ผู้เขียน หัวข้อ: ชนกันแบบนี้ใครผิดคับ ? ก็เลยสงสัยว่าตีช่องจราจรแบบนี้ไว้ทำไม  (อ่าน 7140 ครั้ง)

ออฟไลน์ boogie2020

• Hero Member
เคสแบบนี้ มีให้เห็นเรื่อยๆ  รอบคูเมืองเชียงใหม่ เพราะจะตีเส้นแบบนี้ไว้ทั้งหมดในบริเวณที่จะมี u-turn  .... แล้วก็จะเป็นกรณีรถสีส้ม ที่วิ่งตัดช่อง u-turn ของฝั่งตัวเอง มาชนรถสีน้ำเงิน ที่กำลัง u-turn 

สรุปแล้วเคสแบบนี้ใครผิดกันแน่คับ  หรือต้องดูตำแหน่งการชน ว่าชนส่วนหน้าหรือส่วนท้ายรถประกอบด้วยคับ?

-----------------------------------------------------------
There is no spoon
-----------------------------------------------------------

ออฟไลน์ Buffy

ไม่แน่ใจว่ามครถูกใครผิด แต่เจอบ่อยเหมือนกันจนนึกในใจว่า น่าจะทำฟุตบาทตรงนั้นมันเลย จะได้ตรงไปไม่ได้

ออฟไลน์ ps000000

ตีเส้นระบายสีห้ามวิ่งถ้าผมจำไม่ผิด

ออฟไลน์ Arado_kung

คันสีส้มยังไงก็ผิดครับ ข้อหาฝ่าฝืนเครื่องหมายจราจรบังคับ(ที่พื้น) ถ้าเอากล้องมาตั้งแบบกรุงเทพฯหรือนนทบุรี(ซึ่งกล้องโคตรเยอะ)รับประกันรายได้อื้อซ่าแน่นอน เพราะผมเห็นคนวิ่งฝ่าตรงกันประจำ 

ออฟไลน์ tarahlm

• Sr. Member
ตามกฎจราจรเลยครับ คันที่วิ่งทับ/คล่อมเส้นทึบยาว เป้นฝ่ายผิด

คันสีส้มตรงไปไม่ได้ เว้นแต่พนักงานจราจรทำสัญญาณให้ไปได้(เป็นบางกรณีพิเศษ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 16, 2016, 18:15:10 โดย tarahlm »

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
เส้นแบบนี้เสมือนกำแพงครับ ห้ามทับ ห้ามผ่าน(แต่เผื่อไว้ยามจำเป็นให้ใช้งานได้ หรือประหยัดงบก็ว่ากันไป)

คันส้มชน โอกาสผิดสูงมาก เพราะน่าจะชนท้าย หรือชนข้างคู่กรณีซะมากกว่า
แต่โอกาสถูกก็มี ถ้ามาเร็วจนอยู่ในเลนเต็มคันแล้วคัน u-turn มาชนข้างคันส้มครับ
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ พ่อบ้านสายเที่ยว

• ยาเขียวชนิดเม็ดตราใบห่อ แก้ร้อนในกระหายน้ำ
พื้นที่ตีเส้นขวางบนผิวถนน เป็นเขตห้ามรถวิ่งทับครับ ความเห็นตามข้างบนๆ ถูกแล้วครับ
คันที่แล่นทับเขตนั้นน่าจะเสียเปรียบกว่านะครับ
"แตกต่าง" แต่ไม่ "แตกแยก"

ออฟไลน์ BlueJays

• Jr. Member
  • **
เส้นนี้ตามกฏจารจร เรียกว่า "เขตปลอดภัย"
ห้ามนำรถขับเข้าไป หรือทับเส้น มีโทษปรับ 500 บาท
สีส้มจึงผิด 100%

ออฟไลน์ Newb!e

• Newbie
  • *
บนพื้นถนนน่าจะมีลูกศรจราจรกำกับอยู่ แต่อาจหายเลือนไปบ้าง
ยกตัวอย่างถนนคูเมืองเชียงใหม่ครับ ก่อนจะถึงจุดกลับรถที่มีเส้นเขตปลอดภัยเส้นจราจรจะตีเป็นเส้นทึบครับ

ออฟไลน์ Ponthakorn

ไม่แน่ใจว่ามครถูกใครผิด แต่เจอบ่อยเหมือนกันจนนึกในใจว่า น่าจะทำฟุตบาทตรงนั้นมันเลย จะได้ตรงไปไม่ได้
สาเหตุที่ไม่ทำฟุตบาทมองอีกมุนนึงครับถ้าคนไม่เคยใช้เส้นนั้นขับมาตอนกลางคืนตามเส้นทางปรกติแล้วไม่ทันเห็นชนเข้านี้หนักเลยนะครับ

ออฟไลน์ PM_SW

• Full Member
  • Audi A4 B5
เคสแบบนี้ มีให้เห็นเรื่อยๆ  รอบคูเมืองเชียงใหม่ เพราะจะตีเส้นแบบนี้ไว้ทั้งหมดในบริเวณที่จะมี u-turn  .... แล้วก็จะเป็นกรณีรถสีส้ม ที่วิ่งตัดช่อง u-turn ของฝั่งตัวเอง มาชนรถสีน้ำเงิน ที่กำลัง u-turn 

สรุปแล้วเคสแบบนี้ใครผิดกันแน่คับ  หรือต้องดูตำแหน่งการชน ว่าชนส่วนหน้าหรือส่วนท้ายรถประกอบด้วยคับ?

ผมอยู่เชียงใหม่ ขับเข้าคูเมืองแทบทุกเช้า-เย็น

ตอนผม U-Turn มักจะมีรถที่ขับ ลักษณะคันสีส้ม "เยอะมาก" ครับ
ผม บีบแตร ใส่รถที่ขับ ตัดเส้นตรง U-Turn ทุกคันครับ
ให้รู้ตัวว่า ผิด ถ้าชนกัน ยังไง รถสีส้ม ก็ผิดเต็มๆครับ (ไม่รุ้จะสำนึกกันได้รึป่าว)

ควรทำเบริเออร์มากั้นครับ แต่ก็เข้าใจว่าอาจทำให้รถติด แต่มันจะสร้างระเบียบให้ได้มากครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

เจอรถแดงเลวๆปาดมาประจำขับอยู่เลนสอง ด้านมากๆด้วย
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Tan Int

สมัยก่อนผมขับในเชียงใหม่คร่อมเส้นเป็นว่าเล่น แบบคันสีส้มนั่นเลย แต่จะทำถ้าไม่มีรถรอเทิร์นแบบสีน้ำเงินนะ
แต่ที่ผมเจอคือผมกำลังจะเทิร์นแบบสีน้ำเงินแต่เจอพวกตัดเลนสีส้มวิ่งผ่าน โดนบล็อกทั้งที่มันเป็นเลนที่ผมมีสิทธิ์ไป :)
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL

ผมอยู่เชียงใหม่ ขับเข้าคูเมืองแทบทุกเช้า-เย็น

ตอนผม U-Turn มักจะมีรถที่ขับ ลักษณะคันสีส้ม "เยอะมาก" ครับ
ผม บีบแตร ใส่รถที่ขับ ตัดเส้นตรง U-Turn ทุกคันครับ
ให้รู้ตัวว่า ผิด ถ้าชนกัน ยังไง รถสีส้ม ก็ผิดเต็มๆครับ (ไม่รุ้จะสำนึกกันได้รึป่าว)

ควรทำเบริเออร์มากั้นครับ แต่ก็เข้าใจว่าอาจทำให้รถติด แต่มันจะสร้างระเบียบให้ได้มากครับ
ถ้าเห็นป้ายต่างจังหวัดผมหยวนๆ นะ เค้าอาจไม่คุ้นทางและลักษณะเดินรถ
แต่ถ้ารถเชียงใหม่หรือโดยเฉพาะรถแดง ผมจะไม่ชอบมากๆ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ tnp_super

รถสีส้มผิดแน่นอนครับช่องมีไว้สำหรับกลับรถเท่านั้นถ้าฝ่าฝืนเข้าช่องวิ่งตรงไปก็ผิด

ออฟไลน์ Abzolute

• สวัสดีคนรักรถยนต์
ไม่เห็นมีอะไรต้องสับสน ส้มเต็มๆครับ ไม่ยากเลย -0-

ออฟไลน์ SM.

ยังไงก็สีส้มผิดครับ ถ้าขับทับเส้นแบบนั้น แล้วชน ไม่รอดแน่นอน

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
ปัญหาโลกแตกของถนนรอบคูเมืองเชียงใหม่มากครับ บางจุดจะมีแท่งแบริเออร์สีส้มๆ มาวางขวางไว้เลย แต่ส่วนใหญ่จะไม่มี ถนนรอบคูเมืองปกติจะมีสองถึงสามเลน
แต่จะถูกตัดไป 1 เลนสำหรับจอดรถฝั่งซ้าย เลนกลางหรือเลนขวา จึงเป็นเลนสำหรับรถที่วิ่งปกติ แต่ แต่ แต่
คนพื้นที่ชอบขับแบบตอน ต๊ะ ตอน ยอน ขับชมนกชมไม้ รถแดงก็หวานเย็น อยากจอดตรงไหนกรูก็จอด ไฟเลี้ยวไม่ต้องพูดถึง
อุบัติเหตุจะเกิดบ่อยมากครับ แต่จะไม่รุนแรงเท่าไร เพราะมันทำความเร็วไม่ค่อยได้หรอก 50 km/hr. ผมว่าก็หรูแล้ว สำหรับพื้นที่รอบคูเมือง
แต่กลางคืนหลังผับเลิกอีกเรื่องนะครับ ใส่กันมาเร็วมาก ตายกันมาก็เยอะ

ออฟไลน์ muying

คันสีส้ม พอมันผ่านจุดนั้นไปได้ก็จะเบียดซ้ายเข้าเลน โดยเฉพาะช่วงหน้าวัดป่าเป้า

แต่ไม่เคยได้เข้าหน้าผมแน่นอน  และผมก็ไม่เคยไปวิ่งตรงนั้นถ้าไม่ได้ยูเทิร์น

ออฟไลน์ Nonthacha

• **

ช่องทางรถสีส้มมันบังคับเลี้ยวครับ ถ้าจะต้องอยู่ในช่องทางเดียวกับรถสีเขียวครับ

ออฟไลน์ SLuang

ผมไม่ใช่คนเชียงใหม่ แต่ก็มีโอกาสขับรถเข้าไปปีละ 2 - 3 ครั้ง

ช่องคันสีสัม เขาทำมาให้เลี้ยวยูเทิร์น อย่างเดียว ตรงไปไม่ได้อยู่แล้ว 
ดังนั้น ไม่ต้องชนคันสีน้ำเงินหรอกครับ  แค่ตรงไป ก็ผิดแล้ว   มีตำรวจจราจรอยู่แถวนั้น ยังไงก็โดน ไม่ต่างอะไรกับการฝ่าไฟแดง หรือเลี้ยวในที่ห้ามเลี้ยว

แต่ก็มักเจอคันที่เลี้ยวแบบคันน้ำเงิน แล้วมาตัดเลนคันสีเขียวเยอะมากนะ (ในกรณีเราไม่มาแบบส้ม มาแบบเขียว แล้วเจอก็หงุดหงิดเหมือนกัน)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 17, 2016, 12:24:46 โดย SLuang »

ออฟไลน์ e21sbo

• **
คันที่ผ่าเกาะกลางสมมุติมาชน ผิดครับ

ออฟไลน์ tierak

ไม่ว่าจะชนลักษณะไหน หน้าจิ้มกัน เบียดข้างหรือชนตูด คันส้มผิดทั้งหมด

ออฟไลน์ Sencha

• Full Member
เส้นทึบพวกนี้ผมอยากให้ทำเป็นเนินเล็กๆมากกว่าแล้วเส้นอยุ่ข้างบน ไม่งั้นก็ทำเส้นหนาๆสูงๆเอาให้เวลามีรถวิ่งทับแล้วสะเทือนมากๆ น่าจะช่วยได้บ้างนะคับ

ออฟไลน์ Darkart

คนที่ส้ม ผิดเต็มๆ อยู่แล้ว วิ่งผ่านเส้นทึบอีกครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ Untouchable

สมาชิกชาวเชียงใหม่เจอแถวคูเมืองกันถ้วนหน้าผมก็1ในนั้นเน้อ กลับบ้านเชียงใหม่เจอทุกที ;D