ผู้เขียน หัวข้อ: เงินเดือนห้าหมื่น ผ่อนรถหมื่นห้า คิดว่าไหวมั้ยครับบ?  (อ่าน 10926 ครั้ง)

ออฟไลน์ aihao

• Newbie
  • *
สวัสดีคับพี่ๆทุกคน ผมพึ่งเรียนจบ มีโครงการจะออกรถใหม่อยู่อะครับ
เงินเดือนตอนนี้ได้เบ็ดเสร็จอยู่ประมาณ 50000 เล็งๆจะออก civic EL มัน 969000
กะจะดาวน์ซัก 300000 ผ่อน 4ปี
มันจะตกเดือนนึง 14xxx

รบกวนถามพี่ๆผู้มีประสบการณ์อะครับ ว่ามันจะไหวรึเปล่า คือผมคิดเองว่าไหว แต่ทางบ้านยังกลัวๆอยู่
ถ้าไม่ไหว มีรุ่นอื่นที่แนะนำมั้ยอะครับ

ปล.ผมทำงาน ตจว มีขับกลับ กทม บ้างเดือนละครั้งสองครั้ง ประมาณ500กม ครับ

ขอบคุณพี่ๆทุกคนนะคับ

ออฟไลน์ tnp_super

• Hero Member
ถ้าไม่ใช่คนชอบเที่ยวเตร่  ติดหรู ผมว่าสบาย

ออฟไลน์ pjs6306

ถ้าไม่รีบมากลองใช้เงินเดือนแบบว่ายังไม่ผ่อนรถดูครับว่าสิ้นเดือนเหลือเท่าไหร่สักพักกนึง ทีนี้ก็รู้แล้วหล่ะว่าเราจะผ่อนได้เท่าไหร่

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
ถ้าไม่รีบมากลองใช้เงินเดือนแบบว่ายังไม่ผ่อนรถดูครับว่าสิ้นเดือนเหลือเท่าไหร่สักพักกนึง ทีนี้ก็รู้แล้วหล่ะว่าเราจะผ่อนได้เท่าไหร่

+1 ครับ ระยะทางที่ใช้รถต่อเดือนแล้ว x3 เป็นค่าน้ำมันที่ต้องจ่ายในแต่ละเดือนครับ (รถน่าจะประหยัดกว่านั้น แต่ก็เผื่อไว้ก่อนครับ)

หรือคิดกลมๆ ไว้ 5-6,000 บาทต่อเดือนก่อนก็ได้ครับ ว่าไหวไหม

แต่ถ้าจะผ่อนบ้านด้วยไม่แนะนำครับ ออกรถที่เล็กกว่านี้ผ่อนเดือนละไม่เกินหมื่นก็พอครับ

เลือกรถที่ใช่และไหวสำหรับภาระโดยรวม จะมีความสุขกว่าครับ ขอให้โชคดีครับ ด้วยความเคารพ
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ Activehybrid

Re:
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2016, 16:47:54 »
ไหวครับ ถ้ารถมันเหมาะเจาะกับคุณก็จัดเลย

ผมไม่ชอบกินเหล้า ตอนผมเงินเดือนเท่าคุณ ผ่อนรถราคาแพงกว่าคุณอีกนิดหน่อย อาจมีเซ็งบ้างตอนเงินช๊อตรายจ่ายเยอะเช่นช่วงปีใหม่หรืออะไรทำนองนั้น แต่รับรองว่าไหวแน่

ออฟไลน์ carenaruk

• Sr. Member
ผมรายได้เดือนละ35000 ผ่อนรถ11000ยังไหวเลย สบายๆครับ

ออฟไลน์ AMG GT

ไหวไม่ไหวอยู่ที่ค่าใช้จ่ายอื่นๆครับ  ถ้าไม่มีภาระอะไรผมว่าสบายๆนะครับ

ออฟไลน์ min217

• Full Member
สบายๆ ถ้าไม่มีภาระผ่อนบ้าน

• Newbie
  • *
ขอบคุณทุกความเห็นคับ
ผมไม่มีภาระผ่อนบ้านคับ มาอยู่หอใกล้ๆที่ทำงาน กับส่งเงินกลับไปให้แม่
ตอนแรกคิดจะออกeco car อะคับ แต่ผมตัวใหญ่ นั่งแล้วปวดหลัง กับกลัวอุบัติเหตุตอนขับกลับ กทม5555

ออฟไลน์ ktonja

• Full Member
งานที่ทำอยู่มั่นคงรึเปล่า บริษัทที่ทำอยู่มั่นคงรึเปล่า ความสามารถเราสามารถปฏิบัติงานตามที่บริษัทมอบหมายให้ได้รึเปล่า ถ้ามั่นคงดีแล้ว

เงินเดือนขนาดนี้ผมว่าผ่อนไหวสบายๆ

ออฟไลน์ Smith686

เอาเงินเดือนเป็ตัวตั้งในการคำนวณไม่ได้ครับ  ต้องเอารายรับสุทธิหลังหักค่าใช้จ่ายแล้วเป็นตัวตั้ง

ออฟไลน์ bravo

ลองผ่อนลม ดูสัก 6 เดือนว่าไหวหรือเปล่า (เพราะคนที่จะตอบได้เคลียร์ที่สุด คือตัวเราเองเท่านั้น)
คือสมมุติว่าเราออกรถมาแล้ว(แต่ยังไม่ซื้อ) แล้วก็เก็บเงินค่าผ่อนรถ+ค่าน้ำมัน+ค่าล้าง ก็น่าจะประมาณ 20,000บาท ทำติดต่อกัน 6 เดือน
ถ้าไม่ติดขัดอะไร ก็ค่อยออก เงินที่เก็บมา 6 เดือนนั้น ก็แบ่งครึ่ง 50%เอาไปเพิ่มดาวน์ อีก 50%เก็บไว้เป็นเงินสำรองฉุกเฉิน
แต่ถ้าในระหว่าง 6 เดือน มีเดือนไหนติดขัด ใช้เงินไม่ชนเดือน ก็ควรชะลอการซื้อออกไปก่อนครับ
ปล.สูตรนี้ ผมใช้ตอนเริ่มทำงานใหม่ๆ และอยากได้รถครับ
ปล.2 ผมสอบผ่านบททดสอบนี้ครับ

• Newbie
  • *
ลองผ่อนลม ดูสัก 6 เดือนว่าไหวหรือเปล่า (เพราะคนที่จะตอบได้เคลียร์ที่สุด คือตัวเราเองเท่านั้น)
คือสมมุติว่าเราออกรถมาแล้ว(แต่ยังไม่ซื้อ) แล้วก็เก็บเงินค่าผ่อนรถ+ค่าน้ำมัน+ค่าล้าง ก็น่าจะประมาณ 20,000บาท ทำติดต่อกัน 6 เดือน
ถ้าไม่ติดขัดอะไร ก็ค่อยออก เงินที่เก็บมา 6 เดือนนั้น ก็แบ่งครึ่ง 50%เอาไปเพิ่มดาวน์ อีก 50%เก็บไว้เป็นเงินสำรองฉุกเฉิน
แต่ถ้าในระหว่าง 6 เดือน มีเดือนไหนติดขัด ใช้เงินไม่ชนเดือน ก็ควรชะลอการซื้อออกไปก่อนครับ
ปล.สูตรนี้ ผมใช้ตอนเริ่มทำงานใหม่ๆ และอยากได้รถครับ
ปล.2 ผมสอบผ่านบททดสอบนี้ครับ
สุดยอดเลยคับบ ขอคารวะะ

ออฟไลน์ Stp

เกรงว่าอาจจะยื่นสินเชื่อไม่ผ่าน เพราะเพิ่งเริ่มทำงาน ยิ่งถ้าทำงานยังไม่ครบ 1 ปี รวมถึงยังไม่เคยมีบัตรเครดิตเขาจะมองว่าความเสี่ยงสูงมาก ยอดเงินเดือนอาจจะไม่ใช่ประเด็น
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

promt

• บุคคลทั่วไป
เงินเดือนจริงกี่บาทครับ

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
ถ้าเหลือ 50k ไม่มีภาระ ไม่มีค่าบ้าน ผมว่าสบายๆเลย เอาตัวท๊อปยังได้เลยครับ
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

• Newbie
  • *
เงินเดือนจริงกี่บาทครับ
เงินเดือนจริงๆ 35000คับ เงินเวรอีกประมาณ 15000

• Newbie
  • *
เกรงว่าอาจจะยื่นสินเชื่อไม่ผ่าน เพราะเพิ่งเริ่มทำงาน ยิ่งถ้าทำงานยังไม่ครบ 1 ปี รวมถึงยังไม่เคยมีบัตรเครดิตเขาจะมองว่าความเสี่ยงสูงมาก ยอดเงินเดือนอาจจะไม่ใช่ประเด็น
งี้คงงต้องเก็บเงินรอไปก่อนละมั้งครับบ T.T

ออฟไลน์ pongsakorn11

วิธีนี้ก็ดีนะคับ ผมว่าลองเก็บเเยกเปล่าๆ15,000ก่อนสักพักนึงดูว่าเงินเหลือใช้พอมั้ย เพราะผมไม่ทราบว่าคุณมีรายจ่ายอื่นๆหรือผ่อนไรนอกจากรถอีกหรือป่าว ลองสักสามเดือนก่อนก็ได้ครับ ^^

ออฟไลน์ KaIaK118

ไฟแนนซ์คิดแต่ตัวเงินเดือนหรือเปล่าครับ พวกโอที ค่าเวร อื่นไม่คิด เคยยื่นขอไปแล้วไม่ผ่าน เลยต้องเบิ้ลค่าดาวน์ เป็นสองเท่าไป

ออฟไลน์ maxillofacial surgeon

แช์ประสบการณ์ครับผมจบใหม่ๆเงินเดือนเดือนแรกประมาณแสนนึง
สิ้นเดือนเหลือไม่เคยถึงหมื่นครับ.  เพราะส่วนใหญ่  กิน เที่ยวครับ. ช้อปปิ้ง.  ใช้เงินสุรุ่ยสุร่ายมาก
มาทำงานอยู่ราชบุรี.  ไม่มีรถขับครับ.  นั่งรถทัวร์ เข้ามาเที่ยวกับเพื่อนในกทม
แทบจะวันเว้นวัน. เที่ยวหนักมาก.  ปีแรก. ไม่มีเงินเก็บเลย
พอปีที่สอง. ได้แฟนใหม่อยู่ราชบุรี. ถึงได้เก็บตังค์ซื้อรถครับ. อิๆ
อยู่ที่การบริการเงินของเราเองครับ. ถ้ามีรถก็เหลือเงินไว้เที่ยวต้อยลง.  เหมือนตอนผมซื้อรถใหม่ๆ
แต่ก็ดีครับ.  มีรถไปเที่ยวกะแฟน. กินอะไรก็ได้ครับง่ายๆ. ความรักมันบังตา. เที่ยวก็นอนแบบประหยัด :)
เพราะมีภาระค่าผ่อนรถ. ค่าน้ำมัน. ค่าบำรุงเพิ่มเข้ามาครับ

ออฟไลน์ SM.

ถ้าได้ 5 หมื่นทุกเดือน แล้วผ่านโปรแล้ว ไฟแนนซ์น่าจะผ่านครับ เพราะรายได้เป็น 3 เท่าของค่างวด

ส่วนชีวิตจริง จะผ่อนพอมั๊ย มันอยู่ที่ตัวเราครับ ถ้ามีวินัย เก็บเงิน จัดสรรเงินดีๆ มันก็จะผ่านไปได้ครับ

• Newbie
  • *
แช์ประสบการณ์ครับผมจบใหม่ๆเงินเดือนเดือนแรกประมาณแสนนึง
สิ้นเดือนเหลือไม่เคยถึงหมื่นครับ.  เพราะส่วนใหญ่  กิน เที่ยวครับ. ช้อปปิ้ง.  ใช้เงินสุรุ่ยสุร่ายมาก
มาทำงานอยู่ราชบุรี.  ไม่มีรถขับครับ.  นั่งรถทัวร์ เข้ามาเที่ยวกับเพื่อนในกทม
แทบจะวันเว้นวัน. เที่ยวหนักมาก.  ปีแรก. ไม่มีเงินเก็บเลย
พอปีที่สอง. ได้แฟนใหม่อยู่ราชบุรี. ถึงได้เก็บตังค์ซื้อรถครับ. อิๆ
อยู่ที่การบริการเงินของเราเองครับ. ถ้ามีรถก็เหลือเงินไว้เที่ยวต้อยลง.  เหมือนตอนผมซื้อรถใหม่ๆ
แต่ก็ดีครับ.  มีรถไปเที่ยวกะแฟน. กินอะไรก็ได้ครับง่ายๆ. ความรักมันบังตา. เที่ยวก็นอนแบบประหยัด :)
เพราะมีภาระค่าผ่อนรถ. ค่าน้ำมัน. ค่าบำรุงเพิ่มเข้ามาครับ

ผมเป็นintern1จบใหม่เลยครับ5555

ออฟไลน์ seeker

รายจ่ายเท่าไหร่

ค่าผ่อน + ค่าน้ำมัน สัก 20,000
เหลือ 30,000 ใช้พอไหม

LTF ต้องซื้อไหม
เข้าสังคมเก่งหรือเปล่า
ต้องช่วยที่บ้านด้วยไหม

ออฟไลน์ Teera

20 ปีที่แล้วผมเงินเดือน 30000 ซื้อ EK ผ่อนเดือนละ 13000 ไหวครับ
ขอตอบว่า ไหวชัวร์

ออฟไลน์ Pegasus7700

เห็นคำถามนี้

ถามมันเหมือนกับถามว่า

ผมมีเงินเดือน10000บาท.
จ่ายค่าโทรสัพรายเดือนๆละ1000าท ไหวมั้ย

คือ คำตอบมัน ต้องตอบว่าได้ ล้าน%ครับ

เพราะคุณยังเหลืออีก9000

ประเด็นที่น่าคิดกว่าคือ. 9000ที่เหลือ ใช้ชีวิตสไตแบบนี้จะรอดมั้ย
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ Tan Int

ถ้าทางบ้านไม่มีหนี้สินหรือมีแต่ไม่เยอะก็สบายมากครับ เหลือ 35,000 ก็ตกวันละ 1100 รอดอยู่แล้ว
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

• Newbie
  • *
ขอบคุณทุกคนมากๆๆเลยครับบ :-X :-X :-X

ออฟไลน์ Coat145

สบายมากครับ.  ลูกน้องผม. เงินเดือน27000 ให้ค่าเบี้ยเลี้ยงอีกนิดหน่อยก็ประมาณ30000นิดๆ. มันผ่อนฟอร์จูนเนอร์ตัว2.4V ผมนี่งงเลย. ตัวภรรยาขายหมูปิ้งอยู่ในตลาด. รายได้ไม่เเน่นอน. เเต่เจ้าคนนี้ขยันมากๆ. ลงทุนทำนาเอง. อะไรเองทั้งหมด. เเทบไม่จ้างเลย. ผมเพิ่งไปรู้มาที่หลังว่ามันดาวน์ไปตั้ง750000. คนนี้ไม่เหมือนลูกน้องคนอื่น. ไม่กิน. ไม่เที่ยว. ตกเย็นไปช่วยเมียขายของ. ตกดึกเข้าบ้าน. ขับอีซูซุดราก้อนเก่าๆ. เเต่ใครจะไปรู้. ฟอร์จูนจอดอยู่บ้านนะค๊าบ.  :) :) :)
YARIS1.2 G 2013 ขาว
L33 2.0XL 2014 ดำ
Mercedes-Benz E350e Exclusive ดำ 2018
Mercedes-AMG GLC 43 4MATIC Coupé ขาว 2018
FORD RAPTOR 2.0 BI-TURBO 2019

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ทุกวันนี้หลายๆคนชอบถามว่าเงินเดือน... ผ่อนรถ... ไหวไหม
ต้องบอกว่ารายรับเหลือ.... ผ่อนรถ.... ไหวไหม ผมว่าแบบนั้นจะมองภาพได้กว้างขึ้น
ถ้าไม่มีภาระอื่นๆสบายมากครับ ลองดูสัก2-3ปีไปเลยก็ได้ จบไว ปลดไว สบายๆ แพพๆก็ปีละไวจะตาย