ผู้เขียน หัวข้อ: ++++ถามเป็นความรู้ครับ SAAB กับ VOLVO แบรนด์ไหนสูงกว่าครับ  (อ่าน 4610 ครั้ง)

ออฟไลน์ The Relentless Pursuit of Perfection

• Full Member
อยากรู้ครับว่าตำแหน่งของแบรนด์ VOLVO กับ SAAB ตัวไหนสูงกว่าครับ โดยส่วนตัวคิดว่า SAAB สูงกว่า แต่หลังๆ VOLVO ก็ดันตัวเองขึ้นมาเท่าๆ BMW MERCEDES เหมือนกัน คิดเห็นกันยังไงบ้างครับ

ออฟไลน์ wa330

• Hero Member
saab รถเล็กเลิกไปแล้วหรือป่าวครับไม่เห็นรุ่นใหม่ๆแล้ว มีแต่หัวลากรุ่นใหม่

ออฟไลน์ CJ.

ไม่แน่ใจนะครับ แต่จริงๆ ตัวรถก็อยู่เทียบกับ MB BMW ได้ ทั้ง Saab และ Volvo เลยครับ ตามรุ่นรถ 9-3 9-5 และ S60 S90

Volvo ทำรถดีขึ้นเรื่อยๆ ส่วน Saab ช่วงล้มละลายอยู่ กำลังจะเกิดใหม่เป็น NEVS หรือโดย NEVS นี่ล่ะ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ bobsan

เดิม Saab กับ volvo พอๆกันครับแต่จับลูกค้าคนละกลุ่ม  แต่ saab นี่เลิกไปแล้วครับ
Volvo เองก็เหมือนจะไปไม่รอดหลายทีแล้ว

แต่ทั้งสองยี่ห้อเทียบกับ mb-bm แล้วถือว่ายังไม่เทียบเท่าครับ

onnonn

• บุคคลทั่วไป
saab รถเล็กเลิกไปแล้วหรือป่าวครับไม่เห็นรุ่นใหม่ๆแล้ว มีแต่หัวลากรุ่นใหม่

หัวลากนั่น Scania ไม่ใช่หรอครับ ปัจจุบันเป็นของ VW Group

Saab ก่อนล้มละลายก็ไม่ได้ใช้โลโก้เดิมแล้ว แถมโลโก้ที่เราชินตา มันก็มาจาก Scania ไม่ใช่ของ Saab ดั้งเดิม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 23, 2016, 00:07:01 โดย ceedee »

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
มองด้านไหนดี? ถ้ามองเป็นกลุ่มธุรกิจแล้ว Saab จะเหนือกว่า Volvo มากๆๆๆๆๆๆๆๆ
แต่ถ้ามองแค่เรื่องแบรนรถยนต์ Volvo จะเหนือกว่า Saab ครับ
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ TrentXWB

• Sr. Member
  • เมาไม่ขับ ง่วงไม่ขับ
ฝั่งไหนสูงกว่าไม่รู้ แต่ผมชอบ Saab มากกว่า Volvo อิอิ

แบบในรูปข้างล่าง ถ้ามาขายในไทยสักคันผมยังอยากได้ไว้ใช้ซักคันเลยครับ :-*

ออฟไลน์ sukhontha

ฝั่งไหนสูงกว่าไม่รู้ แต่ผมชอบ Saab มากกว่า Volvo อิอิ

แบบในรูปข้างล่าง ถ้ามาขายในไทยสักคันผมยังอยากได้ไว้ใช้ซักคันเลยครับ :-*

.....มีสองคันนะ  ในไทย  สีดำคัน  สีขาวคัน..รถปี 11......

ตอบข้างบน  ตามที่รู้    แบรนด์รถ  พอ ๆ กัน   แต่เทคนิควิศวกรรม  ต่างกัน   ซาบเดินไปทางดิจิตอล  การส่งคำสั่งเป็นระบบบัส ตั้งแต่ ปี 98  ถ้าเป็นเครื่องเสียง  ตั้งแต่ปี 03 เป็นดิจตอล ส่งคำสั่งผ่านใยแก้วนำแสง   เวลาจะอับเครื่องเสียง  ยากบรม...รวมถึงระบบกันขโมย  สุดยอด....แบรนด์หนึ่งทีเดียว  เสียทีหน้ามืด....

ซาบ สแกนเนียร์ เมื่อก่อน เป็นบริษัทเดียวกัน  เขาผลิตสินค้ามาสามลักษณะ  โดยแยกส่วนโรงงานผลิตคือ
           1.  เครื่องบิน   เมื่อก่อนใช้ชื่อซาบ  ต่อมาแยกออกเป็นกริฟเพน...กองทัพอากาศไทยใช้อยู่
           2.  หัวลาก    เมื่อก่อนใช้ชื่อซาบ-สแกนเนียร์  ต่อมาก็ แยกบริษัทออกมา ใช้ชื่อสแกนเนียร์...แพร่หลายในปัจจุบัน
           3.  รถเก๋ง    เมื่อก่อนใช้ชื่อซาบ-สแกนเนียร์  ต่อมาได้ขายต่อออกไป ให้ จีเอ็ม โดยได้ชื่อ ซาบมาด้วย  พร้อมนกกริฟฟิน (เนื่องจากขาดทุนตลอด )  ต่อมาจีเอ็ม ขายต่อให้บริษัทจีน  ซึ่งได้ไปเฉพาะคำว่า  saab  ไม่ให้โลโก้ นกกริฟฟินไปด้วย  เหลือเฉพาะตัวหนังสือบนพื้นดำ....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 23, 2016, 18:20:59 โดย sukhontha »

ออฟไลน์ Nuttawat

• Newbie
  • *
9000 CS , 9000 CSE ต้องเทียบกับตัวไหนครับ 960 รึ S90
ผมว่า Saab น่าจะเหนือกว่า

ส่วนยุคใหม่ๆ
9-5 กับ S80 ผมว่าสูสี แต่ด้อยกว่า series 5
9-3 กับ S60 ผมว่าสูสี และพอๆกับ series 3

ออฟไลน์ madboy

radar ก็มี ยี่ห้อนี้  ;D

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
พูดถึงซาบ

เพิ่งได้ข่าวว่า ผู้ถือหุ้นปัจจุบัน จะเลิกใช้ชื่อแบรนด์ดังกล่าวในผลิตภัณฑ์ใหม่ๆ ของตนแล้วครับ

เสียดายจัง
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ sukhontha

9000 CS , 9000 CSE ต้องเทียบกับตัวไหนครับ 960 รึ S90
ผมว่า Saab น่าจะเหนือกว่า

ส่วนยุคใหม่ๆ
9-5 กับ S80 ผมว่าสูสี แต่ด้อยกว่า series 5
9-3 กับ S60 ผมว่าสูสี และพอๆกับ series 3

เทียบประเด็นไหน  ความเร็ว แรงหรือความนิยม  ...

ถ้าเป็นความเร็ว
....9000  จบสายการผลิตปี 97  เทียบได้กับ 940-960 ธรรมดา กับธรรมดา  โบกับโบ...
95  กับ s80   สูสีกัน ถูกครับ  เทียบกับ ซีรีย์ 5  สูสีกันคือ 530  ถ้า 520 -525 ต้นไล่ซาบไม่ทัน  ปลายพอ ๆกัน  230 กม/ชมขึ้น
93  เทียบมา  สูสีดังว่า  แต่ซีรีส์ 3  320 ลงมาสู้ไม่ไหว  ซาบกิน ขาด  ..93 aero  ปลายสูงกว่า 95 อีก  ราว ๆ 245กม/ชม (ม้าเท่ากับ 95 แต่น้ำหนักเบากว่า 200โล)

ถ้าเป็นความนิยม   บีเอ็มมาก่อน   วอลโว่ตามมา  ซาบ โหล่ ครับ.....

ออฟไลน์ tae_polestar

• Full Member
Saab นี่มีพื้นฐาน จาก Svenska Aeroplan AB บ้านเกิดอยู่ที่เมือง Trollhatton
ที่ผมชอบมากคือ  เอกลักษณ์คือ ฟีลลิ่งค๊อกพิทนักบิน และที่เสียบกุญแจตรงบริเวณคอนโซลกลางข้างเกียร์  ไม่เหมือนยี่ห้ออื่นดี

Aero เท่าที่จำได้ 9-3 Aero , 9-5 Aero นี่ตีนปลายกวด BMW 330i e46  ที่ความเร็ว 240km.สบายๆ
ในขณะที่ volvo S60 ต้องเป็นตัว S60T5 Mk1 (ตัวแรก) ที่ volvocars thailand เอามาขายที่ราคา3.5ล้านบาท มื่อปี 2002-2003 ถึงจะสูสี

Volvo เกิดที่เมือง Goteberg

คหสต. Saab ดังกว่ามากเรื่องturboในอดีต  และทั้ง Saab&volvo ก็นิยมใช้ turbo มาตั้งแต่ราวๆยุค คศ.1980
The love of automobile will be never cease

ออฟไลน์ V221

สมัยนั้นถ้าเทียบกันผมชอบSAABมากกว่าเพราะดีไซน์เด่นและขับสนุกกว่าVolvoครับ
BMW 750E M SPORT