิ่งเล็กๆ น้อยๆ เรื่อง option
แต่ก็ไม่เห็น ว่าจะติเรื่องรถมีปัญหา นิ?

ผมยังไม่เห็น กระทู้ บอก CIVIC มีปัญหานะ
มี แต่บ่นๆ เรื่อง ทั่วๆไป

ออฟไลน์ porcupine

• Full Member
Re: กำลังจะซื้อ Honda Civic 2016 แต่กลัวรถมีปัญหาครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2016, 10:40:19 »
มีหนักๆ ก็ความร้อนขึ้นต้องยกรถเข้า0 กับปัญหาจุกจิก ที่รถทั่วไปก็มีกันครับ รถล็อตแรกๆจะมีปัญหาเสมอ อันนี้ต้องทำใจเลย ออกก่อน เทห์ก่อน เจอปัญหาก่อนครับ ลองเข้าไปดูในคลับน่าจะช่วยให้ตัดสินใจง่ายขึ้นจากผู้ใช้จริง

ออฟไลน์ dunghill

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2016, 10:52:31 »
จขกท. จะซื้อตัว 1.5Turbo รึเปล่าครับ ถ้าไม่ก็ไม่ต้องกังวล เครื่อง 1.8 น่าจะนิ่งแล้วนะ แต่ถ้าจะจัดตัว 1.5T ก็ต้องหาข้อมูลเยอะหน่อยเรื่องการใช้งานกับการดูแลรักษารถ Turbo
HondaCity 03'
Mazda 323 Astina 91'
HondaCity 12'

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2016, 10:56:00 »
กำลังจะซื้อตัว 1.8EL ครับ

ออฟไลน์ tsubasa

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2016, 10:59:13 »
จากประสบการณ์ส่วนตัวนะครับ รถ honda ลอตแรกๆมักมีความไม่เรียบร้อยเสมอๆ ปัญหาจากการประกอบ เช่นคอนโซลดัง
และคุณจะเบื่อยิ่งกว่า เมื่อเจอศูนย์บอกว่ามันปกติ เป็นต้น

ถ้าไม่รีบ รอสัก 6 เดือนดีกว่าครับ
การเครมรถ ขอบอกเลยครับว่าเหนื่อยมากกกก เสียงาน เสียเวลา ด้วยครับ ผมเคยเจอมาแล้วครับ กับ honda นี่แหละ 

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2016, 11:03:14 »
จากประสบการณ์ส่วนตัวนะครับ รถ honda ลอตแรกๆมักมีความไม่เรียบร้อยเสมอๆ ปัญหาจากการประกอบ เช่นคอนโซลดัง
และคุณจะเบื่อยิ่งกว่า เมื่อเจอศูนย์บอกว่ามันปกติ เป็นต้น

ถ้าไม่รีบ รอสัก 6 เดือนดีกว่าครับ
การเครมรถ ขอบอกเลยครับว่าเหนื่อยมากกกก เสียงาน เสียเวลา ด้วยครับ ผมเคยเจอมาแล้วครับ กับ honda นี่แหละ

รอไม่ไหวครับ จะรีบออกรถ พาว่าที่ภรรยาไปคุยเรื่องแต่งงาน ชักช้าเดี๋ยวไม่ได้แต่งครับ ต้องรีบปิด Job

ออฟไลน์ yourturle

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2016, 11:04:13 »
ติเพื่อแก้ และป้องกัน

รถแต่ละรุ่นใช่จะมีปัญหาทุกคัน มันคือ defect ที่เกิดขึ้นได้
ใจดีสู้เสือ  เอ้ย  สบายใจจองได้ ถ้าชอบและถูกใจนะ
ทัศนคติของแต่ละคนไม่เท่ากัน ชอบต่างกันด้วย
ภาพรวมน่าใช้

แค่เป้าหมายของผมไม่ใช่ segment นี้
One Day.

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2016, 11:15:43 »
ต้องขออภัยด้วยครับ พอดีภายในเวปนี้ค่อนข้างรวบรวม ผู้สนใจ ในเรื่องรถยนต์ไว้เยอะ

เวลามีรถอะไรออกมาใหม่ๆ มาตรฐานการใช้งานหรือวัสดุต่างๆก็จะสูงกว่าปกติ หรือพูดง่ายๆว่าช่างสังเกตุมากกว่าสินค้าชิ้นอื่นๆ

ฉะนั้น ถ้ามีอะไรที่ผิดสังเกตุ เราก็จะพบเห็นได้ไว และ ติ เพื่อแก้ไข แต่ไม่ใช่ด่ากราดเสียๆหายๆครับ

แบบเช่น เบาะหลัง Civic กาบข้างเป็นพลาสติก

ถ้าเป็นลูกค้าทั่วไปหรือเว็บสวยงามหรือไอที เขาก็จะไม่มาจับผิดตรงนี้หรอก เพราะเอาแค่สวย ใช้งานได้ก็พอ

แต่สำหรับเรา เรามองเห็นว่า ถ้าไปนั่งตรงนั้น ศอกมันต้องถู มันก็จะแสบๆคันๆบ้าง ถ้าเป็นหนังก็จะดีกว่า ไรงี๊

เช่นเดียวกัน

ลองถามเรื่อง iPhone ในเวปนี้สิ ก็จะได้ความคิดเห็นต่างกันออกไป เพราะมีทั้งคนที่สนใจมาก และไม่สนใจเลย ใช้ๆไปเถอะ อะไรแบบนี้

ออฟไลน์ Boycm009

• Sr. Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2016, 11:16:28 »
ชอบก็จัดเลยครับ  จากที่ใช้ Honda มาถ้ามีปัญหาอะไรก็สามารถเครมได้ง่ายดีนะครับ

ออฟไลน์ Polonium

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2016, 11:18:21 »
ถ้าจะซื้อ 1.8EL ผมว่าซื้อได้เลยนะ เครื่องเดิมไม่น่ามีปัญหาอะไรแล้ว เกียร์เป็น CVT แต่ Honda ก็ใช้ CVT มาหลายรุ่น ไม่น่าห่วง
ปัญหามันคงมีบ้างแต่น่าจะเป็นพวกเสียงก้อกแก้ก ปัญหาหนักๆไม่น่าจะมี

ออฟไลน์ tvm

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2016, 11:19:43 »
ผมก็ไม่เคยเห็นว่มีปัญหาอะไรนะครับ
บ่นๆ เรื่องวัสดุ เบาะหลัง เสียงก้อกๆแก้กๆ
รถทุกรุ่นมันก็มีปัญหาเล็กๆ น้อยๆ หมด อย่าคิดมากเลย
เล่นรถตลาดแล้ว แถมฮอนด้าซื้อประกันอัลติเมทแคร์เพิ่มได้อีก 2 เป็น 5 ปี อีก
ไม่น่าห่วงครับ นอกจากโชคร้ายเจอดีเฟ็กหนักๆ ก็อีกเรื่อง แต่ผมก็เชื่อว่าเขาต้องมีวิธีรับผิดชอบแก้ไขให้เราอยู่ดี

ซื้อเลย ถ้าต้องใช้ ถ้ากลัวมากไม่ได้ซื้อหรอกครับ ไม่ว่ายี่ห้ออะไร รุ่นอะไรก็ตาม

ออฟไลน์ alpha14

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2016, 11:20:03 »
ปัญหารถนั้นเรื่องธรรมดาครับ แต่ปัญหาหนักคือศูนย์นี่แหละครับ ซ่อมจบไหม เคลมง่ายไหม ทุกยี่ฮ้อที่ออกมาใหม่ๆก็มีปัญหาทั้งหมด ไม่เว้นซักกะรุ่น แม้กระทั่งรถยุโรปราคาแพง แต่ความจริงใจของศูนย์มากกว่าที่พี่น้องเราเป็นกังวน ถ้าอาการหนักจนศูนย์ซ่อมไม่ไหวก็ต้องยอมเปลี่ยนคันให้ลูกค้า นี่แหละจะได้ใจคนอีกมาก ฮอนด้าทำประวัติไม่ดีไว้เมื่อนานมาแล้วcrvรุ่นคุณวันเพ็ญ ข่าวใหญ่โด่งดังมากช่วงนั้น มันเป็นฝันร้ายของฮอนด้าเลยก็ว่าได้ ยอดตกกราวรูด ภาพลักษณ์เสื่อมเสียไม่มีชิ้นดี ถ้ายอมเปลี่ยนรถให้เรื่องคงจบได้ดีไม่ต้องมีใครเจ็บปวด ยุคใหม่แล้วหวังว่าจะแก้ปัญหาให้ลูกค้าแบบวิน-วิน แล้วฮอนด้าหรือยี่ห้อไหนๆก็คงเป็นรถที่น่าใช้ของผู้บริโภคไปอีกนาน

ออฟไลน์ เซลล์ขายรถ

• เซลล์ขายรถจริงๆนะครับ
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2016, 11:29:44 »
ถ้าถามผมผมเฉยๆ เพระาไม่ใช่แฟนบอยค่ายนี้อยู่แล้ว

แต่ไม่ชอบใน FC อยู่ตรงที่ว่าแก้มมันมีช่องหละ ถึงไม่หนักหนามากแต่บางทีก็แอบกังวลนะว่าจะมีอะไรไปอยู่ไหม

ส่วนเรื่องที่เจอๆกันใน 1.8 ค่อระบบหล่อเย็น ต้องเสี่ยงหน่อยหละ
ต้องดันยอดเดี๋ยวเจอโกฮังจัดการ :(

ออฟไลน์ Visual

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2016, 11:38:44 »

รอไม่ไหวครับ จะรีบออกรถ พาว่าที่ภรรยาไปคุยเรื่องแต่งงาน ชักช้าเดี๋ยวไม่ได้แต่งครับ ต้องรีบปิด Job

ถ้ารีบจริงๆก็ซื้อไปเถอะครับ อย่างที่หลายคนบอกว่าปัญหาใหญ่ๆคือเครื่องฮีต เท่าที่เคยเห็นผ่านตามามีอยู่ 2-3 คันที่เป็น (เป็นรุ่น 1.8 ทั้งหมด) เห็น honda บอก sensor เสีย น่าจะกำลังหาทางแก้ไขกันอยู่
ถ้าคุณไม่ซวยจริงๆคงไม่เจอ

นอกนั้นก็ปัญหางานประกอบสไตล์ Honda ครับ ก็อบๆแก๊บๆ วิธีแก้ก็ทนไปซักพักรอให้คนอื่นเป็นหนูทดลองเข้าไปให้ศูนย์ทำรู้ต้นตอของเสียงก่อน
พอศูนย์รู้ที่มาแล้วค่อยเอาเข้าไปทำทีเดียว รถจะได้ไม่ช้ำ

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2016, 11:43:00 »
เครื่องนี้ 1.8 ลากขายมานาน ไม่น่าจะมีปัญหาอะไรที่แก้ไม่ได้นะครับ

ออฟไลน์ bubball

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2016, 11:52:47 »
ถ้ากลัวเรื่องปัญหาที่มีคนเอามาโพสๆกัน ให้มองอย่างใจเย็นอย่างนี้ครับว่า
คนที่ไม่เจอปัญหาก็จะไม่โพส ส่วนคนที่โพสส่วนใหญ่ก็เพราะเจอปัญหา เพราะงั้นเราจึงได้อ่านแต่เรื่องร้ายๆของคนเพียงกลุ่มเดียว

ไม่ได้จะให้มองข้ามปัญหาเหล่านั้นนะครับ แค่อย่ากลัวมากเกินไปจนไม่ได้ออกรถสะที คนที่ออกรถมาแล้วไม่เจอปัญหามีอีกเยอะแยะครับ ^^

ออฟไลน์ unseen

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2016, 12:00:55 »
ปัญหา ดีเฟค มันเกิดได้กับทุกคันเเหละ

ที่สำคัญคือช่างกับศูนย์ ถ้ามีปัญหาเเล้วเเก้ให้จบได้ไหม

ชอบก็จัดเลย

ออฟไลน์ SLuang

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2016, 12:04:50 »
...................

[/quote]

มีรถเดิมใช้ ก็ใช้รถเดิมนั่นแหละ คุยเรื่องแต่งงาน  ไม่ต้องกลัวชักช้า คุยวันนี้ก็ยังได้

ไม่จำเป็นต้องขับรถใหม่ไปคุย  รับรอง คุณพ่อคุณแม่ เจ้าสาว ไม่ได้มองเรื่องนี้ 
เวลาผ่านไป ขับรถใหม่ไปหาท่าน ท่านจะภูมิใจยิ่งกว่า ...ไอ้นี้มันมีพัฒนาการนี่หว่า   รักลูกเราจริง  หารถใหม่ให้ใช้ด้วย ประมาณนั้น
เชื่อผมสิ  ผมผ่านจุดนั้นมาแล้ว  และมีโอกาสเป็นญาติผู้ใหญ่ทั้งเจ้าสาวเจ้าบ่าว เชื่อไหม ไอ้เรื่องรถรา นี่ ไม่อยู่ในปัจจัยเลยครับ

ปล. เรื่องรถ มันมีสิทธิ์เป็นปัญหาได้ทุกคัน ทุกยี่ห้อ  เชื่อสิ  งานมอเตอร์โชว์ ทุกปี จะเห็นผู้ใช้รถติดข้อความเต็มคัน แทบจะทุกยี่ห้อ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 17, 2016, 12:06:26 โดย SLuang »

ออฟไลน์ min217

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2016, 12:43:33 »

ชอบ น่ารักดี คุณโรแมนติกมาก จัดเลยครับ Civic 1.8 เหมาะสำหรับคุณกับว่าที่ภรรยา จะได้ขับไปแจกการ์ดแต่งด้วย

ถ้าจะถ่าย พรีเวดดิ้งหรือ ออแกไนซ์งานแต่ง ติดต่อมาได้ครับ ราคาพิเศษ

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2016, 12:45:15 »
รอไม่ไหวถอย HIV ก่อนมั้ยครับ

ออฟไลน์ j@ckie

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2016, 12:47:37 »
ผมขับมาสองพันกว่าโล ก็ยังไม่เจอปัญหานะครับ อยู่ที่ดวงด้วยมั้ง  :P

ออฟไลน์ ottomjd

• **
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2016, 12:58:49 »
รถเรา เงินเราซื้อไปเหอะครับ

ที่ติกัน ผมก็ติครับ แต่ไม่ได้มีปัญหากับตัวรถ รถสวยครับ เท่เลย ที่ติคือปัญหาความใส่ใจรายละเอียดคุ้มค่า อยากให้ค่ายรถอย่าเอาเปรียบคนซื้อให้มันมาก รถเกือบล้านน่าจะเก็บงานดีหน่อยๆ แค่นั้น ส่วนปัญหาการใช้งานคงไม่มี (1.8 นะ 1.5 ยังไม่รู้ครับ)

ปล. หากเราชอบแล้ว ก็จัดในสิ่งที่ตัวเองต้องการดีกว่าครับ ต่างคนต่างใจครับ ปัญหาทุกอย่างอยู่ที่คนซื้อรับได้แค่ไหน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 17, 2016, 13:04:10 โดย ottomjd »

ออฟไลน์ Deaw

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2016, 13:05:16 »
ขับ civic fd MT ปี 2016 อยู่ครับ ออกตั้งแต่ป้ายแดง
ตอนนี้ก็จะ 10 ปีแล้ว

ปัญหาที่เคยเจอ
1. กระจกตกร่อง (บานข้างคนขับ) ตอนนี้ก็เป็นๆ หายๆ แก้โดยเอา SONAX ฉีดรางให้มันลื่น
2. ยางแท่นเครื่องทรุด โดยเฉพาะตัวหน้าขวา เคยเปลี่ยนไป 1 ครั้ง (เจอกับเกือบทุกคน)
3. ไฟเครื่องโชว์ เกิดจาก Oxygen sensor ไม่แน่น เสียบใหม่แล้วหาย
4. ยางขอบกระจกหน้าต่างด้านนอกเป็นรอยด่าง (ไม่รู้ว่าเกิดจากแดดหรือแว็กซ์รึป่าว)
5. เฟืองพับกระจกแตก เป็นมา 2 ครั้งแล้ว เป็นเฉพาะข้างซ้าย (ซ่อมโดยหาเฟืองแล้วไปหาช่างถอดเปลี่ยน ถ้าเปลี่ยนยกชุดแพงมาก)
6. มีเสียงหอนตอนเร่งเครื่อง (เกิดจากน้ำมันพาวเวอร์พร่อง แต่บางท่านก็เจอปัญหาปั๊มพาวเวอร์เสื่อม ต้องซ่อมหรือเปลี่ยน)

ปัญหาที่ผมไม่เจอ แต่ใน club เจอ
1. เสียงเครื่องต๊อกๆ เท่าที่สังเกต รุ่น 2016 ไม่เจอครับ จะเจอรุ่นหลังจากนั้น
2. แร็คพวงมาลัยเสีย อันนี้มักจะเจอในรุ่น 2.0 ที่เป็นพวงมาลัยไฟฟ้า

ผมว่าน่าจะไม่เยอะนะครับ เมื่อเทียบกับยี่ห้ออื่น ลองพิจารณาดูครับ

ออฟไลน์ ottomjd

• **
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2016, 13:05:32 »

HIV ไม่ดีมั้งครับ

เอาแค่ HRV ก็พอ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 17, 2016, 13:07:15 โดย ottomjd »

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2016, 13:15:21 »
เท่าที่ลองขับของที่บ้าน
civic 1.8 el มีเสียง กุก ๆ เวลาขับช้า เป็นบางครั้ง นอนยัน  :P
( เหมือนมาจากล้อซ้ายหน้า ไม่แน่ใจเหมือนกัน) 

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2016, 13:18:29 »

ถ้า HIV อย่าลืมติอต่อขอเซรุ่มด้วยนะครับ ที่โรงบาล  :P

ออฟไลน์ Harem

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2016, 13:26:48 »

ถ้า HIV อย่าลืมติอต่อขอเซรุ่มด้วยนะครับ ที่โรงบาล  :P

ฮ่าๆ

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2016, 14:09:42 »
เครื่องนี้ 1.8 ลากขายมานาน ไม่น่าจะมีปัญหาอะไรที่แก้ไม่ได้นะครับ
อันนี้เห็นด้วย.
ส่วนงานประกอบผมรับได้
ส่วน1.5turbo ผมว่ายังก่อนhonda ในไทยยังไม่พร้อมสักเท่าไร
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2016, 15:11:38 »
รถมันยังใหม่อยู่ครับ รอดูสักพักก่อนก็ได้
ถ้าให้ซื้อ1.8 ผมไม่เอาหรอก คหสต.