ผู้เขียน หัวข้อ: เงินเดือนห้าหมื่น ผ่อนรถหมื่นห้า คิดว่าไหวมั้ยครับบ?  (อ่าน 10722 ครั้ง)

ออฟไลน์ shogun

• Full Member
ตอนผมจบใหม่ๆ รายได้ราวๆ 58k ผ่อนรถ 23,741 ยังไหวเลย ผ่อนจบมานานแล้ว (ผมใช้สิทธิ์อาชีพพิเศษ ดาวน์ 0% ดอกเท่าดาวน์ 30% เลยไม่ได้ดาวน์)

ลองผ่อนลม ดูสัก 6 เดือนว่าไหวหรือเปล่า (เพราะคนที่จะตอบได้เคลียร์ที่สุด คือตัวเราเองเท่านั้น)
คือสมมุติว่าเราออกรถมาแล้ว(แต่ยังไม่ซื้อ) แล้วก็เก็บเงินค่าผ่อนรถ+ค่าน้ำมัน+ค่าล้าง ก็น่าจะประมาณ 20,000บาท ทำติดต่อกัน 6 เดือน
ถ้าไม่ติดขัดอะไร ก็ค่อยออก เงินที่เก็บมา 6 เดือนนั้น ก็แบ่งครึ่ง 50%เอาไปเพิ่มดาวน์ อีก 50%เก็บไว้เป็นเงินสำรองฉุกเฉิน
แต่ถ้าในระหว่าง 6 เดือน มีเดือนไหนติดขัด ใช้เงินไม่ชนเดือน ก็ควรชะลอการซื้อออกไปก่อนครับ
ปล.สูตรนี้ ผมใช้ตอนเริ่มทำงานใหม่ๆ และอยากได้รถครับ
ปล.2 ผมสอบผ่านบททดสอบนี้ครับ
เทคนิคนี้น่าสนใจมาก ไว้จะเอาไปใช้เวลาอยากซื้อรถคันใหม่ครับ

เกรงว่าอาจจะยื่นสินเชื่อไม่ผ่าน เพราะเพิ่งเริ่มทำงาน ยิ่งถ้าทำงานยังไม่ครบ 1 ปี รวมถึงยังไม่เคยมีบัตรเครดิตเขาจะมองว่าความเสี่ยงสูงมาก ยอดเงินเดือนอาจจะไม่ใช่ประเด็น
งี้คงงต้องเก็บเงินรอไปก่อนละมั้งครับบ T.T
intern 1 เพิ่งจบ เริ่มงานได้เดือนเดียว น่าจะยังกู้ได้ยากหน่อย แต่สักพักก็กู้ได้คัรบ ผมออกรถหลังทำงานได้ 3 เดือน ก็กู้ผ่านนะ

ออฟไลน์ Edwardsella

• Jr. Member
  • **
สมัยนั้นผมออกรถมาใช้ขับไปรับเวรเพิ่มตาม รพช ได้เงินเพิ่มเกินค่าผ่อนพอสมควร และอย่าลืมนึกถึงช่วงไปเรียนต่อด้วยนะครับ ผ่อนให้จบก่อนจะได้ไม่เป็นภาระตอนเรียน  ;) ;)

ออฟไลน์ JeansZ

• Hero Member
ผมเด็กจบใหม่ เงินเดือน 18,000 ผ่อนรถเดือนละ 11,000 ยังไหวเลยครับ แต่ต้องรัดเข็มขัดค่าใช้จ่ายและมีเงินก้อนไว้สำรองนะ
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2

ออฟไลน์ imvile

• Sr. Member
Intern 1 จบใหม่ ควรสอบถามรุ่นพี่ก่อนดีกว่า ว่าเงินเดือนจริงออกเมื่อไหร่

ปีพี่ เงินเดือนออก ต.ค. (รอเข้าระบบ)
เงินไม่ทำเวช ออก ก.ย. (เค้าบอกเงินนี้จะได้เร็วสุดแต่รอ สสจ.)
เงินเวรออก ก.ย. (เค้าบอกจะได้หลังผอ.อนุมัติ check work load แต่คนรวบรวมทำช้ามาก
เงินพดส ออก ก.ย. รอปีงบประมาณใหม่
เงิน p4p ปัจจุบัน มารพช แล้วยังไม่ได้ของรพท เลย (รพชเป็นเบี้ยเลี้ยงเหมาจ่ายแทน)

สรุปก็คือ ถ้าเงินเดือน 50k จริง ไม่มีภาระ ผ่อนรถ 15k มันไม่ยาก

แต่ด้วยความที่อาชีพเรา เงินมันเข้าแบบผีเข้าผีออก ต้องสำรองเงินไว้ดีๆ เผื่อเงินก้อนไว้หากเดือนนี้เงินไม่เข้า นี่พี่ผ่อนคอนโดไว้ ตอนนี้ให้เช่าอยู่ เอาไว้เผื่อเข้าไปเรียนต่อในกรุง ยังรบกวรเงินพ่อแม่บางเดือนเลย พอก้อนออกก็คืนท่าน + โป๊ะทบต้นไป

ปล.เรื่องกู้กับบัตรเครดิตไม่มีปัญหาเลย จะเจอคนตามตื้อถึง er + opd จนอยากจะด่ามาก
J32 since 2011
F30 since 2014
W205 since 2019
ACV70 since 2021

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
อยู่ที่การใช้เงินครับ

ว่ามีค่าใช้จ่ายอย่างไรบ้าง  8)

ถ้าโสด ๆ ไม่ติดเที่ยว ไม่ติดพนัน ไม่ติดหรู ฯ สบายเลย

ออฟไลน์ เซลล์ขายรถ

• เซลล์ขายรถจริงๆนะครับ
คันที่ผมเพิ่งปิดไป เงินเดือน 13,500 (OT มีเป็นบางสัปดาห์บวกให้เต็มที่ 2,000) ส่งเดือนหละ 7,800 ไม่รวมค่าน้ำมันค่าบำรุงรถของผมเอง (คนหละคันกับที่ส่ง) ผมก็ทำมาแล้ว

แต่ให้ทำแบบนั้นอีกของขอบาย
ต้องดันยอดเดี๋ยวเจอโกฮังจัดการ :(

ออฟไลน์ tew

สำหรับผม งวดรถ ต้องไม่เกิน10%ของรายได้ต่อเดือน

ออฟไลน์ oatekung

หมอจบใหม่ ขับ civic ก้อสมน้ำสมเนื้อครับ
มีเดินทางไกลด้วย  น่าจะปลอดภัยกว่า
b segment  ครับผม
ยินดีสำหรับรถใหม่ด้วยครับผม

ออฟไลน์ 6162002

ผมว่าต้องดูวิธีใช้เงินครับ

อย่างผมตอนเงินเดือน 50k กว่าๆ
ให้บริษัทหัก  Provident Fund 15% ให้แม่ 10% ซื้อ LTF 15% ประกันชีวิต 15% (ปีนึงครบสิทธิ์พอดี) ฝากประจำ 15% ใช้สิทธิ์ซื้อหุ้นบริษัท 30%

ฐานเงินเดือนหมดพอดี ไม่เหลือเงินไว้ทำอะไรซักบาทครับ ปีถัดมาเงินเดือนขึ้น ส่วนที่เพิ่ม ก็ผ่อนบ้านกับบริษัท ขนาดไม่เสียดอกเบี้ย ยังหมดพอดี

อยู่ได้ Fix Bonus + Variable Bonus + ปันผลหุ้นบริษัท  แต่มันก็ไม่ได้ออกทุกเดือน เลยไม่มีปัญญาไปผ่อนรถแล้วครับ แค่กิน จ่ายค่าเช่าห้อง ค่าน้ำ ค่าไฟ ก็หมดพอดีๆละ

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

สบายครับ ถ้าเป็นผู้ชาย เป็นหมอใช้ทุน ไม่ได้ใช้เงินหรอกครับเห็นมาหลายคนแล้ว ทำแต่งาน อาหารกินตามตจว. ค่าครองชีพวันละ 100-200 แค่ได้เข้ากทม. มากินอาหารหรูๆ เดือนละครั้งสองครั้งก็ดีใจแล้ว อย่างน้อยผ่อนรถที่ตัวเองชอบก็ดีกว่าเก็บเงินไว้เฉยๆครับ แต่เพื่อนผมผ่อนคอนโด ผ่อนรถพร้อมกัน เป็นผู้หญิง ต้องซื้อเครื่องสำอาง ซือเสื้อผ้า ก็ชักหน้าไม่ถึงหลังเหมือนกัน

ออฟไลน์ archian

เจ้าพระคุณ  ไหวไม่ไหว   ก็บวกกับลบการใช้เงิน  ก็คงชัดแจ้งแถลงไขกะมัง

บางคนได้เงินเป็นแสน   ตีหรี่90000 ก็ผ่อนไม่ไหวนะขอรับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 26, 2016, 16:44:19 โดย archian »

ออฟไลน์ bravo

ลองผ่อนลม ดูสัก 6 เดือนว่าไหวหรือเปล่า (เพราะคนที่จะตอบได้เคลียร์ที่สุด คือตัวเราเองเท่านั้น)
คือสมมุติว่าเราออกรถมาแล้ว(แต่ยังไม่ซื้อ) แล้วก็เก็บเงินค่าผ่อนรถ+ค่าน้ำมัน+ค่าล้าง ก็น่าจะประมาณ 20,000บาท ทำติดต่อกัน 6 เดือน
ถ้าไม่ติดขัดอะไร ก็ค่อยออก เงินที่เก็บมา 6 เดือนนั้น ก็แบ่งครึ่ง 50%เอาไปเพิ่มดาวน์ อีก 50%เก็บไว้เป็นเงินสำรองฉุกเฉิน
แต่ถ้าในระหว่าง 6 เดือน มีเดือนไหนติดขัด ใช้เงินไม่ชนเดือน ก็ควรชะลอการซื้อออกไปก่อนครับ
ปล.สูตรนี้ ผมใช้ตอนเริ่มทำงานใหม่ๆ และอยากได้รถครับ
ปล.2 ผมสอบผ่านบททดสอบนี้ครับ
เทคนิคนี้น่าสนใจมาก ไว้จะเอาไปใช้เวลาอยากซื้อรถคันใหม่ครับ
ยินดีครับ
ตอนที่จะซื้อบ้านเดี่ยว ผมก็กลับมาใช้สูตรนี้อีกครั้ง
ทดลองผ่อนบ้าน(ผ่อนลม) 6 เดือนครับ
สรุป ผ่านการทดสอบเหมือนเดิมครับ

ออฟไลน์ aihao

• Newbie
  • *
เจ้าพระคุณ  ไหวไม่ไหว   ก็บวกกับลบการใช้เงิน  ก็คงชัดแจ้งแถลงไขกะมัง

บางคนได้เงินเป็นแสน   ตีหรี่90000 ก็ผ่อนไม่ไหวนะขอรับ

แหม่ ผมมือใหม่หน่ะคับ พึ่งจะเริ่มทำงานเลย ยังไม่ค่อยมีประสบการณ์ ถ้าแค่ลบเลข ผมว่าผมก็พอใช้แหละคับ แต่ก็กลัวว่าจะคิดไม่รอบดเาน ไม่อยากมาเสียดายตอนหลัวอะครับ ว่าน่าจะปรึกษาคนอื่นเยอะๆ
ขอบคุณค้าบ

ออฟไลน์ InBkk

ถ้าไม่ต้องผ่อนบ้าน ไม่ต้องเลี้ยงพ่อแม่ ไม่ต้องเที่ยวแพงๆ สบายๆ ครับ

ออฟไลน์ dht_tubes

ผมว่าดูจากอาชีพ และแนวคิดในการมาตั้งคำถาม ผมว่าไหวอยู่แล้วหล่ะครับ

คงแค่อยากฟังความเห็นหลากหลาย เผื่อจะได้ทราบว่า มองข้ามเรื่องไหนไปบ้างก็เท่านั้นเอง

ไม่มีไรแนะนำ แต่มายินดีล่วงหน้าครับ

ส่วนตัวผมมองในมุมว่า น้องเป็นคนเก่งครับ จบมามีงานทำ เงินเดือนพอเพียงต่อการมีคุณภาพชีวิตที่ดีได้ แค่นี้ก็สุดยอดแล้วครับ

ออฟไลน์ AkE

ไม่ได้ผ่อนอย่างอื่นอยู่ ผมว่าสบายมากครับ

ออฟไลน์ decptt

ผมขอถามในฐานะ คนเงินเดือนหลักแสน แต่ไม่มีเงินสำหรับผ่อนรถนะครับ

1 ผม ตีเงินเดือนคุณแค่ 35000 บาท เพราะ ผมถือว่ารายได้ไม่แน่นอน
2 คุณมีอสังหาริมทรัพย์ หรือยัง เช่น บ้าน คอนโด เพราะ ความไม่แน่นอนของบ้านที่อยู่ เนื่องจาก กรณีแม่ผัว-ลูกสะใภั
3 คุณทำประกันชีวิต ที่มีประกันสุขภาพหรือยัง เผื่อในกรณีฉุกเฉิน ต้องใช้ในการรักษาพยาบาล และ นำไปลดหย่อนภาษีปลายปี
4 มี LTF RMF ไว้สำหรับลดหย่อนปลายปีหรือยังครับ
5 (สำหรับบางท่านที่รอบคอบ) มี Passive income หรือยัง ผมยกตัวอย่างง่ายๆ เช่น ซื้อสลากออมสิน 10000 หน่วย จะมีผลตอบแทนกลับมาทุกเดือน และ 3 ปีสามารถนำสลากออมสินไปแลกเงินคืนมาได้อีก "หวย"และ"สลากกินแบ่ง" ทำไม่ได้นะครับ
6 ซื้อประกันชีวิตให้แม่ให้พ่อเผื่อเจ็บป่วยหรือยังครับ เพราะค่ารักษาพยาบาลผู้สูงอายุ เอาเรื่องอยู่เหมือนกันครับ รวมถึงคนดูแลผู้สูงอายุในภาวะช่วยเหลือตัวเองไม่ได้

ถามผมว่า ผ่อนได้ไหม ผมตอบว่า ผ่อนได้สบาย แต่ถ้าเกิดอะไรฉุกเฉินขึ้นมา จะมีสิ่งใดรองรับรายได้คุณได้บ้างครับ
ลองดูนะครับ ให้ข้อมูลไว้ศึกษาเพิ่มเติม เพราะ ตอนผมจบใหม่ๆ ไม่เคยมีใครพูดเรื่องพวกนี้ให้ฟังเลยครับ

เงินเดือนรวมทุกอย่าง 50000 ค่าภาษีบุคคลธรรมดา แพงนะครับ หาเรื่องค่าลดหย่อนมาด้วยนะครับ ^^

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ผ่อนได้สบายๆอยู่แล้วแต่อย่าเพิ่งรีบซื้อนะครับ ผมเกรงว่าคุณจะไม่มีเวลาใช้รถนะสิ อาจลดสเปคลงก็ได้ผ่อนไม่เกินหมื่นเพราะไม่ค่อยได้ใช้นักซื้อแพงไปก็เท่านั้น
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ XyteBlaster

เหมือนแฟนผมเป๊ะเลย intern1 ออก civic ป้ายแดง ..

ผมบอกเลย ผ่อนไหวแน่นอน เพราะคุณจะไม่มีเวลาทำ .. อะไรเลย .. เข้าเวร นอน ตรวจ เข้าเวร นอน  อย่าว่าแต่ขับรถครับ .. จะกินจะนอน ให้พอยังไม่ไหว  เงินเหลือบานนนนน

รถแฟนผม ยกให้แม่ไปเลย เพราะว่าบางที อาทิตย์นึงสตาร์ทครั้ง 2 ครั้ง

ที่จะต้องคิดคือ ควรจะผ่อนให้หมดก่อนไปเรียนต่อครับ .. อาจจะทำผ่อนแค่ 3 ปี หรือไม่ก็มีเงินเก็บไว้ผ่อนอีก 1 ปี สบายๆ  เลย

ส่วน คห.ข้างบน .. หมอเป็นราชการเบิกได้หมดครับ .. ยิ่งเป็นหมอ ยิ่งได้สิทธิพิเศษเยอะ ภาษีก็แทบจะไม่เสียเลย .. ประกัน ltf ไม่ต้องซื้อลดหย่อนเลยครับ แฟนผมเงินเดือนแสนกว่า  สิ้นปีมาไม่เสียภาษีซักบาท ??

นอกจากอยากลงทุนจริง ๆ ซึ่งก็ไม่ค่อยคุ้มเพราะไม่มีตัวลดหย่อนมาช่วย

ออฟไลน์ archian

แหม่ ผมมือใหม่หน่ะคับ พึ่งจะเริ่มทำงานเลย ยังไม่ค่อยมีประสบการณ์ ถ้าแค่ลบเลข ผมว่าผมก็พอใช้แหละคับ แต่ก็กลัวว่าจะคิดไม่รอบดเาน ไม่อยากมาเสียดายตอนหลัวอะครับ ว่าน่าจะปรึกษาคนอื่นเยอะๆ
ขอบคุณค้าบ

อ้าวเป็นคุณหมอเหรอครับ   ต้องขอโทษด้วยครับที่พูดจาไม่สุขภาพ  เห็นว่าเข้าเวร  เงินเดือนสูงกว่าคนธรรมดา  นึกว่าเป็นทหาร  .... 

• Newbie
  • *
ผมขอถามในฐานะ คนเงินเดือนหลักแสน แต่ไม่มีเงินสำหรับผ่อนรถนะครับ

1 ผม ตีเงินเดือนคุณแค่ 35000 บาท เพราะ ผมถือว่ารายได้ไม่แน่นอน
2 คุณมีอสังหาริมทรัพย์ หรือยัง เช่น บ้าน คอนโด เพราะ ความไม่แน่นอนของบ้านที่อยู่ เนื่องจาก กรณีแม่ผัว-ลูกสะใภั
3 คุณทำประกันชีวิต ที่มีประกันสุขภาพหรือยัง เผื่อในกรณีฉุกเฉิน ต้องใช้ในการรักษาพยาบาล และ นำไปลดหย่อนภาษีปลายปี
4 มี LTF RMF ไว้สำหรับลดหย่อนปลายปีหรือยังครับ
5 (สำหรับบางท่านที่รอบคอบ) มี Passive income หรือยัง ผมยกตัวอย่างง่ายๆ เช่น ซื้อสลากออมสิน 10000 หน่วย จะมีผลตอบแทนกลับมาทุกเดือน และ 3 ปีสามารถนำสลากออมสินไปแลกเงินคืนมาได้อีก "หวย"และ"สลากกินแบ่ง" ทำไม่ได้นะครับ
6 ซื้อประกันชีวิตให้แม่ให้พ่อเผื่อเจ็บป่วยหรือยังครับ เพราะค่ารักษาพยาบาลผู้สูงอายุ เอาเรื่องอยู่เหมือนกันครับ รวมถึงคนดูแลผู้สูงอายุในภาวะช่วยเหลือตัวเองไม่ได้

ถามผมว่า ผ่อนได้ไหม ผมตอบว่า ผ่อนได้สบาย แต่ถ้าเกิดอะไรฉุกเฉินขึ้นมา จะมีสิ่งใดรองรับรายได้คุณได้บ้างครับ
ลองดูนะครับ ให้ข้อมูลไว้ศึกษาเพิ่มเติม เพราะ ตอนผมจบใหม่ๆ ไม่เคยมีใครพูดเรื่องพวกนี้ให้ฟังเลยครับ

เงินเดือนรวมทุกอย่าง 50000 ค่าภาษีบุคคลธรรมดา แพงนะครับ หาเรื่องค่าลดหย่อนมาด้วยนะครับ ^^

นั่นสิคับ เดี๋ยวจะลองไปคิดคำนวนดูใหม่นะคับบ
ขอบคุนมากเลยคับ
ปล ผมมีบ้านอยุ่แล้วอะครับ ที่ กทม
มาอยู่ต่างจังหวัดก็อยู่หอของโรงพยาบาล
เรื่องประกัน คงใช้สิทธิของ รพ แหละคับบ

• Newbie
  • *

ขอบคุณค้าบ

อ้าวเป็นคุณหมอเหรอครับ   ต้องขอโทษด้วยครับที่พูดจาไม่สุขภาพ  เห็นว่าเข้าเวร  เงินเดือนสูงกว่าคนธรรมดา  นึกว่าเป็นทหาร  ....

555555 ไม่เป็นไรคับ