ผู้เขียน หัวข้อ: จะซื้อ Toyota Yaris eco มือ 1 และ sure ขอคำแนะนำเรื่องราคากลาง+การต่อรองครับ  (อ่าน 4059 ครั้ง)

ออนไลน์ e:smart Hybrid

• Hero Member
ขอคำแนะนำจากทุกท่านครับ

หลังจากที่เมื่อวันก่อนได้ถามเรื่องค่าบำรุงรักษา Vios Yaris ไป

สรุป ผมคงตั้งเป้าไป Yaris ละครับ เพราะคิดดูแล้ว ส่วนต่างราคามันเยอะมากพอสมควรครับ แสนกว่าบาท
ระหว่าง J Eco Yaris กับ J Vios ซึ่งผมเสียดาย VSC กับ E85 ครับ แต่ไม่อยากมีภาระกับตัวรถมากเกินไป (จ่ายสดไปทีเดียวครับ)

ผมไปดูตาม showroom มาสามที่แถวนนทบุรีครับ ทั้ง sure และรถใหม่

ผมได้ข้อเสนอรถใหม่ Yaris eco มา ดังนี้ครับ
1. ส่วนลดประมาณ 2-2.5 หมื่น
2. ประกันชั้น 1
3. ฟิลม์
4. ผ้ายาง กรอบป้าย เคลือบสี กันสนิม (สองอันหลังของบ้าบอ ไม่เอาก็ยัดมาครับ)

สำหรับรุ่น J และ J eco ครับ

ทีนี้ผมลองไปดู Yaris eco ของ Toyota sure มาครับ ที่ผมเจอส่วนมากจะเป็นรุ่น E และ G ที่เป็นรถ show รถ test ปลดระวาง สภาพก็ถือว่าดีครับ ผ่านการปรับปรุงมาแล้ว ได้รับประกันขยายอีก 1 ปี (ส่วนมากรถจะปี 13-14 ครับ อายุ 2 ปี)
เท่าที่สัมผัส บางทีต่อรองราคาได้ค่อนข้างมาก จากสี่แสนกว่าเหลือสี่แสนถ้วนๆ (แต่รถโชว์วิ่งตั้ง 4.7 หมื่นเลย เยอะไป) แต่ส่วนต่างบอกตามตรง ผมว่ามันน้อยไปนิดครับ บางที่ก็ต่อไม่ลงเท่าไหร่ (ไม่รู้ผมใช้หลักการต่อผิดไหม คือ ตกลงน้องลดได้เท่าไหร่) เหลือ 4.5 แสน ซึ่งผมว่าแบบนี้ผมซื้อ J eco ดีกว่า

ผมอยากขอคำแนะนำ ดังนี้ครับ
1. เทคนิคในการซื้อรถใหม่ ควรหาอย่างไรให้ได้โปรดีที่สุดครับ นอกจากน้องผึ้งน้อยอันโด่งดัง เจ้าไหนโปรดีอีกบ้างครับ

2. การต่อรองราคารถมือสอง โดยเฉพาะของ sure ควรทำอย่างไรให้ได้ส่วนลดเยอะๆ ราคาที่เหมาะสมที่สุด ผมคิดว่าน่าจะขายไม่ดี เพราะเห็นคนไปออก Yaris eco ตัวล่างเยอะครับ ราคามันไล่ๆ กันแถมถูกกว่าด้วย...เป็นไปได้ไหมที่เราจะต่อรอง จนได้ราคาที่ต่ำกว่าสี่แสนครับ
ซื้อมา ผมเองก็มีต้นทุนต้องเอาไปเปลี่ยนของเหลวและอาจรวมถึงยางด้วยครับ

3. ส่วนลดที่ทุกท่านเคยได้ยินสำหรับ Yaris ตัวล่าง J eco ประมาณเท่าไหร่ครับ ผมเคยถามในคลับ ไม่ค่อยมีคนมา update เลย เงียบมากครับ ตั้งกระทู้ถามมีแต่คนกด like ไม่ตอบให้ความเห็นเลยไม่ทราบอะไรเลย

4. รถมือสอง ของ sure สำหรับ Yaris ท่านคิดว่า ราคาควรอยู่ที่ประมาณเท่าไหร่ครับ เช่น 3.5 หรือ 4 แสนครับ จึงจะเหมาะสมกับการซื้อครับ ผมเองก็ลังเลครับ ตัว E ของ sure option มันเยอะและจบกว่าผมซื้อตัว J eco ที่ผมต้องไปใส่วิทยุและเซ็นทรัลล๊อค (อันหลัง ผมถาม sale รถใหม่ รับติดตั้ง 7 พัน (เซ็นทรัล และสัญญาณกันขโมย) รับประกันเหมือนมาจากโรงงานครับ)

5. Yaris eco กำลังจะ minor change หรือเปล่าครับ ผมสังเกตดูเหมือนเขาไม่ค่อยมีรถ test เท่าไหร่ ทั้ง Vios และ Yaris ใช้ระบบเวียนไปตามศูนย์ รถ test น้อยลง และเริ่มตัดเอารถ show มาเป็นมือสองมากขึ้นครับ

6. ผมไม่รีบใช้รถครับ หรือผมควรรอ motor expo ดีครับ

ขอคำแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ

ปล...ตอบไว้ก่อน ว่าทำไมถึงซื้อตัว J Eco จขกท คือ บุคคลที่พี่จิมมี่กล่าวถึงในคลิปนี้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 17, 2016, 22:02:48 โดย รถสีเขียว »

ออฟไลน์ rut191

รถมือ2เจอดอกแพง+vatนะครับ ลองคำนวนดีๆก่อนคับ

รถมือ2เจอดอกแพง+vatนะครับ ลองคำนวนดีๆก่อนคับ

ซื้อสดนะครับ

ไม่อยากซื้อรถดีๆ แต่ต้องผ่อนครับ

ออฟไลน์ Arm

ลองค้นเต๊นท์หลายๆที่หรือลองไปตั้งรับซื้อในกลุ่มรุ่นนี้ไม่ก็ดูในตลาดรถก็มีเต็มเลยนะครับ

ถ้ามือ1ไปรุ่น j
ถ้ามือ2ไปตัวท็อป

88' Accord CA 2.0 EX A/T
88' Accord CA 2.0 LX M/T
09' Corolla Altis 2.0 V Navi
15' Commuter 3.0 A/T
18' Pajero Sport 2.4 GT-Premium Limited Edition

ออฟไลน์ tsubasa

1. ถ้าราคามือสองมันต่างกับรถป้ายแดงไม่มาก เอาป้ายแดงดีกว่า อย่างน้อยควรถูกกว่า 20 - 25%
2. อย่าคิดว่า toyota sure ไม่มีรถย้อมแมวนะครับ เพื่อนผมโดนมาแล้ว และก็เป็นศูนย์แถวนนทบุรีนั่นแหละครับ และ toyota sure ราคามือสองจะแพงกว่าเต๊นท์ทั่วไป
3. การซื้อรถมือสอง อุปกรณ์ เอกสารต่างๆต้องได้ครบ ณ วันซื้อ อย่าเชื่อเซลล์ว่าจะเอามาให้ทีหลังเด็ดขาด อย่าจ่ายเงินก่อน เพราะเซลล์ ลอ-เอ-วอ มันเยอะมากกกกก ครับ

ออฟไลน์ ps000000

โตโยต้าชัวร์ครับ

แต่คนซื้อจะได้ของดีชัวร์หรือไม่ไม่มีใครรับประกัน

jaesz

• บุคคลทั่วไป
เมื่อช่วงต้นปีผมเล็งไว้ ไปดูตามคลับ รถใหม่ลด 60000บางที่ลดแสนรุ่นท็อป

ยาริสคลับไทยแลนด์ ครับ

ซื้อรถใหม่เถอะ รถมือสองสี่แสน รถใหม่ 5แสน

ออฟไลน์ WiNNz

• Full Member
ตอนผมผมได้ 35000 +บัตรกิ๊ฟว้อยเชอร์ 10000 มีอยู่ช่วงนึงเห็นบางคนได้ถึง5-6หมื่นนะครับ ลองหาเซลดูครับอย่างน้อยก็มี30000น่าจะหาได้

ออฟไลน์ yourturle

ตอนนี้มีโปรมาแล้ว ซื้อ ลุ้นคูปองลด 20,000 ถ้าเป็นลูกค้าเก่าโต ได้ลดเป็น 40,000
คงกั๊กส่วนลด มาทำเป็นโปร ให้ลุ้นแทน ดูตื่นเต้นดี โฆษณาได้ด้วย
ถ้าลดเลยแบบที่ผ่านมา มันรู้เฉพาะคนซื้อ อันนี้ใครๆก็รับรู้ไปด้วย

มือดีกว่าครับ เพราะไม่ได้ต้องการอะไรมาก เช่นในclip
One Day.

ออฟไลน์ mamaman

ซื้อสดนะครับ

ไม่อยากซื้อรถดีๆ แต่ต้องผ่อนครับ

ใช้ไป เถอะครับ
ขับใจเย็นๆ เรื่อยๆ แล้วคุณ จะรัก Toyota ครับ ผมติ่ง เจ้าตลาด เพราะเจ้าตลาดบริการคุณดี

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ตอนปลายปีที่แล้วผมถามได้ส่วนลด 50,000 ตอนนี้ได้แค่ 2-3 หมื่น ถ้ารอได้อย่างนี้ผมว่ารอปลายปีดีกว่าครับเอาป้ายแดงทีเดียวไปเลย สำหรับผมราคามือสองสำหรับรถเล็กไม่ได้คุ้มอะไรนักเพราะต่างจากป้ายแดงที่หักส่วนลดและของแถมไม่เท่าไหร่ซึ่งต่างจากรถใหญ่ที่ราคาลดอย่างฮวบฮาบ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ pongsakorn11

• Sr. Member
ถ้าซื่อผมว่าเอารุ่น  Jขึ้นไปดีกว่าคับ J eco ออพชั่นส่วนตัวผมรับไม่ได้จิงๆ

ทุกท่านครับ ผมสอบถามเพิ่มเติมครับ

ส่วนลดที่ได้มาก คือ ส่วนลด 5 หมื่น แถมประกันด้วยใช่ไหมครับ

หรือว่าส่วนลดล้วนๆ 5 หมื่นอย่างเดียวครับ

ปล...ผมว่าศูนย์แถวนนทบุรี ของแถมน้อย ค่อนข้างเอาเปรียบครับ
รู้สึกได้ sale แข็ง
ผมคงลองดู buzz กับศูนย์แถวบ้าน กทม. ที่มีการแข่งขันสูงครับ

ออฟไลน์ SM.

ลองดูหลายๆศูนย์ครับ จะได้มีตัวเปรียบเทียบ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ทุกท่านครับ ผมสอบถามเพิ่มเติมครับ

ส่วนลดที่ได้มาก คือ ส่วนลด 5 หมื่น แถมประกันด้วยใช่ไหมครับ

หรือว่าส่วนลดล้วนๆ 5 หมื่นอย่างเดียวครับ

ปล...ผมว่าศูนย์แถวนนทบุรี ของแถมน้อย ค่อนข้างเอาเปรียบครับ
รู้สึกได้ sale แข็ง
ผมคงลองดู buzz กับศูนย์แถวบ้าน กทม. ที่มีการแข่งขันสูงครับ

แถมประกันครับ แต่ดอกจะสูงกว่าปกติซึ่งถ้าคุณซื้อสดก็คงน้อยกว่า 5 หมื่นกระมัง
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Volta

ตอนผมซื้อ altis ผมใช้วิธีเข้สหน้าเว็บคลับรถ แล้วไล่โทรถามเซลล์ที่มาโพสในห้องซื้อขาย

จนมาได้ข้อเสนอของศูนย์แถวพุทธมณฑล เขาไห้เยอะสุด และดอกเบี้ยต่ำกว่าที่อื่น เลยตกลงจองกับเขาไปครับ

สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ เซลล์ขายรถ

• Sr. Member
  • เซลล์ขายรถจริงๆนะครับ
ยาริสตัวปัจจุบัน มีเงินติดรถมา 35k ครับ บอกโต้งๆเลย เพื่อนผมเป็นเซลล์เจ้านี้ 3 คน ได้มาเท่านี้หมดทั้ง 3 เจ้า (เซลลในกรุง 2 ที่ ตจว. อีก 1)

เพราะเพิ่งถามให้เพื่อนสาวของแฟนมาครับ

ถ้าซื้อเงินสด เอาประกันด้วย คงเหลือ 10k ถ้าของแถมเท่านั้น
ต้องดันยอดเดี๋ยวเจอโกฮังจัดการ :(

ยาริสตัวปัจจุบัน มีเงินติดรถมา 35k ครับ บอกโต้งๆเลย เพื่อนผมเป็นเซลล์เจ้านี้ 3 คน ได้มาเท่านี้หมดทั้ง 3 เจ้า (เซลลในกรุง 2 ที่ ตจว. อีก 1)

เพราะเพิ่งถามให้เพื่อนสาวของแฟนมาครับ

ถ้าซื้อเงินสด เอาประกันด้วย คงเหลือ 10k ถ้าของแถมเท่านั้น

ขอบคุณคับ ผมเข้าใจละคับ

มิน่าทำไมโปรถึงน้อยมากๆ คับ

ออฟไลน์ SLuang

โตโยต้าชัวร์ครับ

แต่คนซื้อจะได้ของดีชัวร์หรือไม่ไม่มีใครรับประกัน

เหมือนมีการรับประกัน แต่แค่ 6 เดือน
 เป็นผมจะค้นตามเต็นท์ หรือคลับ ครับ บางทีได้รถที่เจ้าของรักมากๆ  แต่จำใจขายก็มีนะ