ผู้เขียน หัวข้อ: ระหว่างรถสีขาวกับรถสีเงิน สีไหนสะท้อนความร้อนได้ดีกว่ากันครับ ???  (อ่าน 5083 ครั้ง)

ออฟไลน์ Bon9989

• Jr. Member
  • **
สวัสดีครับ
ขอสอบถามเป็นความรู้ครับว่า
ระหว่างรถสีขาวกับรถสีเงิน คันไหนสะท้อนแสง  และ  สะท้อนความร้อนออกไปได้เยอะกว่ากันครับ
ซึ่งจะทำให้ห้องโดยสารภายในมีอุณหภูมิเย็นกว่าครับ

** ถ้าเป็นรถรุ่นเดียวกัน จอดตากแดดที่เดียวกันครับ ทุกๆอย่างเหมือนกันหมด ต่างกันเเค่สีภายนอกรถนะครับ **

ออฟไลน์ ps000000

• Hero Member
สมัยวัยรุ่นเคยเรียนว่า สีขาวสะท้อนความร้อนได้ดี

สีเงิน ไม่เคยเรียน แหะๆๆๆๆ  ;D

ออฟไลน์ Activehybrid

น่าจะไม่ต่างกันนัก แต่ถ้าให้เดา สีขาวครับ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
เงินแบบที่รถทั่วไปทำ อมความร้อนได้เร็วกว่าครับ
แต่ถ้าเอาเงินแบบ แสตนเลส เงินแบบนั้นช้ากว่า

ออฟไลน์ akewizard

ถ้าเอาตามทฤษฎีเลยนะครับ
แสงจากดวงอาทิตย์นอกจากแสงขาวแล้วมันยังมีรังสีอัลตราไวโอเลต(ทำให้เกิดการไหม้) และรังสีอินฟราเรต(ทำให้เกิดความร้อน) แฝงมาในตัวด้วย

สิ่งที่ทำให้เกิดความร้อนจริงๆแล้วมันคือตัวรังสีอินฟราเรตที่เป็นคลื่นเหนือแสงสีแดงครับ
วัตถุที่มีสีเข้ม จะดูดซึมแสงมากกว่าวัตถุสีสว่าง แปลว่ารถที่สีเข้มกว่าก็อาจจะดูดความร้อนไว้มากกว่ารถสีอ่อน 
แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น .... ผิวรถไม่ว่าจะเป็นสีอะไรก็ตาม ถ้าเคลือบสารมาดีๆให้สะท้อนรังสีอินฟราเรตกลับไปได้เยอะๆ ก็สามารถสะท้อนความร้อนกลับไปได้ดีครับ

รวมถึงกระจกด้วย  ถ้าเอาไปติดฟิล์มดีๆที่สะท้อนอินฟราเรตได้เยอะๆ เวลาเปิดแอร์รถก็จะเย็นเร็ว หรือเวลาวิ่งกลางแดดก็จะไม่รู้สึกร้อนมากครับ

ออฟไลน์ Visual

• Sr. Member
สีขาว albedo สูงกว่า สะท้อนแสงได้มากกว่า

ออฟไลน์ Mike

ปัจจัยทีมีผลต่อการดูดกลืนแสง  และการคายความร้อน
1. วัตถุแต่ละชนิด  มีความสามารถในการดูดกลืนพลังงานความร้อนได้ไม่เท่ากัน
- วัตถุสีดำหรือสีเข้มและไม่เรียบ จะดูดกลืนความร้อนได้มากและปลดปล่อยรังสีความร้อนได้ดี
- วัตถุสีขาว  เป็นมันวาว  และเรียบ   จะดูดกลืนความร้อน  และปลดปล่อยรังสีความร้อนได้ไม่ดี

http://www.tsk2.ac.th/krooaon/lesson3-3.html

Next Gen Ford Everest 2.0 Titanium+ 4x4
Honda HRV e:HEV RS 22
SUBARU XV 2.0i-P 16
HONDA City SV 12
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00
TOYOTA Hilux Mighty X 94
MITSUBISHI Cyclone 94
TOYOTA Hilux Super Star 88

ออฟไลน์ warez

ตามองเห็นสีไหน มันก็สะท้อนสีนั้นออกมาครับ

สีขาวคือสะท้อนทุกสี

เหมือนใบไม้ ที่เห็นสีเขียวเพราะใบไม้ไม่สามารถสังเคราะห์แสงสีเขียวได้

ออฟไลน์ Tan Int

น่าจะสีขาวครับ สีขาวเป็นสีที่สะท้อนแสงได้หมด ในขณะที่สีดำก็ดูดกลืนไว้หมด(จริงๆไม่นับเป็นสีเพราะมันดูดหมดสะท้อนหมดนี่แหละ  :D)
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
ทางทฤษฎีสีขาวครับ

ทางปฏิบัติก็สีขาวอีกหละครับ
แถวดูไบอาหรับใช้สีขาวเป็นสีหลักตั้งแต่ 10 กว่าปีก่อนแน่ะครับ  ;D
(แถวนั้นเค้าร้อนขนาดตากยีนส์ไม่ต้องบิด แข็งใน 15 นาทีนะครับ เหอๆ)
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ toonze

ออฟไลน์ TaR

• "เป้าหมาย..."
จากทฤษฎี สียิ่งสว่างยิ่งสะท้อนแสงได้ดี ในทางตรงกันข้ามสียิ่งเข้มยิ่งดูกลืนแสงได้ดีเช่นกัน
"ชีวิตคือการเดินทาง..."
.
.
.

ออฟไลน์ bubibubo

• Newbie
  • *
จากทฤษฎี สียิ่งสว่างยิ่งสะท้อนแสงได้ดี ในทางตรงกันข้ามสียิ่งเข้มยิ่งดูกลืนแสงได้ดีเช่นกัน

ถ้าอ้างอิงความคิดนี้ เมื่อเราเอาสีมาแปลงด้วยระบบกล้อง digital สีขาวก็ยังคงเป็นสีขาว ส่วนสีเงินจะกลายเป็นสีเทา

สรุปคือสีขาวสะท้อนได้ดีกว่าสีเงิน

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
สีขาวที่ไม่ใช่ขาวมุกนะครับ ยิ่งรถใหม่ๆอย่าว่าแต่สะท้อนความร้อนเลย สะท้อนแสงเข้าตาเราจ้ามากๆ