ผู้เขียน หัวข้อ: ระหว่าง Honda BR-V กับ Toyota Avanza ใครลุยน้ำท่วมและทางลูกรังได้ดีกว่ากันคับ  (อ่าน 12563 ครั้ง)

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

• Hero Member
เนื่องจากวันนี้ น้ำท่วมกรุงเทพหนักมาก ประกอบกับจากรีวิวของพี่จิมมี่ เรื่อง BR-V ซึ่งพี่จิมมี่เอาเจ้า Avanza มาอยู่ในกลุ่มเปรียบเทียบเดียวกับ BR-V และ Ecosport

ผมเลยสงสัยประเด็นนึงว่า

ถ้าสมมุติว่า เราจะต้องไปเจอเหตุการณ์ที่ไม่คาดฝัน เช่น

ใน กทม. ก็น้ำท่วมสูง เอาสัก 20-30 ซม. (เกินฟุตบาท)

หรือใน ตจว. ก็ถนนไม่ดี เป็นหลุมเป็นบ่อ หรือพวกถนนลูกรัง ตามไร่สวน

ทุกท่านคิดว่า ระหว่าง Honda BR-V กับ Toyota Avanza ใครลุยน้ำท่วมและทางลูกรังได้ดีกว่ากันคับ

นอกจากนี้ในแง่ความทนทาน ต่อ น้ำท่วม น้ำจะเข้ารถคันไหนก่อน
คันไหนที่จะทนทานต่อสภาพถนนอันโหดร้ายของ ประเทศไทยได้ดีกว่ากัน

รบกวนช่วยวิเคราะห์กันด้วยคับ ขอบคุณคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 21, 2016, 20:44:33 โดย รถสีเขียว »

ออฟไลน์ rut191

Avanza ขับหลัง คานแข็งเหมือนรถกระบะน่าจะทนกว่านะคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 21, 2016, 20:49:55 โดย rut191 »

ออฟไลน์ yod artstu

ถ้าเอาเฉพาะทน ผมว่า avanza นะครับ เพราะตอนอยู่บาหลี เจ้านี่ก็วิ่งเลาะไปตามคันนา และทางดินเป็นปกติ
ส่วน Brv เห็นในคลิปบอกสูงกว่าโมบี้แค่เซนต์เดียว คงไม่มีนัยสำคัญในการลุยน้ำครับ
: )

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
กลัวๆ น้ำท่วมเหมือนกัน แต่จะเอา SUV พื้นฐานกระบะ ก็แพงไป
ถ้าเอาซ่ามาแล้วจับยกสูงได้แบบนี้น่าสนเลย เอาไว้ใช้เฉพาะตอนช่วงมีน้ำท่วมบ่อยๆ  :-*
ตัวใหม่รุ่นล่าง (ที่ไม่ใช่ตัวท๊อปหน้าวีออส) ก็หน้าตาแนว SUV ซะด้วย ถ้ามีร้านไหนทำได้ไม่แน่อาจจะมีโปรเจ็ค

ฝันเล่นๆ ถ้า Toyota ไทยทำ Avanza cross แบบ Yaris TRD ตัวล่าสุด
มีซุ้มล้อดำๆ ยกสูงหน่อย ล้อโตๆ จากโรงงานมาเลยนี่จะสุดยอดมากเลย กล้ามาก แต่ไม่รู้จะมีคนซื้อรึเปล่านะครับ
แต่พูดถึงว่ามันลุยได้แน่ น้องๆ กระบะยกสูงกับ SUV ร่วมค่ายได้เลย ราคาก็ไม่น่าจะโหดมากนะ

ปล.ถ้ามีใครรู้ว่าร้านไหนทำซ่ายกสูงแบบในภาพได้รบกวนชี้เป้าหน่อยนะครับ
ปล. Avanza รุ่นแรกที่ดูเชยมากๆ พอจับมายกสูง off-road หน้ามันกลับดูเข้ากันดีแหะ
ถ้ารูปเยอะไปขออภัยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 21, 2016, 22:37:32 โดย Ninja Shadow »

กลัวๆ น้ำท่วมเหมือนกัน แต่จะเอา SUV พื้นฐานกระบะ ก็แพงไป
ถ้าเอาซ่ามาแล้วจับยกสูงได้แบบนี้น่าสนเลย เอาไว้ใช้เฉพาะตอนช่วงมีน้ำท่วมบ่อยๆ  :-*
ตัวใหม่รุ่นล่าง (ที่ไม่ใช่ตัวท๊อปหน้าวีออส) ก็หน้าตาแนว SUV ซะด้วย ถ้ามีร้านไหนทำได้ไม่แน่อาจจะมีโปรเจ็ค

ฝันเล่นๆ ถ้า Toyota ไทยทำ Avanza cross แบบ Yaris TRD ตัวล่าสุด
มีซุ้มล้อดำๆ ยกสูงหน่อย ล้อโตๆ จากโรงงานมาเลยนี่จะสุดยอดมากเลย กล้ามาก แต่ไม่รู้จะมีคนซื้อรึเปล่านะครับ
แต่พูดถึงว่ามันลุยได้แน่ น้องๆ กระบะยกสูงกับ SUV ร่วมค่ายได้เลย ราคาก็ไม่น่าจะโหดมากนะ

ปล.ถ้ามีใครรู้ว่าร้านไหนทำซ่ายกสูงแบบในภาพได้รบกวนชี้เป้าหน่อยนะครับ
ปล. Avanza รุ่นแรกที่ดูเชยมากๆ พอจับมายกสูง off-road หน้ามันกลับดูเข้ากันดีแหะ

ใช่คับ ผมเองก็สนใจนะคับ รถมันสูง ลุยน้ำได้ ทางลูกรัง ลูกระนาดก็ไม่ต้องกลับ

แต่ช่วงล่างก็ไม่ดีเท่าไหร่คับ กับการกินน้ำมัน คงไม่ประหยัดแบบ Yaris แน่นอน

wildstocks

• บุคคลทั่วไป
http://otomotifnet.com/Mobil/Modifikasi/Modifikasi-All-New-Toyota-Avanza-G-Mt-2013-Sudah-Bosan-Ceper

1. replacement camber bolts
2. Tokico type E2001 plus coil
3. ล้อ 6.5J x 15H2 ET37 ยาง MT 27 X 8.5R15
4. stabilizer

ใช่คับ ผมเองก็สนใจนะคับ รถมันสูง ลุยน้ำได้ ทางลูกรัง ลูกระนาดก็ไม่ต้องกลับ

แต่ช่วงล่างก็ไม่ดีเท่าไหร่คับ กับการกินน้ำมัน คงไม่ประหยัดแบบ Yaris แน่นอน

เสียดายนะครับ ที่มีข่าวว่า TMT จะขาย Sienta แล้วเลิกทำตลาด Avanza (ทั้งๆ ที่เป็นรถคนละกลุ่มลูกค้าอยู่แล้ว)
น่าจะยังคง Avanza ไว้แล้วทำรุ่นยกสูงออกมาเลย จะแนวมาก และอาจจะได้ลูกค้าเฉพาะกลุ่ม
ที่อยากจะมีรถ 7 ที่นั่งไว้หนีน้ำท่วมแต่ไม่สะดวกซื้อ Fortuner นะครับ
เดี๋ยวนี้ใครๆ ก็อยากได้รถทรงลุยๆ ล้อโตๆ แบบ SUV ทำซ่าแบบในรูปก็ดีนะ

ลูกค้ากลุ่ม Avanza ต้องแยกไปให้ชัดเจนว่าเป็นกลุ่มที่ไม่เน้นสมรรถนะและความสนุกด้านขับขี่เลย
เน้นขนคนเน้นคุ้มอย่างเดียว ถ้ายกสูงเอาไว้ลุยก็ควรเอาไว้ขับช้าๆ ชิลๆ ลุยน้ำท่วม ลุยถนนไม่ดี
แต่ว่าลูกค้ากลุ่มนี้ถ้ารถแพงเกินไปก็จะไม่ซื้อ เพราะงั้นถ้า TMT มาแต่งเป็น SUV เพิ่มก็จะแพงขึ้นไปอีก
น่าจะมีร้านที่รับทำแบบนี้นะครับ จะสั่งชุด kit จากนอกเองก็กระไรอยู่

ออฟไลน์ Skyforce

Avanza น่าจะทนกว่าครับที่อินโดใช้บุกป่าฝ่าดง ลุยโคลนกันสบายเลย
BRV ได้เปรียบแค่มี vsc

ป.ล.อีกตัวเลือกนึงถ้าเอาไว้ลุยจริง ๆพวกกระบะตอนเดียว 4*4 น่าสนนะครับไทรทัน รีโว 4x4 ราคาไปๆกันเลย ได้4wd ด้วย
- Toyota Collora GL
- Mitsubishi Cedia
- Honda City
- Toyota Altis
- Mazda 2

เสียดายนะครับ ที่มีข่าวว่า TMT จะขาย Sienta แล้วเลิกทำตลาด Avanza (ทั้งๆ ที่เป็นรถคนละกลุ่มลูกค้าอยู่แล้ว)
น่าจะยังคง Avanza ไว้แล้วทำรุ่นยกสูงออกมาเลย จะแนวมาก และอาจจะได้ลูกค้าเฉพาะกลุ่ม
ที่อยากจะมีรถ 7 ที่นั่งไว้หนีน้ำท่วมแต่ไม่สะดวกซื้อ Fortuner นะครับ
เดี๋ยวนี้ใครๆ ก็อยากได้รถทรงลุยๆ ล้อโตๆ แบบ SUV ทำซ่าแบบในรูปก็ดีนะ

ลูกค้ากลุ่ม Avanza ต้องแยกไปให้ชัดเจนว่าเป็นกลุ่มที่ไม่เน้นสมรรถนะและความสนุกด้านขับขี่เลย
เน้นขนคนเน้นคุ้มอย่างเดียว ถ้ายกสูงเอาไว้ลุยก็ควรเอาไว้ขับช้าๆ ชิลๆ ลุยน้ำท่วม ลุยถนนไม่ดี
แต่ว่าลูกค้ากลุ่มนี้ถ้ารถแพงเกินไปก็จะไม่ซื้อ เพราะงั้นถ้า TMT มาแต่งเป็น SUV เพิ่มก็จะแพงขึ้นไปอีก
น่าจะมีร้านที่รับทำแบบนี้นะครับ จะสั่งชุด kit จากนอกเองก็กระไรอยู่

ผมกำลังคิดคับ อาจจะซื้อ Avanza แทนละ

คุ้มดีคับ

ออฟไลน์ หนึ่ง บ้ารถ

• Full Member
ผมว่า avanza นะครับ  นอกจากใต้ท้องสูงแล้ว
ดูห้องเครื่อง ตัวเครื่องอยู่สูงมาก ท่อนำออากาศเข้าหม้อกรองก็สูง
ช่วงล่างหลังแบบคานแข็ง+ขับหลัง ทนอยู่แล้ว

แต่ต้องระวังเรื่องการทรงตัวและการเข้าโค้งในพื้นที่ลื่นครับ
รถสูงโย่ง+หน้ายางแคบ ฐานล้อแคบ ขับหลัง โอกาสหมุนมีเยอะ

เพื่อนผมเคยแล้ว เข้าวงเวียนอนุสาวรีย์ตอนฝนตก พอกดคันเร่งส่งนิดเดียว
รถหมุนฟาดกับขอบฟุตปาตเลย

พอต้องเปลี่ยนชิ้นส่วนช่วงล่าง หาอะไหล่ไม่ได้ เบิกศูนย์ก็ไม่มี ต้องสั่งของจากต่างประเทศ
ช่างเลยต้องเคาะๆ ให้เข้ารูปพอใช้งานได้

ผมว่า avanza นะครับ  นอกจากใต้ท้องสูงแล้ว
ดูห้องเครื่อง ตัวเครื่องอยู่สูงมาก ท่อนำออากาศเข้าหม้อกรองก็สูง
ช่วงล่างหลังแบบคานแข็ง+ขับหลัง ทนอยู่แล้ว

แต่ต้องระวังเรื่องการทรงตัวและการเข้าโค้งในพื้นที่ลื่นครับ
รถสูงโย่ง+หน้ายางแคบ ฐานล้อแคบ ขับหลัง โอกาสหมุนมีเยอะ

เพื่อนผมเคยแล้ว เข้าวงเวียนอนุสาวรีย์ตอนฝนตก พอกดคันเร่งส่งนิดเดียว
รถหมุนฟาดกับขอบฟุตปาตเลย

พอต้องเปลี่ยนชิ้นส่วนช่วงล่าง หาอะไหล่ไม่ได้ เบิกศูนย์ก็ไม่มี ต้องสั่งของจากต่างประเทศ
ช่างเลยต้องเคาะๆ ให้เข้ารูปพอใช้งานได้

ขอขอบคุณในข้อมูลครับ ถ้าขับในเมืองควรขับไม่เกินเท่าไหร่ครับนี่

ออฟไลน์ หนึ่ง บ้ารถ

• Full Member
ขับได้ปรกติครับ แต่ต้องรู้ธรรมชาติของรถขับเคลื่อนล้อหลัง
เวลาถนนลื่น อย่ากดคันเร่งแรง จะทำให้ล้อหลังลื่นไถลได้
ทางตรงไม่ค่อยเท่าไหร่เพราะกำลังเครื่องไม่เยอะอยู่แล้ว
แต่ทางโค้งต้องระวังครับ

อย่างพวกรถกระบะที่มักจะเห็นในคลิบหมุนกันบ่อยๆ พวกนั้นกำลังเครื่องเยอะ

ขับได้ปรกติครับ แต่ต้องรู้ธรรมชาติของรถขับเคลื่อนล้อหลัง
เวลาถนนลื่น อย่ากดคันเร่งแรง จะทำให้ล้อหลังลื่นไถลได้
ทางตรงไม่ค่อยเท่าไหร่เพราะกำลังเครื่องไม่เยอะอยู่แล้ว
แต่ทางโค้งต้องระวังครับ

อย่างพวกรถกระบะที่มักจะเห็นในคลิบหมุนกันบ่อยๆ พวกนั้นกำลังเครื่องเยอะ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ps000000

ตลาดนี้ยังคงตกเป็นของพี่น้อง โมบี้ และ เบรฟ ไปอีกนาน  ;D

ออฟไลน์ hong_G

• Sr. Member
  • I aM HoNG
Ground Clearance พอๆกันครับ 20 cm

การใช้งานโดยรวม ห้องโดยสาร ให้ผมเลือก คงเลือก BR-V ครับ

ออฟไลน์ SM.

ทน คง Avanza ครับ แต่ถ้าขับในทางลูกรังได้ดีกว่า น่าจะเป็น BR-V

ออฟไลน์ No Trespassing

เมื่อสามปีก่อนผมเช่ารถอ้วนซ่า (Avanza) ไปเทื่ยวภูชี้ฟ้า สภาพถนนค่อนข้างแย่ หลุมบ่อเต็มไปหมด

แต่ช่วงล่างอ้วนซ่าก็ มันก็ทนทรหดดี เพราะผมขับชนิด "รูด" ไม่สนหลุมบ่ออะไรทั้งนั้น ไม่หลุดมาเป็นชี้นก็ถือว่าโอเค

แต่ข้อเสียคือวิ่งทางเรียบเร็วๆ รถค่อนข้างโคลงครับ เจอพวกเนินคอสะพาน ต้องชะลอแล้วค่อยๆเข้า ใส่เต็มๆเหมือนรถเก๋งจะคุมลำบากหน่อย

------------------

ถ้าทางโหดๆ + น้ำท่วม ผมให้คะแนน Avanza มากกว่า BR-V ครับ

ออฟไลน์ J_Serie5

เลือก BRV แบบไม่ต้องคิดเลยครับ ความเก่า-ใหม่ spec ต่างๆ BRV กินขาดครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
เรื่องลุยๆด้วยพื้นฐานยังไงอวานซ่าก็ดูเหนือกว่า
แต่เป็นผมคงเลือก BRV