ผู้เขียน หัวข้อ: ยาง bridgestone s001 กับ pirelli p zero รุ่นไหนทนกว่า และรุ่นไหนเกาะถนนกว่าครับ  (อ่าน 6878 ครั้ง)

ออฟไลน์ ttcl

• Sr. Member
ขอคำแนะนำหน่อยครับว่า ยาง bridgestone s001 กับ pirelli p zero ( p zero เฉยๆ ไม่ใช่ corsa, nero, silver หรือ rosso )
เป็นยางปกติ ไม่ใช่รันแฟลต
1 ) รุ่นไหนทนกว่า (ทนต่อสภาพถนน หลุมบ่อ ทนต่อความร้อน แก้มไม่ปริ ยางไม่บวม อะไรประมาณนี้น่ะครับ ส่วนดอกจะหมดเร็วอันนี้ไม่เป็นไร)
และ
2 ) รุ่นไหนเกาะถนนกว่ากันครับ

ขอบคุณมากครับ

ปล. ผมลอง search ข้อมูลมาบ้าง มีอีกรุ่นที่หลายคนแนะนำและน่าสนใจคือ goodyear asym2 แต่ไม่มี size ที่ผมต้องการครับ

ออฟไลน์ AkE

• Hero Member
1. S001 ครับ ถ้าใช้นานยังไงก้ยาวกว่าและเหมาะกับสภาพอากาศไทยได้ดีกว่าครับ ไม่ใช่ P zero ไม่ทนนะครับ ถ้าใช้ไม่เกิน 40000 โล
 ไม่ต่างกัน ถ้าเกินถึงจะรู้สึกว่าทนกว่า

2. เกาะถนนในพื้นแห้งผมว่าพอกัน แต่ผมรู้สึกว่า S001 แก้มนิ่มกว่าเวลาเข้าโค้งโหดๆ มีย้วยกว่านิดๆส่วน เรื่องรีดน้ำอันนี้เข้าทาง p zero อยู่

ละครับดีกว่าครับแต่ S001 ก้ถือว่าสบายๆครับ

ออฟไลน์ maggie

เคยใช้แต่s001 ใช้ชุดที่2แล้ว ผมว่ามันทนมากเลยนะ เคยกระแทกแรงๆรถสั่นไปทั้งคัน คิดว่าจะเละสะแล้วแต่ก็ไม่เป็นไร ผมเปลี่ยนที่เกือบ3ปีระยะ4X,xxxโล ดอกยังเหลือเพียบเสียงดังขึ้นบ้าง(จริงๆยางตัวนี้มันก็ไม่เงียบตั้งแต่วันแรกที่ใส่อย่แล้ว) จริงๆยังใช้ต่อได้สบายๆ

ขอบคุณมากๆครับ

ออฟไลน์ youngbear

8) 8) 8).....s001 ชัวร์ 90 %  ส่วน P zero เพิ่มให้อีก 10 % เต็มร้อยเลย เพราะเร็วๆรีดน้ำ เบรคไม่ไถลแน่นอนครับ ::)

ออฟไลน์ bingoman

P-Zero performanceเหนือกว่า S001 ครับ 

P-Zero นี่เป็นยางสหกรณ์ของ Pirelli เลย เพราะอยู่ในรถตั้งแต่ premium แบบ BMW ซีรี่7 ไปจนถึงขึ้น super premium แบบพวก Porsche, Ferrari, Lamborghini

ส่วน S001 ที่เห็นก็จะมีอยู่ใน BMW ซีรี่3 แต่นอกจากนี้ผมไม่ทราบครับ

P-Zero นี่น่าจะออกอารมณ์ดิบกว่า S001 ครับ
แต่ S001 ก็ถือว่าสมรรนะดีมากๆ แล้ว ทนด้วย เพียงแต่มันมันเป็นยาง performance แบบที่ยังคงความนุ่ม ทน ให้เห็น  เพราะถ้าจะไปยางสปอร์ตแท้ๆของ BS ก็ต้อง RE11 ครับ
ไม่ใช่ S001

ผมใช้ S001 มาเกือบ 4 หมื่นกิโลแล้ว  ดอกยางยังเหลือเพียบครับ  เนื้อยางก็ตามสไตล์ค่ายนี้คือมันแน่น มันกระด้างนิดๆ ตั้งแต่ยางใหม่แล้ว  แต่เวลาผ่านไป มันก็ไม่ได้แข็งขึ้น หรือแตกลายงาแบบที่เห็นชัดเจนกับค่ายอื่นเช่น Michelin, Toyo

ผมคาดการณ์ว่า S001 ที่ผมใช้อยู่ น่าจะใช้ได้ถึง 70,000 กิโลครับ   ทั้งๆ ที่ผมก็ไม่ใช่คนขับนุ่มนวลเท่าไรนะครับ  แต่ผมตรวจวัดลมยาง และไม่ปล่อยยางอ่อน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 22, 2016, 20:06:27 โดย bingoman »

อยากให้ยางใช้ได้ทนๆบ้าง ไม่ทราบว่า s001 ของคุณ bingoman เติมลมยางไว้ที่เท่าไหร่ ยาง size อะไรครับ
ของผมตามคู่มือ ให้เติมหน้า 36 , หลัง 44
เติมตามสเปคแล้วแข็งและเด้งมาก(คงเพราะ 44 ล้อหลังนี่ล่ะครับ) อาจจะเพราะยางเก่าแล้วด้วย ผมเลยลดล้อหลังมาเหลือ 40 ก็ยังแข็งอยู่แต่ไม่กล้าลดกว่านี้เยอะเพราะจะห่างจากสเปคไปอีก ของผม
หน้า 225/40/18
หลัง ให้สเปคมา 3 ตัว 285/30/18 , 295/30/18 และ 265/35/18(ผมใส่ขนาดนี้อยู่)

ออฟไลน์ J_Serie5

ขอคำแนะนำหน่อยครับว่า ยาง bridgestone s001 กับ pirelli p zero ( p zero เฉยๆ ไม่ใช่ corsa, nero, silver หรือ rosso )
1 ) รุ่นไหนทนกว่า (ทนต่อสภาพถนน หลุมบ่อ ทนต่อความร้อน แก้มไม่ปริ ยางไม่บวม อะไรประมาณนี้น่ะครับ ส่วนดอกจะหมดเร็วอันนี้ไม่เป็นไร)
และ

ปล. ผมลอง search ข้อมูลมาบ้าง มีอีกรุ่นที่หลายคนแนะนำและน่าสนใจคือ goodyear asym2 แต่ไม่มี size ที่ผมต้องการครับ

ผมใช้ Goodyear assymetric2 อยู่ แนะนำ2 ร้านนี้ครับ qct auto / tivanon ลองโทรเช็คดูนะครับ size แปลกๆถ้า2ร้านนี้ไม่มีร้านอื่นก็ไม่น่าจะมีแล้วครับ

และ

ผมใช้ Goodyear assymetric2 อยู่ แนะนำ2 ร้านนี้ครับ qct auto / tivanon ลองโทรเช็คดูนะครับ size แปลกๆถ้า2ร้านนี้ไม่มีร้านอื่นก็ไม่น่าจะมีแล้วครับ

ได้ลองเข้า web ร้าน tivanon ที่แนะนำ มี size ล้อหน้า 225/40/18 จริงด้วยครับ
ตอนแรกเข้าใจว่า asym2 ไม่มี size นี้เพราะดูใน official website ของรุ่นนี้ ไม่มี size 225/40/18
( http://www.goodyear.co.th/tyres/goodyear-eagle-f1-asymmetric-2 )

ออฟไลน์ bingoman

อยากให้ยางใช้ได้ทนๆบ้าง ไม่ทราบว่า s001 ของคุณ bingoman เติมลมยางไว้ที่เท่าไหร่ ยาง size อะไรครับ
ของผมตามคู่มือ ให้เติมหน้า 36 , หลัง 44
เติมตามสเปคแล้วแข็งและเด้งมาก(คงเพราะ 44 ล้อหลังนี่ล่ะครับ) อาจจะเพราะยางเก่าแล้วด้วย ผมเลยลดล้อหลังมาเหลือ 40 ก็ยังแข็งอยู่แต่ไม่กล้าลดกว่านี้เยอะเพราะจะห่างจากสเปคไปอีก ของผม
หลัง ให้สเปคมา 3 ตัว 285/30/18 , 295/30/18 และ 265/35/18(ผมใส่ขนาดนี้อยู่)

เป็นขนาด 225/50/17 ครับ
ตามคู่มือรถ บอกว่าหน้า 30 หลัง 32 psi
แต่ผมเติม 35 ทุกล้อเลย  วิ่งก็ไม่ได้เด้ง กระด้าง หรือเกาะน้อยลงแต่อย่างใด
เพราะเป็นยางรันแฟลตด้วย มันแข็งอยู่แล้วครับ

เป็นขนาด 225/50/17 ครับ
ตามคู่มือรถ บอกว่าหน้า 30 หลัง 32 psi
แต่ผมเติม 35 ทุกล้อเลย  วิ่งก็ไม่ได้เด้ง กระด้าง หรือเกาะน้อยลงแต่อย่างใด
เพราะเป็นยางรันแฟลตด้วย มันแข็งอยู่แล้วครับ