ผู้เขียน หัวข้อ: แอร์ Alphard ไม่เย็น  (อ่าน 11431 ครั้ง)

ออฟไลน์ อ๊อพ

• Newbie
  • *
แอร์ Alphard ไม่เย็น
« เมื่อ: มิถุนายน 21, 2016, 22:49:05 »
รบกวนปรึกษาครับ

ผมซื้อ Alphard 3.5Q ปี 2011 วิ่งมา 90,000 โล เมื่อไม่นานมานี้แต่มีปัญหาเกี่ยวกับระบบแอร์คือ
1) start รถแล้วเปิดแอร์ไม่เย็น (อาการเหมือนมีแต่ลม คอมฯแอร์ไม่ทำงาน) แต่วิ่งไปซักพักแอร์ก็ทำงานปกติ หรือถ้าขี้เกียจคอยก็ปิด A/C แล้วเปิดใหม่ก็จะเย็นปกติ
2) บางครั้งวิ่งๆ ไปก็จะมีอาการเหมือนคอมฯแอร์ไม่ทำงานคือออกแต่ลมแต่ไม่เย็น ถ้าปิด A/C แล้วเปิดใหม่ก็จะกลับมาทำงานปกติ

ผมเอารถเข้าศูนย์ Toyota ช่างดันบอกว่าปกติครับพี่เพราะระบบแอร์เป็นแบบออโต จะไม่ทำงานจนกว่าจะถึงอุณหภูมิที่ตั้งไว้ (พูดซะเหมือนกับอากาศข้างนอก 20 องศา)

ถามเพื่อนก็บอกว่าคอมฯ แอร์อาจจะเดี้ยง (หรือเซนเซอร์วัดอุณหภูมิเสียป่าว... อันนี้ผมเดา) เลยจะรบกวนถามพี่ๆเพื่อนๆ ว่ามันน่าจะเกิดจากอะไรแล้วมีศูนย์ซ่อมแอร์ที่ไหนแนะนำไหมครับเพราะถ้าต้องรื้อคอนโซลหน้าเพื่อเอาคอมฯ แอร์มาเช็คหรือเปลี่ยนคงต้องหาร้านที่ฝีมือดีหน่อย

หรือว่ามันเป็นปกติของรุ่นนี้

รบกวนด้วยนะครับ

ออฟไลน์ kez

• Hero Member
Re: แอร์ Alphard ไม่เย็น
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2016, 22:58:29 »

cooper auto service ศรีนครินทร์

ออฟไลน์ berm

• Sr. Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2016, 06:11:29 »
ลองเปลี่ยนรีเลย์ของคอมแอร์ดูครับ ของผม camry ก็เคยเป็น เปลี่ยนแล้วหาย

ของติดรถตัวสีขาวเล็กๆ เอารีเลย์แตรใส่แทนสีดำ ตัว ละ ประมาณ 200 บาท

ไม่หายค่อยไล่ตัวอื่นต่อ

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2016, 07:15:14 »
อาการเหมือนพวก Honda คือ รีเลย์คลัชท์คอม / คลัชท์คอม พัง ครับ

เช็ครีเลย์ก่อน ถอดสลับกับของพัดลมไฟฟ้า ก็ได้ สลับแล้ว ถ้าคอมทำงาน แต่พัดลมไฟฟ้าไม่ทำ ก็ไปหารีเลย์มาเปลี่ยนก็จบ แต่ถ้าสลับแล้วยังเหมือนเดิม ก็ให้ร้านเช็คคลัชท์คอม ครับ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2016, 07:42:53 »
วาวล์คุมแรงดันน้ำยาเสียรึเปล่าครับ หา ช่างเดนโซ่ครับ

ออฟไลน์ nuntapon.s

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2016, 08:31:00 »
ไล่ลงไปอ่านกระทู้แอร์bmw e60ไม่เย็นหน้า2ดูครับ

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2016, 10:21:14 »
มาเก็บข้อมูลด้วยคน ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ mckyparty

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2016, 14:08:12 »
คอมแอร์ อัลพาร์ทถ้าจำไม่ผิดไม่น่ามีครัชท์นะครับ ทำงานนิ่มๆไม่มีตัดต่อ คล้ายๆระบบอินเวอร์เตอร์รึเปล่า อาการแอร์ปกติรุ่นนี้ก็แบบที่ท่านบอกล่ะครับ ใช้ไปสักพักจะเริ่มเอ๋อๆ ไล่ไปก็ตั้งแต่
1.ล้างตู้ หน้า-หลัง เช็ครั่ว / เป่าฟิลเตอร์
2.เช็คสามทางฮีตเตอร์ รั่วแตกได้ตามอายุ
3.เช็ดล้างเซ็นเซอร์วัดอุณหภูมิในรถ
4.ถ้าคอมไม่มีกำลัง ต้องเร่งเครื่องเกิน 1500-2000รอบจะเริ่มเย็น ราคาคอมใหม่อยู่ประมาณหมื่นนิดๆ อย่าไปเข้าร้านแอร์ที่ไม่ใฃ้อะไหล่ denso แท้ และอย่าลืมสืบราคาอะไหล่ denso ก่อนครับ เพราะมันถูกกว่าไปให้ร้านดังๆฟันเอา
ส่วนอู่ลองถามมาทาง PM ครับ เดี๋ยวแนะนำให้ไปคุยกันเอาเอง

ออฟไลน์ J_Serie5

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2016, 04:13:12 »
เข้าร้านหัวหมากแอร์ที่อยู่หลังเดอะมอลล์รามคำแหงก่อนครับ ถ้าหัวหมากแอร์เอาไม่อยู่ก็ที่นี่เลยครับ ราคาแรงหน่อยแต่จบ
https://www.facebook.com/StarAirSound/

ออฟไลน์ อ๊อพ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2016, 18:41:22 »
ขอบคุณสำหรับทุกคำแนะนำครับ  :)