ผู้เขียน หัวข้อ: Hyundai H1 ป้ายฟ้า แต่ถอดเบาะเหลือ 3 แถว จะตรวจสภาพผ่านไหม  (อ่าน 17559 ครั้ง)

ออฟไลน์ InBkk

• Hero Member
พอดีว่ากำลังจะโอนรถ Hyundai H1 ครับ (ยังไม่ได้ขาย แค่โอนกันเองในบ้าน) แต่ขั้นตอนก็เหมือนขายทุกอย่างอยู่ดี ปัญหาคือ รถผมถอดเบาะแถวกลางออก จาก 4 แถว เหลือ 3 แถว ตอนที่ตรวจสภาพจะมีปัญหามั้ยครับ แล้วแบบนี้เวลาไปต่อทะเบียนที ก็ต้องเอาเบาะไส่กลับเข้าไปทุกครั้งใช่มั้ยครับ

ออฟไลน์ Arado_kung

ต้องดูในเล่มทะเบียนครับว่าตอนจดครั้งแรกจำนวนที่นั่งเท่าไหร่ ใส่ไปให้ครบเท่าตอนแรกครับ ถอดเบาะออกมีปัญหาแค่ตอนโอนรถครับ ต่อทะเบียนไม่มีปัญหาอะไรอยู่แล้วไปเข้า ตรอ.เอาก็ได้ถ้ารถอายุเกิน7ปี

ออฟไลน์ valent

• Sr. Member
ถ้าจดทะเบียนแบบผิดๆ นี่
รถแบบนี้ด่านตรวจมักชอบเป็นพิเศษรึเปล่า
ออกใบสั่งหรือขอตังค์ง่ายมาก
perfect knowledge of such things can't be acquired without divine inspiration

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
ถ้าจดทะเบียนแบบผิดๆ นี่
รถแบบนี้ด่านตรวจมักชอบเป็นพิเศษรึเปล่า
ออกใบสั่งหรือขอตังค์ง่ายมาก

H1 ป้ายฟ้าจะโดนเรียกบ่อยมากครับ ส่วนใหญ่จะโดนตรวจเบาะแถวสุดท้ายครับ
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ pee1818

น่าจะไปจดเป็นป้ายดำนะครับ

ออฟไลน์ V221

ถ้าเป็นขนส่งใหญ่ไม่รอดครับเพราะตอนนี้เข้มงวดกับรถป้ายฟ้าทุกๆคัน
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ Duke2001

• Jr. Member
  • **
ขอถามเป็นความรู้เพิ่มหน่อยครับ กระบะพวกสี่ประตู
เขาจดเป็นป้ายฟ้าได้ยังไงครับ เขาใชัเทตนิคแบบไหนครับ

ออฟไลน์ capton

ขอถามเป็นความรู้เพิ่มหน่อยครับ กระบะพวกสี่ประตู
เขาจดเป็นป้ายฟ้าได้ยังไงครับ เขาใชัเทตนิคแบบไหนครับ

ใส่หลังคาครับ

ออฟไลน์ mile

• Full Member
พอดีว่ากำลังจะโอนรถ Hyundai H1 ครับ (ยังไม่ได้ขาย แค่โอนกันเองในบ้าน) แต่ขั้นตอนก็เหมือนขายทุกอย่างอยู่ดี ปัญหาคือ รถผมถอดเบาะแถวกลางออก จาก 4 แถว เหลือ 3 แถว ตอนที่ตรวจสภาพจะมีปัญหามั้ยครับ แล้วแบบนี้เวลาไปต่อทะเบียนที ก็ต้องเอาเบาะไส่กลับเข้าไปทุกครั้งใช่มั้ยครับ

ถ้าต้องโอนเปลี่ยนชื่อผู้ถือครองกรรมสิทธิ์ยังไงก็ต้องตรวจสภาพที่ขนส่ง  บอกเลยว่าไม่ผ่านครับต้องใส่เบาะไปให้ครบตามจำนวนที่นั่งที่ระบุในเล่มทะเบียนครับ  ส่วนเรื่องต่อทะเบียนถ้ายังไม่เกิน 7ปีไม่ใช่ปัญหาครับเกิน 7ปีก็ไปตรวจ ตรอ.เอาเสียเงินให้เขานิดหน่อยก็ไม่มีปัญหาครับเอาใบตรวจสภาพไปต่อทะเบียนได้

ออฟไลน์ Dubee

ใส่หลังคาสูงที่กระบะท้าย และใส่เบาะนั่งแบบห้อยคาได้ แบบรถสองแถวครับ

ออฟไลน์ Sit: )

เบาะแถวสุดท้ายเอาเข้าออกได้ปะครับ
ถ้าใส่กลับได้ก็ถือว่าอาศัยช่องโหว่ไปตรวจสถาพ
ถ้าเจตนามีเบาะสามแถวตายตัว อันนี้อาจลำบากได้
ส่วนที่บอกว่าให้จดป้ายดำไปเลย ตามหลักก็ควรทำยังงัเนแหละครับถูกต้องแน่ แต่ที่คนขายและเจ้าของรถไม่ทำกันเพราะป้ายดำเสียสรรพสามิตแพงกว่าป้ายฟ้าเยอะครับ  เหมือนกรณีหลายปีก่อนที่ทีเกรย์เอาตู้หรู จดป้ายฟ้า แต่มีเบาะ 7 ที่นั่ง คนซื้อมาใช้บางคนรู้ทั้งรู้ บางคนไม่รู้จริงๆ โดนเรียกภาษีย้อนหลังก็มาทพเลาะกันว่าใครต้องจ่าย

ออฟไลน์ bravo

ถ้าต้องโอนเปลี่ยนชื่อผู้ถือครองกรรมสิทธิ์ยังไงก็ต้องตรวจสภาพที่ขนส่ง  บอกเลยว่าไม่ผ่านครับต้องใส่เบาะไปให้ครบตามจำนวนที่นั่งที่ระบุในเล่มทะเบียนครับ  ส่วนเรื่องต่อทะเบียนถ้ายังไม่เกิน 7ปีไม่ใช่ปัญหาครับเกิน 7ปีก็ไปตรวจ ตรอ.เอาเสียเงินให้เขานิดหน่อยก็ไม่มีปัญหาครับเอาใบตรวจสภาพไปต่อทะเบียนได้

ทำไมชอบแนะนำให้ทำอะไร ที่มันไม่ถูกต้องตามกฎหมายล่ะครับ
ปล.ผมจะโดนว่า เป็นพวกโลกสวยอีกป่าวน๊อ

ออฟไลน์ SM.

ต้องใส่ไปให้มี 4 แถวแหละครับ ไม่งั้นไม่ผ่าน

ออฟไลน์ SLuang

ถ้าตรวจเพื่อไป ต่อภาษีประจำปี  ตรอ. เขาไม่เคยสนใจอยู่แล้ว

แต่ปัญหาที่น่าห่วงคือ การใช้รถรายวันต่างหาก
พี่แกเรียกตรวจเจอก็โดนกันไป
หรือไม่ก็ตอนเกิดเหตุ ขึ้นโรงขึ้นศาล อาจโดนพ่วงข้อหา พ่วงนี้ อยู่ในค่าปรับก็เป็นได้
อย่างที่บอก บางคันโดนเรียกภาษีย้อนหลัง  ทีนี้  จากเสียน้อย ก็เป็นเสียมาก ขึ้นมาทันที