ผู้เขียน หัวข้อ: " ทะเบียนต่างจังหวัด กับ ทะเบียนกรุงเทพ มีข้อดีข้อเสียอย่างไร"  (อ่าน 21635 ครั้ง)

ออฟไลน์ AboveGod

• Hero Member
ส่วนตัวขับรถ กรุงเทพมหานครและปริมณฑล
แต่ตัวอยู่ปริมณฑลครับ อยากคืนภาษีให้บ้านเกิด เลยอยากได้ทะเบียนต่างจังหวัด  ;)
แต่มันติดตรงที่ว่า สมัยพ่อขับรถแต่ก่อนพ่อบอกว่าขับป้ายทะเบียนต่างจังหวัดจะโดนด่านเรียกบ่อยมากกว่าป้ายกรุงเทพ  :(
แล้วสมัยนี้ยังโดนเรียกบ่อยอยู่ไหมครับ แล้วมีข้อดีข้อเสียต่างกันยังไงครับ

พี่คนไหนมีประสบการณ์ขับรถป้ายทะเบียนต่างจังหวัดเจออะไรแบบไหนบ้างรบกวนเล่าให้ฟังหน่อยครับ  ;D

ออฟไลน์ mairuna

• Jr. Member
  • **
เคยเจอบ้างโดนเรียกทั้งๆที่ไม่ผิด ก็คุยๆแล้วก็บ่อยไป แต่ไม่บ่อย ปี1 ไม่ถึงครั้งก็มี
นอกจากทะเบียนแล้ว ผมว่าประเภทรถมีผลกว่านะครับ อย่างกระบะ เห็นเรียกตรวจกันจังเลย
ดริฟทุกโค้ง กระจายทุกชิ้น = . ='

ออฟไลน์ ps000000

ข้อเสีย ป้าย กทม. ประมูล แบบผม สีสัน ไม่สวยครับ ของบางจังหวัด ลายประมูล สวยงาม  ::) ::) ::)

ออฟไลน์ akewizard

ข้อดีข้อเสีย  หลักๆคงเป็นเรื่องความสะดวกในการทำธุรกรรมเช่น เวลาต่อป้ายภาษี เวลาทำเรื่องย้าย-โอน ครับ
ส่วนประเด็นอื่นๆ.....อันนี้ไม่ทราบครับ

ปล. แต่เคยพูดคุยกันในวงเพื่อน  ว่าพวกรถแปลกๆ รถแพงๆ ด่านจะไม่ค่อยกล้าเรียก....กลัวเจอตอ

ออฟไลน์ palma

ส่วนตัวคิดว่า ไม่ค่อยแตกต่างกันครับ ถ้านับเฉพาะป้ายนะ  ที่ถูกเรียกน่าจะเป็นประเภทรถที่่ขับมากกว่า

ที่เลือก กทม. เพราะ จองเลขทาง internet ง่ายกว่าเท่านั้น สะดวกที่สุด
2023 : SK9 FB20 ES4.0 SAWD
2017 : NSP170R-2NR-FE+CVT
2015 : B17-MR16DDT+CVT-M6
2014 : L33-QR25DE+CVT-8
1995 : SXV10-3S-FE (sold)
1994 : AE101-4AFE+MT (sold)

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
ของพี่สาวรถป้ายภูเก็ต แต่ขับอยู่ขอนแก่น โดนเรียกแทบทุกด่านครับผม

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
รถกระบะป้ายเขียว (เชียงใหม่) โดนบ่อยจริงครับ
พี่ผมขับอยู่ มีครั้งนึงพกเงินแสนไปซื้อรถที่ลำปาง
เจอด่านขอค้นแล้วเจอเงิน โดนกักตัวเฉยเลย :-\
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Pegasus7700

ราคารับซื้อครับ

หากมีมาปล่อย2คัน
 เหมือนกันทุกอย่าง. ยกเว้นคันนึง กทมตลอดอีกคัน เหนือสุดไต้สุดออกสุด ไม่ให้ราคาสุงกว่า
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ Stp

จะมีวันที่ขนส่งฯ สามารถให้เลือกสีพื้นตามใจชอบบ้างไหมเนี่ย  ;D ;D ;D

ข้อเสีย ป้าย กทม. ประมูล แบบผม สีสัน ไม่สวยครับ ของบางจังหวัด ลายประมูล สวยงาม  ::) ::) ::)
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ PREM

เคยเจอบ้างโดนเรียกทั้งๆที่ไม่ผิด ก็คุยๆแล้วก็บ่อยไป แต่ไม่บ่อย ปี1 ไม่ถึงครั้งก็มี
นอกจากทะเบียนแล้ว ผมว่าประเภทรถมีผลกว่านะครับ อย่างกระบะ เห็นเรียกตรวจกันจังเลย

ต้องคอมโบ กระบะ+ป้ายเขียวตจว.ครับ เพื่อนผมเอารถญาติมาใช้ ขับในกรุงเทพโดนแทบทุกด่าน
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ khai72

• **
ถ้าอยู่จังหวัดไหนป้ายทะเบียนจังหวัดนั้นก็จะไม่ค่อยโดนเรียกครับ ถ้าเห็นว่าเป็นจังหวัดไกลๆก็จะโดนเรียก เหมือนดูว่าเราขับรถมาไกล ดูง่วงดูเพลียไหม

ออฟไลน์ Vanda

• Newbie
  • *
จะยุ่งยากตอนขายรถครับ ถ้าซื้อขายกับเต๊นท์ไม่มีปัญหา แต่ซื้อขายกันเองต้องวิ่งไปตรวจสภาพ ณ ขนส่งที่จดทะเบียนกันทีเดียว อันนี้เพิ่งเจอกับตัวเองมาเลย เพิ่งขายรถคันเก่าไปทะเบียนต่างจังหวัดครับ

ออฟไลน์ Sympho

• Sr. Member
ใช้ป้ายเชียงใหม่ โซนกรุงเทพ และ ปริมณฑล ไม่เคยโดยด่านอะไรเลยครับ

ที่โดนเรียกประจำๆ ก็แถวลำปางนี่แหละ สงสัยหน้าตาเหมือนคนขนยา 

ออฟไลน์ CJ.

เห็นด้วยๆ เห็นรถคนอื่นลายทะเล ภูเขา ลายลิง ลายโอ่งแล้วสวยดีครับ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ Smith686

เวลาที่ผมขับรถผ่านด่าน  สังเกตุว่ารถที่โดนเรียกตรวมักจะเป็นรถกระบะ รถตู้  หรือรถแต่งซิ่งราคาถูก  ไม่เกี่ยกับทะเบียนนะ

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

บ้านผมข้ามคลองประปาไปก็นนทบุรีแล้วคับ

ผมเองอยากได้ป้ายนนทบุรีเพราะใกล้กว่า ขนส่ง กทม. ที่เคยเยอะมาก

เสียดายเราอยู่ กทม. ป้ายเลยต้องเป็น กทม. เศร้าครับ

ออฟไลน์ JeansZ

ญาติขับ vigo มือสอง ทะเบียน จ.ปัตตานี โดนเรียกเกือบทุกด่านอย่างกับรถป้ายแดง แถมบางที่ค้นละเอียดด้วย เจ้าของรถบอก เคยโดนเรียกแล้วไม่จอดทีนึงเรื่องใหญ่เลย โดนทั้งรถกระบะ ทั้งบิ๊กไบค์ตำรวจไล่ตาม ตอนนี้ก็ยังเป็นทะเบียนปัตตานีอยู่ แต่แกอยู่โคราช
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 23, 2016, 15:56:14 โดย JeansZ »
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2

ออฟไลน์ SLuang

ผมอยู่ต่างจังหวัด 
วันใดขับรถน้องชาย(ป้ายกรุงเทพฯ) จะโดนเรียกตรวจแทบทุกด่าน

ขึ้นอยู่กับเราใช้รถอยู่ในพื้นที่ใดมากกว่าครับ

ออฟไลน์ csamabat

ผมอยู่ชล ใช้ป้าย กทม หรือ ชลบุรีมาตลอด   ตอนนี้พึ่งได้มือสองมาใช้อีกคัน ดันเป็นป้ายโคราชครับ ว่าจะไม่ย้าย ไม่รุ้ใช้งานจะเกิดความยุ่งยากอะไรบ้างไหม พอดีขึ้เกียจแจ้งย้ายปลายทางเข้า ชลบุรี เลย ทำเรื่องโอนที่โคราชไปวันรับรถครับ  :D
1990 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 bmw e36 318iA 4 door
1992 bmw e30 318i At  4door
1993 bmw e36 318i 4 door
1985 bmw e30 325iS cope
1991 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 toyota corolla ae92  1.6 se limited
1993 toyota corolla ae101 1.6 Lx limited
1991 Nissan nv van SLX 1.6 At
2006 toyota avanza 1.3 E Mt

ออฟไลน์ u4604307

• Newbie
  • *
รถผมทะเบียนนครพนม  นี่โดนเรียกประจำครับ

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
ผมไม่รู้ แต่ผมขำรูป

ออฟไลน์ Untouchable

ที่เชียงใหม่ไงครับป้ายกรุงเทพเต็มเลย...ไอ้ตัวผมต้องใช้ชีวิตอยู่กรุงเทพจะกลับเชียงใหม่ทีก็ต้องรอวันหยุดแต่ทะเบียนรถอยากใช้เชียงใหม่ใจจะขาดคืออยากมีอะไรให้ระลึกถึงจังหวัดตัวเองบ้าง

ออฟไลน์ Mike

ขับทะเบียน ลำปาง ใน กทม มา 4 ปีละไม่เคยโดนเรียก
ขับทะเบียน กทม แถวลำปาง ด่านตรวจยา เถิน แม่พริก สบปราบ พยุหะคีรี โดนเรียกตลอดๆๆๆ
Next Gen Ford Everest 2.0 Titanium+ 4x4
Honda HRV e:HEV RS 22
SUBARU XV 2.0i-P 16
HONDA City SV 12
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00
TOYOTA Hilux Mighty X 94
MITSUBISHI Cyclone 94
TOYOTA Hilux Super Star 88

ออฟไลน์ บางละมุง 1/3

• **
  • แค่คิดดี ทำดี ก็พอ
แฟนผมทะเบียนกทมแต่ขับแถวชลบุรีไม่โดนโบกเลยสักด่านแต่โดนกล้องตรวจจับความเร็วส่งมา3ครั้งแล้ว

ออฟไลน์ Terng

ผมใช้อ้อนตำรวจครับ บางทีเราไม่ได้ตั้งใจจริงๆ บางจุดมันเป็นวันเวย์เฉพาะช่วงเวลาซึ่งเราไม่รู้ พอมารู้ตัวคือหลุดเข้ามาแล้ว ต้องหาทางออก แต่มักจะเจอตำรวจดักก่อน ซึ่งผมก็ยกมือไหว้ขอโทษบอกว่าผมมาจากตจว. ไม่รู้ทางแถวนี้ กำลังหาที่กลับรถพอดี พี่แกก็ปล่อยไปนะครับ ไม่เคยโดน ทั้งนี้คือ ไม่มีเจตนาทำผิดแต่แรกนะครับ ตัวน่ะเคยอยู่กทม. แต่ใช้ป้าย ตจว. บางทีเราก็ไม่รู้ทางจริงๆครับ ถ้าเป็นป้ายกทม. แบบรถแฟนผม ไม่รอดครับ เคยโดนมาแล้ว
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ เซลล์ขายรถ

• เซลล์ขายรถจริงๆนะครับ
เจอด่านลอย รถต่างถิ่นโดนบ่อย-*- ผมเจอประจำ (รถผมทะเบียนยุดยา)
ต้องดันยอดเดี๋ยวเจอโกฮังจัดการ :(

ออฟไลน์ eaton fuller

รถทะเบียน ตจว วิ่งใน กทม  จะดูเหมือนบ้านนอกเข้ากรุง จ่าขู่สนุกเลย ยิ่งรถบรรทุกใส่รองเท้าแตะหรือเสื้อยืดยังโดนจับได้

รถ กทม วิ่ง ตจว  จ่าตจว ไม่อยากยุ่ง พวกคนกรุงเทพแสนรู้ ไม่แม่นข้อกฏหมายจริง อาจโดนสวนได้

ออฟไลน์ SM.

ผมชอบ ของ ตจว มากกว่า ไม่ชอบป้ายแบบใหม่เลย เลขสวย กลายเป็นไม่สวย เห็นบางคนเลข 4 ตัวเหมือน ป้ายคงหลายตังค์ แต่มาเจอเลขหน้าตัวอักษรเป็นเลขอื่น ผมว่ามันเสียอ่ะครับ

ออฟไลน์ SM.

ออฟไลน์ choomodify

ผมมีรถทั้งทะเบียน ตจว และ กทม เวลาขับรถทะเบียน ตจว. เข้าช่อง EAZYPASS หรือ M PASS รถที่ตามหลังเราจะทิ้งช่วงห่างจากท้ายรถเรา เยอะมากๆๆๆ ประมาณว่ารถทะเบียนบ้านนอก ต้องเข้าช่องผิดแน่ๆ เดี๋ยวต้องมีถอยออกยาวๆๆๆ   แต่ถ้าวันไหนขับรถทะเบียน กทม เข้าช่อง EAZYPASS หรือ M PASS รถคันหลังจะไม่ทิ้งช่วงห่างแบบนั้นเลย ส่วนใหญ่จะจี้เข้ามาใกล้ๆซะด้วยซ้่ำ  อันนี้ผมลองมาหลายครั้ง ผลก็เป็นแบบนี้ทุกครั้ง ไม่มี BIAS แน่นอนๆ  :P