ผู้เขียน หัวข้อ: หากเราเห็นคนทำผิดแล้วขับรถชน ผิดแค่ไหน ประกันจะช่วยอะไรได้บ้างครับ  (อ่าน 2753 ครั้ง)

ออฟไลน์ NS

• Hero Member
  • การเดินทางครั้งใหม่
  ดูคลิป ดูข่าว เห็นหลายๆกรณีที่น่าจะช่วยจับคนร้ายได้ (หากเห็นจะๆว่าเขาทำผิด) อย่างเห็นว่าขี่มอไซค์แล้วยิงกัน ทำร้าย/ทำลาย รถหรือคน แล้วพยายามจะขี่รถหนี แบบนี้ถ้าเราขับชนเขาให้ล้ม หรืออาจบาดเจ็บ หรือตาย ความผิดจะมากแค่ไหนครับ แล้วหากรถเราเสียหาย ประกันจะซ่อม/จ่ายค่าเสียหาย (ดูแลเรารึเปล่า) ทั้งหมดนี้ในกรณีที่เราเป็นบุคคลที่3 นะครับ เพราะถ้าเขามีปืนเราไม่มี แต่เราชนมันน่าจะปลอดภัยกับเรามากกว่า แต่ประกันกับตำรวจจะช่วยอะไรเราได้ไม๊
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ SLuang

ถ้าชนแล้วไม่ตาย
อาจโดนข้อหา พยายามฆ่าได้นะ

หรือชนแล้วตาย ก็มีสิทธิ์โดนฆ่าคนตายโดยเจตนา  ถ้ามีกล้องบันทึกได้ ยิ่งเถียงยาก

สรุป อยากช่วย แต่ห้ามทำแบบนั้น
ยกเว้น เขาเอาปืนจ่อมาที่เรา เหยียบแ...ง เลย
กล้องหน้ารถเรานั่นแหละ เป็นหลักฐานว่าเขาเริ่มก่อน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 22, 2016, 14:17:57 โดย SLuang »

ออฟไลน์ valent

• Sr. Member
ถ้าชนแล้วตาย
อาจโดนข้อหา พยายามฆ่าได้นะ
แบบนี้ ไม่ใช่พยายามฆ่าแล้วครับ เพราะตายแล้ว
อาจเจอข้อหาขับรถโดยประมาทเป็นเหตุให้ผู้อื่นถึงแก่ความตาย อันนี้แบบเบาๆ
ถ้าหนักกว่านั้นคือ ฆ่าผู้อื่นโดยเจตตนา แต่การตั้งข้อหาก็อยู่ที่พนักงานสอบสวนเจ้าของคดี

วกกลับมาที่กระทู้
เป็นเรื่องที่ลำบากใจของคนเห็นเหตุการณ์จริงๆ
บางคนอยากเข้าไปช่วยแบบ จขกท ที่กล่าวมา
แต่จะพาตัวเองลำบาก ตรงที่ถูกตั้งข้อหาพ่วงมานี่แหละครับ
แต่ทั้ง จนท อัยการ ศาล ก็จะดูที่เจตตนาของเรานั่นแหละ
เพียงแต่จะเสียเวลาขึ้นโรงขึ้นศาล คนจำนวนมากเลยเลือกที่จะอยู่เฉยๆ
ลงไปช่วยคนเจ็บหลังเกิดเหตุมากกว่า

**เพิ่มให้อีกหน่อย  วิธีที่ดีที่สุดที่น่าจะปลอดภัยต่อการโดนตั้งข้อหา
คือ อาจต้องขับตาม พร้อมทั้งโทรแจ้ง จนท ให้ช่วยสกัดจับครับ
ถ้าขับตามโดยไม่คลาดกัน แบบนี้ดีมาก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 22, 2016, 12:49:19 โดย valent »
perfect knowledge of such things can't be acquired without divine inspiration

ออนไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
เคยฟังมาเรื่องราวนึง ชายคนนึงเห็นเหตุตำรวจยิงกันกับคนร้ายแล้วเค้าไปช่วยเพราะตำรวจโดนยิงบาดเจ็บโดยเอาปืนของตัวเองยิงช่วยโดนคนร้ายตาย สุดท้ายโดนคดีติดคุกซะงั้น อีกเรื่องราวเห็นโจรขึ้นบ้านของข้างบ้านซึ่งเค้ามีแต่คนแก่ที่สนิทกันเลยยิงไปโดนโจรตายสุดท้ายโดนคดีจำไม่ได้ว่าสรุปโดนอะไรไปบ้างแม้แต่ขึ้นบ้านตัวเองยิงโจรตายยังโดนคดีเลย

ตอบ ขึ้นว่าเจ้าหน้าที่จะสรุปสำนวนยังไงครับ เบาๆก็ประมาทชนพอดี
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ alpha14

ดูคลิป ดูข่าว เห็นหลายๆกรณีที่น่าจะช่วยจับคนร้ายได้ (หากเห็นจะๆว่าเขาทำผิด) อย่างเห็นว่าขี่มอไซค์แล้วยิงกัน ทำร้าย/ทำลาย รถหรือคน แล้วพยายามจะขี่รถหนี แบบนี้ถ้าเราขับชนเขาให้ล้ม หรืออาจบาดเจ็บ หรือตาย ความผิดจะมากแค่ไหนครับ แล้วหากรถเราเสียหาย ประกันจะซ่อม/จ่ายค่าเสียหาย (ดูแลเรารึเปล่า) ทั้งหมดนี้ในกรณีที่เราเป็นบุคคลที่3 นะครับ เพราะถ้าเขามีปืนเราไม่มี แต่เราชนมันน่าจะปลอดภัยกับเรามากกว่า แต่ประกันกับตำรวจจะช่วยอะไรเราได้ไม๊
อยากช่วยแบบนี้เหมือนกัน ถ้าผมเห็นคาตานะ ผมคงไล่ชนให้ล้ม ตายไม่ตายช่างมัน มันกล้าทำผิดบนถนนซึ่งก็รู้ว่าต้องเสี่ยงต่อรถชน มันไม่รักชีวิตตั้งแต่แรกแล้วล่ะ สงสารผู้ถูกกระทำ เราก็บอกกับประกันว่าตกใจเสียงปืนหรือหักหลบรถทางซ้ายขวาหน้าหลังก็อ้างไป หรืออีกอย่างก็บันทึกทะเบียนไว้แล้วแจ้งตำรวจ

ออฟไลน์ Ruksadindan

อยู่ฝ่ายดีนี่มันลำบากจริงนะครับ
เหมือนกฎหมายมีข้อเรื่องการช่วยเหลือผู้อื่นด้วย แต่ไม่ทราบแน่ชัด อาจต้องถามผู้รู้ครับ
วิธีที่ดีที่สุดที่น่าจะปลอดภัยต่อการโดนตั้งข้อหา
คือ อาจต้องขับตาม พร้อมทั้งโทรแจ้ง จนท ให้ช่วยสกัดจับครับ
ถ้าขับตามโดยไม่คลาดกัน แบบนี้ดีมาก
กลัวโทรหาจนท. ไม่ติด หรือโทรไปก็ไปไม่ถึงสักที

ออฟไลน์ alpha14

กับกฎหมายแบบไทยๆแล้วการเป็นพลเมืองดีนี่มันเป็นยากจริงๆสงสัยกลัวคนทำดีเต็มบ้านเมือง ก็ปล่อยให้โจรมันครองเมืองไปเถอะครับ(ฮ่วย) ถอนหายใจ1ที

ออฟไลน์ Trigger-Happy

• Sr. Member
  • I am different
ถ้าพี่มั่นใจว่าพี่มีเงิน มีบารมี ชนเลยครับ ถ้าไม่มี ก็ขับต่อไปให้ถึงที่หมายของตัวเอง
ไม่งั้นทำแล้วพี่คงได้ไปยืนเกาะลูกกรง เสียเวลา เสียอนาคต มีชาวเน็ทแห่ชื่นชม สรรเสริญอาทิตย์เดียวก็ลืม
ที่นี่ประเทศไทย  :-\
รถทุกคันดูดีเมื่อมีผมขับ

ออฟไลน์ JeansZ

เท่าที่รู้มา เอาเฉพาะทำผิดต่อเราโดยตรงนะครับ ยังไงก็ผิด แต่ผิดมากหรือน้อย ได้ลดโทษเท่าไร อันนี้ต้องดูหลายๆ อย่างประกอบ และเป็นอำนาจของศาล

มีเหตุการณ์จริงเกิดขึ้นกับคนรู้จัก ซึ่งก็คือญาติของเพื่อน จอดรถไว้ข้างทางแล้วโดนทุบกระจกกวาดของ พอเจ้าของรถกลับมาเห็นก็รีบวิ่งเข้าไป แล้วคนร้ายก็ขึ้นมอเตอร์ไซค์หลบหนี แต่เจ้าของรถขับตามแล้วพยายามบีบแตร แต่คนร้ายก็ไม่หยุดกลับยิ่งเร่งเครื่องหนีจึงตัดสินใจขับชน ปรากฏว่าคนร้ายเสียชีวิตทั้ง 2 คน เจ้าของรถโดนข้อหาฆ่าคนตายโดยเจตนา แต่สารภาพและให้การที่เป็นประโยชน์เลยลดโทษลงครึ่งหนึ่งแล้วรอลงอาญา ทำไมถึงเป็นฆ่าคนโดยเจตนา ก็เพราะว่า อ้างว่าป้องกันตัวไม่ขึ้นครับ ขับรถชนมอเตอร์ไซค์ที่กำลังขับด้วยความเร็ว 140-160 โอกาสรอดถือว่ายากมาก

เคยได้ยินมาว่า ถ้ามีคนตาย อีกฝ่ายยังไงก็ต้องผิด เพราะคนตายพูดไม่ได้ อีกฝ่ายเลยแพ้คดีโดยปริยาย แต่ถ้าคนร้ายไม่ตาย โดยบาดเจ็บสาหัส ถ้าชนะคดี ก็ไม่ต้องเสียค่าเลี้ยงดูและรักษาพยาบาล แถมไม่ต้องโดนข้อหาพยายามฆ่าด้วย

แต่ผมฟังเพื่อนเล่าแล้วก็หมั่นไส้คนร้ายนะครับ คือคนร้าย อายุแค่ 18 ปี แต่มีลูกมีเมียแล้ว  หาเงินเลี้ยงลูกเมียด้วยวิธีสกปรกแบบนี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 22, 2016, 17:34:34 โดย JeansZ »
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2

ออฟไลน์ chaithawat

ตั้งใจชนถ้าเขาบาดเจ็บธรรมดาคงไม่มีอะไรครับ แต่เกิดมันสาหัสขึ้นมาหรือตายเราโดนแน่ๆข้อหา ทำร้ายร่างกายผู้อื่นจนเป็นเหตุให้เกิดอันตรายสาหัส/ตาย หรือถ้าเคราะห์หนัก พนง.สส. อาจแจ้งข้อหาพยายามฆ่าหรือเจตนาฆ่าโดยเล็งเห็นผลได้นะครับ
เราเองก็จะอ้างป้องกันแทนเขาก็ไม่ได้เพราะภยันตรายได้ผ่านพ้นไปแล้วจากที่ว่าจะขี่หนี ประกันก็ไม่จ่ายด้วยเพราะไม่ใช่อุบัติเหตุเป็นเรื่องเจตนามาก่อน ถ้าจะชนจริงๆแนะนำว่าชนแล้วหนีหายไปเลย แบบนี้มีบ่อยเช่นในข่าวที่ชอบพาดหัวข่าวว่ากรรมสนองโจร เกิดอุบัติเหตุหลังจากไปก่อเหตุมา  แบบนี้ตำรวจไม่สนใจที่จะติดตามมารับผิดหรอกครับยกเว้นเสียแต่ว่ามีเจ้าทุกข์หรือโจรเองมาแจ้งความร้องทุกข์เอาผิดเรา ตำรวจก็ต้องทำตามหน้าที่กันไป
ถ้าชนแล้วอยุ่รอเป็นฮีโร่หละ อันนี้เตรียมรับกรรมเลย หมูมาชนปังตอ
เพิ่มเติมอีกนิด สมมุติเป็นกรณีตัวเราเองเช่น  เล็งปืนใส่เราหรือลงมาจากรถถือปืนมาคุกคาม แบบนี้เตรียมใส่เกียร์ชนได้เลย เพราะเป็นภยันตรายที่ใกล้จะถึง เกิดสิทธิป้องกันแล้ว ไม่ต้องรอให้เล็งหรือยิงมาก่อน ตอบโต้โดยการชนไปได้เลยถือว่าพอสมควรแก่เหตุ  กม.ยกเว้นความผิดให้
ประมวลกฎหมายอาญา มาตรา 68 บัญญัติว่า "ผู้ใดจำต้องกระทำการใดเพื่อป้องกันสิทธิของตนหรือของผู้อื่น ให้พ้นภยันตรายซึ่งเกิดจากการประทุษร้ายอันละเมิดต่อกฎหมาย และเป็นภยันตรายที่ใกล้จะถึง ถ้าได้กระทำพอสมควรแก่เหตุ การกระทำนั้นเป็นการป้องกันตัวโดยชอบด้วยกฎหมาย ผู้นั้นไม่มีความผิด"
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 22, 2016, 17:17:03 โดย chaithawat »

ออฟไลน์ NS

ที่มาคือ นั่งคุยกับเพื่อนและพี่ๆ เขาคุยกันเรื่องหากเจอใครมาหาเรื่องแล้วถือมีดถือปืนเดินเข้ามาหา การพกปืนและกระสุนพร้อมใช้งานไว้ในรถจะมีผลยังไง แล้วลามไปเรื่องหากมีกรณีที่ผมกล่าวเกิดขึ้นแล้วอยากช่วย จะทำไรได้บ้าง ประมาณนี้ ครับ

ออฟไลน์ J_Serie5

ถ้าเป็นภัยต่อคนอื่น คงไม่เสี่ยงเอาตัวเองไปแลกครับ เพราะกฏหมายไทยก็รู้ๆกันอยู่ ต่อให้มีกล้องหน้ารถก็เถอะ แต่ถ้าเป็นภัยที่มาถึงตัวเอง และมองเห็นได้ชัดว่าเสี่ยงต่อการโดนทำร้ายบาดเจ็บหรือเสียชีวิต กดคันเร่งหนีให้มิดเลยครับถ้ารู้ว่ามีปืน เพราะถ้าแลกก็ไม่คุ้มครับ

promt

• บุคคลทั่วไป
ที่มาคือ นั่งคุยกับเพื่อนและพี่ๆ เขาคุยกันเรื่องหากเจอใครมาหาเรื่องแล้วถือมีดถือปืนเดินเข้ามาหา การพกปืนและกระสุนพร้อมใช้งานไว้ในรถจะมีผลยังไง แล้วลามไปเรื่องหากมีกรณีที่ผมกล่าวเกิดขึ้นแล้วอยากช่วย จะทำไรได้บ้าง ประมาณนี้ ครับ

ตามนี้เลย ตีความผิด คุก
หรือฆ่าคนตาย คุก บาดเจ็บ จะสาหัสหรือไม่สาหัส ต้องอยู่ที่เหตุการณ์ และหลักฐาน
ศาลว่าไปตามหลักฐาน แต่เสียเวลา เสียจิตมาก

ประมวลกฎหมายอาญา มาตรา 68 บัญญัติว่า "ผู้ใดจำต้องกระทำการใดเพื่อป้องกันสิทธิของตนหรือของผู้อื่น ให้พ้นภยันตรายซึ่งเกิดจากการประทุษร้ายอันละเมิดต่อกฎหมาย และเป็นภยันตรายที่ใกล้จะถึง ถ้าได้กระทำพอสมควรแก่เหตุ การกระทำนั้นเป็นการป้องกันตัวโดยชอบด้วยกฎหมาย ผู้นั้นไม่มีความผิด"
[/quote]

ออฟไลน์ NS

ขอบคุณครับ มันก็มองได้สองมุมจริงๆ แต่ถ้ามีหลักฐานเป็นกล้อง เป็นคนน่าจะหาวิธีช่วยเหลือผู้มาช่วยบ้าง การลงไปช่วยกลายเป็นเป็นบ่วงรัดตัว แบบนี้ก็คงตัวใครตัวมันละครับ

ออฟไลน์ ps000000

ผมคงไม่อยากยุ่ง กลัว

ออฟไลน์ 2k

เท่าที่รู้มา เอาเฉพาะทำผิดต่อเราโดยตรงนะครับ ยังไงก็ผิด แต่ผิดมากหรือน้อย ได้ลดโทษเท่าไร อันนี้ต้องดูหลายๆ อย่างประกอบ และเป็นอำนาจของศาล

มีเหตุการณ์จริงเกิดขึ้นกับคนรู้จัก ซึ่งก็คือญาติของเพื่อน จอดรถไว้ข้างทางแล้วโดนทุบกระจกกวาดของ พอเจ้าของรถกลับมาเห็นก็รีบวิ่งเข้าไป แล้วคนร้ายก็ขึ้นมอเตอร์ไซค์หลบหนี แต่เจ้าของรถขับตามแล้วพยายามบีบแตร แต่คนร้ายก็ไม่หยุดกลับยิ่งเร่งเครื่องหนีจึงตัดสินใจขับชน ปรากฏว่าคนร้ายเสียชีวิตทั้ง 2 คน เจ้าของรถโดนข้อหาฆ่าคนตายโดยเจตนา แต่สารภาพและให้การที่เป็นประโยชน์เลยลดโทษลงครึ่งหนึ่งแล้วรอลงอาญา ทำไมถึงเป็นฆ่าคนโดยเจตนา ก็เพราะว่า อ้างว่าป้องกันตัวไม่ขึ้นครับ ขับรถชนมอเตอร์ไซค์ที่กำลังขับด้วยความเร็ว 140-160 โอกาสรอดถือว่ายากมาก

เคยได้ยินมาว่า ถ้ามีคนตาย อีกฝ่ายยังไงก็ต้องผิด เพราะคนตายพูดไม่ได้ อีกฝ่ายเลยแพ้คดีโดยปริยาย แต่ถ้าคนร้ายไม่ตาย โดยบาดเจ็บสาหัส ถ้าชนะคดี ก็ไม่ต้องเสียค่าเลี้ยงดูและรักษาพยาบาล แถมไม่ต้องโดนข้อหาพยายามฆ่าด้วย

แต่ผมฟังเพื่อนเล่าแล้วก็หมั่นไส้คนร้ายนะครับ คือคนร้าย อายุแค่ 18 ปี แต่มีลูกมีเมียแล้ว  หาเงินเลี้ยงลูกเมียด้วยวิธีสกปรกแบบนี้

เป็นข้อมูลที่น่าสนใจมากครับ สรุปได้ว่าขึ้นอยู่กับศาลว่าจะรับฟังรูปการณ์จากคำให้การของเราแล้วตีความในแง่ไหน เท่าที่ถามทนายมาสำนวนส่งฟ้องศาลของตำรวจและอัยการจึงสำคัญมากๆ ศาลก็เหมือนเครื่องคำณวนอย่างหนึ่งเวลาพิพากษา เรื่องที่ไม่ส่งฟ้องไม่พูดถึงเค้าก็จะไม่เอามาตัดสิน ยกตัวอย่างกรณีที่แท็กซี่ปะทะฝรั่งเมื่ออาทิตย์ที่แล้ว แท็กซี่ไม่โดนโทษข้อหาพยายามฆ่าจากการจงใจขับรถเบียดฝรั่งเพราะว่า เจ้าทุกข์ไม่ได้แจ้งความเพื่อแจ้งข้อหา น่าเสียดายมากๆ......อีกเรื่องที่ได้ฟังมาจากทนายคือคดีจราจรที่เป็นการขับรถชนคนตายนี่ไม่เคยมีใครติดคุกเลยครับเพราะคดีจราจรโทษมันอ่อนมากๆ....ยิ่งถ้าคนชนรู้มากตุกติกให้ตำรวจส่งสำนวนฟ้องแบบอ่อนแอหรือไปตกลงกับฝ่ายผู้เสียหายว่ามีการรับผิดชอบแล้วการชดใช้ยิ่งลดๆๆๆๆลงไปอีก คนบางคนถึงอยากให้แก้กฏหมายว่าเมาแล้วขับหรือขับรถเร็วแล้วชนมีผลเท่ากับเจตนาฆ่า เพราะมันแก้ปัญหาสันดานขับรถเร็วของคนไทยได้จตรงจุดเลย แต่ถ้าเป็นแบบนี้ต่อไปยิ่งนานวันถนนประเทศไทยจะอันตรายมากขึ้นเรื่อยๆและจะเป็นอันดับหนึ่งของโลกในเร็วๆนี้.....จัญไรว่ะ....  >:(
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com