ผู้เขียน หัวข้อ: ขออนุญาตถามครับ พี่ๆ เหลือผ่อนรถอีกกี่งวดกันบ้างครับ เหนื่อยไหมครับ ???  (อ่าน 7079 ครั้ง)

ออฟไลน์ sengausa

• Full Member
ถามไว้เผื่อวันนึงที่พร้อมที่จะออกรถ จะได้มีกำลังใจในการเป็นหนี้ครับ ( เราไม่ได้เป็นหนี้คนเดียว 55 )

ออฟไลน์ Untouchable

• Sr. Member
กระบะ4ประตูเหลือ2งวด เก๋ง10งวดครับ...เหนื่อยไหมก็ไม่ขนาดนั้นคือก่อนซื้อผมดูแน่ใจแล้วว่าซื้อไปต้องไม่กระทบค่าใช้จ่ายเรื่องอื่นไม่กระทบไลฟ์สไตล์ตัวเองที่ต้องมาจำกัดจำเขียดกับการต้องทนผ่อนรถ. จะไม่เอากิเลสมาอยู่เหนือเหตุผลเด็ดขาดครับ

ออฟไลน์ เซลล์ขายรถ

• เซลล์ขายรถจริงๆนะครับ
เพิ่งหมดได้3เดือนเดือน รถที่ผมซื้อให้แม่ (รถตัวเองเป็นชื่อแม่แกซื้อให้ตอนเรียนมหาลัย)

บอกเลยเหนื่อยมากกกกกก ขนาดส่งแค่เดือนหละ 8000

แต่8000 สำหรับสเมียนอฟฟิตจบใหม่นี้รากเลือก (ตอนที่ซื้อให้พ่อซื้อร่วม) โชคดีที่ผมอยู่ที่บ้านตอนนั้น

มาลดหนี้ตอนเป็นเซลล์ขายรถนี้หละ

พอชักไม่มียอดก็ออกกลับมาเป็นสเมียนเหมือนเดิม ยังดีที่ใหม่มีโอที ส่งรถให้แม่แล้วยังพอมีให้เที่ยวให้แต่งรถตัวเองมั่ง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 18, 2016, 09:53:46 โดย เซลล์ขายรถ »
ต้องดันยอดเดี๋ยวเจอโกฮังจัดการ :(

ออฟไลน์ หนึ่ง บ้ารถ

เหลืออีก 36 งวดจาก 72 งวดครับ
ไม่เหนื่อยเพราะคำนวณรายได้-ค่าใช้จ่ายไว้แล้วตั้งแต่ตอนซื้อ ไม่ให้ตึงเกินไป
แต่อาจจะไม่สามารถใช้จ่ายได้ตามใจอยากเพราะถูกแบ่งไปเป็นค่าผ่อนรถนี่ละ

ออฟไลน์ Turin

• Hero Member
ไม่เคยผ่อนรถครับ มีแต่ผ่อนบ้าน ... ช่วงปีแรกนี่ปรับตัวเยอะเลย ขนาดว่าวางแผนไว้ดีแล้ว แต่พอปรับตัวได้แล้วก็เรื่อยๆครับ

ค่อยๆตั้งหลักครับ 4-5 ปีไม่เร็วแต่ก็ไม่นาน ผ่อนบ้านเศร้ากว่าเยอะ   :-X

ออฟไลน์ ps000000

ยังไม่ถึงปีเลย เหลือสามปีกว่า เหนื่อยฝุดๆๆ  8) 8) 8) 8) 8)

ออฟไลน์ Tien.W

เพิ่งปิดไฟแนนซ์ไปเมื่อเดือนก่อน

เหนื่อยไหม?
ไม่เหนื่อยครับ คำนวณการผ่อน กับ รายได้มาเรียบร้อย ยอมผ่อนนาน แต่ค่างวดต่อเดือนต่ำ

มีเงินเหลือใช้ระหว่างเดือน มีเงินเมื่อไหร่ก็โปะปิดครับ

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
เหลืออีก48งวดครับ จาก 60 งวด
ปีนี้ผมหนักหน่อย เพราะเพิ่งผ่อนบ้านลังใหม่ด้วย ต้องหาเงินเพิ่มอีกเดือนละหมื่นกว่าบาทจากเงินเดือน เพื่อผ่อนบ้าน แต่ก้อพอไหวครับ
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ Ponthakorn

เถ้าคันแรกๆในชีวิตไม่ใช้เงินพ่อแม่เหนื่อยมากๆครับอารมอยากได้มากกว่าเหตุผลหนสุดท้ายไม่รอดครับ พอคันต่อมาความอยากได้มีมาเหมือนเดิมแต่ดิดเยอะมากกว่าเดิมมากกว่าจะออกได้มีเงินสำรองในบัญชีพอที่จะผ่อนต่อได้เกือบหกเดือนรอดครับ คันต่อๆมาก็รอดครับแต่ราคารถแพงขึ้นเรื่อยเลยครับ

ออฟไลน์ 2k

เป็นกำลังใจให้ทุกคนนะครับ จุ๊บๆๆๆ  ::)
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Miata

• Jr. Member
  • **
ผ่อน 2 คัน   60 งวด ทั้งคู่
คันนึงเหลือ 24 งวด  อีกคันเหลือ 46 งวด

ตอนแรกไม่เหนื่อยเลย สบาย

ตอนนี้ ลูกเล็ก 2 คน
ตึงๆ เลยครับ

แต่ทนเอาหน่อย  ยังไงผมใช้รถยาว 10 ปีขึ้นไปอยู่แล้ว
Toyota Camry HV Premium Year 2019
Subaru XV 2.0i Year 2015
Suzuki Swift ECO 1.25L Year 2013
Toyota Vios 1.5E Year 2003 - Retried
MAZDA 323 Sedan 1.6L Year 1995- Retried

ออฟไลน์ Jay s.bradshaw

• **
เพิ่งหมดไปเดือนที่แล้วครับ 48 งวด เดือนละ 11,000 บาท ก็หนักอยู่เหมือนกันครับ แต่ก็ผ่านมาได้ แลกกับรอยยิ้มของแม่ เพราะซื้อให้แม่ครับ หลังจากผ่อนเสร็จ รู้สึกเหมือน ปลดเปลื้องพันธนาการ 55555555 พร้อมตะโกนออกไปว่า "ตรูเป็นอิสระแล้วโว้ยยยยยยย" 5555+
My garage :Mercedes-AMG GLC43 Coupe’ 4MATIC , Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 4WD, Benz E 300e AMG Dynamic (w213), Toyota Alphard 2.5S C-package
and Tesla model ....???

ออฟไลน์ akewizard

ลำพังคนโสดรายได้ต่อเดือนไม่เยอะอย่างผม.......
ถ้าพูดตรงๆก็มีเหนื่อยใจบ้างครับ  มันเป็นความรำคาญแบบหนึ่งที่ติดในใจเราอยู่เรื่อยๆว่า เมื่อไหร่จะหมด เมื่อไหร่จะหมด

ผมเลยพยายามไม่ให้มีภาระทางอื่นนอกจากผ่อนบ้านกับรถ  บัตรเครดิตก็เอาไว้ใช้เฉพาะรูดตอนเอารถเข้าศูนย์ สิ้นเดือนก็ค่อยจ่าย  ของใช้ชิ้นใหญ่ๆอย่างทีวี ตู้เย็น อะไหล่คอมฯ ก็เก็บเงินสดซื้อเอา
ชีวิตรายวันก็ใช้เงินปกติไม่ฟู่ฟ่ามาก สักเดือนสองเดือนก็ขับรถเที่ยวในประเทศเอา (หลายที่ในประเทศสวยๆแบบเมืองนอกมีเยอะครับ  แก้ขัดเรื่องค่าตั๋วเครื่องบินไปได้พอสมควร)

ออฟไลน์ sengausa

ขอบคุณมากครับ

สำหรับการช่วยแชร์ถึงภาระที่ยังต้องสู้ ( อีกนาน ) ครับ ถือว่าเป็นการให้กำลังใจตัวเอง และให้กำลังใจคนอื่นๆ ด้วยครับ

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
ผ่อนไม่หมดสักทีครับ เพราะพอมันหมดก็เปลี่ยนคันผ่อนต่อครับ

ส่วนตัวคิดว่าเช่ารถครับ เช่าไปเรื่อยๆ ได้รถใหม่ทุก 5 ปี (แต่เป็นรถเช่าที่เลิกเช่าไม่ได้ 555)

ไม่เหนื่อยมากครับ เพราะค่าผ่อนไม่ถึง 1/4 ของรายได้ ยังไปได้ครับ
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ ktonja

ซื้อเงินสดครับเป็นคันที่ 2 ของชีวิต

ส่วนคันแรกตอนเริ่มทำงานใหม่ๆผ่อน 5 ปีผ่อนหมดใช้ได้ 8ปีขายเปลี่ยนใหม่ครับ

ออฟไลน์ yourturle

จะเหนื่อย ไม่เหนื่อย มันขึ้น
กับ วันเวลา
ความพร้อม
รายได้
ฐานะทางบ้าน
จังหวะชีวิต

และเลือกซื้อรถที่ความพอดี ไม่เวอร เกินความสามารถ แต่อยากกกกได้ เซ็นสัญญาปุ๊บ
ใช้ไป สาม-สี่เดือนก็จะรู้ว่าไหมไม่ไหว เครียดมากแค่ไหน

ตอนนี้ มีสองคัน อีกสี่เดือนหมด
           อีกคันพึ่งออก ผ่านไป หกงวด
One Day.

ออฟไลน์ Activehybrid

รถผม(Focus 2.0Gdi) เหลือ11งวด(จาก60 )

ผ่อนแบบไม่ตึง เพราะมีเงินเก็บแต่ละเดือนมากกว่ายอดที่ผ่อน

แต่ที่จำได้คือช่วงงวดที่25-40 รู้สึกทรมาน เหมือนมันช้ามากกกก  เป็นช่วงเวลาทีเลิกเห่อแล้ว และมีรุ่นที่ใหม่ๆ สวยๆดีๆออกมาเต็มไปหมด

คันหน้าเลยต้องคิดก่อนซื้อให้หนัก แต่ก็คงไม่มีคันไหนที่เราจะไม่เบื่อผ่อน สรุปคันหน้าคงเล็งรุ่นที่ทนๆใช้ยาว น่าจะดี แต่คงไม่จบไม่สิ้นสักทีตราบใดที่เรายังอยากได้รุ่นใหม่ๆออกมาดีกว่าเดิม เห่อกว่าเดิม ไม่สิ้นสุด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 18, 2016, 11:43:42 โดย Activehybrid »

ออฟไลน์ Pasakorndvm

สู้กันนะจ๊ะ
หนู
 jazz 13123 อีก 40 งวด
fortuner 21063 อีก 47 งวด
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ YZA

หมดมา 2 ปีแล้วครับ
แต่กู้มาแค่ 250,000 ตอนนั้นสบายๆครับ ผ่อนเดือนละ 5,000
แต่ผมซื้อรถตอนทำงานไป 7 ปีแล้ว  เลยมีเงินเก็บพอควร

ออฟไลน์ neung23

cx-3 จาก 48 งวด ผ่อนไป 7งวด แต่ล่วงหน้าไป3งวด กลัวลืมผ่อน เริ่มหืดขึ้นคอแล้วคับ แต่กะจะใช้ยาวเลยผ่อนไปไม่อยากซื้อสด

นอกนั้นซื้อเงินสด จะขายง่ายกว่ารถผ่อนเยอะเลยคับ
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

ออฟไลน์ mamaman

สองคันครับ
1 คัน กำลังจะหมดผ่อนทั้งหมด 5 ปี 10,XXX บาท เหลือ ไม่กี่เดือน
อีก หนึ่งคัน ผ่อน 4 ปี  เหลือ ไม่ถึง สองปี

เหนื่อยครับ
คิดแล้วเกลียด รัฐบาลไทย ทำไม ขายรถแพงจะวะ ไม่เคยโทษ OEM เพราะรถมันแพง เพราะ รัฐบาล แต่ดันกู้ซื้อง่ายๆ .....เงินไปกองธนาคาร

ไม่ได้ รวย ไม่ได้เงินเหลือเยอะ แต่ก็ไม่เดือดร้อน จ่ายได้
เหนือยอะไร ไม่ได้เหนื่อยหาเงิน ไม่ได้ช๊อต
แต่เหนื่อย ที่ต้อง ควักเงิน 20000 -30000 บาท ไป 7 ทุกๆเดือน มันเบื่อ ทำไมต้องเป็นหนี้วะ ...
ซื้อมือสองก็ได้ รอบ หน้า ท่องไว้ๆๆๆๆ

ออฟไลน์ alpha14

ตอนผ่อนเจ้าฉลามนี่ก็สบายๆอยู่พอแต่งงานต้องใช้เงินเยอะในการจัดงานก็ตึงๆนะ หลังจากนั้นต้องออกน้องเล็กอีกคันให้แฟนขับไปทำงาน ก็มีรายจ่ายเพิ่มขึ้นอีกงวดละ8000 แล้วไหนจะค่าใช้จ่ายเข้าศูนย์เช็คระยะ ค่าประกงประกัน ต่อภาษี พรบ.อีกทั้ง2คันปีๆนึงก็ไม่ต่ำกว่า40000 ลูกเกิดมาอีกค่าใช้จ่ายบานเลยครับใครมีลูกน้อยก็คงรู้นะฮะ สารพัดค่าใช้จ่าย ตอนนี้เจ้าฉลามผ่อนหมดแล้ว ดีใจมากลดภาระได้อีกเดือนละหมื่นกว่าๆ น้องเล็กก็เหลืออีกแค่10งวดก็เป็นไทแล้ว ลูกก็คงโตพอจะพาไปเที่ยวไหนต่อไหนได้ เงินก็มีเหลือพอจะเที่ยวเดือนละเกือบ20000 ใครที่จะอกกรถก็ควรคิดวางแผนล่วงหน้าไว้ให้รอบคอบนะครับ ส่วนตัวผมนี่ไม่ได้วางแผนอะไรเลย ไปตายเอาดาบหน้าทั้งนั้น แต่ถ้ามีแล้วเราจะมีความสุขครับ จะขยันขึ้น ประหยัดขึ้น วางแผนก่อนจ่ายเงินออกไป อะไรไม่จำเป็นก็งด ทำเพื่อลูกกับครอบครัวครับ มันจะมีความสุข อย่าคิดว่ามีรถแล้วชีวิตมันจะลด เราได้พากันไปเที่ยวทั้งครอบครัว กินอาหารดีๆ มันคุ้มนะครับ ถ้าตั้งใจจะมีรถก็ออกเลยครับ แล้วจัดสรรเงินดีๆหารายได้เพิ่มอีกทาง เอารถที่ซื้อมาเป็นแขนขา ต่อเงินให้ได้ ผมเกือบจะผ่อนจบแล้ว ก็ขอเป็นกำลังใจให้นะฮะ

ออฟไลน์ O_o"

คันหนึ่ง เหลืออีก 12 งวด อีกคันเหลือ 42 งวด ครับ  :D :D :D

แล้วจะมีตามมาอีก 1 คันเป็นจักรยานยนต์ 250-300 cc ไว้ขับเล่นแถวบ้านครับ หาเรื่องใส่ตัวแท้ๆ  :D :D :D :D

ออฟไลน์ Sammy_

Preve เป็นรถคันแรกที่ผมได้รับผิดชอบเอง ทั้งค่าผ่อนและค่าบำรุงรักษา วันแรกที่ออกรถมา เห็นเงินที่ต้องผ่อนอีก 60 งวดก็ท้อเหมือนกันครับ จากวันนั่นถึงวันนี้ผมเหลืองวดที่ต้องผ่อนอีก 29 งวด ตอนนี้รู้สึกดีว่าผมมาเกินครึ่งทางละ ฮ่าๆ และตอนนี้ถ้ากำลังจะสร้างหนี้เพิ่ม

ผมว่าครั้งแรกใครๆก็รู้สึกแบบนี้แหละครับ แต่พอครั้ง 2 - 3 เดี๋ยวก็ชิน ฮ๋าๆๆๆๆ

ออฟไลน์ Abzolute

• สวัสดีคนรักรถยนต์
ผ่อน 10704 บาท 72 เดือน ไม่เหนื่อยครับ คำนวนรายได้ไว้แล้ว

แต่กำลังจะเหนื่อย กู้ซื้อบ้านไป 2.8 ล้าน T^T

ออฟไลน์ supawit

• **
  • KIA picanto K1
เหลืออีก 24 งวด ผ่อนกัน8พันกว่าา จาก 72งวด  ตอนนี้เห็นราคารถที่ขายได้คือร้องไห้นิดหน่อย แต่ก็ดีกว่าตากฝนตากแดด ไปทำงานกลับบ้านนอก :)

อีกคัน เก่าเก็บของแม่ ซ่อมบานๆๆกำลังหาทางปลดประจำการอยู่ แต่ต้องมีเงินมากกว่านี้ซักหน่อย
"96 BENZ W124 E280 code C
"07 TOYOTA vigo prerunner E
"11 KIA picanto SE
"14 HONDA city SV
"16 HONDA HR-V E

ออฟไลน์ yoyoyo

• **
เหลืออีก 20งวด จาก48งวด ไม่เหนื่อยครับ เพราะตอนแรกมีเงินสดแค่พอซื้อตัว2.0 แต่พอดีมีโปร ดอก0% เลยไปเอาตัว2.5 ดาวน์ไป 35% แล้วเอาเงินสด+ค่อยๆเก็บส่วนเพิ่ม มาผ่อนไปเรื่อยๆ

ออฟไลน์ tierak

เพิ่งหมดไปไม่กี่เดือน จาก 60 งวด ตอนนี้เหลือแต่ผ่อนบ้าน เหนื่อยพอสมควร

คิดว่าคงไม่ก่อหนี้(ซื้อรถ)จากนี้ไปซัก 3 ปี  ไม่รู้จะทนกิเลสได้แค่ไหน

ออฟไลน์ muying

ผมเก็บเงินสดซื้อรถมือสองมาใช้

แล้วก็เริ่มผ่อนบ้าน  พอรายได้อยู่ตัว ก็ขายคันเก่า  ไปออกรถใหม่ที่เล็กกว่าเดิมแต่เหมาะกับครอบครัว  ไม่ได้เอาอารมณ์ความอยากได้มาเป็นตัวตั้งเลย

ผ่อนรถได้สามปีกว่าก็ไปปิดบัญชี  เอายอดที่ผ่อนรถมาทบกับผ่อนบ้าน  ตอนนี้จากยอดกู้บ้าน 30 ปี ผมกะว่าผ่อนแค่ 10 ปีก็คงหมด
ไว้ใกล้หมดค่อยเปลี่ยนรถที่เราอยากได้  อิอิ

มีเงินเที่ยว มีเงินเก็บ มันสบายใจกว่าเยอะครับ